[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

airspace

Xe tăng
Cảm ơn cụ Carlike những lúc đó em không đo huyết áp , mẹ em cũng bị huyết áp thấp nên em nghĩ nó di truyền từ mẹ ^^! . Có lẽ em nên đi khám tổng thể để nắm bắt rõ , cảm ơn cụ nhiều.
Cụ kiếm một cái Smartphone android rồi cài phần mềm đo nhịp tim cho tiện.

Theo lời khuyên của cụ Carlike thì sang tuần cháu cũng thu xếp công việc để đi khám cụ ah. Cụ định đi khám ở đâu vậy?

Gửi từ Nexus 4 của tôi, sử dụng ứng dụng Forum Runner

vietthuy

Xe buýt
em bị nhịp tim chậm (60bpm), hay cảm thấy hồi hộp, ban ngay hay bị mệt mỏi, nhất là ngủ trưa dậy - mỡ máu hơi cao - người gầy, không hút thuốc! cụ cho em vài lời khuyên nhé. Em có nên tiếp tục đánh tennis nữa không cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

Carlike

Xe hơi
em bị nhịp tim chậm (60bpm), hay cảm thấy hồi hộp, ban ngay hay bị mệt mỏi, nhất là ngủ trưa dậy - mỡ máu hơi cao - người gầy, không hút thuốc! cụ cho em vài lời khuyên nhé. Em có nên tiếp tục đánh tennis nữa không cụ ?
Kính kụ,
Chà, ít thông tin quá nhỉ, nhưng em ngẫm tình trạng của kụ ko tệ lắm đâu ạ, TDTT thì luôn luôn tốt rồi nhưng kụ nhớ là không đối kháng nhé. Còn chế độ sinh hoạt thì nói chung hạn chế mỡ và muối kụ ạ. NHịp tim chậm thì cần có các khám nghiệm chuyên khoa sâu hơn nữa mới kết luận được ạ.
CHúc kụ vui !

deprach

Xe đạp
Chào Bác Hiếu, vợ em có triệu chứng thỉnh thoảng có 1 nhịp tim đập mạnh hơn, đi khám thì BS nói bị thông liên nhĩ.
cách đây 2 tháng vợ em có sử lý ở BV Bạch Mai bằng vít dù. Sau khi làm xong ,siêu âm và điẹn tim lại thì BS nói ổn ( BS Hiếu ở Viện tim TW làm).
Sau 1 tháng khám lại ( SÂ , ĐT) BS khám vẫn nói ổn, nhg vợ em vẫn còn thấy thỉnh thoảng có 1 nhịp đập như lúc chưa làm.
Vậy cho em hỏi tình hình như vậy có gì bất thường không và có cần khám lại ngay không ?

Carlike

Xe hơi
Chào Bác Hiếu, vợ em có triệu chứng thỉnh thoảng có 1 nhịp tim đập mạnh hơn, đi khám thì BS nói bị thông liên nhĩ.
cách đây 2 tháng vợ em có sử lý ở BV Bạch Mai bằng vít dù. Sau khi làm xong ,siêu âm và điẹn tim lại thì BS nói ổn ( BS Hiếu ở Viện tim TW làm).
Sau 1 tháng khám lại ( SÂ , ĐT) BS khám vẫn nói ổn, nhg vợ em vẫn còn thấy thỉnh thoảng có 1 nhịp đập như lúc chưa làm.
Vậy cho em hỏi tình hình như vậy có gì bất thường không và có cần khám lại ngay không ?
Chào bác,
Thông liên nhĩ đã được can thiệp bít rồi thì về cơ bản là sẽ ổn thôi. Có thể do bác can thiệp muộn nên các buồng tim đã giãn nhiều nên cần có thời gian mới thu nhỏ lại được. Nhịp bất thường là ngoại tâm thu đấy, cần phải ghi holter và điện tim để xác định tần số và có hướng theo dõi dùng thuốc. Kết quả khám 2 lần sau can thiệp đều ổn là tốt rồi, bác ko cần phải lo lắng quá đâu. Nếu tiện thị qua siêu âm và ghi holter đánh giá thêm.
Cheers

deprach

Xe đạp
Cám ơn Bác nhiệt tình tư vấn, chắc để đợt tới đi khám lại em cho qua chỗ bác làm.
Có gì Bác tư vấn đầy đủ cho em.Cho em hỏi Bác làm ở phòng nào vậy ?
Trên đời,Em là sợ nhất con vi trùng đấy, nó bé nên chẳng biết chỗ nào mà lấy dây thừng cột nó lại ...

nobitu

Xe đạp
Chào bác.
Cụ ông nhà năm nay 72 rồi, bị huyêt áp cao (95/153) bác sĩ khuyên dùng thuốc hạ huyết áp và vẫn dùng thường xuyên. Mấy hôm nay thấy cụ mệt, đo huyết áp thì có hiện tượng huyết áp tụt( 80/110) em lo lắng quá, bình thường thì ko sao, tự nhiên huyết áp cụ lại thấp thế này không biết có làm sao không? Bác tư vấn giúp em với. Cảm ơn bác nhiều.

