[Funland] Tư vấn chọn trường học cho F1, Ngôi Sao Hà Nội hay Achimedes???

phunv74

Xe tải
Cụ nào có con học Ngôi sao cơ sở 2 ở Kim Văn Kim Lũ cho em tý đánh giá ạ. F1 nhà em đỗ vào đó mà em đang lăm tăn, câc cháu giỏi thì dỗ vào cơ sở 1 rồi.

raisomoon

Xe tăng
Cụ nào có con học Ngôi sao cơ sở 2 ở Kim Văn Kim Lũ cho em tý đánh giá ạ. F1 nhà em đỗ vào đó mà em đang lăm tăn, câc cháu giỏi thì dỗ vào cơ sở 1 rồi.
Bé nhà em thì vào CS1 mà CS2 lại gần nhà hơn. Em thì thích chuyển về CS2 cho gần mà gấu e chưa chịu :(

phunv74

Xe tải
Bé nhà em thì vào CS1 mà CS2 lại gần nhà hơn. Em thì thích chuyển về CS2 cho gần mà gấu e chưa chịu :(
Năm nay thì em thấy họ tự xếp, học sinh diểm cao thì xếp vào cs1 trước, sau đó xếp tiếp vào cs2 chứ ko phải do nguyện vọng của phụ huynh hay học sinh ạ.

hecvn

Xe tăng
Hic, bg e mới biết có cs2

Ameflu

Xe tải
Bé nhà cụ có vào nshn k ạ? E đang quan tâm để định hướng cho F1 nhà em vào lớp 1 ạ. Điều kiện và thi cử như thế nào cụ có thể tư vấn giúp em đc k ạ? Em cảm ơn cụ :)
F1 nhà em đang học NSHN đây ạ. Đk năm ngoái em nhớ là cứ nộp hồ sơ thôi, thi thì em cho tập mấy bài về tư duy, cụ tham khảo mấy quyển Tủ sách chim đa đa.

Arabia

Xe tăng
Archimedes học điên cuồng đến độ có cháu, lần đầu tiên trong lịch sử VN, hs lớp 10 đi thi toán quốc tế huy chương vàng, điểm cao nhất đoàn, đứng thứ mấy thế giới ( đoàn 5 thằng chọn các trường chuyên cả nước), hơn cả các cụ cha chú, ông bà như NBC, NBKT...Cu này 4 năm mài đũng quần ở Arc, mới vào chuyên toán KHTN đc 1 năm.
Này ko dính đến trường, và so cũng ko so vậy được cụ ơi. Đường dài mới biết được, cứ theo dõi cháu đủ 3 năm đã. Vả lại, bây giờ mới có chuyện cho cả HS lớp 10 đi thi chứ ngày xưa lớp 10 đỗ đội tuyển thi toàn quốc cũng ko phải ko có nhưng vẫn ko được đi, các thầy bảo là quy chế ko cho.

culibate

Xe đạp
CS2 hiện là 1 bãi đất trống quây tôn, nên các PH không cần lăn tăn làm gì, nếu học offline thi trong vòng ít nhất 2 năm tới vẫn học ở CS1 thôi.

Hanoithu

Xe tải
Cháu nhà cụ đang học đại học đúng không? Bất chấp cháu đang học tây hay ta, ta làm cái kèo đi, cho đọ tiếng anh với cu nhà em đang học lớp 5. Cháu nhà cụ tự nó thấy giói hơn thì em mất cụ 5tr. Cháu nhà cụ tự thấy nó kém hơn thì cụ mất em 1tr. Nói nhanh cho vuông. Cháu nhà em học tư, trường lởm ạ.
Chúc mừng cụ có f1 giỏi tiếng Anh. Nhưng mà tiếng Anh giờ cũng chỉ là công cụ thôi. Nhất là học các ngành kĩ thuật, cần tư duy là chính, tiếng giỏi nhiều khi cũng ko ích gì nhiều. Kiểu như cho mình vào trường Bách Khoa học IT hay chế tạo máy ý. Tiếng Việt siêu mà nhiều khi học không nổi.
Với trẻ tiểu học, không phải căng thẳng quá việc học. Cái chính là xây dựng cho các cháu nền nếp, phương pháp học chuẩn là được. Trường tư thì cơ sở vật chất chắc tốt hơn công nhưng có một số trường chương trình học khá nặng. Các cháu bé xíu đã phải thi đầu vào.
Cái quan trọng là phát triển tư duy, học nặng chưa chắc đã giải quyết được việc đó.
Trường công nhiều trường cũng rất tốt, ko tốn kém. Mình chứng kiến nhiều cháu học trường công, học thêm rất ít vẫn đỗ chuyên, đi du học học trường top thế giới, ra làm việc hãng lớn, lương cao ở nước ngoài. Đặc biệt, càng ít đi học thêm, tự học thì đi du học càng hợp.

