[Funland] Tư vấn chọn trường CNTT cho học sinh được từ 22 -23 điểm

butchikim

Xe ba gác
Thôi bỏ đi, học CNTT làm gì, cả lớp 100 ông học CNTT, may chăng 10 ông code được và thu nhập khá, còn lại toàn 1 đám đi cài win dạo hết
Cụ tưởng kiếm việc cài Win dạo dễ à :-??

Cụ chủ cân nhắc mấy trường Công nghiệp, GTVT, Thủy Lợi, Kinh doanh - Công nghệ...

MrMilan

Xe điện
Em vận từ chính em thôi, lớp 120 mạng, được 6,7 chú bằng giỏi ở lại trường, kiếm sống bằng code đếm trên đầu ngón tay, giờ đa số làm help desk, support, em thì ko thích đất HN bỏ về quê, may mà xin đc chỗ làm tử tế, nhưng vẫn bị coi rẻ, vì công việc chỉ hỗ trợ

Cụ Nicolas

Xe buýt
Em vận từ chính em thôi, lớp 120 mạng, được 6,7 chú bằng giỏi ở lại trường, kiếm sống bằng code đếm trên đầu ngón tay, giờ đa số làm help desk, support, em thì ko thích đất HN bỏ về quê, may mà xin đc chỗ làm tử tế, nhưng vẫn bị coi rẻ, vì công việc chỉ hỗ trợ
Bác học trường nào thế, để em còn né :)

Cụ Nicolas

Xe buýt
Cu nhà em cũng thích CNTT, hnay thi ước được 25đ. Nó thích ngành này, giờ đã code đc sơ sơ rồi
Các cụ tư vấn nên học trường nào

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Thằng ku e nhà e nó học trường này, thấy thầy cô tư vấn bảo cũng được.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Trường top đó cụ, giờ là đại học công nghệ, thuộc đại học quốc gia HN, thời em học chỉ là khoa công nghệ thôi
Chà, trường top của top đấy. Cu nhà em cũng ko có khả năng vào. Năm ngoài điểm chuẩn nó tầm 27đ
Em nghĩ làm CNTT quan trọng nhất là định hướng học thêm các kỹ năng, chứng chỉ quốc tế, chứ học trường ĐH cũng chỉ là 1 phần. Giờ tuyển dụng người ta toàn hỏi biết làm gì, kỹ năng đến đâu...bằng ĐH cũng chỉ để pass qua vòng gửi xe thôi

moitapdi

Xe hơi
Cu nhà em cũng thích CNTT, hnay thi ước được 25đ. Nó thích ngành này, giờ đã code đc sơ sơ rồi
Các cụ tư vấn nên học trường nào
Tầm 25 điểm theo em nghĩ (tham chiếu năm ngoái) thì có thể vào được khoa CNTT đại học xây dựng, đại học giao thông vận tải, học viện mật mã, học viện bưu chính (em phân là nhóm 2), còn ĐHCN-ĐHQG, Viện CNTT-ĐHBKHN (nhóm 1) thì em nghĩ điểm sẽ cao hơn nhiều

Xechaybangcom

Xe điện
Các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với.
Thằng em em thi tổng 3 môn Toán - Lý - Hóa được 22.35 điểm. 16 câu nó random không nhớ đáp án, nếu xác suất đúng được 25% thì thêm 1 điểm nữa.
Tầm điểm 22 - 23 như vậy thì nên chọn trường CNTT nào các bác? Kể cả học chương trình CLC cũng đc, học phí đừng quá đắt là OK :(
Fpt cụ ơi.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Em học CNTT đây cụ (ĐHBKHN), chuyên ngành như cụ nói thì em không theo nhưng những môn như kỹ thuật điện, điện tử, điện tử số… em cũng đã kinh qua (cả thực hành). Để so các ngành kỹ thuật như cụ nói thì cũng rất khó, tuy nhiên từ khi em học đến nay (20 năm) em vẫn khẳng định CNTT là ngành có đầu vào cao nhất trường
CNTT cách đây 20 năm ko so với giờ đc đâu.
Ngay toán cấp 3 cách đây 20 năm cũng ko so đc giờ.
Hồi bác học có nhà ai có PC ko.
Ông nhà nước hô hào các ngành công nghệ, vì nó mới, ko có internet, abc cũng khó.
Giò code chỉ copy, paste.
Tôi điện tử Bách Khoa thi vào đc gần 30 năm đây, chả cao đầu vào gì cả, như nhau, lớp cấp 3 1/2 vào CNTT, 1/2 vào điện tử.

