Tư Vấn Chạy Xe Corolla Altis 2010, số tự động

thangld59

Xe đạp
Em mới mua con Corolla Altis, số tự động. Em có một vài điều nhờ các bác có kinh nghiệm tự vấn giúp ạ:

1. Cho đỗ xe nhà em chật nên nhiều lúc bác trông xe fai đảy xe để xe khác có thể ra. Nhưng Altis nha em khi để chế độ Park (cần số về P) thì không đẩy được xe. Em không thử được các chế độ khác vì chỉ có P thì mới rút được chìa khóa ra:(
Vậy có cách nào đỗ được xe, khóa cửa, không kéo phanh tay,.. mà vẫn có thể đẩy được xe di không ạ?

2. Khi chờ đèn đỏ có nên về Nutral (N) để chờ, hay vẫn để chế độ lái tự động (D) em về N thì thấy tốc độ vòng quay động cơ vẫn thế. Không biết về N thi có tiết kiêm nhiên liêu hơn và tốt cho xe hơn không? vì nếu để ở D thì mặc nhiên xe lúc nào cũng ở tu thế chuyển bánh và phải hãm phanh.

3. Em đọc quyển hướng dãn sử dụng thấy nhiều options nó nói la (nếu được trang bị) em cũng mới đi nên chẳng tim hiểu được hết máy cái này. Chỉ tò mò là không biêt Toyota nó có đưa ra một phiên bản cố định các options cho Corolla Altis hay không? hay là các nhà phân phối (mỹ đình, giải phóng,...) sẽ tư vấn cho khách hàng và đưa ra các option tương ưng? và có máy option cho dòng xe này? (em mua ở Mỹ đinh, không biết có bị cát đi cái options nào không, em chi biết nó bảo là full options 695 triệu, thế là em mua, nên giờ đọc cái hướng dẫn sử dụng thấy nhiều options qua nên mới lăn tăn)

PS: có khi những câu hỏi của em cũng đã được bàn tán, tuy nhiên thấy dữ liệu nhiều qua, tìm đọc mãi chả thấy đâu nên mạn phép hỏi luôn

Mong các bác tư vấn giúp

Kuang2

Xe buýt
1- Hộp số nó có nút shift để bác đổi số lúc đã rút chìa khóa ra, nhưng mà bác khóa xe để cho bác trông xe đẩy thì em thấy không yên tâm tí nào.

2- em cũng không biết như thế nào nữa, nhưng em đỗ lâu trên 10s em toàn đẩy về N, ít nhất không có đoạn lỡ may đạp phải chân ga một lố các đứng trước .... nếu dừng chỗ dốc và lâu thậm chí về P luôn cho cái chân nó nghỉ tẹo (vì bác vẫn phải đạp phanh). Em mới quen 1 bác dừng đèn đỏ vẫn để số D, không đạp phanh chân mà ... kéo phanh tay, em ạ bác đó mấy lượt ...

3- Xe của hãng option không khó như của xe nhập khẩu. Bản của hãng là bản chuẩn rồi bác ạ.

quatmo212

Xe điện
2- em cũng không biết như thế nào nữa, nhưng em đỗ lâu trên 10s em toàn đẩy về N, ít nhất không có đoạn lỡ may đạp phải chân ga một lố các đứng trước .... nếu dừng chỗ dốc và lâu thậm chí về P luôn cho cái chân nó nghỉ tẹo (vì bác vẫn phải đạp phanh). Em mới quen 1 bác dừng đèn đỏ vẫn để số D, không đạp phanh chân mà ... kéo phanh tay, em ạ bác đó mấy lượt ...
đã đạp phanh sao lại đạp nhầm được chân ga hả bác? :D (trừ trường hợp sau bác nói nhé :P)

MEOTOXEMAY

Xe hơi
-xe của bác là xe liên doanh thì fun rồi bác ạ xe nhập thì mới nhiều cái để lắp thêm trừ khi bác mua xe fun ,bác không về p thì khỏi rút chìa mà không rút chìa ra thì chả làm gì được bác ạ tốt nhất là nên rút chìa và khóa xe.còn nếu ở đèn đỏ lâu hơn 20" thì bác hãy về n còn dưới 20" thì bác cứ để d và đạp phanh ạ

Civic1.8AT

Xe hơi
CV nhà em trước để trong Quận Ủy Thanh Xuân cũng thế ạh, sân chật bảo vệ toàn phải đẩy xe, em chỉ còn cách cắm sẵn cái chìa khóa dự bị trong xe thôi :)

MERIT

Xe đạp
Thông thường xe đời mới, khi bác tắt động cơ (P) thì cả 4 bánh và vô lăng đều bị khoá cứng. Do vậy nếu đỗ ở nơi bằng phẳng hoặc đỗ lâu ngày thì kô cần kéo cần phanh tay.

