[Funland] Tư vấn chọn trường học cho F1, Ngôi Sao Hà Nội hay Achimedes???

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Chưa hiểu ý cụ?
Còn ý em là: Những cái đang dạy trong trường và cả học tiếng Anh từ bé không thực sự đem lại ích lợi cho cuộc đời đứa trẻ đó, bao gồm cả việc kiếm cơm sau này.
Ngoài ra, việc bắt 1 đứa trẻ từ bé tí đã phải lo cho công cuộc mưu sinh sau này thì thật là khổ quá! Bố em ngày xưa suốt ngày bắt học vì sợ sau này nghèo đói. Giờ thì em không làm thế với con mình nữa.
Đúng rồi, ngày xưa các cụ bắt con cái phải học để sau này đi làm kiếm cơm vì bản thân các cụ khổ quá. Bọn trẻ bây giờ học để sướng và hưởng thụ nó khác nhiều lắm.

zin80

Xe tải
Đúng rồi, ngày xưa các cụ bắt con cái phải học để sau này đi làm kiếm cơm vì bản thân các cụ khổ quá. Bọn trẻ bây giờ học để sướng và hưởng thụ nó khác nhiều lắm.
Ngày xưa các cụ khổ nhưng ngày nay cũng nhiều cụ mợ rất khá giả về tiền bạc mà ... vẫn bắt con khổ :) Họ giải thích rằng học để sau này sướng. Nhưng em thì thấy cuộc đời sướng nhất là những năm trước tuổi 20, thế mà cứ phải học hành với thi cử để sướng cái lúc 40 50 tuổi, thì quả thực là nó ... sao sao ý.
Chú thích thêm là ý em không phải cổ xúy chơi bời mà là học hành vừa theo khả năng và sở thích của đứa trẻ, để nó vui với chuyện học hành trong khi vẫn có kết quả tốt.

Trump_VN

Xe đạp
Cụ này chuẩn. Riêng cái loại tiếng Anh bọn trẻ con với tiếng Anh Sapa lại em hãi rồi. Chưa rõ sao nhiều bố mẹ cứ thấy tiếng Anh cái là cho con đi học, mê man tiên nhân như mai là ngày tận thế ko học tiếng Anh nữa. Em ko muốn nói ra vì ngại đụng chạm chưa những trung tâm anh ngữ ở hà nội, những trường thuê người nước ngoài về dạy tiếng Anh cho trẻ con em sợ mất mật. Có khoảng 0,5% là thầy tây lông mũi lõ là tiêu chuẩn phần còn lại thì ko còn từ gì để mô tả. Hiện giờ em đang biết 2 người tây lông mũi lõ dạy tiếng Anh cho trẻ em và nếu ai ko biết gặp thì mê lắm nhưng mỗi tội về trình độ nếu ngừoi nào biết mà đánh giá không bằng thầy việt. Đơn giản vì họ cũng có phải người nói tiếng Anh bản địa, đc học sư phạm đâu. Cơ mà xứ ta cứ thấy con học Tây về là khoe tít mê, phê pha lên 9 tầng mây rồi.
Em thấy các cụ cứ căng thẳng làm gì nhể? Em thấy con em học Archemedes cấp 1
được cấp 1 thôi, cấp 2 như nhau, đi học thêm như điên, chẳng hiểu trường dạy tốt ở chỗ nào
Cụ nói chuẩn, nhiều cụ cố tình không để ý đến vấn đề phải học “bài bản”. Việc đánh giá hầu hết sinh viên đại học có trình độ tiếng Anh không bằng một đứa lớp 4 được đào tạo bài bản chẳng có gì là đề cao hoặc huyễn hoặc giữa bố mẹ với con cái, hoặc hy vọng gớm ghê gì vào tương lai, nó chỉ là điều đáng buồn ở thời điểm hiện tại mà thôi.
Em nghĩ con trẻ được tiếp xúc với tiếng Anh như các trường tư thục sớm và khá nhiều là tốt mà. Nó thấm dần để các con có gốc vững vàng khi lên cấp 3 hay đại học sẽ dễ dàng hơn trong việc thi các chứng chỉ tiếng anh hay SAT gì đó. Em nghĩ là tốt đấy cụ!

