[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Hà Tít

Xe buýt
Bác Carlike giờ còn khám ở LTV ko ạ? Bác cho em xin ngày - giờ bác khám ở đó nhé.

commangdo

Xe đạp
Chào bác sỹ, cho em hỏi: Em bị cao huyết áp khoảng 1 năm nay, dao động từ 145/92 đến 155/100, nhịp tim 65. Cách đây 2 tháng em khám tại BV 108, kết luận cao huyết áp vô căn, gan nhiễm mỡ vừa, Rl lipid máu. Bác sỹ cho uống thuốc huyết áp Micadis Plus ngày 1 viên và LDNiil 10 ngày 1 viên (60 viên), Catefat 1g ngày 1 ống (30 ống). Em đã uống thuốc được 2 tháng, mới điều chỉnh chế độ ăn kiêng và thể dục hàng ngày (sáng chạy bộ 5km, tối đi bộ 1h) + uống nấm lim thay nước hàng ngày. Đến nay huyết áp thường xuyên ở mức 110/72, nhịp tim 75; buổi sáng sớm đo huyết áp có lúc 105/60. Như vậy em có phải điều chỉnh thuốc không ạ?

Carlike

Xe hơi
Vâng, như vậy là với tập luyện và thay đổi lối sống vậy là rất có hiệu quả đấy ạ. Để có đánh giá tổng quát, bạn nên xét nghiệm lại tổng thể mỡ máu, men gan, acid Uric xem sao, chắc là tốt hơn rồi. Theo tôi thì HA như vậy là ổn, có thể ngừng và theo dõi , đo HA thường xuyên. Với các thuốc mỡ máu thì cần chờ thêm xét nghiệm, nếu tốt cũng có thể ngừng và duy trì lối sống, ăn kiêng thôi ạ. Lối sống kiểm soát tốt, kết hợp với theo dõi định kỳ thì không cần phải sử dụng thuốc nữa đâu ạ.
Chúc bạn luộn vui vẻ, mạnh khoẻ !!!

commangdo

Xe đạp
Dạ, cám ơn bác sỹ! Chắc em đợi khoảng 1 tháng nữa sau khi hết thuốc sẽ đi khám tổng thể lại rồi tiến tới bỏ thuốc HA. Chúc bác sỹ khoẻ!

phamthanhtrung2

Xe buýt
Chào bác sỹ!
Em thấy sức khoẻ vẫn bình thường nhưng vài tháng gần đây đá bóng hoặc uống rượu hay bị đập loạn hoặc hẫng bỏ nhịp, không biết bị sao nữa, bác sỹ cho em một lời khuyên ạ, en năm nay 45 tuổi, đá bóng được 30 năm và uống rượu được 20 năm rồi.

Ngonghinh

Xe tăng
Chào Bác sĩ !
Em hay bị tức ngực, khó thở và hay bị hồi hộp, khi gặp một tình huống bất ngờ nào đó thì tim đập rất nhanh và mặt mũi nóng ran. Vậy đó có phải là triệu chứng tăng huyết áp ko ạ.

Carlike

Xe hơi
Đó có thể là hội chứng cường giao cảm, còn bác nghi ngờ HA cao thì phải đo, nhất là khi nghỉ ngơi, HA >140/90 thì có thể là tăng HA ạ.

Bocoboo

Đi bộ
E xin hỏi bố e bị men tim cao đang theo dõi. Bác sĩ chỉ định chụp mạch vành bằng cách luồn dây. Bố e đang điều trị việt xô. E xin hỏi có nên chup bằng phương pháp này không ah? Hay là theo dõi men tim hạ thì chup cắt lớp? E muốn mời bác sĩ viện tim về can thiệp trong trường hợp phải đặt stent có đc kg ạ? Có bác nào biết thủ tục ntn không ạ và bác sĩ nào mát tay không ạ?E xin cảm ơn ạ.

Carlike

Xe hơi
Chụp mạch vành luồn dây cân nhắc dựa trên nhiều yếu tố: tuổi, bệnh kèm theo, yếu tố nguy cơ cao: thuốc lá, bia rượu,...chứ không chỉ đơn thuần trên men tim; Nói chung phương pháp này chính xác nhất và có thể can thiệp trực tiếp tổn thương. Hiện nay, các BV đã làm đươc nhiều, thủ thuật nói chung thuận lợi, ít biến chứng nên nói chung ko lo ngại lắm, chỉ định làm đã rộng hơn ngày xưa. Nếu muốn mời Bs viện tim, bạn nên đặt thẳng vấn đề với Bs tim mạch Việt Xo, thống nhất thì mời được ngay thôi, tuy nhiên sau khi đặt thì quá trình theo dõi và chăm sóc vẫn là bên VX nên cần có sự thống nhất.
Thế ạ.