culibate

Xe đạp
Đang là mảnh đất trống quây tôn, khả năng là chưa xin được giấy phép xây dựng hoặc chưa có tiền để xây, nên CS1 hay CS2 thì giờ đều học ở CS1 nếu học offline, không thì online tất. Khả năng đến khi con bạn học xong cấp 2 thì CS2 vẫn tồn tại trên giấy và mồm thôi.

badman1

Xe tải
Em thấy thầy cô bên trường bảo mọi thứ y hịt cụ ạ. chỉ là khác địa điểm thôi, mà CS 2 thì còn lâu mới xây xong, nếu offiline thì học ở CS 1 hết mà. Chắc gì con mình học xong CS 2 đã xong ạ

A Quang Minh

Xe tăng
Này ko dính đến trường, và so cũng ko so vậy được cụ ơi. Đường dài mới biết được, cứ theo dõi cháu đủ 3 năm đã. Vả lại, bây giờ mới có chuyện cho cả HS lớp 10 đi thi chứ ngày xưa lớp 10 đỗ đội tuyển thi toàn quốc cũng ko phải ko có nhưng vẫn ko được đi, các thầy bảo là quy chế ko cho.
Năm nay cháu lớp 11, lại tiếp tục đi thi QT với các anh lớp 12 tiếp cụ ạ. Cụ bảo ko dính đến trường thì cũng chưa hẳn đúng, tất nhiên bản thân NQĐ thì cũng đã quá xs rồi, nhưng được các thầy khủng long ở trường như Thầy Cẩn, Thầy Phước... truyền thêm kiến thức, kinh nghiệm để trau rồi nữa thì mới được như vậy ạ

Arabia

Xe tăng
Năm nay cháu lớp 11, lại tiếp tục đi thi QT với các anh lớp 12 tiếp cụ ạ. Cụ bảo ko dính đến trường thì cũng chưa hẳn đúng, tất nhiên bản thân NQĐ thì cũng đã quá xs rồi, nhưng được các thầy khủng long ở trường như Thầy Cẩn, Thầy Phước... truyền thêm kiến thức, kinh nghiệm để trau rồi nữa thì mới được như vậy ạ
Vấn đề ở chỗ là bây giờ bộ mới có quy chế cho cả hs lớp 10 đi thi toàn quốc, chứ trước đây, như thời Ngô Bảo Châu thì kể cả có đỗ cũng ko được đi. Ý em là so thời nào thì biết thời đấy thôi. Ngoài ra, có thể bởi vì cụ chưa trải qua môi trường đấy nên chưa chắc đã hiểu rõ lắm, chứ còn, nếu ở HN, khi đạt đến 1 trình độ nào đấy, trường ko còn quá quan trọng, là vì học sinh sẽ học hết tất cả những thầy giỏi nhất, từ tổng hợp, sư phạm cho đến viện toán. Như trường hợp cháu Đăng này chắc chắn là được đầu tư như thế từ đời nảo đời nào rồi

A Quang Minh

Xe tăng
Vấn đề ở chỗ là bây giờ bộ mới có quy chế cho cả hs lớp 10 đi thi toàn quốc, chứ trước đây, như thời Ngô Bảo Châu thì kể cả có đỗ cũng ko được đi. Ý em là so thời nào thì biết thời đấy thôi. Ngoài ra, có thể bởi vì cụ chưa trải qua môi trường đấy nên chưa chắc đã hiểu rõ lắm, chứ còn, nếu ở HN, khi đạt đến 1 trình độ nào đấy, trường ko còn quá quan trọng, là vì học sinh sẽ học hết tất cả những thầy giỏi nhất, từ tổng hợp, sư phạm cho đến viện toán. Như trường hợp cháu Đăng này chắc chắn là được đầu tư như thế từ đời nảo đời nào rồi
Cụ nói cũng chuẩn, nhưng chưa chính xác. Vì em có con học cùng dàn sao này, nên nắm cũng khá rõ ạ

