[Funland] Tư vấn chọn trường đại học Ngoại thương hoặc Sư phạm toán

oquera

Xe buýt
Bằng NT, mình đi apply job, được deal lương và chế độ với nhà tuyển dụng, được toàn quyền quyết định cuộc đời mình, làm thứ mình thích, chọn môi trường mình mong muốn, chọn đồng nghiệp, chọn sếp... tự chủ cuộc sống của mình.
Bằng SP toán, mình đi "xin" việc, xin xỏ - và thường phải kèm bác dẫn đường, phải đấu tranh với đồng nghiệp, thỏa hiệp với phụ huynh.

Trình độ như nhau, ông ngoại thương đi làm về thì đi gym, đi mở rộng quan hệ, đi bơi, đi bia,.. thì anh thầy giáo lại chuẩn bị giáo án, chấm bài và không quên phải lùa học sinh của mình lên lớp dạy thêm buổi tối, thứ 7, cn tất cả thời gian. Thầy gỏi và khéo lùa hs thì thu nhập cũng chỉ như ông ngoại thường trình độ khá thôi, còn đâu thời gian gym, bia bơi và đi quan hệ nữa.

Chọn nghề mà tự chủ cuộc đời mình, vứt đâu cũng sống được bằng vốn và kinh nghiệm của mình, ở tây hay ta đều sống được thì hãy chọn, đang có quyền chọn thì đừng đánh mất cơ hội của mình.
Thời đại toàn cầu hóa rồi, công dân toàn cầu đi khắp nơi, làm việc mọi chốn, nhìn đâu cũng cơ hội của mình chả sướng hơn ư?! Bán cuộc đời quý giá cho đố chệ này và cặm cụi 1 con đườn duy nhất để lấy mức lương rẻ mạt thì phí đời lắm.

TieuFu

Xe container
E có đứa cháu ở tỉnh, vừa thi tốt nghiệp c3 được 27,25 điểm. Khả năng sẽ vào được trường Ngoại thương khoa kinh tế đối ngoại hoặc khoa kém hơn tí, và khoa Toán trường sư phạm, cháu e con gái và sau này muốn ở Hà Nội, vậy các cụ nhà mình cho e xin tư vấn nên định hướng cho cháu học trường nào để tương lai tốt hơn, cháu thì nghe theo ngừoi lớn quyết định, nên học trường nào cũng được, năng lực học thực sự nên mong các cụ tư vấn hộ e
Cụ hỏi gì mà mà hỏi lắm thế ? lại lủng cà lủng củng ?? khổ cho đứa cháu học giỏi quá đê, nghe lời phụ huynh thì tàn đời !
E có đứa cháu ở tỉnh, vừa thi tốt nghiệp c3 được 27,25 điểm. Khả năng sẽ vào được trường Ngoại thương khoa kinh tế đối ngoại hoặc khoa kém hơn tí, và khoa Toán trường sư phạm,( chưa có giấy gọi, mới chỉ là dự đoán thôi) cháu e con gái và sau này muốn ở Hà Nội,(muốn ở HN thì chả liên quan tới học trường nào ) vậy các cụ nhà mình cho e xin tư vấn nên định hướng cho cháu học trường nào để tương lai tốt hơn,( tương lai tốt hơn thì học trường đời) cháu thì nghe theo ngừoi lớn quyết định, nên học trường nào cũng được,( cháu cụ giỏi hơn cụ rồi, người lớn quyết định sau này không ưng thì bắt đền người lớn ) năng lực học thực sự ( thì để nó tự tính đi cụ) nên mong các cụ tư vấn hộ e ( tư vấn cho cụ là về xem ý cháu và ý bố mẹ cháu cái đã rồi cư thế mà tiến hành )

nhapnhomsv

Xe tăng
Con em thì thích thi vào ngành kỹ sư hàng không của Bách Khoa,nó là ngành mới.
Em không biết sau này ra trường có xin được việc không?!