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa các cụ khổ nhưng ngày nay cũng nhiều cụ mợ rất khá giả về tiền bạc mà ... vẫn bắt con khổ :) Họ giải thích rằng học để sau này sướng. Nhưng em thì thấy cuộc đời sướng nhất là những năm trước tuổi 20, thế mà cứ phải học hành với thi cử để sướng cái lúc 40 50 tuổi, thì quả thực là nó ... sao sao ý.
Chú thích thêm là ý em không phải cổ xúy chơi bời mà là học hành vừa theo khả năng và sở thích của đứa trẻ, để nó vui với chuyện học hành trong khi vẫn có kết quả tốt.
Em luôn dặn con là lúc nào thấy vui thấy sướng thấy khoẻ thì mới đi học, và đi học về cũng phải vui phải sướng. Nếu không thì cho phép ở nhà chơi điện tử chơi đàn chơi thể thao thoải mái. Ấy thế mà nó vẫn thích đi học mới lạ.

Trump_VN

Xe đạp
Em thấy học Archemedes được mà: hàng tháng các con được kiểm tra (nghiêm túc) toán, tiếng việt, tiếng anh. Con nào dưới mức yêu cầu phải bổ trợ (gvcn chịu trách nhiệm, dạy sau 16h, không thu phí). Em thấy thế mình cũng biết được con học thế nào để hỗ trợ con. Riêng phần tiếng anh em cho là các trường tư thục đào tạo khá ổn, con thích học chứ không sợ tiếng anh (con em lớp 1 Pascal, lớp 2 thi may quá đỗ Archemedes). Học phí mà giảm được thì bố mẹ đỡ vất. Thật tình em vẫn vote trường này một cái!

zin80

Xe tải
Em luôn dặn con là lúc nào thấy vui thấy sướng thấy khoẻ thì mới đi học, và đi học về cũng phải vui phải sướng. Nếu không thì cho phép ở nhà chơi điện tử chơi đàn chơi thể thao thoải mái. Ấy thế mà nó vẫn thích đi học mới lạ.
Đứa trẻ vui với việc học thì quá tuyệt rồi! Em chỉ quan ngại những trường hợp khổ sở vì học thôi. Tóm lại: học là tốt nhưng quan trọng là học như thế nào cho đúng. Học trường tư cũng tốt. Nói chung thì các trường tư đều tốt hơn các trường công. Tuy nhiên thì tốt với đứa trẻ này chưa chắc tốt với đứa trẻ khác, tốt với điều kiện của nhà này nhưng chưa chắc tốt với nhà khác. Có vẻ nhiều gia đình chỉ chạy theo xu thế mà chưa cân nhắc kĩ mọi mặt.
Ví dụ: có vài người cho rằng Amsterdam tốt hơn Sư phạm, Tổng hợp vì thấy học sinh trường này có vẻ thành đạt hơn. Em cũng thấy có vẻ thế, nhưng đó là do gia đình các học sinh đó chứ không phải do trường Ams đào tạo tốt. Bọn đó học trường khác thì cũng vậy thôi. Giờ thì những cựu học sinh Ams đó không nhất quyết cho con học ở đó nữa rồi.

3d4s

Xe tăng
Tiếng Anh học cho vui thôi. Ví dụ theo các cụ, bài văn viết dưới đây là của bạn học sinh lớp mấy? Tự sáng tác 100% nhé, và mới là mở đầu của 1 chương trong tiểu thuyết của bạn ý thôi. Bạn này học trường công, trường làng chính hiệu nhé :)

======
Melody of your Heart

Chapter 1

Hariette

Rain was softly falling through the thick mist that surrounded the village. Little droplets landed in a rhythm in the puddles of water. The wind sang a little sorrowful as it tossed the leaves into the air. The scene seemed sad and lonely, like a cold winter day when you can’t see your friend coming to walk you home. But the spirit of the villagers seemed to be... undaunted. There was even a group sitting at their front door, singing merrily to the sounds of a guitar. There were also some children that chorused at the top of their lungs the Song of Amarygion, the God of the Weather, in an off-key sort of voice but sweet all the same.

Nothing could put these bold and peaceful folk from falling into despair. The people of Ashiroky could find every good side out of every bad thing. With the help of their life-long friend of course. Music. Babies are taught to sing and humm before they were taught to walk. People here have a natural talent for music. Theatres were the village’s most famous landmarks. Musicians compete with each other by improvising a tune out of a random instrument and let the audience vote for which one sounds best, which are available at 3pm East of Uncle Barter’s Food Stand, who was a famous retired bard whose food each had a unique melody to it every time you bit into one.

The rain water flowed into the river that surrounded the village. It gushed and surged to the old waterfall. A tall astounding wall of Pacific and azure blue stood over the village. It tumbled over the edge and fell rapidly to the bubbling white mist below.

