[Funland] Tư vấn chọn tivi

Nghiêm H Sơn

Xe tải
Chào CCCM.
Hiện tại, theo lệnh trên ban xuống là tìm mua 1 cái tivi đáp ứng các nhu cầu như:
- To ~49"
- Smart hoặc Android
- Hình ảnh, chất lượng tốt nhất trong tầm giá.
- Có trả góp
- Tổng chi ~12tr (Trả trc tầm 6tr còn đâu trả góp 6 tháng)
Nhà e thì có đi Điện máy xanh, xem thử 1 số dòng thì thấy LG và SS màu nhìn ko nét và đẹp bằng Sony.
Lướt qua 1 loạt thì thấy con này cũng tạm ổn so với tiêu chí.
Nhờ các cụ góp ý thêm xem trong tầm giá có model nào hợp lý hơn ko để e xin phép vk quyết :)
Mới cả, nhu cầu xem youtube là nhiều thì nên mua Smart tivi hay là Android tivi các cụ nhỉ?
Chào bác!
Bác xem xét các vấn đề như sau:
1. Hãng nào - ưu tiên SONY, vì KTV lắp đặt bảo hành mảng truyền hình có kinh nghiệm tiếp xúc với nhiều loại TV cũng thường khuyên mua TV hãng này, vì nó bền, màu thật không bị lòe loẹt hay nhợt nhạt. Về độ bền thì nhà e có 1 con mua 6-7 năm rồi, đang mong nó hỏng để mua con khác hiện đại hơn và to hơn mà mãi nó ko hỏng cho, mặc dù e có thói quen mở TV cả đêm. Về màu thì nó hơn hẳn các dòng khác, giống như với màn hình máy tính thì dân đồ họa hay ưu tiên màn hình dell vậy.
2. Màn hình phẳng hay màn hình cong, kích thước to nhỏ: kích thước nhỏ thì ko nên mua màn hình cong, vì nó ko có khác biệt gì cả, thậm chí còn gây khó chịu. Kích thước càng to càng tốt, miễn sao từ chỗ bác ngồi có thể nhìn thấy toàn bộ màn hình TV chứ ko phải như kiểu ngồi sát cái TV chỉ nhìn thấy 1 phần của màn hình. Trước có công thức là vị trí ngồi cách màn hình TV khoảng cách = 5 lần đường chéo màn hình, nhưng cái đó áp dụng cho các TV CRT màn hình lồi cũ, màn hình led thời nay tần số quét tốt hơn, hiển thị tốt và bảo vệ mắt tốt hơn, nên vị trí ngồi cứ cách màn hình 3m trở lên là được.
3. Smart? chắc bác đang nhầm lẫn giữa Smart TV và Internet TV. Nôm na thì Internet TV nó như cái điện thoại ngày xưa, có phần mềm cài vào đó, cài sẵn cái gì thì chỉ dùng cái đó, không cài thêm app khác vào được, và nó cũng có khả năng truy cập internet để xem youtube, vv. Còn Smart TV là thế hệ TV có cài đặt hệ điều hành (android) giống như smartphone vậy, với smart TV bác có thể cài thêm app, game, vv.
E làm về lĩnh vực truyền hình nên chém gió chút, mong bác lựa chọn đc TV phù hợp.

matrix3011

Xe tăng
Em thì khuyên cụ Sony, nhà em trước mua Sony, sau thấy nhiều người chê, mua thêm con LG, rồi thêm cả samsung.
màu sắc, bền thì có thể hên xui. Chứ điều khiển giọng nói thì Android của Sony chuẩn, chứ LG nó hâm lắm :))

Meow

Xe điện
Tóm lại là SS hay Sony ah :D
Em cũng đang nhu cầu cần tivi vì đúng lúc chuyển nhà thì tivi cũng lăn đùng ra chết :-s

TnH Store

Xe đạp
Sony. Chấm hết.