Arabia

Xe tăng
Cụ nói cũng chuẩn, nhưng chưa chính xác. Vì em có con học cùng dàn sao này, nên nắm cũng khá rõ ạ
Chưa chính xác cụ nên nói rõ là chưa chính xác chỗ nào. Em nói thật là nếu con cụ đã theo con đường này thì phải xác định học trên lớp, trên đội tuyển nó cũng chỉ là phần nào thôi. Muốn thành công là phải có 2 thứ
Thứ nhất là đầu tư của gia đình, học rất nhiều với nhiều thầy khác nhau. Thứ 2 là tư chất của chính đứa trẻ. Chứ còn, nếu chỉ có mỗi luyện trên trường nhìn chung là ko ăn thua. Giờ em ko rõ thế nào nhưng cái thời của anh em em là thế, có điều em nghĩ cũng ko nhiều khác biệt, công của gia đình mới là lớn chứ còn công của trường dù có nhưng còn xa mới so được.

starsn

Xe điện
Lôi lên hỏi các cụ, cấp 1, lớp thường trường Ngôi Sao học có tốt không ạ. Một khoá nhận bao nhiêu cháu?

phunv74

Xe tải
Đang là mảnh đất trống quây tôn, khả năng là chưa xin được giấy phép xây dựng hoặc chưa có tiền để xây, nên CS1 hay CS2 thì giờ đều học ở CS1 nếu học offline, không thì online tất. Khả năng đến khi con bạn học xong cấp 2 thì CS2 vẫn tồn tại trên giấy và mồm thôi.
Hỏi Trường thì Trường bảo đang kế hoạch là học kỳ 2 sẽ có cơ sở mới.

ca_kiem

Xe container
Có cụ mợ nào con đang học Ngôi Sao cấp II cho em hỏi học đó có ổn ko ạ.

botom

Xe tăng
Có cụ mợ nào con đang học Ngôi Sao cấp II cho em hỏi học đó có ổn ko ạ.
Đứa thứ 2 nhà em (con gái) học lớp 4,5 ở NSHN, lên cấp 2 cũng học NSHN luôn (không phải lớp top đâu ạ, lớp top là B0 và A0). Theo em đánh giá là chất lượng khá tốt. Thực ra vẫn là hơi hướng học khá nặng, luyện thi để đua vào chuyên cấp 3 thôi. Nhưng được cái có phân lớp theo trình độ (và sở thích), và có nhiều hoạt động ngoại khóa. Đứa nào đua chuyên thì học B0/A0 (hoặc thấp hơn chút là B01/A01). Đứa nào không muốn học hành căng thẳng quá, thì học các lớp thường. Tỷ lệ đỗ chuyên cũng khá cao. Tỷ lệ đỗ trường công theo đúng nguyện vọng cũng rất ổn. Con bé nhà em giờ đang học chuyên Văn Ams (trong lớp nó có 5 đứa từ NSHN trong đó có nó).

Theo em đánh giá NSHN và Archimede mô hình dạy và thành tích khá giống nhau. Tiện ở đâu gần nhà hơn thì học ở đó thôi ạ.

hieudie

Xe hơi
Con em lớp 6, ôn luyện lớp thầy Cẩn thì thấy mỗi con em học trường làng thật, thấy toàn NS, Arch, Ams.

Yellowbike

Xe máy
Nhà e cũng đang đỗ vào CS2 mà cũng đang lăn tăn, nh e nghĩ đánh giá thì chưa có vì CS2 đã đi vào hoạt động đâu mà có thông tin review ạ, nhà trường thì cam kết sẽ kịp cho năm học tới mà e đi qua thấy cũng vẫn ngổn ngang hic hic