Bocoboo

Đi bộ
Dạ e cảm ơn bác, sáng nay bố e đặt stent rùi vì tắc nghẽn. E thấy nhanh và cũng chưa thấy có gid nguy hiểm cả ạ.
Chụp mạch vành luồn dây cân nhắc dựa trên nhiều yếu tố: tuổi, bệnh kèm theo, yếu tố nguy cơ cao: thuốc lá, bia rượu,...chứ không chỉ đơn thuần trên men tim; Nói chung phương pháp này chính xác nhất và có thể can thiệp trực tiếp tổn thương. Hiện nay, các BV đã làm đươc nhiều, thủ thuật nói chung thuận lợi, ít biến chứng nên nói chung ko lo ngại lắm, chỉ định làm đã rộng hơn ngày xưa. Nếu muốn mời Bs viện tim, bạn nên đặt thẳng vấn đề với Bs tim mạch Việt Xo, thống nhất thì mời được ngay thôi, tuy nhiên sau khi đặt thì quá trình theo dõi và chăm sóc vẫn là bên VX nên cần có sự thống nhất.
Thế ạ.

Vu DH

Xe đạp
Bác sĩ cho e hỏi: E 28 tuổi, cao 1m62 nặng 62 kg. Trường hợp của e cách đây nửa năm bị chẩn doán viêm cầu thận cấp đã được điều trị. Từ đó tới nay cứ đều đặn 1-3 tháng e đi khám lại định kì 1 lần, xét nghiệm máu siêu âm thận, siêu âm tuyến giáp đều không có vấn đề gì, tuy nhiên lúc bác sĩ đo HA lúc nào e cũng có cảm giác hồi hộp lo lắng nên ra kết quả cao (135-140/85-90) trong khi ở nhà e theo dõi HA bằng máy điện tử OMRON thì lại hoàn toàn bình thường (115-125/80, lúc căng thẳng thì lên 130-135/85). Tuy nhiên tháng trước có đợt stress công việc nên e cảm giác HA tăng cao hơn mọi lần, đo thử ở nhà thì toàn 125-140/90, đi khám lại thì căng thẳng, bsi đo lên tới 160/100, sau khi e kể lại quá trình bệnh tình thì bsi cho e đeo holter HA, kqua HA trung bình ~133/80, có vài ba lần trog ngày HA lên dỉnh điểm là tời 140 còn lại dao động 125-135/80. Với mức HA này bsi bảo e bị tiền THA & khuyên e nên thay đổi lối sống & ăn uống. Tuy nhiên bsi nghi ngờ e có thể có triệu chứng của cường giao cảm nên vẫn kê cho đơn thuốc betaloc 25mg ngày 1/2 viên & panangin ngày 1 viên uống trong 2 tháng rồi khám lại. Nhưng do e còn trẻ & sợ uống thuốc HA có ảnh hưởng nên k uống & từ lúc khám xong tới giờ e có chạy bộ hàng ngày + ăn kiêng hơn thì tự theo dõi ở nhà đợt này thấy HA có vẻ ổn hơn (110/70 lúc thoải mái, tuy nhiên thi thoảng căng thẳng hay ăn no HA lên 125-135/85). Vậy bác sĩ cho e hỏi trường hợp của e tăng HA vậy có phải là tăng HA áo choàng trắng không hay là cường giao cảm ạ & có cách để chữa khỏi hoàn toàn tình trạng này không ạ? Thứ hai trường hợp của e không uống thuốc theo đơn bác sĩ kê mà chỉ tập thể dục cũng như ăn kiêng thì có sao không hay bắt buộc e phải sử dụng thuốc? E cảm ơn ạ!

Carlike

Xe hơi
Đúng là nghe mô tả thì có vẻ HA của cậu liên quan chặt đến vấn đề tâm lý: đến Pkham, lo lắng, stress căng thẳng,...và vì vậy có vẻ là THA áo choàng trắng (White coat Hypertension); và cũng có vẻ như đáp ứng HA của cậu tương đối tốt với các thay đổi lối sống (HA đã về 110/70). Trong điều trị bệnh lý THA thì yếu tố thay đổi lối sống là yếu tố hàng đầu (WHO khuyến cáo như là một vị thuốc trong đơn thuốc) và vì vậy cậu nên tiếp tục, thậm chí chặt chẽ hơn nữa: ăn nhạt, tập thể dục, tránh bia rượu, thuốc lá, kiểm soát tốt stress và giấc ngủ. Nếu HA sau đó ổn thì đương nhiên là chẳng cần dùng thuốc đâu...Bệnh gì cũng vậy, đừng bỏ quên nó là được, mình cứ theo dõi sát thì sẽ xử lý được sớm và đúng thôi..
Chúc mạnh khoẻ !
Cheers.

