[Funland] Tư vấn Đường bộ Hà Nội - Đà Nẵng

Sazi

Xe điện
Chào các cụ!
E định ngày kia 20/7 chạy thử đường bộ Hà Nội - Đà Nẵng
Xin các cụ tư vấn điểm ăn nghỉ trên đường QL 1 như Vinh, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Huế và Đà Nẵng ( trong TP)
Lưu ý xxx chỗ nào với. E chạy QL1.
E cám ơn các cụ mợ
Ăn sáng HN, chạy thẳng vào ĐN trưa chạy về HN ăn cơm niêu tố uyên là vừa

nvh_hn

Xe container
Năm đó em đi dịp 30/4, đi thì ok nhưng vào ĐN xem pháo hoa đặt ăn ở quán còn tranh nhau, không thì không có ăn.

Em gần 10 năm, năm nào cũng đi ĐN nhưng dần thấy chán rồi vì giờ đông đúc gần bằng HN. Em thường vào đó cũng loanh quanh nghỉ ngơi chứ không đi đâu.

Longminhan

Xe hơi
Cụ đi bao ngày, thành phần thế nào, dự kiến thế nào... rồi các cụ ấy tư vấn dần dần cho.

2017 em chạy 1 chuyến 6 ngày, sau đúng là bụng bảo dạ sẽ không đi nữa vì mất gần 4 ngày trên đường nên trẻ con nó không khoái. Em lúc vào nghỉ Quảng Bình, lúc ra nghỉ Hà Tĩnh.

Chạy trên đường cụ túc tắc thôi, lưu ý bắt đầu từ Hà Tĩnh vào nó hay có đoạn cua đặt zone 50km (hay 60 gì đó).
E cũng tính 6 ngày đấy cụ. Tiện đâu nghỉ đấy, ngại mỗi khoản trẻ con như cụ nói.

Aygo

Đi bộ
Cụ đi đường bộ, giờ toàn đg đôi chạy khá đã, từ HN - Ninh Bình em k rõ xxx chỗ nào, thì cụ cứ đúng tốc độ và biển báo mà lướt. Đến 36 thì chú ý Tĩnh Gia, Quảng xương hay có các bác soi tốc độ. Đến Quảng Bình nếu có chạy đg tránh cụ nhớ đi đúng vạch, đúng 80, QB giờ cam phạt nguội nhiều quá. Quảng Trị thì e thấy Ái Tử hay có tốc độ, và bắt lấn làn đè vạch. Tới Huế thì các a áo vàng ở đây yêu biển lạ, tốc độ, đè vạch búa xua. Vào tới Đn thì chú ý Tuyến ĐN - Hội An và cam đg 2/9, Trương Chinh

QueViet

Xe tăng
Đi Đà Nẵng để thoải mái cần đi thong thả khoảng chục ngày, vừa đi vừa chơi.Cụ chủ tham khảo các địa điểm trong mục câu chuyện các chuyến đi là ổn. Em đi một tua: Quảng Bình ( mộ Đại Tướng, Phong Nha ) -Quảng Trị ( Hiền Lương, Thành Cổ ) - Huế ( Đại Nội, lăng tẩm, Lăng Cô )- Đà Nẵng ( Sơn Trà, Non Nước, Hội An )

Chỉnh sửa cuối:

thanhphong1998

Xe điện
Em vừa chạy một mình một xe khoảng 2 tuần trước. Sáng 4h Hà Nội ,ăn sáng ở cuối Thanh Hóa,trưa ăn cơm Quảng Bình, 18h chui vào nhà nghỉ Thanh Khê ,Đà Nẵng. Có bị bắn 1 phát ở đường tránh Kỳ Anh 90/80.

Bongco

Xe đạp
e cũng vừa đi hn-đn 9 nhày vừa về hôm qua, nói chũng đường dễ đi cụ ah, e bị bắn 1 chô qua Kỳ anh , hà tĩnh cụ để ý đoạn này đang có giải phân cách cứng nhưng có 1 đoạn ngắn giao cắt khg có giải phân cách x bắn từ trên đồi xuống cụ ah, e bị 87/80, e cũng không nhớ cụ thể chứ e nhớ đoạn đấy là e cũng cãi đc