The cascade seemed to be laughing gently as it whooshed and plummeted playfully over the dark brown rocks that surrounded the pool of water. Bushes and plants stood on the shore, just over the bounds of the water, showered by the vapour and spurts of water like a powerful garden sprinkler. The air was damp and cool, but not the same as the sea. The sea air was salty and tangy, like

After the fall, usually the water would flow calmly and serenely away, but today, it had no intention of doing that. Its calmness was lost over the deafening noise of churning water as a vast whirlpool formed in the ocean of strong waves and foam.
========

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng Anh học cho vui thôi. Ví dụ theo các cụ, bài văn viết dưới đây là của bạn học sinh lớp mấy? Tự sáng tác 100% nhé, và mới là mở đầu của 1 chương trong tiểu thuyết của bạn ý thôi. Bạn này học trường công, trường làng chính hiệu nhé :)

======
Melody of your Heart

Chapter 1

Hariette

Rain was softly falling through the thick mist that surrounded the village. Little droplets landed in a rhythm in the puddles of water. The wind sang a little sorrowful as it tossed the leaves into the air. The scene seemed sad and lonely, like a cold winter day when you can’t see your friend coming to walk you home. But the spirit of the villagers seemed to be... undaunted. There was even a group sitting at their front door, singing merrily to the sounds of a guitar. There were also some children that chorused at the top of their lungs the Song of Amarygion, the God of the Weather, in an off-key sort of voice but sweet all the same.

Nothing could put these bold and peaceful folk from falling into despair. The people of Ashiroky could find every good side out of every bad thing. With the help of their life-long friend of course. Music. Babies are taught to sing and humm before they were taught to walk. People here have a natural talent for music. Theatres were the village’s most famous landmarks. Musicians compete with each other by improvising a tune out of a random instrument and let the audience vote for which one sounds best, which are available at 3pm East of Uncle Barter’s Food Stand, who was a famous retired bard whose food each had a unique melody to it every time you bit into one.

The rain water flowed into the river that surrounded the village. It gushed and surged to the old waterfall. A tall astounding wall of Pacific and azure blue stood over the village. It tumbled over the edge and fell rapidly to the bubbling white mist below.

The cascade seemed to be laughing gently as it whooshed and plummeted playfully over the dark brown rocks that surrounded the pool of water. Bushes and plants stood on the shore, just over the bounds of the water, showered by the vapour and spurts of water like a powerful garden sprinkler. The air was damp and cool, but not the same as the sea. The sea air was salty and tangy, like

After the fall, usually the water would flow calmly and serenely away, but today, it had no intention of doing that. Its calmness was lost over the deafening noise of churning water as a vast whirlpool formed in the ocean of strong waves and foam.
========
Bạn này là bạn gái, học lớp 8, đúng không cụ?

zin80

Xe tải
Cụ nói đúng, em học ams ra đây mà ghét đặc. Không bao giờ để con cái xớ rớ vào đó nữa. Bố mẹ khôn ngoan giỏi giang thì con cái sướng, bố mẹ ngu thì chắc chắn con khổ thôi. Công hay tư không quan trọng.
Em thì thấy trường Ams cấp 3 là 1 trời 1 vực khi so với trường làng c1 c2 em học. Học môn phụ thì nhẹ nhàng, giáo viên dễ mến cởi mở. Tuy nhiên thì kết quả học tập phần lớn là do học sinh chứ không phải do giáo viên giỏi. Gv giỏi cũng có nhưng hiếm lắm, mỗi bộ môn Toán Lý Hóa chỉ vài người và lại chỉ dạy lớp chuyên bộ môn của mình. Thế nên bọn chuyên Toán thì học thầy toán hay nhưng chả đc học thầy giỏi môn Lý, Hóa. Và đặc biệt là giờ đây quan niệm về học hành đã khác: chúi đầu vào học những thứ hóc búa đó không cần thiết cho việc học cao hơn sau này. Trường chuyên chỉ nên dành cho 1 số rất rất ít học sinh cực kỳ xuất xắc.

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nhà cụ đang học đại học đúng không? Bất chấp cháu đang học tây hay ta, ta làm cái kèo đi, cho đọ tiếng anh với cu nhà em đang học lớp 5. Cháu nhà cụ tự nó thấy giói hơn thì em mất cụ 5tr. Cháu nhà cụ tự thấy nó kém hơn thì cụ mất em 1tr. Nói nhanh cho vuông. Cháu nhà em học tư, trường lởm ạ.
Lóp 5 thì cho châu học tiếng Việt cho chuẩn đi đã cụ ạ. Đừng thể hiện nữa các cụ khác cười cho