RAVA

Xe ba gác
-Nếu bác thớt mà có ý định mua smart tv 4k mà có android thì chỉ có mỗi Sony là có thôi mà cũng phải từ dòng X7500 trở lên mới có. Còn cái đuôi đứng sau cùng nó chỉ model của năm sx, vd như model mới nhất series 2020 là X7500H, nếu G là 2019, F là 2018...Vào thời điểm này thì Sony đang giảm giá cho các model cũ để ra model mới và sau Tết nên giá sẽ giảm đáng kể đấy. Về kích thước màn hình thì nên mua loại lớn nhất trong tầm tiền, thậm chí là lớn hơn 1 cỡ so với cái định mua vì tv bây giờ xem ko bị nhức mắt như tv ngày xưa đâu, trc e cũng định mua 49’ nhưng rồi mua 55’ và sau vài tháng sd e đã thấy nó vẫn bé rồi. Còn tv Sony nếu mua đc loại có thêm chip X1 thì hình ảnh sẽ đẹp hơn. Nếu ko sd hệ đh android thì bác có thể nghiên cứu thêm tv LG, giá rẻ hơn Sony. Về màu sắc thì e vẫn thich màu của Sony nhất, màu LG nom hơi tối còn SS thì quá rực rỡ nên nom ko thật?

RAVA

Xe ba gác
E vote cho SS và Lg,dù sao đi nữa đó cũng là 2 hãng tự chế tạo được tấm nền lcd/led,còn mấy thương hiệu của Nhật bây h chẳng ai biết dùng panel của hãng nào
-Tv Sony sd rất nhiều tấm nên do LG sx nhưng con chip đk thì là của Sony sx nên màu của LG vẫn ko đọ đc với màu của Sony đc? Bác mà mở tung con tv Sony ra thì thấy hầu như nó đều có xuất xứ tử Korea, Taiwan, China...và do Malaysia lắp ráp nhưng theo tc của Japan thì vẫn hơn nhiều so với những thằng có tc thấp hơn đấy?

hamletpro

Xe đạp
Cụ mua tv ngu + thêm cái android box e nghĩ ngon hơn

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
-Tv Sony sd rất nhiều tấm nên do LG sx nhưng con chip đk thì là của Sony sx nên màu của LG vẫn ko đọ đc với màu của Sony đc? Bác mà mở tung con tv Sony ra thì thấy hầu như nó đều có xuất xứ tử Korea, Taiwan, China...và do Malaysia lắp ráp nhưng theo tc của Japan thì vẫn hơn nhiều so với những thằng có tc thấp hơn đấy?
E đã tháo tivi Sony mã Ex lỗi panel ngay sau khi hết bảo hành,mua từ mới,nguyên tem,nó dùng panel của BOE sản xuất cụ ạ,cụ có thể search đó là hãng nào.(tất nhiên đó là mẫu của mấy năm trước) Ngoài ra một số model cao cấp hơn thì sử dụng panel của AU optronics,một hãng của Taiwan,cụ ra mấy hàng sửa tv sẽ thấy tv Sony chất cả đống, 100% lỗi panel.E chơi với đội thợ sửa tv từ thời bọn nó còn ngồi chọc mấy cái CRT ngoài vỉa hè,đến h bọn nó đều khuyên né Sony ra cho lành,cho dù hình ảnh Sony đẹp hơn một số hãng còn lại là điều ko phải bàn.

coolpix8700

Xe ngựa
Bây giờ em chỉ mỗi loại Oled.
Nhìn màn hình Oled xong, chẳng cần phải để 2 Tv cạnh nhau mới so sánh được!

BNN

Xe buýt
Cụ ra điện máy xanh có kê tv theo kích thước đấy. Bảo họ bật cùng 1 video sẽ thấy cái nào hơn. Không nên chốt hẳn 1 thương hiệu như thế. Sony tầm này cũng bình thường thôi, thị phần thì cứ giảm dần qua các năm.

BNN

Xe buýt

RAVA

Xe ba gác
E đã tháo tivi Sony mã Ex lỗi panel ngay sau khi hết bảo hành,mua từ mới,nguyên tem,nó dùng panel của BOE sản xuất cụ ạ,cụ có thể search đó là hãng nào.(tất nhiên đó là mẫu của mấy năm trước) Ngoài ra một số model cao cấp hơn thì sử dụng panel của AU optronics,một hãng của Taiwan,cụ ra mấy hàng sửa tv sẽ thấy tv Sony chất cả đống, 100% lỗi panel.E chơi với đội thợ sửa tv từ thời bọn nó còn ngồi chọc mấy cái CRT ngoài vỉa hè,đến h bọn nó đều khuyên né Sony ra cho lành,cho dù hình ảnh Sony đẹp hơn một số hãng còn lại là điều ko phải bàn.
-E thấy mọi ng cứ kêu là tv Sony hay hỏng chứ nhà e dùng mãi có thấy sao đâu? Cái Lcd của cậu e dòng EX mua từ năm 2010, cái led của cụ ô mua 2013, nhà cũ còn 2 cái led mua 2014-15 đến giờ còn chưa thèm hỏng? À riêng cái 32’ mua 2015 để dưới bếp thì đc hãng bh thay mới năm 2017 và sd bt cho đến giờ. Còn riêng tv của e thì cứ sau 4-5 năm là e giải tán thay mới hết nên e cũng chả quan tâm lắm gì đến độ bền, nhưng tóm lại tv Sony nó đc nv cũng là ổn rồi, nói chung là do cách sd và môi trường sd thôi?

