[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

MuathuHN252

Xe lăn
Thồi thồi, ngồi trên xe chờ giao ban lâu quá, buồn buồn khứa lấy đt ra zalo video với lai chim thì cả lò lại biết chiện, xấu hổ nhắm :))
Đâu, bảo là giờ em vào nhà ng quen chúc tết, bác xuống quán nước này ngồi đợi. Xong mới đánh xe đi tìm nn chứ gs.

vừa đi vừa láii

Xe container
Theo em vừa không muốn cho đi ké vừa ngại từ chối thì cứ cho đi nửa đường rồi đuổi xuống :))

vietnguyenx3

Xe hơi
Thật là cụ chủ đang muốn riêng tư, không thoải mái vì bị phiền hà đi nhờ, dù có chối khéo cũng ko được. Muốn tư vấn xem có cách gì mạnh hơn "chối khéo" không mà các ọp phờ khác cứ vào đưa quan điểm cá nhân của mình ra làm gì nhỉ? Cái này của cụ ấy là nhu cầu riêng của mỗi người, cụ ấy bị thấy phiền, các cụ khác ko thấy phiền cứ tiếp tục làm thôi.
Còn theo em, cụ mua cài cái thùng các tông trên shoppe có bán, đóng thùng ko vài cái, khi bị hỏi đi nhờ cụ chất lên ghế sau mấy cái thùng ý và trả lời "nhà cháu, nhà e lần này có phải chuyển một ít hàng đi chỗ X chỗ Y trên đường đi nên bị hết chỗ", vài ba lần như vậy thì họ sẽ chỉ cùng lắm hỏi "hay phải chuyển hàng thế, buôn bán gì à" thì cụ cũng tự văn ra thôi, chả ai hỏi nhờ đến lần thứ 4 khi 3 lần đã bị từ chối :P

nq19832005

Xe buýt
Eo hãm l bằng họ hàng nhà e. Về quê ko bảo con cái chở về, cũng éo bỏ tiền đi thuê xe mà lại gọi ông già e đến đón tận nơi. Dm kể cả ngược đường cũng gọi chứ nhất định ko chịu đi taxi qua nhà ông già e. Khổ nỗi ông già e lại rất thích qua đón như vậy. E điên tiết gọi trực tiếp nói cho trận mà cuối cùng kết quả vẫn vậy. Phải đến khi nhân cơ hội 1 lần ông già e đi phang vào xe khác e mới có cớ bán cmnl xe đi thì mới đỡ tình trạng này.
Như cụ nói ông già cụ rất thích vậy. Có khi họ hàng đó họ lại thích đi riêng, nhưng vì chiều ông già cụ mà họ miễn cưỡng làm vậy ấy. =))

VuNgoanMuc

Xe điện
Không muốn mở lời sợ họ hàng chê trách thì cụ chịu khó về quê bằng limudin vài lần thì chắc sau đó họ hàng không nhờ nữa..

Macgregor

Xe điện
e khuyên cụ nếu cụ có đk mua hẳn con 16 chỗ đi, chứ ko mất lòng nhau cũng mệt lắm

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Em cũng dính nhiều vụ như này. Có lần về mỗi mình cho mấy người trong quê nhờ đi cùng vì điểm xuống của họ trên hành trình của em chứ không phải chạy vòng vèo gì thêm nhưng nghiệt nỗi có cháu bé bị say xe nôn hết cả ra ghế ra sàn. Lần thì có bác mang gà vịt ở quê ra bọc không kỹ nước chảy ra thảm lót sau mùi tanh kinh khủng. Nói chung việc cho đi nhờ đôi khi nó tùy tâm trạng và mức độ thiện cảm của mình với người xin đi nhờ thôi, nếu không muốn thì cũng nên tìm lý do khéo để từ chối.