Nút shift trên hộp số sẽ vô hiệu khoá bốn bánh cho phép bác có thể đẩy được xe - tiến hoặc lùi - khi tắt máy và cửa xe bị khoá (với điều kiện bác không cài phanh tay :D).

Khi dừng đèn đỏ, trừ khi còn dưới 10 giây, tốt nhất nên về N. Nếu để D và giữ chân phanh sẽ tốn xăng và có thể hại hệ thống phanh nếu bác để garangty to. Với lại về N sẽ an toàn hơn nếu bác có ngọ ngoậy gì trên xe mà trượt chân ra khỏi chân phanh vào chân ga. Tuy nhiên một số nơi đường dốc, khi để N xe sẽ tự trôi, nên lúc đó bác phải dùng phanh chân hoặc chuyển về P.

vtlam

Xe buýt
Các cụ nói chuẩn cả, em chả biết bổ sung thêm gì. Cái vụ về P mới rút chìa thì em đã bị 1 lần vã mồ hôi rồi -mới mua xe ngố quá hoho. Cứ tưởng bị hóc khoá cuối cùng mới thấy là số vẫn để N.

thangld59

Xe đạp
Cảm ơn các đại ca!
@Civic1.8AT: Khi đỗ xe, về P, tắt máy, rút chìa khóa. Ấn shift (ở bên cạnh cần số) để chuyển về N,... thế là bác đẩy xe vô tư mà không phải cắm chì khóa phụ trong xe bạc ah.

higetz

Xe hơi
Cảm ơn các đại ca!
@Civic1.8AT: Khi đỗ xe, về P, tắt máy, rút chìa khóa. Ấn shift (ở bên cạnh cần số) để chuyển về N,... thế là bác đẩy xe vô tư mà không phải cắm chì khóa phụ trong xe bạc ah.
Cho em ké cám ơn cùng nào :)

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Thông thường xe đời mới, khi bác tắt động cơ (P) thì cả 4 bánh và vô lăng đều bị khoá cứng. Do vậy nếu đỗ ở nơi bằng phẳng hoặc đỗ lâu ngày thì kô cần kéo cần phanh tay.

Nút shift trên hộp số sẽ vô hiệu khoá bốn bánh cho phép bác có thể đẩy được xe - tiến hoặc lùi - khi tắt máy và cửa xe bị khoá (với điều kiện bác không cài phanh tay :D).

Khi dừng đèn đỏ, trừ khi còn dưới 10 giây, tốt nhất nên về N. Nếu để D và giữ chân phanh sẽ tốn xăng và có thể hại hệ thống phanh nếu bác để garangty to. Với lại về N sẽ an toàn hơn nếu bác có ngọ ngoậy gì trên xe mà trượt chân ra khỏi chân phanh vào chân ga. Tuy nhiên một số nơi đường dốc, khi để N xe sẽ tự trôi, nên lúc đó bác phải dùng phanh chân hoặc chuyển về P.
Bác nói vậy về số P là không chính xác hoàn toàn, số P sẽ khóa cầu chủ động chứ không khóa cả 4 bánh bác nhé!!!

nguyentiens

Xe buýt
1- Hộp số nó có nút shift để bác đổi số lúc đã rút chìa khóa ra, nhưng mà bác khóa xe để cho bác trông xe đẩy thì em thấy không yên tâm tí nào.

3- Xe của hãng option không khó như của xe nhập khẩu. Bản của hãng là bản chuẩn rồi bác ạ.
Em giống cụ này, đỗ lâu tý em vãn gạt sang N, nhưng lưu ý vẫn đệm nhẹ phanh phòng xe trôi ạ.