[Funland] Tư vấn chọn máy in

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em chạy con canon lpb 300 được gần 10 niên
Thế thì ăn thua gì, tới giờ nhiều người còn dùng HP 4L/4L/6L mà cụ.

Máy in laser nhiều máy trống nằm trong hộp mực, nên đổ mực vài lần cái trống nó bị xước là sẽ phải thay trống mới.

Ngày xưa thì mua hộp mực xịn mới để dùng, hết thì đổ tiếp được hai ba lần nữa. Bây giờ các đơn vị có luôn dịch vụ thay trống mới nên tiết kiệm hơn.

Mực đổ giờ cũng nhiều, toàn là nhập từ Tầu theo tấn.

Một số dòng máy in đời mới trống nằm trong máy, tách rời với hộp mực và vì vậy đổ mực rất dễ chỉ cần mở nắp dốc mực vào là xong.

Các cụ đi mua máy in, nếu mua máy in laser thì có vài thông số cần chú ý:

1. Kích thước giấy A4 hay A3
2. Máy đơn chức năng (in) hay đa chức năng (in, scan, copy)
3. Có chức năng lật in 2 mặt giấy không (duplex)
4. Có chức năng kết nối in qua mạng không (network)
5. Tốc độ in bao nhiêu trang / phút
6. Tổng số bản in trong 1 tháng cam kết là bao lâu
7. Hộp mực in được bao lâu (cái này quan trọng với mực xin thôi, với mực đổ bây giờ rẻ, khoảng 70K một hộp nên không quan trọng lắm)
8. Khay giấy có đựng được nhiều không
9. Các thông số kỹ thuật khác (vd RAM có lớn không)
10. Độ phân giải tính theo điểm (dpi)

Về nguyên tắc của máy in càng nhiều chức năng, kích thước càng to, tốc độ in càng nhanh, số bản in càng nhiều... thì càng đắt.

Ở VN thị phần là Canon > HP > Xerox > Brother > SS... nên giá cũng sẽ từ cao xuống thấp vì khách hàng chuộng nhãn hiệu nào bán được nhiều hơn. Canon khoảng 10 năm nay bán dòng 2900 vô địch nên hãng nhiều lần định cho end-of-life mà LBM xin giữ lại và các dòng khác thay thế không được (mặc dù dòng mới có nhiều tính năng hay hơn 2900). Tuy nhiên lợi nhuận của dòng 2900 đối với đại lý rất thấp vì bán như bán rau nên tổng đại lý chỉ cho lợi nhuận mỏng.

Nhưng trong mảng khách hàng doanh nghiệp thì lại khác HP > Xerox > Canon > Brother... vì khách hàng doanh nghiệp chuộng máy lớn của HP và Xerox hơn

Còn trong các máy công nghiệp hoặc máy photo có kèm chức năng in thì Xerox > HP.

Vài thông tin giúp các cụ khi đi chọn máy in nắm được thông tin để chọn lựa phù hợp.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu máy in laser đen trắng A4 thì vô địch thiên hạ là con Fuji Xerox P3155 giá 1.390K đã phá chip nên đổ mực thoải mái, tốc độ in 24ppm, số bản in trong tháng 20Kp.

http://trananh.vn/thiet-bi-van-phong/may-in/id26913/may-in-xerox-laser-phaser-3155-in-p23724c26/index.htm

Máy in nếu cụ muốn mua giá hợp lý thì có 2 đơn vị là trùm ở Hà Nội là Minh Chính (95 Hàng Bông - 95hangbong.vn) và Quang Anh (quanganh.net.vn) trong đó các phần linh phụ kiện và vật tư thay thế của máy in thì Quang Anh bán rất nhiều, giá cả hợp ý.

Nếu chỉ đơn thuần mua cái máy laser thì ra Trần Anh mua cũng được. Nhưng đổ mực thì TA không làm.

Canon 2900 là sản phẩm bán chạy nhất trong vòng 10 năm nay, tuy nhiên với mức giá 2600K thì quá cao, mức giá đó có thể mua được dòng Xerox M158B đa chức năng có photo, scan và in giá 2.400K.

http://trananh.vn/thiet-bi-van-phong/may-in/id98229/may-in-da-chuc-nang-laser-xerox-m158b-p98229c26/index.htm
Em hỏi mấy người thì được bảo là Fuji Xerox dùng hay bị lỗi lắm, mực chỉ lần đầu là ok lần sau đổ là lem

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em hỏi mấy người thì được bảo là Fuji Xerox dùng hay bị lỗi lắm, mực chỉ lần đầu là ok lần sau đổ là lem
Vấn đề là đổ mực gì và ở đâu cụ ạ. Mực máy in laser có nhiều loại khác nhau dùng cho các máy khác nhau, nếu không đổ đúng thì bị lem là đúng rồi.