Ngược lại có bận em về quê ăn cỗ, thế nào mà ngồi cùng mâm với bạn nữ xuynh lắm. Chuyện trò mới biết tý cũng ra và có ý nhờ đi cùng. Thằng bé hý hửng tưởng ngon dồi nào ngờ đến chiều bạn ấy lại đổi ý. Tiếc ghê :))

Langthang_Mercedes

Xe container
Mượn thì em không thích, chứ đi nhờ khi em cũng về thì vô tư. Em có đứa em họ đằng nhà mẹ em, thỉnh thoảng nhà nó có việc ở quê, mẹ em gọi sai em trở nó hay cả nhà nó về quê... nếu em rảnh, em sẵn sàng. Tất nhiên mỗi người mỗi khác, đối với em, em còn mong có nhiều anh em họ hàng quê lên chơi cơ.
Từ cái xe oto xin đi nhờ suy rộng ra, các cụ nói rồi "ăn thì nhiều chứ ở thì hết bao nhiêu" ngồi trật trội tí thôi, thêm tình cảm, chứ mất gì đâu, miễn xe 5 chỗ trở đủ người là được.
Con em mà ngồi băng thứ hai 3 người là nó xin phép được ở nhà, rất lễ phép và rất chân thành.

Đông vui nhưng phải thoải mái chứ đừng cưỡng ép, mời mớ bạn đến nhà uống rượu hút thuốc ồn ào tận khuya vợ đâu có vụi, bắt con ngồi cạnh người lạ, chật chội nó đâu có thích, vì thế bố nó thích thì cứ việc.

sinhtoxoai

Xe tải
Dạ em cám ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình ạ. Chắc là em nghe thì nhiều vậy để biết thông thường lề lói như nào nhưng bản thân em cứ cái gì mình ko thoải mái thì em cũng sẽ ko làm.
Thú thật các cụ là em ko sinh ra ở quê nên họ hàng nhờ vả toàn qua bố mẹ em, bố mẹ em lại cả nể mà em ko chủ động được việc quyết định và cũng gặp đủ hết tình huống như các cụ giãi bày ấy ạ

TUCSON9389

Xe điện
đúng là cụ nào có cảnh này mới thấm. e thì bị tình trạng là đi nhờ nhưng ........phải đưa đón về tận nhà. mà nhà em thì ngay đầu cầu tp nên cái việc đi xe vào trong để đưa về rồi quay lại nhà mình có khi mất thêm đúng bằng thời gian từ quê lên
bực mình có lần mình có việc, gọi ô cháu là chú có việc bận chỉ đưa mẹ cháu đến timecity thôi, cháu đón mẹ cháu nhé (vì bác ấy cũng hơi nhiều tuổi nên mình cũng ngại để đi xe ôm hay bus), thế mà gọi cho nó 10 cuộc nó ko nghe máy. ôi điên. lần sau chả muốn dính dáng gì nữa

Son23

Xe tải
Vậy cụ nên nói chuyện với bố mẹ cụ trước. Giải quyết từ bố mẹ cụ có phải nhanh gọn và dễ nhất không ạ.

PhongFood

Xe điện
Đúng là phải ra quy tắc, không xuề xòa dễ dãi được.
Xe cộ cần sạch sẽ đi nó mới thoải mái, bị dính tí mùi linh tinh nó gớm thật.
Với ai hôi hôi lên xe em cũng khó chịu :)) :)). Có 1 số mẹ hay để em bé bị lem nhem bẩn bẩn lên xe ng khác cũng ko vui lắm đâu. Có nhà thì giàu sụ ấy, mà cứ hay xuề xòa ko để ý vụ này đâu, bản thân xuề xòa nên không để ý cách sinh hoạt của người khác..
Hồi đi HG, các bạn gọi 1 em gái Mông/ Tày gì đó lên xe cho đi nhờ mà em ấy hôi thật, làm mình cảm giác bị say xe luôn, mùa đông chắc lười tắm :)) :))
Nhưng mùi như động vật, hải sản, đồ ăn uống dưa cà....nó ám vào xe còn lâu mấy hết được. Tốt nhất nói mịa nó trước cho nhanh =))

VuNgoanMuc

Xe điện
Vậy cụ nên nói chuyện với bố mẹ cụ trước. Giải quyết từ bố mẹ cụ có phải nhanh gọn và dễ nhất không ạ.
Em nghĩ nhà cụ ấy cứ đi limudin về nhà vài lần, ông bà hỏi xe đâu không đi thì cứ nói thẳng là đi xe họ hàng nhờ mệt lắm không đi nữa, thế là xong.

