[Funland] Tư vấn chọn trường CNTT cho học sinh được từ 22 -23 điểm

sinichit52

Xe container
Cháu nó ielts 7.0 được tính 13 điểm Anh, cộng với tầm 16.4 điểm Toán Lý nữa lên tầm 29.4 nhưng sợ nhiều bạn điểm cao hơn. Hình như điêm khu vực được thêm 0.5 nữa (Nghệ an) thì lại lên 29.9, ko biết có đỗ được ko nữa. Vẫn đang lọ mọ nộp sang HV Tài Chính và HV Ngân Hàng cho an toàn.
Vâng, em hiểu rồi ạ. Chúc cháu cụ đỗ ĐH đúng như mong muốn ạ

VietPhung

Đi bộ
E hỏi khí không phải, cụ có học Đại học không? Cụ có hiểu thế nào là Chất lượng cao không? Hay CLC của cụ là nộp tiền nhiều? Cụ thử tìm hiểu xem CLC của Trường Tự nhiên là thế nào đi rồi hãy hỏi xem là 23 năm nay tương đương 24 năm ngoái có vào nổi không!
Đúng em đang hiểu là nộp nhiều tiền đó, nộp nhiều tiền có thể học chương trình liên kết bằng tiếng Anh gì đó. Nhưng điểm đầu vào đủ là được, đúng không?
Tầm em chỉ nhìn điểm chuẩn, thằng ku nó đủ điểm thì vào, học được hay không là chuyện sau này của nó thôi

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Đúng em đang hiểu là nộp nhiều tiền đó, nộp nhiều tiền có thể học chương trình liên kết bằng tiếng Anh gì đó. Nhưng điểm đầu vào đủ là được, đúng không?
Tầm em chỉ nhìn điểm chuẩn, thằng ku nó đủ điểm thì vào, học được hay không là chuyện sau này của nó thôi
Cụ cứ cho F1 học trường nào đó có ngành CNTT, trong quá trình học thì học nghiêm túc để lấy bằng, trau dồi tiếng Anh và lấy cho em vài chứng chỉ quốc tế tùy theo hướng định theo (lập trình web, mobile,network/system....etc) thì ra trường bảo đảm làm việc tốt, lương ổn.
Chứ trong quá trình tuyển dụng thì em tuyển nhân viên không nhìn bằng cấp, chỉ đọc CV trình bày cái mà ứng viên làm được/đã làm, rồi ông nào vượt qua phỏng vấn + bài test thì vào thử việc. Có ông thử việc 2 tháng nhưng có ông chỉ thử việc 1 ngày. Nên nhân viên mới thì thậm chỉ chỉ học khóa của Nhất Nghệ hay Aptech cũng có. Bằng đại học chỉ chứng tỏ các bạn đã học và có tư duy ở mức độ nào đó để có cơ hội (điều kiện cần nhưng chưa đủ) cất nhắc lên cao hơn thôi

emily1909

Xe buýt
Thôi bỏ đi, học CNTT làm gì, cả lớp 100 ông học CNTT, may chăng 10 ông code được và thu nhập khá, còn lại toàn 1 đám đi cài win dạo hết
Đang tính cho F1 học mà nghe cụ nói em hoang mang quá. Chả biết định hướng thế nào bây giờ?

dalink

Xe điện
Đang tính cho F1 học mà nghe cụ nói em hoang mang quá. Chả biết định hướng thế nào bây giờ?
Nghe mấy ông grab thì nghe làm gì. Nếu cháu nó thích thì cứ học đi cụ ạ. CNTT đang là ngành có lương rất tốt so với mặt bằng chung đấy cụ ạ.

Joker Tiger

Xe tăng
Nghe mấy ông đấy thì có mà đổ thóc giống ra ăn. Khoa học máy tính có nhiều chuyên ngành lắm, nếu cháu có đủ đam mê thì sau này nhiều đất diễn lắm. Con em năm nay chắc cũng vào một trường công nghệ phù hợp

HeoQuay66

Xe tăng
Thôi bỏ đi, học CNTT làm gì, cả lớp 100 ông học CNTT, may chăng 10 ông code được và thu nhập khá, còn lại toàn 1 đám đi cài win dạo hết
Cụ cứ nói thể, IT trình nào cũng lương trên 10tr đầu ra rồi. Cứ làm lâu năm thì cũng đủ sinh hoạt ở HN.

Theo e thì nên cho cháu học trường nào tầm trung trung + phù hợp tài chính của gia đình. Do ngành này cũng ko quan trọng học ở đâu, quan trọng là làm được việc. Còn tiến xa tới đâu phụ thuộc vào khả năng tự học của cháu. Lĩnh vực này phải tới 8 phần là tự học, nếu ko tự học dc thì khả năng đi làm sẽ khó qua dc mức lương 3x.

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Em định cho bé nhà em vào ĐH khoa học và công nghệ USTH khoa Công nghệ thông tin và Truyền thông, học 100% bằng tiếng anh nhưng hp lại rất rẻ.
Các cụ mợ cho em xin ít đánh giá trường này học và ra trường cơ hội thế nào nhé.

tausuot

Xe buýt
Em định cho bé nhà em vào ĐH khoa học và công nghệ USTH khoa Công nghệ thông tin và Truyền thông, học 100% bằng tiếng anh nhưng hp lại rất rẻ.
Các cụ mợ cho em xin ít đánh giá trường này học và ra trường cơ hội thế nào nhé.
Học phí rẻ là bao nhiêu hả cụ ? F1 nhà em năm sau thi đại học mà vẫn đang mông lung quá

nhapnhomsv

Xe tăng
Chà, trường top của top đấy. Cu nhà em cũng ko có khả năng vào. Năm ngoài điểm chuẩn nó tầm 27đ
Em nghĩ làm CNTT quan trọng nhất là định hướng học thêm các kỹ năng, chứng chỉ quốc tế, chứ học trường ĐH cũng chỉ là 1 phần. Giờ tuyển dụng người ta toàn hỏi biết làm gì, kỹ năng đến đâu...bằng ĐH cũng chỉ để pass qua vòng gửi xe thôi
Con em đang học trường này,e dự định cho nó học thêm bằng 2 quản trị kinh doanh hoặc marketing để nếu thất nghiệp nghề IT thì bằng hai đi làm sales

step321

Xe tăng
Em vận từ chính em thôi, lớp 120 mạng, được 6,7 chú bằng giỏi ở lại trường, kiếm sống bằng code đếm trên đầu ngón tay, giờ đa số làm help desk, support, em thì ko thích đất HN bỏ về quê, may mà xin đc chỗ làm tử tế, nhưng vẫn bị coi rẻ, vì công việc chỉ hỗ trợ
Cụ thế ko biết ng khác rồi,Cntt mà TA ngon làm cho các cty ở Sing,ở Mỹ lương vn ko tưởng tượng đc đâu.