P/s thực hành với sửa thật nó khác nhau.
Còn về CNTT đúng là ngày xưa ít ông theo lập trình.
Giờ lập trình dễ như uống bia.

Chỉnh sửa cuối:

minh_viet.78

Xe buýt
Các bác cho hỏi về cntt của đại học việt pháp ạ học cntt ở trường này có ổn không.

leobk

Xe tải
Đọc comment của các cụ chán quá, học CNTT mà toàn thấy nói đến code với cài win dạo. Code chỉ là công cụ, ko ai học cntt mà đi code cả đời cả, code là công nhân, công nghệ bây giờ code rất đơn giản, ko đc đánh giá cao. Cái khác ở các trường dạy CNTT là tư duy logic, là nhận thức, là kỹ năng giải quyết vấn đề … những cái này CNTT ĐHBKHN đào tạo tốt.
Không phải tự nhiên mà các leader, quản lý, lãnh đạo các bộ phận IT, công ty công nghệ hiện nay đa phần là người học BKHN.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thích như em nhà cụ thì rất nhiều cháu thích, nhưng năng lực thi không đủ thì theo em nên định hướng theo ngành kỹ thuật gần với CNTT (điện tử, tự động hóa...) sẽ tốt hơn
CNTT giỏi thì coder. K thì làm kỹ thuật viên phục vụ chị em văn phòng.
Chứ tự động hóa với điện tử điểm vào đã khá cao, kém thì chắc chỉ đi sale thiết bị.

Song75

Xe buýt
Thực ra nhiều người cứ nghĩ cntt là lập trình, nhưng đâu có phải hoàn toàn là như vậy. Trong cái cụm từ cntt nó bao hàm rất nhiều ngành nghề, mà lập trình viên hay code chỉ là một phần trong cụm từ đó.
Với điểm như vậy, có thể vào Công Nghiệp, các khoa kỹ thuật ĐHQG, hay ĐHHN, BCVT hoặc ĐHĐL... chứ vào BK sẽ học hơi đuối... còn hcoj cntt đâu nhất thiết phải học code, mặc dù đó là cơ bản... :D
Mà sao cụ phải lập nick mới để hỏi thế nhỉ!

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Đọc comment của các cụ chán quá, học CNTT mà toàn thấy nói đến code với cài win dạo. Code chỉ là công cụ, ko ai học cntt mà đi code cả đời cả, code là công nhân, công nghệ bây giờ code rất đơn giản, ko đc đánh giá cao. Cái khác ở các trường dạy CNTT là tư duy logic, là nhận thức, là kỹ năng giải quyết vấn đề … những cái này CNTT ĐHBKHN đào tạo tốt.
Không phải tự nhiên mà các leader, quản lý, ******** các bộ phận IT, công ty công nghệ hiện nay đa phần là người học BKHN.
Thực ra nhiều người cứ nghĩ cntt là lập trình, nhưng đâu có phải hoàn toàn là như vậy. Trong cái cụm từ cntt nó bao hàm rất nhiều ngành nghề, mà lập trình viên hay code chỉ là một phần trong cụm từ đó.
Với điểm như vậy, có thể vào Công Nghiệp, các khoa kỹ thuật ĐHQG, hay ĐHHN, BCVT hoặc ĐHĐL... chứ vào BK sẽ học hơi đuối... còn hcoj cntt đâu nhất thiết phải học code, mặc dù đó là cơ bản... :D
Mà sao cụ phải lập nick mới để hỏi thế nhỉ!
Ở việt nam có thời kỳ đầu, thời bộ gõ vietkey, abc, vni, tốc độ thăng tiến cực kỳ nhanh, 30 tuổi đã giám đốc kỹ thuật. Các vị trí mà gọi là senior, leader ở việt nam, nếu không đi từ coders lên thì từ đâu? Còn ở bên US và bên EU, lứa tôi, mấy ông dạng top của lớp CNTT BK, giờ vẫn đang coders nhé.

