[Funland] Tư vấn chọn trường học cho F1, Ngôi Sao Hà Nội hay Achimedes???

Tuananhhau

Xe điện
Cháu nhà cụ đang học đại học đúng không? Bất chấp cháu đang học tây hay ta, ta làm cái kèo đi, cho đọ tiếng anh với cu nhà em đang học lớp 5. Cháu nhà cụ tự nó thấy giói hơn thì em mất cụ 5tr. Cháu nhà cụ tự thấy nó kém hơn thì cụ mất em 1tr. Nói nhanh cho vuông. Cháu nhà em học tư, trường lởm ạ.
Hnao cụ lấy cái đề thi đại học ra kêu cháu làm. Nếu đc tầm 8 đ thì chúc mừng cụ vì cháu có năng khiếu ngoại ngữ. Còn nếu 2-3 điểm thì cụ chưa nên cá độ làm gì.

Lilak

Xe tải
Em ghét trường công vô cùng. 2 đứa nhà em học tư thục từ bé. Đến cấp 3 vào Nguyen Huệ. E chán và thất vọng. Đúng là công cộng, mọi thứ ngán ngẩm! Đc mỗi cái ko tốn xiền!
Chuẩn
Cực chán kiểu mô hình gd của bộ ta 😭😢😢😢

clairsang

Xe tải
Em có 1 con đã học xong ĐH và 1 con đang học ĐH em nói thật thế này ai đọc thấy khó nghe thì cứ coi như chưa đọc.
- Cứ cho cháu học trường công tốt nhất, đúng tuyến.
- Tiếng Anh là 1 môn cần năng khiếu và mài dũa cả đời. Nó y như tiếng Việt của ta, hay nói hay viết thì thành giỏi. Tức là: Cứ cho vào lò luyện từ nhỏ đến lớn nếu thấy cháu học đc. Đừng hy vọng mấy cái nửa nặc nữa mỡ kia với lý do vì có tiếng Anh.
Trong mấy cái trg nửa tây nửa ta kia có rất nhiều cháu học tốt và rất nhiều cháu học kém
Những đứa tốt...có học trg nào cũng vẫn học tốt
Những đứa ngu...có trường giời vẫn dốt đặc
Quả thực bác đã rất già ko chỉ vì tuổi tác mà cả trong định hướng cho lớp trẻ.

clairsang

Xe tải
Cháu nhà cụ đang học đại học đúng không? Bất chấp cháu đang học tây hay ta, ta làm cái kèo đi, cho đọ tiếng anh với cu nhà em đang học lớp 5. Cháu nhà cụ tự nó thấy giói hơn thì em mất cụ 5tr. Cháu nhà cụ tự thấy nó kém hơn thì cụ mất em 1tr. Nói nhanh cho vuông. Cháu nhà em học tư, trường lởm ạ.
Cụ ấy già cỗi rồi bác ạ. Em đoán là cụ ấy rất ít đồng hành cùng con trong việc học. Ví von 1 chút thì cái cây nào được chăm bẵm thường xuyên và người chăm bẵm nó hiểu về cây thì cây đó phát triển tốt hơn.
Vào Ngôi Sao thì từ lớp 2 có lớp .0 rất hay. Em đang có 2 nhóc học Ngôi Sao.

clairsang

Xe tải
Hnao cụ lấy cái đề thi đại học ra kêu cháu làm. Nếu đc tầm 8 đ thì chúc mừng cụ vì cháu có năng khiếu ngoại ngữ. Còn nếu 2-3 điểm thì cụ chưa nên cá độ làm gì.
Em nghĩ cụ kia đang nói về khả năng nói tiếng Anh lưu loát. Chứ ko phải kiểu tiếng Anh học gạo luyện ngữ pháp và từ vựng. Đa số sinh viên các trường ko phải ngoại ngữ nói tiếng Anh ko tự nhiên như tụi trẻ được học bài bản từ bé.