Vu DH

Xe đạp
Đúng là nghe mô tả thì có vẻ HA của cậu liên quan chặt đến vấn đề tâm lý: đến Pkham, lo lắng, stress căng thẳng,...và vì vậy có vẻ là THA áo choàng trắng (White coat Hypertension); và cũng có vẻ như đáp ứng HA của cậu tương đối tốt với các thay đổi lối sống (HA đã về 110/70). Trong điều trị bệnh lý THA thì yếu tố thay đổi lối sống là yếu tố hàng đầu (WHO khuyến cáo như là một vị thuốc trong đơn thuốc) và vì vậy cậu nên tiếp tục, thậm chí chặt chẽ hơn nữa: ăn nhạt, tập thể dục, tránh bia rượu, thuốc lá, kiểm soát tốt stress và giấc ngủ. Nếu HA sau đó ổn thì đương nhiên là chẳng cần dùng thuốc đâu...Bệnh gì cũng vậy, đừng bỏ quên nó là được, mình cứ theo dõi sát thì sẽ xử lý được sớm và đúng thôi..
Chúc mạnh khoẻ !
Cheers.
Vâng cảm ơn bác. Tâm lý e kiểu như còn trẻ mà đã mắc bệnh này thì sợ ảnh hưởng tới nhiều vấn đề trong csong như xin việc, khám sk đi nc ngoài hay hơn nữa là chuyện vợ con. À e còn bị chứng ra mồ hôi tay chân từ nhỏ nữa, theo e tìm hiểu thì đó là do rối loạn thần kinh giao cảm, không biết có liên quan gì tới bệnh HA của e không & có thể chữa dứt dc hoàn toàn bệnh HA của e không.

phamthanhtrung2

Xe buýt
Chào bác sỹ!
Em thấy sức khoẻ vẫn bình thường nhưng vài tháng gần đây đá bóng hoặc uống rượu hay bị đập loạn hoặc hẫng bỏ nhịp, không biết bị sao nữa, bác sỹ cho em một lời khuyên ạ, en năm nay 45 tuổi, đá bóng được 30 năm và uống rượu được 20 năm rồi.
Em xin một lời khuyên với ạ.

Carlike

Xe hơi
Cảm giác hẫng và bỏ nhịp hay do nguyên nhân loạn nhip tim (Ngoại tâm thu), còn tuỳ loại và mức độ loạn nhịp thì mới cần thuốc hoặc thủ thuật can thiệp đặc biệt. Bạn nên đến khám tim mạch, siêu âm tim và cần nữa là đeo máy Holter điện tim 24h, sau đó quyết định phương pháp xử lý...Tim là một cơ quan tương đối nhạy cảm nên để điều trị tốt, cụ cũng nên cân nhắc giảm bia rượu chừng mực thôi nhỉ..
Chúc chóng khoẻ !

phamthanhtrung2

Xe buýt
Cảm giác hẫng và bỏ nhịp hay do nguyên nhân loạn nhip tim (Ngoại tâm thu), còn tuỳ loại và mức độ loạn nhịp thì mới cần thuốc hoặc thủ thuật can thiệp đặc biệt. Bạn nên đến khám tim mạch, siêu âm tim và cần nữa là đeo máy Holter điện tim 24h, sau đó quyết định phương pháp xử lý...Tim là một cơ quan tương đối nhạy cảm nên để điều trị tốt, cụ cũng nên cân nhắc giảm bia rượu chừng mực thôi nhỉ..
Chúc chóng khoẻ !
Cám ơn cụ BS nhiều.

longbn

Đi bộ
Chúc chóng khoẻ !
Nhất trí cao với cụ trong vấn đề bia rượu chừng mực, tuy nhiên không nên giảm đột ngột từ buổi tối 2 lon xuống thành 1 cốc nước lọc, như vậy có thể gây sốc

Carlike

Xe hơi
Vâng cụ, giờ e chuyển phụ trách Tim mạch - bệnh viện Việt Pháp Hà nội. Số e dưới chữ kí ạ.
Cheers !