P/s trong điện tử, tự động hóa, hay các ngành kỹ thuật khác nó lại chả cần lắm tầng lớp quản lý trung gian như CNTT. Leader quản lý tổ 3 ngừơi, như tiểu đội trưởng :)
À mà các bác bảo ko ai code cả đời. Tovard Linux vẫn đang code kernel, còn các bác lên github, soủceforge, xem coders bao nhiêu tuổi.

Chỉnh sửa cuối:

moitapdi

Xe hơi
CNTT cách đây 20 năm ko so với giờ đc đâu.
Ngay toán cấp 3 cách đây 20 năm cũng ko so đc giờ.
Hồi bác học có nhà ai có PC ko.
Ông nhà nước hô hào các ngành công nghệ, vì nó mới, ko có internet, abc cũng khó.
Giò code chỉ copy, paste.
Tôi điện tử Bách Khoa thi vào đc gần 30 năm đây, chả cao đầu vào gì cả, như nhau, lớp cấp 3 1/2 vào CNTT, 1/2 vào điện tử.

P/s thực hành với sửa thật nó khác nhau.
Còn về CNTT đúng là ngày xưa ít ông theo lập trình.
Giờ lập trình dễ như uống bia.
Cụ so sánh CNTT 20 năm với bây giờ em chưa hiểu là so sánh cái gì (công nghệ, tư duy hay là vật chất, tiền bạc...)???
Đọc qua comment của cụ em cũng đã biết cụ là người ntn rồi, em xin phép cụ dừng trao đổi ở đây.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so sánh CNTT 20 năm với bây giờ em chưa hiểu là so sánh cái gì (công nghệ, tư duy hay là vật chất, tiền bạc...)???
Đọc qua comment của cụ em cũng đã biết cụ là người ntn rồi, em xin phép cụ dừng trao đổi ở đây.
Bác chắc chắn ko làm trong ngành kỹ thuật, đặc biệt là CNTT. Còn cách nói lấp lửng kiểu dìm hàng rẻ tiền thì thôi dừng nói là đúng. Bác nói như cán bộ đường lối. Nếu bác làm CNTT thật thì bác phải biết, giờ các Frameworks, Services, nó nhiều như lợn con. Cách đây 20 năm, muốn lập trình 1 cái menu thôi cũng mất cả tháng.
Các bác bỉ bôi các ngành kỹ thuật khác. Xin lỗi CNTT vietnam chưa đủ tuổi đú với các ngành như vô tuyến điện, kỹ thuật ăng ten, các thứ các thứ của kỹ thuật quân sự. Còn kiểu tư duy như ăn sổi bây giờ thì 500 năm nữa chưa đứng trong dây chuyền sản xuất vũ khí công nghệ cao, tàng hình các thứ, mà giờ đã đòi đú theo Israel.

Lambatda

Xe điện
Thôi bỏ đi, học CNTT làm gì, cả lớp 100 ông học CNTT, may chăng 10 ông code được và thu nhập khá, còn lại toàn 1 đám đi cài win dạo hết
Học CNTT vẫn còn hơn chán học k.tế cụ ah, hồi 2006 ít thông tịn, em cứ xem tv báo đài có mấy bài viết bảo CNTT nguy cơ bão hòa nên ko dám thi. Nghĩ lại tự thấy ngu dốt vãi.
Học Cntt sau làm đc nhiều thứ lắm, ko làm thuần về dev, it thì vẫn làm ngon Mkt online, tmđt, Seo mà.

quy la tien

Xe điện
Phổ điểm này nếu cháu thích cho nó học ngành kế toán của trường nào đó( hvnh, hvtc, hvbc...vv) cho có cái nghề, sau đi buôn cũng ứng dụng được, nếu kg lăn tăn về chi phí thì FPT

botom

Xe tăng
Mới thi xong hôm nay đã dự được điểm chính xác thế hả cụ, siêu quá
Bây giờ thi trắc nghiệm, ra khỏi phòng thi tầm 1-2 tiếng là có đáp án trên mạng rồi, nên các cháu thi xong có thể tự chấm điểm cho mình được cụ ạ. Thường chỉ chệch 1-2 câu (trên 50 câu trắc nghiệm), do nhớ nhầm đáp án thôi, nên thông thường có thể tự ước lượng điểm với độ chính xác xê dịch đến 0.4 cụ ạ. Tất nhiên là với các cháu có ý thức, và đau đáu về bài làm của mình sau khi thi xong thôi, chứ nhiều đứa, ra khỏi phòng thi là quên luôn :D.