Thanh fotuner

Xe tải
Qua tìm hiểu của em thì như này:
2 trường đều tốt, đều theo cùng một định hướng học nâng cao hơn các trường công và dân lập khác. Tỷ lệ đỗ chuyên chọn công của hai trường khi chuyển cấp đều rất cao. Chỉ có điều Archimede ăn ngon hơn Ngôi sao.
Archimede có lớp chọn khá tốt, cháu em học lớp 2 đã đọc những quyển truyện tiếng Anh khá là dày như quyển The Magic Tree hay Wimpy Kid rồi.
Đồng nghiệp em thì rất nhiều người cho con học Ngôi sao. Các cháu rất ngoan, năng động. Chẳng hạn các cháu có thể lên kế hoạch một buổi họp phụ huynh từ mở đầu, đọc báo cáo, kết thúc là văn nghệ cho bố mẹ xem. Ngay việc đọc báo cáo cũng rất sáng tạo và độc đáo.
Cụ cho con vào trường nào cũng được.

Thanh fotuner

Xe tải
Cụ ạ, sinh viên được 8 điểm thi đại học tiếng Anh nhưng không thể giao tiếp, sử dụng tiếng Anh rất nhiều. Trong khi bọn trẻ con 7 tuổi, học tiếng Anh đúng cách có thể nghe giảng các môn như Science, Math, LA,...bằng tiếng Anh rồi. Nhiều bạn nhỏ bây giờ học các chương trình, môn học của Sing, Mỹ, Anh offline, online, nghe giảng trực tiếp bằng tiếng Anh rồi.

quangp5

Xe điện
NS nhồi nhét, chạy theo thành tích, cắt bớt nội dung các môn phụ để học môn chính

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Khiếp, lớp 1 mà em tưởng cụ đang chọn ngành cho cháu ở cấp đại học để bước vào đời đúng với sở trường của cháu cơ đấy.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhiều bố mẹ ngộ nhận việc con học giỏi tiếng anh và học trước tiếng anh. Bản chất tiếng anh nó cũng chỉ là công cụ trong giao tiếp.
Trẻ con giờ thi tầm 7-8.0 ielst rất rất nhiều, và theo chuẩn quốc tế thì 6.5 đã đủ để làm việc rồi. Con cụ muốn thi thố thì hẹn gặp thi vào cấp CNN cấp 2 ở đấy cháu sẽ thấy tiếng anh của cháu bị hổng ở đâu nhé

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bố mẹ ngộ nhận việc con học giỏi tiếng anh và học trước tiếng anh. Bản chất tiếng anh nó cũng chỉ là công cụ trong giao tiếp.
Trẻ con giờ thi tầm 7-8.0 ielst rất rất nhiều, và theo chuẩn quốc tế thì 6.5 đã đủ để làm việc rồi. Con cụ muốn thi thố thì hẹn gặp thi vào cấp CNN cấp 2 ở đấy cháu sẽ thấy tiếng anh của cháu bị hổng ở đâu nhé
À thấy cụ đấy nhắc đến tiếng Anh theo kiểu kỳ cục cổ lỗ vậy nên em cho cụ ấy biết mình đang ở đâu thôi. Tiếng Anh chỉ là một ngôn ngữ, em chuẩn bị cho cháu học tiếp lần lượt tiếng Pháp và Đức nữa. Điểm số em chẳng care lắm cụ à.

• Vodka
Reactions: Aug

tungna414

Xe tăng
Có ông bố hơn thua chuyện cỏn con với đời thế này thì thằng cu khổ rồi.