K59

Xe tải
Em mới đi Đà Nẵng về hôm qua. Chia sẻ với cụ một số kinh nghiệm sau.
Xuất phát từ Hà Nội 5 giờ sáng để chạy cho nhàn khi trời còn mát và đoạn Tam Điệp, Bỉm Sơn chưa đông xe. Đến Tp Thanh Hoá lúc 7.30, dừng chân ăn sáng ở nhà hàng Dạ Lan, 1 Phan Chu Trinh. 8.15 chạy thẳng vào Hà Tĩnh ăn trưa. 12.00 đến thành phố HT, ăn trưa tại nha hàng Thái Bình, 42 Nguyễn Huy Oánh hoặc quán cơm Huế ( Hà Huy Tập) là những quán người địa phương hay đến ăn nên ngon, sạch và giá hợp lý. 13h30 lên đường đi Đồng Hới. 15h20 đến Đồng Hới. Em quyết định nghỉ đêm ở Đồng Hới vì thời tiết nóng quá, mệt người và xe. Ăn tối chạy dọc bờ sông đường Trương Nhược Pháp về cuối có nhiều quán hải sản tươi và giá tốt. 7h30 sáng chạy thẳng từ Đồng Hới vào Đà Nẵng. Hành trình này bị muộn 50 phút do kẹt xe trong hầm Hải Vân. Cụ lưu ý đường dẫn phia Nam Hải Vân đang sửa chữa nên luồng xe ra vào phaỉ đợi phân luồng. Cụ có thể chọn đường lên đèo, tránh bị kẹt xe trong hầm khi đi từ Bắc vào. Đường đèo vắng và đẹp, tương đối dễ đi.

Trên toàn cung đường vào và ra, nên lưu ý khi qua Thanh Hoá xe máy chạy ẩu, nghênh ngang giữa đường, tạt ngang ngửa. Đi qua tỉnh nào cũng có chốt và camera phạt nguội, nhiều nhất đoạn từ thị xã Hoàng Mai, Nghệ An vào đến Đồng Hới. Lái xe chỉ cần quan sát biển báo dọc đường, tuân thủ đúng tốc độ thì cứ thoải mái vênh vang qua chốt mà chẳng ai có lý do làm gì được mình. Còn mình làm sai thì đúng là cho họ cơ hội rồi. Nếu xe có Vietmap thì tốt vì map này nhắc lái xe giới hạn tốc độ mỗi khi qua điểm cắm biển báo. Các tuyến tránh thành phố trên QL 1A từ Vinh vào trong đường xấu do nền thi công chưa tốt và xe tải nặng cày nát. Cứ thông dong chạy đúng tốc độ, vừa đỡ mệt lại vừa được ngắm cảnh trên đường. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi Đà Nẵng vui vẻ, thượng lộ bình an.

giataicuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu xe nát tươm là sao cụ?
à, có lần mình chạy vào Đà NẴng, trời nóng như thế này, đường nhựa chảy bốc khói chắc phái 60 độ, đi về kiểm tra lốp xe phồng lốp trước, máy xe kêu sòng sọc, rồi điều hòa hỏng... nói chung 1 đợt đi đó bay gần 40 củ... mà rất mệt cụ ơi.... đừng nên đi kiểu đố thời điểm mùa hè.... vừa mệt lại vừa khổ, ngồi trong xe cứ ngư ngồi trong lò nung... cứ như cá đớp không khí... khổ lắm... rồi gặp mấy anh c ông an bẩu "" anh ơi anh chạy quá tốc độ, anh nộp xxxx ... rồi đi cho nhanh" ... mệt

cổ cồn xanh

Xe tăng
Đi vô tư, hỏi nhiều nhiễu thông tin lại ngại đấy. Ngại gì chứ ngại xx thì phải xem lại, các anh ý thân thiện mà, lỗi do mình thôi.

caisua

Xe lăn
Đi đường 1 đi làm gì, có điều kiện đủ - đường đủ tốt là phải men ra biển. Ví dụ Hà Tĩnh, ai đi Hồng Lĩnh town làm gì, phải ra Nghi Xuân xong chạy biển tới Thiên Cầm, rồi tới chỗ nào không đi được mới ra đường 1. Kiểu thế, tới thị xã Quảng Trị vào thành cổ rồi men ra chạy tới phá Tam Giang, lại về tp Huế. Chứ đường 1 đi thì xem cái gì đâu, toàn xe chen nhau vậy, gấp thì mới đi.
Hè nào em cũng chạy 1 phát, tết chạy 1 phát mà chả biết đi đưởng biển cho đẹp. Giờ chả biết đi đâu ngoài Đà Nẵng. Tết rồi em phi Nha Trang rồi ngược dần ra hết nhẵn 7-8 ngày tết