handico

Xe tải
Chào cccm, tình hình là rất tình hình, vài tháng tới F1 nhà em chuẩn bị vào lớp 1, chia tay cấp mẫu giáo. Hiện tại thì gia đình đang có 2 lựa chọn về trường để F1 theo học là Trường Ngôi Sao Hà Nội và trường Archimedes. Trường Sao HN thì gần nhà em ở khu Trung Hòa Nhân Chính, chất lượng nghe nói thì cũng ổn, nhưng thi cử đầu vào có vẻ hơi căng. Trường Archimedes thì nhiều.
Cụ cứ cho cháu thi cả 2 đi. Đỗ rồi chọn lựa em thấy vào nshn cũng khó lắm vì nhà e năm nay có bé thi vào lớp 1. Bé lớn đang học nshn lớp 4. Hồ sơ dự tuyển hơn 2000 mà lấy 180 cháu. Cạnh tranh cũng khốc liệt đấy cụ ạ

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Lên đây là dd mở cụ trả lời vào bài của người khác, tôi trả lời vào bài cụ. Ai hâm vây !?
Cụ bị hâm à? Tôi thách cụ kia chứ liên quan gì tới cụ nhỉ? Cụ có thể thách hoặc trao đổi với tôi về việc khác, Ok?

nunachuoi

Xe tăng
Cấp 1 thì cứ trường công gần nhà và cô giáo xịn nhất khối mà phi thôi, cấp 2 tính sau. Cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường là cực chuẩn, vừa kinh tế, vừa hiệu quả nhưng thực hiện hơi khó đấy ạ.

handico

Xe tải
Sinh viên chứ không phải học sonh lớp 4,5 cụ nhé.
Cụ ơi các cháu bây giờ giỏi đấy cụ ạ. Ko biết chưa biết thì ko phải mình dở mình sai nhưng sự thật
Chơi luôn chứ tinh gì.
E can các Cụ. Sao các cụ ko thi vs nhau đi lôi cac
Cụ quote bài em làm gì? Có nói chuyện với cụ đâu nhỉ? Hãm!
xin các cụ mợ. Tự nhiên lôi các con vào làm gì. Sao 2 cụ mợ ko thi tiếng anh vs nhau đi cho bọn em xem cho vui 🤣

leo86vn

Xe tăng
Đọc 1 loạt còm chỉ thấy phụ huynh thẩm du tinh thần, mang con cái ra đặt cược, lăng mạ người khác, tự phụ, nói xấu các trường... chán thặc!
Em cũng đang tìm trường cho f1 sang năm vào lớp 1, đọc rất kỹ topic này, các group của phụ huynh trên fb & thấy rằng, mỗi người có mục tiêu & lựa chọn phù hợp hoàn cảnh của mình. Nhưng thực sự, em thấy nhiều ông bố, bà mẹ lựa chọn cho bản thân hơn là lựa chọn cho con. Trẻ em mỗi bé có khả năng riêng, tâm tính riêng, chọn trường, chọn lớp phù hợp với con & bố mẹ cực khó & e nghĩ chỉ phụ huynh của bé hiểu rõ hơn ai hết với lựa chọn của mình nên thôi, các cụ dừng dè bỉu người khác với cái chủ đề này đi ạ!

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Đọc 1 loạt còm chỉ thấy phụ huynh thẩm du tinh thần, mang con cái ra đặt cược, lăng mạ người khác, tự phụ, nói xấu các trường... chán thặc!
Em cũng đang tìm trường cho f1 sang năm vào lớp 1, đọc rất kỹ topic này, các group của phụ huynh trên fb & thấy rằng, mỗi người có mục tiêu & lựa chọn phù hợp hoàn cảnh của mình. Nhưng thực sự, em thấy nhiều ông bố, bà mẹ lựa chọn cho bản thân hơn là lựa chọn cho con. Trẻ em mỗi bé có khả năng riêng, tâm tính riêng, chọn trường, chọn lớp phù hợp với con & bố mẹ cực khó & e nghĩ chỉ phụ huynh của bé hiểu rõ hơn ai hết với lựa chọn của mình nên thôi, các cụ dừng dè bỉu người khác với cái chủ đề này đi ạ!
Hết rượu mời cụ 👍

vietnammuonnam

Xe tải
Con em năm nay cũng vào lớp 1. Em cũng đang phân vân giữa ĐTĐ và Nam Trung Yên.
Các cụ có kinh nghiệm gì chia sẻ cháu xin đội ơn ạ!
Thêm thông tin:
Về kinh tế nhà cháu lo đc
Về khoảng cách 2 trường tương đương
Về kỳ vọng, cháu mong con cháu khỏe mạnh và vui vẻ khi đi học là đc