Trang Đàm

Xe máy
pác ơi huyết áp thấp , hay mệt mỏi thiếu máu có thể dùng loại thuốc bổ trợ nhẹ nhàng nào không, đông y càng tốt ạ - xin cảm ơn pác nhiều

Carlike

Xe hơi
Chào bác.
Cụ ông nhà năm nay 72 rồi, bị huyêt áp cao (95/153) bác sĩ khuyên dùng thuốc hạ huyết áp và vẫn dùng thường xuyên. Mấy hôm nay thấy cụ mệt, đo huyết áp thì có hiện tượng huyết áp tụt( 80/110) em lo lắng quá, bình thường thì ko sao, tự nhiên huyết áp cụ lại thấp thế này không biết có làm sao không? Bác tư vấn giúp em với. Cảm ơn bác nhiều.
Để kê được một đơn thuốc HA chuẩn cần phải căn cứ vào nhiều yếu tố: mức HA, chức năng gan thận, tuổi, độ nhạy cảm, HA cao nhiều ban ngày hay đêm,...bản thân mỗi bệnh nhân cũng có độ nhạy cảm với các thuốc khác nhau. Trường hợp ông nhà cụ có thể hơi nhạy cảm quá, hoặc còn tùy loại thuốc nào đang dùng nữa. Để chẩn đoán chắc chắn có tụt HA ko, khoảng thời gian bao nhiêu lâu thì cần phải đeo máy Holter HA sẽ biết được cụ ạ. sau đó sẽ cân nhắc chuyển loại thuốc nào cho phù hợp. Cụ nên đến các trung tâm tim mạch lớn để có được ý kiến chuẩn xác nhất.
Cheers.

Carlike

Xe hơi
pác ơi huyết áp thấp , hay mệt mỏi thiếu máu có thể dùng loại thuốc bổ trợ nhẹ nhàng nào không, đông y càng tốt ạ - xin cảm ơn pác nhiều
Kính cụ,
Có thể nói thì trường thuốc tân dược nước mình bây giờ sắp loạn rồi, thuốc bổ và thực phẩm chức năng nhan nhản đủ loại, biết khuyên cụ thế nào bây giờ nhỉ.. Thôi thì cụ cứ chọn cho em loại thuốc đắt đắt một tý, cửa hàng bán lớn lớn một tý...mình làm chuột bạch thí nghiệm thì cũng phải cho nó ra dáng khá giả tý chứ ạ...
Chúc cụ chóng khỏe, đỡ phải dùng nhiều thuốc...

Ướt Mi

Xe buýt
Em hỏi cái này ngoài lề thôi không biết hỏi ở đây có đúng không bs?
Thỉnh thoảng em bị kiểu như tim nhói đau, đau thắt lại, và điều này chỉ xảy ra khi đang nói chuyện, động chạm tới một vấn đề gì đó ( thường là chuyện tình củm). Vậy đây có phải là bệnh gì không ạ? Có cách nào khắc phục không ạ?

cuncon0686

Xe tải
Xin chào Dr Carlike!
Ông xã nhà e năm nay 42 tuổi, Có các triệu chứng như sau: Đi đứng không vững, mất thăng bằng, thi thoảng rịn mồ hôi ở xương sống và tim hồi hộp và đập nhanh, đánh trống ngực, cảm giác luôn lo âu và sợ sệt, thi thoảng mất ngủ, hay cáu gắt.Đi khám ở Viện tim BV Bạch mai thì bs cho thuốc điều trị là Betaloc Zoc 25mg, uống 1v/ngày. Bs kê thuốc này vì trước đây khi đeo Holter thì bs chuẩn đoán là Nhịp xoang nhanh.Siêu âm tim có kq Bình thường.Điện tim có kq bình thường. Các xét nghiệm sinh hóa:
Tri:2,79. Choles:4,33. Creatinine:111,Gpt:76.Got:31(các chỉ số cao hơn bình thường) và HA thi thoảng lên 150/90,mạch từ 100-120.Ông xã e đã dùng Betaloc Zoc hơn 1 năm nay.Nhịp tim sau khi dùng thuốc khoảng 70-85/p, HA 120/85 và các triệu chứng trên đều giảm. Tuy nhiên cảm giác lo lắng và sợ sệt vẫn còn nhiều.
Xin bs tư vấn giúp ông xã em cần phải kiểm tra thêm những gì và phương pháp điều trị để không còn lo lắng nữa. Xin cám ơn bs nhiều.

piaggio

Xe tăng
Hi cụ

Em thỉnh thoảng bị đau tức ngực trái ( tức tức nhưng kg phải đau thắt, không theo cơn ), lúc nào mệt hay mất ngủ thì bị nhiều hơn, khi đau em phải lấy tay ấn ấn vào thì dễ chịu hơn, khi quay đầu hoặc vặn người nhiều sang phải thì có vẻ đau hơn

5 năm qua Em đã đi khám khắp nơi, từ điện tim, siêu âm, cắt lớp, từ thầy Khải sang viện Tim - Mỗi nơi phán một loại nhưng nói chung là bảo không sao, kg phải Tim mà chỉ là thiếu canxi, hoặc thần kinh liên sườn .... Em cũng nghĩ nếu là Tim thì 5 năm qua em đứt roài

Thuốc thì em uống Magne B6 + canxi, hôm thì mua CoQ10 uống cho nó yên tâm, con em thì đưa cho Nitework của Herbalife

Giờ chỉ còn ông 128 lớp là em chưa chụp.