caisua

Xe lăn
à, có lần mình chạy vào Đà NẴng, trời nóng như thế này, đường nhựa chảy bốc khói chắc phái 60 độ, đi về kiểm tra lốp xe phồng lốp trước, máy xe kêu sòng sọc, rồi điều hòa hỏng... nói chung 1 đợt đi đó bay gần 40 củ... mà rất mệt cụ ơi.... đừng nên đi kiểu đố thời điểm mùa hè.... vừa mệt lại vừa khổ, ngồi trong xe cứ ngư ngồi trong lò nung... cứ như cá đớp không khí... khổ lắm... rồi gặp mấy anh c ông an bẩu "" anh ơi anh chạy quá tốc độ, anh nộp xxxx ... rồi đi cho nhanh" ... mệt
Chả hiểu cụ đi xe gì mà oải vậy nhỉ? Em chạy santafe cả sang Lào mà chả thấy sao, chỉ thấy thích thú

Longminhan

Xe hơi

Pigwalk

Xe container
Ko biết mấy cụ bảo nóng với mỏi mệt thì các cụ đi xe gì mà vất thế, chứ em chạy vua sa mạc Pajero HN-DN nhàn tênh, chả mỏi mệt nóng bức gì, cả nhà ai cũng khỏe. Vào thì nghỉ đêm ở Đồng Hới, ra thì nghỉ đêm ở Cửa Lò.

nntu

Xe máy
Cụ chạy xe gì mà khộ vậy :) Năm ngoái mình chạy HN-Lăng Cô-HN 6 ngày bằng em Kem già 2010 MT mà vẫn ngon choét, leo cả Bạch Mã. Nói chung cứ tuân thủ tốc độ mà đi, không có xxx nào hỏi cả. Năm nay đầu tháng 8 cả nhà mình lại lên đường, HN-ĐN-HN, chắc tầm 7 ngày :) Còn khỏe thì nên đi các cụ ạ :D

nvh_hn

Xe container
Ko biết mấy cụ bảo nóng với mỏi mệt thì các cụ đi xe gì mà vất thế, chứ em chạy vua sa mạc Pajero HN-DN nhàn tênh, chả mỏi mệt nóng bức gì, cả nhà ai cũng khỏe. Vào thì nghỉ đêm ở Đồng Hới, ra thì nghỉ đêm ở Cửa Lò.
Em nghĩ xe các cụ ấy có vấn đề.

Tuy nhiên mỗi người 1 sở thích, 1 quan điểm. Em có mấy thằng em xe chúng nó có cả nhưng dù chỉ có mấy chục cây mà có người lái thay là chúng nó sướng lắm.

Binhhidecc

Xe buýt
Cụ chạy xe gì mà khộ vậy :) Năm ngoái mình chạy HN-Lăng Cô-HN 6 ngày bằng em Kem già 2010 MT mà vẫn ngon choét, leo cả Bạch Mã. Nói chung cứ tuân thủ tốc độ mà đi, không có xxx nào hỏi cả. Năm nay đầu tháng 8 cả nhà mình lại lên đường, HN-ĐN-HN, chắc tầm 7 ngày :) Còn khỏe thì nên đi các cụ ạ :D
7 ngày cụ thăm thú ný sơn được đấy ạ, hồi tháng 2 vừa rồi ( tránh dịch) nhà em một mình một đường một khách sạn, đi đảo thích thế, không đông đúc, ăn uống rẻ. Ăn uống bét nhè, ngủ nghỉ cả đi cả về hết 15 củ cho 4 người lớn

supersanhdieu

Xe buýt
E vừa khởi hành hôm qua, nhiều trạm lắm xuyên đêm và trưa nên cũng cẩn thận nhưng vẫn bị một phát đoạn qua tp Hà Tĩnh, thấy xxx bảo biển mới cắm, cực nhiều cam phạt nguội luôn. E bị 65/60 có ảnh. Đoạn Qtri bị thổi cồn nhưng may quá chiều qua ngồi tại Cửa Việt cũng ko dám làm non nào mặc dù huda rất ngon. Cụ nào đi lưu sỹ làm cái VETC khá tiện