Dungha

Xe điện
Lúc về HN cụ chất đầy hàng hóa vào 2 băng ghế sau, mua mấy cái thùng xốp ấy nhét đất cát vào rồi dán băng dính kín vào. Hôm thì vất cái xe đạp nhỏ của con vào ghế sau. Nói chung là đủ trò để 2 băng ghế sau bị lèn đầy hàng thì xem được 1,2 lần họ còn xin đi nhờ nữa không? Dễ thôi mà.

Như em thì về quê lúc nào cũng phải điện hết họ hàng hai bên xem có ai lên HN dịp này không để đi cùng cho ...đỡ buồn :)))).Thế nên nỗi bực lớn nhất của em khi về quê là trên xe lúc nào cũng đầy quà quê chất đống do họ hàng cho, hôm thì thịt lợn thịt gà, rau cỏ...vác lên ăn cả tháng không hết :((
Hôm em về quê bà mợ cho mấy 3 bao gạo 3 nhà( ko có nhà em.) xong đến lúc xuống xe ông cậu bảo tao ko lấy đâu. Giờ ăn thì mình không ăn vứt thì phải tội. Em vẫn vứt cốp từ tết tây đến giờ. Mình ăn gạo ngon quen rồi. Gạo quê ông bác cho thì mình lấy vì giống ngon chứ bà mợ cho thì kiên quết từ chối. Giờ với người quê cũng cứ thẳng thắn, không nên cả nể. Mình không thích cứ từ chối thôi. Phương tiện giờ ko thiếu. Hôm hội hàng xóm nhà em đi Tà Dùa chơi 1 nhà cũng muốn lấy lý do lái kém không muốn tự lái mà chia ra các xe. Em cũng phủ quyết ngay. Cuối cùng mỗi nhà 1 xe đến lúc trẻ con nằm ngủ rộng rãi không mệt mới khen nhà mình sáng suốt.

bing-bing

Xe buýt
Người ở quê họ ko vô ơn đâu, yên tâm.

Mrquickdn

Xe tải
Sao sống mà cứ phải nhìn mặt người khác vây? Thích thì cho đi nhờ, ko thích thì từ chối, lý do ko thích nói thẳng thì thiếu gì cái để bịa. Có thế mà cũng phải hỏi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Dạ em cám ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình ạ. Chắc là em nghe thì nhiều vậy để biết thông thường lề lói như nào nhưng bản thân em cứ cái gì mình ko thoải mái thì em cũng sẽ ko làm.
Thú thật các cụ là em ko sinh ra ở quê nên họ hàng nhờ vả toàn qua bố mẹ em, bố mẹ em lại cả nể mà em ko chủ động được việc quyết định và cũng gặp đủ hết tình huống như các cụ giãi bày ấy ạ
Cụ trả tiền đi Limousin cho người ta vì không chở được (cả muôn vàn lý do) và nói lại bố mẹ là hết thôi.

Em cuối năm vừa rồi cho đưa vợ con cùng ông bà nhạc về quê ngoại (quê ngoại vợ). Xe 7 chỗ vừa đủ vì thêm con của ông anh vợ. Em phải phân chia 2 đứa con em và cháu luân phiên cho ngồi chỗ giữa hàng ghế 2 (chỗ đó vừa mất an toàn nhất, vừa cứng nhất). Phải làm thế để không mất lòng,... :))