Cụ cho em hỏi, em có nên đi chụp nốt không ? Có loại thuốc nào bô bổ cho tim mạch kiểu của em không?

Thanks cụ

quangcd

Xe máy
Kính cụ,
Có thể nói thì trường thuốc tân dược nước mình bây giờ sắp loạn rồi, thuốc bổ và thực phẩm chức năng nhan nhản đủ loại, biết khuyên cụ thế nào bây giờ nhỉ.. Thôi thì cụ cứ chọn cho em loại thuốc đắt đắt một tý, cửa hàng bán lớn lớn một tý...mình làm chuột bạch thí nghiệm thì cũng phải cho nó ra dáng khá giả tý chứ ạ...
Chúc cụ chóng khỏe, đỡ phải dùng nhiều thuốc...
Ông bố vợ em cũng huyết áp thấp. Đi đâu xa phải thủ sẵn nước gừng. Dùng đủ loại thuốc nhưng vẫn không ăn thua, đành sống chung với thuốc thôi ạ.

lopxihoi

Xe tải
Thỉnh thoảng em bị kiểu như tim nhói đau, đau thắt lại, và điều này chỉ xảy ra khi đang nói chuyện, động chạm tới một vấn đề gì đó ( thường là chuyện tình củm). Vậy đây có phải là bệnh gì không ạ? Có cách nào khắc phục không ạ?
Một bệnh liên quan đến thần kinh tim, em chữa dc, nếu mợ tin tưởng.

Carlike

Xe hơi
Bệnh của mợ cần 2 giải pháp: 1 là tránh hẳn chuyển tình cảm đi (em e là khó lắm...), hai là phải có một cú sốc tình cảm thật mạnh như vậy quả tim sẽ quen đi và ko đau nữa....trong ngành y bọn e cũng gọi là liệu pháp sốc đấy ạ.
Cheers.

Carlike

Xe hơi
Hi cụ

Em thỉnh thoảng bị đau tức ngực trái ( tức tức nhưng kg phải đau thắt, không theo cơn ), lúc nào mệt hay mất ngủ thì bị nhiều hơn, khi đau em phải lấy tay ấn ấn vào thì dễ chịu hơn, khi quay đầu hoặc vặn người nhiều sang phải thì có vẻ đau hơn

5 năm qua Em đã đi khám khắp nơi, từ điện tim, siêu âm, cắt lớp, từ thầy Khải sang viện Tim - Mỗi nơi phán một loại nhưng nói chung là bảo không sao, kg phải Tim mà chỉ là thiếu canxi, hoặc thần kinh liên sườn .... Em cũng nghĩ nếu là Tim thì 5 năm qua em đứt roài

Thuốc thì em uống Magne B6 + canxi, hôm thì mua CoQ10 uống cho nó yên tâm, con em thì đưa cho Nitework của Herbalife

Giờ chỉ còn ông 128 lớp là em chưa chụp.

Cụ cho em hỏi, em có nên đi chụp nốt không ? Có loại thuốc nào bô bổ cho tim mạch kiểu của em không?

Thanks cụ
Hi Cụ,
E cũng nghĩ vậy, cụ chẳng có bệnh lý thực thể về tim đâu. Nếu muốn làm cái 128 cho đủ bộ để củng cố về tinh thần là chính thôi.
E nghĩ hữu ích nhất bây giờ là cụ theo các chế độ sinh hoạt, điều độ hợp lý, tăng TDTT, giảm ăn chất béo và muối,...chứ còn thuốc men ít tác dụng mà lại còn nhiều TD phụ lắm.
Chúc cụ khỏe !

Rùa 009

Xe đạp
Xin chào cụ Dr Carlike!
Xin cụ tư vấn giúp em , gấu nhà em (U51) bị rối loạn nhịp tim, không thường xuyên lắm. Khi bị thì nhịp lên đến 180 lần/phút và thường kéo dài khoảng 45 phút, có lần kéo dài tới 2 giờ mới trở lại bình thường. Em đã đưa gấu về Bạch Mai khám dịch vụ, bác sỹ bảo về nhà, khi nào nhịp tăng lên thì vào viện Tỉnh họ chụp cho rồi mang kết quả về Bạch Mai họ xem cho (Em ở miền núi, cách Hà nội gần 200km). Nhà em xa viện, mà khi gấu bị tăng nhịp thì chỉ muốn nằm yên tĩnh, sợ đi xe , nên em chưa đưa đi khám đúng lúc tăng nhịp được. Xin cụ tư vấn giúp em phải xử lý thế nào.