STElectrics

Xe lăn
Em có 1 con đã học xong ĐH và 1 con đang học ĐH em nói thật thế này ai đọc thấy khó nghe thì cứ coi như chưa đọc.
1. Cứ cho cháu học trường công tốt nhất, đúng tuyến.
2. Tiếng Anh là 1 môn cần năng khiếu và mài dũa cả đời. Nó y như tiếng Việt của ta, hay nói hay viết thì thành giỏi. Tức là: Cứ cho vào lò luyện từ nhỏ đến lớn nếu thấy cháu học đc. Đừng hy vọng mấy cái nửa nặc nữa mỡ kia với lý do vì có tiếng Anh.
3. Trong mấy cái trg nửa tây nửa ta kia có rất nhiều cháu học tốt và rất nhiều cháu học kém
4. Những đứa tốt...có học trg nào cũng vẫn học tốt. Những đứa ngu...có trường giời vẫn dốt đặc
1. Cho đến giờ em vẫn có ấn tượng xấu về giáo viên trường công, 3 năm học trường công của thằng nhõi nhà em chả có nhiều kỷ niệm vui vẻ gì ngoài thằng bạn thân đến giờ chúng nó vẫn chơi với nhau. Thằng nhõi nhà em thực sự chỉ hào hứng đi học từ lớp 4 đến giờ (em cho nó học Archimedes).
2. Cụ chuẩn ạ.
3. Trường NSHN, Archimedes, v..v... nó là trường tư, không có yếu tố nước ngoài nên không phải nửa tây nửa ta ạ.
4. Cụ càng chuẩn. Em vẫn nghĩ thế giới này có 1 cái may mắn là việc học nó không giống như mua con cá mớ rau ngoài chợ. Tức là tiền nhiều sẽ mua được cá ngon, rau tươi. Nếu việc học mà tỷ lệ thuận với lượng tiền đổ ra như thế thì biết bao nhiêu đứa trẻ ở các vùng quê mất cơ hội rồi. :D

tungna414

Xe tăng
Mà các cụ không nên đánh đồng IELTS/ TOEFL với khả năng thích nghi ngôn ngữ trong môi trường cuộc sống hàng ngày.

IELTS/ TOEFL là thiên về tính kinh viện, hàn lâm.

2 cái trên rất cần cho việc đi du học hoặc nghiên cứu tại nước ngoài.

Còn chỉ có IELTS/ TOEFL đạt 7.0, 8.0 mà không có môi trường sử dụng thường xuyên thì rất dễ bị ngáo khi đi làm hoặc vào đời.

Cái quan trọng với lũ trẻ là chúng nó cần phải thích và có năng khiếu càng tốt, quan trọng nhất cần phải hiểu ngôn ngữ mẹ đẻ và ngoại ngữ.

Ngôn ngữ nó phải đời và phù hợp hoàn cảnh.

Nếu không phân tách rõ ràng thì sẽ có một thế hệ sử dụng Anh-Việt giao thoa là rất nguy hiểm.

(ví dụ: em thấy em connect với đồng nghiệp khá tốt, có điều mọi người don't care... = tai hại lắm các cụ, các mợ ạ)

Em thấy tất cả các cụ, các mợ đều rất yêu con và mong con thành công, thành thạo ngoại ngữ, cái này rất tốt cho sự phát triển của trẻ sau này và của đất nước.

Em sắp làm bố nên rất thích đọc chia sẻ suy nghĩ của các cụ, các mợ

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Cụ chưa tính ăn uống đi lại rồi. Đứa cháu e học archimes toàn hơn 10tr/1 tháng.
Con nhà em học Archimedes đây. Nếu chỉ học phí + ăn uống thì 5-6 củ/tháng thôi. 10tr/tháng là đi xe tuyến, tham gia các lớp ngoại khóa của trường rồi.

STElectrics

Xe lăn
F1 nhà em sang năm mới vào lớp 1. Mẫu giáo e cho học trường tư, thực lòng cấp 1 e cũng muốn học trường tư nhưng đang còn phải cố cày :(
Archimes hình chuyển sang bên Đông Anh r ạ!
Đông Anh là cơ sở 2 của họ. Cấp 1 họ vẫn ở Trương Công Giai đối diện trường C2 Cầu Giấy mà cụ.

tungna414

Xe tăng
À thấy cụ đấy nhắc đến tiếng Anh theo kiểu kỳ cục cổ lỗ vậy nên em cho cụ ấy biết mình đang ở đâu thôi. Tiếng Anh chỉ là một ngôn ngữ, em chuẩn bị cho cháu học tiếp lần lượt tiếng Pháp và Đức nữa. Điểm số em chẳng care lắm cụ à.
Cụ cho học tiếng Đức và Pháp là rất thức thời

EVFTA được thông qua rồi, giới tinh hoa và trí thức châu Âu quen dùng và sử dụng thành thạo tiếng Đức và Pháp là chính,

VCHDHN

Xe container
ĐỌ như thế nào ah?