Dở người

Xe điện
Sao các cụ cứ nghĩ học sư phạm phải chạy tiền vào trường công nhỉ.
Trong em giờ học sư phạm ra chúng nó toàn dạy ngoài, dạy thêm, nhất là đứa khá khá 1 tý. Trường tư đầy, nộp đơn ok là đi dạy thôi. Lương bổng tốt hơn trường công nhiều, môi trường làm việc thoải mái.
Có đứa còn chẳng thèm dạy ở trường, trung tâm nào cơ. Làm gia sư khoảng 4-5 cháu là kiếm chục triệu/tháng rồi, thời gian rảnh đầy. Mà dạy đã tốt là phụ huynh truyền tai nhau, mời dạy lia chia, tha hồ mà chọn chỗ dạy.
Trung tâm của f1 nhà em đây. Cu thầy bỏ trường công, ra mở trung tâm dạy thêm. Ban đầu nhỏ nhỏ mấy chục học trò, giờ có 400 học trò, mười mấy thầy cô luôn. Ngon nhất là cái món bán trú, cho học trò ăn trưa, dò bài từ a-z, về nhà không cần học bài nữa ấy. Trả lương giáo viên rất tốt, thầy cô nào đứng lớp nhiều lương xấp xỉ 20.
Còn chọn học ngoại thương hay sư phạm thì tùy tư chất cháu bé chủ top ạ. Đứa lành tính, ít bon chen, ưa cuộc sống kỷ luật thì nên vào sư phạm. Gì chứ học sư phạm Toán, Văn, Anh, Lý, Hóa, Sinh giờ hốt bạc.
Đứa nhanh nhảu thông minh, lanh lẹ, quảng giao thì ngoại thương là hợp, dễ bay nhảy.
Còn thì ở đâu cũng có anh hùng, ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên thôi.

sinichit52

Xe container
Con em thì thích thi vào ngành kỹ sư hàng không của Bách Khoa,nó là ngành mới.
Em không biết sau này ra trường có xin được việc không?!
Em tưingr nghành có lâu rồi chứ cụ. Mỗi tội chỉ tiêu TS ít quá ạ.

hoagvc3

Xe tăng
E có đứa cháu ở tỉnh, vừa thi tốt nghiệp c3 được 27,25 điểm. Khả năng sẽ vào được trường Ngoại thương khoa kinh tế đối ngoại hoặc khoa kém hơn tí, và khoa Toán trường sư phạm, cháu e con gái và sau này muốn ở Hà Nội, vậy các cụ nhà mình cho e xin tư vấn nên định hướng cho cháu học trường nào để tương lai tốt hơn, cháu thì nghe theo ngừoi lớn quyết định, nên học trường nào cũng được, năng lực học thực sự nên mong các cụ tư vấn hộ e
Bẩm cụ.
Nếu cháu cụ con đồng chí nào? Thì ngoại thương hay sp đều như nhau. Thậm chí cụ cho cháu học môn cờ vua cũng ok.
Nếu không cụ nên nghiên cứu cho cháu học ngoại thương vì nếu sp ra trường thì
1. Khó xin việc (bằng sp ngoài đi dạy rất khó xin cv khác).
2. Lương thấp, nếu 20 năm ra công tác lương tầm 8,5 triệu không A,B,C nhé.
3.....

juve99

Xì hơi lốp
Muốn ở HN thì học NT, về quê thì học làm giáo viên. Học SP ko đặc biệt xuất sắc, ko có tiền có cơ, khó khăn lắm mới xin dc vào mấy trường tư dạy chưa nói đến trường công

ubisapro

Xe trâu
E nghĩ đa phần sẽ chọn ngoại thương

namkeo

Xe tải
Có khiếu sp một tý làm gv có mà hốt bạc. Trắc nghiệm tính cách đi rồi chọn nghề.

chaytim

Xe điện
Có khiếu sp một tý làm gv có mà hốt bạc. Trắc nghiệm tính cách đi rồi chọn nghề.
Chính xác luôn,

Em tự thấy em chọn NT là chưa đúng lắm, mặc dù em làm cũng tốt, nhưng nếu em chọn SP em sẽ làm tốt hơn thế và em sẽ cảm thấy yêu nghề, đó là điều thiếu khi em chọn NT.