mrhitech

Xe tải
Máy in mầu AIO em đang dùng Canon dòng E, thấy rất ok.

tuankongchro

Xe tải
Cụ đã mua rồi thì chịu , nhưng em thật, e là thợ sửa máy tính máy in, đỏ mực full đặc biệt chuyên sửa phần cứng máy tính máy in nữa nên em thật: Trong tầm tiền 3tr đổ lại không có con nào đẹp, ngon bằng Canon 2900 đâu. Cụ mua con HP 1102 là thất bại vì hộp mực rất nhỏ, lần đổ mực đầu tiên sẽ phải thay cái Drum vì nhiều thợ không biết cách xử lí để cho rõ như lúc đầu -> mất 160k ở núi thủ đô em không biết. Thức 2, mực nạp vào đểu hơn mực zin nên rất nhiều thải -> 200 trang bị lem cụ lại phải ra nhờ thợ đổ thải đi-> mất thời gian. In thua xa 2900.
Nói chung nếu xác định ngon, bổ , rẻ và bền thì Canoin 2900 là vô địch nếu không đòi hỏi tốc độ in.
Tuy nhiên dòng này có 1 cái rất dở là nếu sét đánh thì Formater sẽ ra đi đầu tiên và 900k là giá khách hàng phải trả cho dù chúng em mua linh kiện sửa chỉ 220k. (Giá này ở Hà Nội nhá, ở núi thì nhìn mặt ợ).

Minh Chi

Xe tải
Cụ đã mua rồi thì chịu , nhưng em thật, e là thợ sửa máy tính máy in, đỏ mực full đặc biệt chuyên sửa phần cứng máy tính máy in nữa nên em thật: Trong tầm tiền 3tr đổ lại không có con nào đẹp, ngon bằng Canon 2900 đâu. Cụ mua con HP 1102 là thất bại vì hộp mực rất nhỏ, lần đổ mực đầu tiên sẽ phải thay cái Drum vì nhiều thợ không biết cách xử lí để cho rõ như lúc đầu -> mất 160k ở núi thủ đô em không biết. Thức 2, mực nạp vào đểu hơn mực zin nên rất nhiều thải -> 200 trang bị lem cụ lại phải ra nhờ thợ đổ thải đi-> mất thời gian. In thua xa 2900.
Nói chung nếu xác định ngon, bổ , rẻ và bền thì Canoin 2900 là vô địch nếu không đòi hỏi tốc độ in.
Tuy nhiên dòng này có 1 cái rất dở là nếu sét đánh thì Formater sẽ ra đi đầu tiên và 900k là giá khách hàng phải trả cho dù chúng em mua linh kiện sửa chỉ 220k. (Giá này ở Hà Nội nhá, ở núi thì nhìn mặt ợ).
Cụ ơi cụ cho em vài lời nhận xét về cái máy này với:
http://trananh.vn/thiet-bi-van-phong/may-in/id98229/may-in-da-chuc-nang-laser-xerox-m158b-p98229c26/index.htm

Em đang thích vì nó có nhiều chức năng mà giá còn rẻ hơn Canon 2900. Cảm ơn cụ.

dacootodau

Xe tăng
Cụ ơi cụ cho em vài lời nhận xét về cái máy này với:

Em đang thích vì nó có nhiều chức năng mà giá còn rẻ hơn Canon 2900. Cảm ơn cụ.
có những cái nhiều chức năng mà rẻ nhưng em khuyên cụ đừng có mua con đó mà rước hoạ vào thân đó ,cụ cứ mua canon 2900 ,canon 1210 ,hoặc hp 1010 ,hp 1020 là ngon lành nhất ,mua máy đa năng thì cũng chọn canon và hp ,nhưng các moden mới giờ toàn hộp mực bé cũng chán

Minh Chi

Xe tải
có những cái nhiều chức năng mà rẻ nhưng em khuyên cụ đừng có mua con đó mà rước hoạ vào thân đó ,cụ cứ mua canon 2900 ,canon 1210 ,hoặc hp 1010 ,hp 1020 là ngon lành nhất ,mua máy đa năng thì cũng chọn canon và hp ,nhưng các moden mới giờ toàn hộp mực bé cũng chán
Vâng cảm ơn cụ.

Hiennguyen8285

Đi bộ
Thế thì ăn thua gì, tới giờ nhiều người còn dùng HP 4L/4L/6L mà cụ.

Máy in laser nhiều máy trống nằm trong hộp mực, nên đổ mực vài lần cái trống nó bị xước là sẽ phải thay trống mới.