coolpix8700

Xe ngựa
Trong trường hợp này thì oled vượt ngân sách rồi cụ ơi.
Thực ra giá Oled hiện tại đang giảm rất nhanh. Nếu không mua mấy cái Oled vừa ra xong thì cũng không cao hơn mấy cái led thường bao nhiêu cả.

dinhhunghd

Xe buýt
Em thấy chưa cụ nào nói Android hay smart cả.
Khuyên cụ nên mua Android TV nhé. Vì với Android tv thì cụ có thể cài Kodi để xem film 4k bluray, cài IPTV để xem tv free.
Tóm lại cụ phang con Sony 7500 trở lên.

X_man005

Xe buýt
Chào CCCM.
Hiện tại, theo lệnh trên ban xuống là tìm mua 1 cái tivi đáp ứng các nhu cầu như:
- To ~49"
- Smart hoặc Android
- Hình ảnh, chất lượng tốt nhất trong tầm giá.
- Có trả góp
- Tổng chi ~12tr (Trả trc tầm 6tr còn đâu trả góp 6 tháng)
Nhà e thì có đi Điện máy xanh, xem thử 1 số dòng thì thấy LG và SS màu nhìn ko nét và đẹp bằng Sony.
Lướt qua 1 loạt thì thấy con này cũng tạm ổn so với tiêu chí.
Nhờ các cụ góp ý thêm xem trong tầm giá có model nào hợp lý hơn ko để e xin phép vk quyết :)
Mới cả, nhu cầu xem youtube là nhiều thì nên mua Smart tivi hay là Android tivi các cụ nhỉ?
Dòng này được đó cụ anh em nhà e đang dùng mấy cái . Mấy năm nay rồi rất ok.

MotoG

Xe tăng
Em thấy chưa cụ nào nói Android hay smart cả.
Khuyên cụ nên mua Android TV nhé. Vì với Android tv thì cụ có thể cài Kodi để xem film 4k bluray, cài IPTV để xem tv free.
Tóm lại cụ phang con Sony 7500 trở lên.
Cụ nói chuẩn.
Nếu ko để phòng khách thì theo e cứ TCL vừa rẻ vừa đc bảo hành lâu.

vneseman

Xe lăn
Mua to nhất có thể, 49” giờ quá nhỏ. Còn thương hiệu cụ chọn theo niềm tin của cụ em thấy như nhau.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
-E thấy mọi ng cứ kêu là tv Sony hay hỏng chứ nhà e dùng mãi có thấy sao đâu? Cái Lcd của cậu e dòng EX mua từ năm 2010, cái led của cụ ô mua 2013, nhà cũ còn 2 cái led mua 2014-15 đến giờ còn chưa thèm hỏng? À riêng cái 32’ mua 2015 để dưới bếp thì đc hãng bh thay mới năm 2017 và sd bt cho đến giờ. Còn riêng tv của e thì cứ sau 4-5 năm là e giải tán thay mới hết nên e cũng chả quan tâm lắm gì đến độ bền, nhưng tóm lại tv Sony nó đc nv cũng là ổn rồi, nói chung là do cách sd và môi trường sd thôi?
Cái này là do quan điểm và sở thích của mỗi người,e ko bàn sâu cụ ạ,có điều Sony sử dụng panel do hãng nội địa China sản xuất ở một số model là có,và thợ chuyên sửa chữa cũng khẳng định như vậy,đây là điểm mà cá nhân e ko tin tưởng vào tv Sony.(trừ một số model cao cấp,đắt tiền)
E kinh doanh linh kiện điện tử nhâp từ China nên e biết giá panel của BOE và Lg Display chênh lệnh nhau như thế nào (Boe mua thoải mái,còn Lg chỉ bán cho nhà sx thiết bị đầu cuối)

đen_đá

Xe buýt
Em cũng thích Sony mà phải cái là tỉ lệ lăn ra ngất khi vừa hết BH khá cao. Giờ căn bản là cũng ít dùng nên cứ ss cho rẻ