[Funland] Tư vấn cho em nồi cơm điện với

Dr Hiep vnio

Xe tải
Cụ đang dùng nồi nội địa Nhật cũ, vậy cụ đang dùng nồi ít nhất là có IH(cao tần) rồi. Nồi nội địa Nhật có thể có thêm áp suất hoặc thêm bù ẩm. Nếu cụ muốn ít hỏng chuyển nồi cao tần mới thôi. Nếu cụ muốn nồi gần với nồi cụ đang dùng chuyển sang cao tần mới hoặc cao tần có áp suất. Nồi cao tần và áp suất Nhật cơm khô hơn, các hạt cơm không dính, nồi CUCCU cơm mềm hơn hợp khẩu vị người Việt hơn, nhược điểm nồi Cuccu là to, nặng thôi. Cụ đã dùng nồi nội địa Nhật rồi không nên dùng nồi thường(nồi mâm nhiệt). Hy vọng cụ chọn được nồi hợp ví, hợp lý

wavealpha99

Xe hơi
Loại này nhà em dùng, cực thích. Mỗi tội giúp việc dùng như phá nó bong mẹ caid lớp dán trong ruột nồi sau gần 5 năm sử dungh. Hỏi báo giá cái ruột đó thì 2.8tr, hơn nửa cái nồi mới. Đang lăn tăn suy nghĩ mua ruột mới để thay hay mua hẳn nồi mới.
Cụ xem mấy cái ruột nồi nội địa có vừa không rồi mua thay vào, e nghĩ nồi dung tích 1l và 1,8l cùng cỡ thì như nhau thôi cụ thử xem. Giá của ruột nồi nội địa khoảng 3 đến 5 trăm là đc cái cực sịn rồi.

wavealpha99

Xe hơi
Cụ đang dùng nồi nội địa Nhật cũ, vậy cụ đang dùng nồi ít nhất là có IH(cao tần) rồi. Nồi nội địa Nhật có thể có thêm áp suất hoặc thêm bù ẩm. Nếu cụ muốn ít hỏng chuyển nồi cao tần mới thôi. Nếu cụ muốn nồi gần với nồi cụ đang dùng chuyển sang cao tần mới hoặc cao tần có áp suất. Nồi cao tần và áp suất Nhật cơm khô hơn, các hạt cơm không dính, nồi CUCCU cơm mềm hơn hợp khẩu vị người Việt hơn, nhược điểm nồi Cuccu là to, nặng thôi. Cụ đã dùng nồi nội địa Nhật rồi không nên dùng nồi thường(nồi mâm nhiệt). Hy vọng cụ chọn được nồi hợp ví, hợp lý
Nồi cuc cu thấy bảo hay bị chết igbt vì tản nhiệt của igbt nó nhỏ do thiết kế cho các nước thuộc vùng ôn đới như hàn quốc, vì vậy không phù hợp khí hậu việt nam.

haunt86

Xe tăng
Em cũng đang dùng con này. Cơm ngon. Ưng nhất là khoản nấu cháo. :D
Nhà cháu cũng đang dùng con này. Đúng là ưng nhất món nấu cháo lúc con còn nhỏ. Còn nấu cơm cháu thấy bình thường, đang định kiếm nồi khác thay :)

Lệ Cẩm

Xe điện
Nhà cháu cũng đang dùng con này. Đúng là ưng nhất món nấu cháo lúc con còn nhỏ. Còn nấu cơm cháu thấy bình thường, đang định kiếm nồi khác thay :)
Trong tầm ấy tiền thì như vậy là ok phết rồi cụ nhỉ. Em hay ăn gạo Thái nên hiện tại thì thấy ổn (tất nhiên thì do gạo phần nữa).

vneseman

Xe lăn
Em trc dùng nội địa Nhật cũ thôi, sau lích kích mà cơm bình thường nên em đổi cuckoo áp suất. Em thấy cơm ngon hơn hẳn, ko có gì để chê.

Vietex

Xe điện
Nồi IH cơm có ngon hơn thật không ạ các cụ? Em thấy giá cao hơn hẳn liệu có đáng đồng tiền không ạ?
Em vẫn dùng nồi đc tặng khuyến mãi nên k biết, nhưng nghe bà con khen ngon, cơm để cả ngày vẫn dẻo. Bác lên youtube coi thử xem sao.

18cm30p

Xe đạp
Em cũng đang có nhu cầu đổi nồi cơm điện cho mẹ. Em muốn mua 1 cái có tiếng Việt. Xin lót dép hóng cccm

ToyotaAltis9063

Xe điện
Theo em mua nồi nội địa mới, nhà em dùng nồi con Voi thấy ổn, cơm ngon, mua của một gian hàng KDCN trên này.

fundraiser

Xe container
Cụ xem mấy cái ruột nồi nội địa có vừa không rồi mua thay vào, e nghĩ nồi dung tích 1l và 1,8l cùng cỡ thì như nhau thôi cụ thử xem. Giá của ruột nồi nội địa khoảng 3 đến 5 trăm là đc cái cực sịn rồi.
E trước cũng mua nồi nội địa nhưng nồi mới. Lăn tăn mua ruột nồi cũ hay mới. Mua ruột cũ thì ở đây cụ nhie? Nhà em dùng loại 1,8l

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Nồi nào cũng đc cụ ạ. Quan trọng là loại gạo và cách nấu sáng suốt, tài tình. Cũng phụ thuộc vào khẩu vị của các cụ nữa. Em thấy nồi xịn xịn thì lại ko có cháy cơm ngon :D