Ngày xưa thì mua hộp mực xịn mới để dùng, hết thì đổ tiếp được hai ba lần nữa. Bây giờ các đơn vị có luôn dịch vụ thay trống mới nên tiết kiệm hơn.

Mực đổ giờ cũng nhiều, toàn là nhập từ Tầu theo tấn.

Một số dòng máy in đời mới trống nằm trong máy, tách rời với hộp mực và vì vậy đổ mực rất dễ chỉ cần mở nắp dốc mực vào là xong.

Các cụ đi mua máy in, nếu mua máy in laser thì có vài thông số cần chú ý:

1. Kích thước giấy A4 hay A3
2. Máy đơn chức năng (in) hay đa chức năng (in, scan, copy)
3. Có chức năng lật in 2 mặt giấy không (duplex)
4. Có chức năng kết nối in qua mạng không (network)
5. Tốc độ in bao nhiêu trang / phút
6. Tổng số bản in trong 1 tháng cam kết là bao lâu
7. Hộp mực in được bao lâu (cái này quan trọng với mực xin thôi, với mực đổ bây giờ rẻ, khoảng 70K một hộp nên không quan trọng lắm)
8. Khay giấy có đựng được nhiều không
9. Các thông số kỹ thuật khác (vd RAM có lớn không)
10. Độ phân giải tính theo điểm (dpi)

Về nguyên tắc của máy in càng nhiều chức năng, kích thước càng to, tốc độ in càng nhanh, số bản in càng nhiều... thì càng đắt.

Ở VN thị phần là Canon > HP > Xerox > Brother > SS... nên giá cũng sẽ từ cao xuống thấp vì khách hàng chuộng nhãn hiệu nào bán được nhiều hơn. Canon khoảng 10 năm nay bán dòng 2900 vô địch nên hãng nhiều lần định cho end-of-life mà LBM xin giữ lại và các dòng khác thay thế không được (mặc dù dòng mới có nhiều tính năng hay hơn 2900). Tuy nhiên lợi nhuận của dòng 2900 đối với đại lý rất thấp vì bán như bán rau nên tổng đại lý chỉ cho lợi nhuận mỏng.

Nhưng trong mảng khách hàng doanh nghiệp thì lại khác HP > Xerox > Canon > Brother... vì khách hàng doanh nghiệp chuộng máy lớn của HP và Xerox hơn

Còn trong các máy công nghiệp hoặc máy photo có kèm chức năng in thì Xerox > HP.

Vài thông tin giúp các cụ khi đi chọn máy in nắm được thông tin để chọn lựa phù hợp.
Bên em Công ty thiết kế, đang nghiên cứu máy in đen trắng đa năng (in- copy - scan), có chức năng lật in 2 mặt giấy, và có khay adf để lúc copy nhiều.
Đang phân vân HP m436nda (Máy mới) hay mua Fuji xerox 2263 (Máy cũ) có thêm in màu. Em đang lăn tăn chất lượng bản in và sau này dùng khi thay mực với linh kiện. Cụ nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với. Tks các cụ.

minhminh15

Xe hơi
Bữa trước lười đọc thông tin Vồ phải con EPSON T60 in Vỡ hết mồm lại kêu như Công nông nên tối làm việc ở nhà không dám in Gấu nó oánh !...Nên tránh

joliebean

Đi bộ
em dùng con canon 2900 bao năm chả thấy hỏng gì,mà in suốt ngày.Nhưng đứa bạn em cũng dung 2900 mà thay cabtric liên tục

Ổn Áp Lioa

Xe hơi
Website
lioahanoi.com
Bá cá các cụ, chả là em đang cần mua một chiếc máy in laze cá nhân. Mà em thì lại thuộc dạng "mù máy in" bẩm sinh. Mấy lần ra siêu thị chọn lựa được mấy em nhân viên bán hàng tư vấn tung giời mà không hiểu thêm được gì:-<:-<. Lên mạng đọc thì hoa cả mắt.
Vậy hôm nay em lên đây, mong có cụ mợ nào rành rành về cái loại máy nhân bản vô tính này thì tư vấn giúp em xem nên quan tâm đến những thông số gì của máy chô máy chạy tốt, không kẹt giấy, màu mực đều, rõ và không bị chấm bi trên giấy. Nên chọn hãng nào và tầm tiền nhỏ nhắn thì có cái máy nào ngon bổ rẻ mà các cụ thấy ngoài siêu thị đang bày bán thì chỉ giúp em.
Em xin khoanh chân ngồi nghe.....
Bác nên chọn dòng máy HP nhé, chạy êm