Trước em có cái nồi tàu, bé tí, vỏ mỏng quẹt nhưng nấu cơm lại rất ngon.
Có lần em đặt nấu ít cháo cho thằng ku, xong để quên, hôm sau xem thấy nó khô cạn, khô cong, để lại một lớp cháy mỏng mỏng như bánh đa, giòn tan, vàng ươm. Em bóc ra nguyên tấm khuôn hình nồi, chấm với các loại kho quẹt, mắm ớt. Nghĩ đến giờ vẫn thèm.

phihanhgia

Xe container
Cháu cũng có con ntn mua siu thị 2 củ
Nồi Toshiba 1.8 lít RC-18NMF như này là tầm trung, điện tử thường, giá 1.8-2.0T. Tuy nhiên nếu so với cơm nấu (cùng loại gạo) dùng nồi có IH (induction heat) và có áp suất (pressure = 2 atmosphe) thì kém ngon hơn nhiều. Nồi có IH và áp suất chỉ có nhược điểm là giá cao hơn hẳn, từ 6.0-16.0T. Nồi tốt nhưng cũng cần gạo tương đối ngon, thì mới thấy hết giá trị của gạo và nồi.

Sao các cụ không mua luôn nồi cao tần nội địa Nhật mới đi, đằng nào chả sắm một lần cho nó sang, chứ mấy cái nồi cũ may rủi lắm.
Nồi Toshiba nội địa, IH nhưng không có áp suất, nấu cũng chỉ trung bình; tôi thấy không hơn nhiều nồi điện tử thường không IH.
Nồi phải vừa có IH vừa pressure thì mới có sự khác biệt đáng kể.

Hainq

Xe buýt
Nhà e nồi Nội địa Nhật cũng có, mà e chỉ thấy Sharp Thái Lan này ngon. Giá lại rẻ

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nồi Toshiba 1.8 lít RC-18NMF như này là tầm trung, điện tử thường, giá 1.8-2.0T. Tuy nhiên nếu so với cơm nấu (cùng loại gạo) dùng nồi có IH (induction heat) và có áp suất (pressure = 2 atmosphe) thì kém ngon hơn nhiều. Nồi có IH và áp suất chỉ có nhược điểm là giá cao hơn hẳn, từ 6.0-16.0T. Nồi tốt nhưng cũng cần gạo tương đối ngon, thì mới thấy hết giá trị của gạo và nồi.

Nồi Toshiba nội địa, IH nhưng không có áp suất, nấu cũng chỉ trung bình; tôi thấy không hơn nhiều nồi điện tử thường không IH.
Nồi phải vừa có IH vừa pressure thì mới có sự khác biệt đáng kể.
Cái hàng "Tổ sư Bà" này nhà E dùng sau 5-7 năm nay thì thấy cũng ổn, ko có gì đáng phàn nàn; Vì E cũng ko có yêu cầu gì đặc biệt lắm. Chỉ có điều sau mấy năm sử dụng thì cái pin (đồng hồ) trong nồi nó lăn ra chết; Nhìn cái nồi nó "mù" mà cũng mất đi cái đồng hồ trong bếp nên E lôi ra thay pin. Thì nó lại dùng loại pin CR2354 hàn liền lên board mạch nên E thấy cũng lằng nhằng; Chắc nhà SX cũng ko tính đến tình huống dân VN ta tiết kiệm, dùng hết pin lại thay để dùng tiếp; Sau khi cân nhắc E làm luôn cái đế pin CR2032 rất thông dụng và câu ra ngoài board mạch xuống phía dưới đáy nồi. Sau này mỗi lần muốn thay pin thì chỉ nhấc là ra, mà pin lại rẻ, dễ kiếm; Dùng đến 2-3 năm nay vẫn OK. Vậy nên chưa nghĩ đến chuyện thay nồi mới.

DidiLe

Xe container
Người OF
Loại này nhà em dùng, cực thích. Mỗi tội giúp việc dùng như phá nó bong mẹ caid lớp dán trong ruột nồi sau gần 5 năm sử dungh. Hỏi báo giá cái ruột đó thì 2.8tr, hơn nửa cái nồi mới. Đang lăn tăn suy nghĩ mua ruột mới để thay hay mua hẳn nồi mới.
Thay giúp việc rồi mua mới nồi nấu ạ.

Nồi IH cơm có ngon hơn thật không ạ các cụ? Em thấy giá cao hơn hẳn liệu có đáng đồng tiền không ạ?
Gạo ngon nữa thì nấu thành cơm ăn rất dễ nuốt ạ.

datnt1107

Xe điện
Đồ điện tử chẳng nói trước dc gì chắc ko may mắn thôi. Em vừa dùng vừa bán thấy dùng ổn định

Leanh65

Xe container
Nồi nào cũng đc cụ ạ. Quan trọng là loại gạo và cách nấu sáng suốt, tài tình. Cũng phụ thuộc vào khẩu vị của các cụ nữa. Em thấy nồi xịn xịn thì lại ko có cháy cơm ngon :D

Trước em có cái nồi tàu, bé tí, vỏ mỏng quẹt nhưng nấu cơm lại rất ngon.
Có lần em đặt nấu ít cháo cho thằng ku, xong để quên, hôm sau xem thấy nó khô cạn, khô cong, để lại một lớp cháy mỏng mỏng như bánh đa, giòn tan, vàng ươm. Em bóc ra nguyên tấm khuôn hình nồi, chấm với các loại kho quẹt, mắm ớt. Nghĩ đến giờ vẫn thèm.
Ih cao tần nhật mới điện 100v cụ thích ăn cháy thì quá đơn giản. Cháy gạo rẻo nữa thì cứ gọi là bố cháy.