[Funland] Tư vấn hệ thống mail server cho công ty

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Cái Spam Sen này em có nghe đến nhưng chưa thử triển khai. Để em mò lại lần nữa xem là miễn phí hay phí thấp. Phí thấp thì hay quá ( em nghĩ free chắc k có ). Tầm 200$ / 1 năm thì đẹp nhất ( cho em mơ tí )

Bên em đc chào phần mềm anti spam tích hợp vào Domino nhưng đắt quá, em không kham nổi.
Các cụ nói làm em nhớ đến Licsence của OS nữa, chênh lên >10 củ cho lic của 2k3 nữa. Đắt lòi ra mà giờ em chổng mông lên đặt rules chặn spam mà không xuể.

Chỉnh sửa cuối:

s0s82

Xe tải
Bên em dùng cho > 100 nhân viên,
Chi phí ban đầu là 300 củ - mua server + license Domino + triển khai .
Chi phí hàng tháng : tiền điện, tiền thuê DNS mail server : khoảng 4 triệu / 1 năm.

Ưu : an toàn dữ liệu
Nhược : Dễ bị spam mail, thi thoảng có sự cố không gửi đc mail sang yahoo, gmail, *.vn .... do bên cung cấp mail relay .

Em thấy lỗi khó khắc phục nhất là spam . Chi phí để giảm 99% spam tốn khoảng 20$=300K VND /1 user/ 1 năm. Tốn quá nên em sống chung với lũ
Em tư vấn cho cụ như thế này
- 30 củ để mua server IBM loại 1U 8GB RAM, 2 ổ cứng (RAID 1)
- Phần mềm: sử dụng Linux + IRedMail. Chi phí license = 0. Nếu cụ chơi IRedMail Pro thì $799 license lifetime.
- Chi phí hàng tháng (vứt vào data center): 1.6M - 2M/tháng
Chống spam thì nó cũng có vài tool tất nhiên là không được bằng thằng Google thôi.

Em tính sơ sơ thế mà cụ chơi 300 củ :D.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Em tư vấn cho cụ như thế này
- 30 củ để mua server IBM loại 1U 8GB RAM, 2 ổ cứng (RAID 1)
- Phần mềm: sử dụng Linux + IRedMail. Chi phí license = 0. Nếu cụ chơi IRedMail Pro thì $799 license lifetime.
- Chi phí hàng tháng (vứt vào data center): 1.6M - 2M/tháng
Chống spam thì nó cũng có vài tool tất nhiên là không được bằng thằng Google thôi.

Em tính sơ sơ thế mà cụ chơi 300 củ :D.
He he, 2008 em nghe nói đến Domino nó mơ hồ lắm. Có biết gì đâu.
Vả lại bên đối tác của cty em có sử dụng, nó có module về cơ sở dữ liệu khá hay nên sếp em cũng thích. Lại tích hợp đc nhiều cái linh tinh ví như chấm công, lương lậu, quản lý hồ sơ.....blah blah. Đáng nhẽ bên em chờ dùng EOffice cơ nhưng sếp em sính ngoại. He he.
Tinh vân nó chào cả lic lẫn triển khai là 11k, chắc chắn bên em bị chăn nên về sau bên em thêm module cũng không qua Tinh Vân nữa.
Máy chủ bên em chạy 8GB ram ( 8x 1G ) và 3 x 600GB nên giá bị đội lên khá nhiều.
Bây giờ nó cũng đã chạy 5-6 năm rồi, có muốn thay đổi cũng không được. Thôi thì đầu tư ít chất xám và tiền để mong nó khỏe mạnh. Em đỡ mệt. :D.

Oracle bên em còn ngốn quỹ 1k/1thang chứ cái Domino này ăn thua gì :D

vitusodo

Xe hơi
Website
www.tieuam.com
Cụ alo em. em tư vấn cho nhé. Bên em có cung cấp dịch vụ này. Cụ thuê thì bên em setup cho không thuê thì em tư vấn giải pháp miễn phí cho Cụ :D

zippoa09

Xe tải
Công ty em đang dùng của anh google.mất 5$

Nguyen Van Ngoa

Xe hơi
Tốt nhất là cụ sử DV Mail của 1 nhà cung cấp đi, tầm 200 nhân viên là công ty lớn rồi, tiết kiệm làm gì tý công nghệ.

PhucHD2@FPT

Đi bộ
Bác đưa em khoảng 100 chai em làm cho. Lo cho bác cả phần cứng server, chỗ đặt tại data (cái này người ta gọi là thuê server). Cùng với triển khai mail trên server cho bác luôn Exchange hay Mdaemon (bản ... nhé). Chi phí này cho bác xài 2 năm luôn nhé. Còn bác lo về việc quản trị thì thêm ít phí quản trị cho bác luôn.
Hứa Đặng Phúc
Data Center FPT
Mobile: 0933 859 039
Mail: Phuchd2@fpt.com.vn

thanghrm

Xe hơi
Bác đưa em khoảng 100 chai em làm cho. Lo cho bác cả phần cứng server, chỗ đặt tại data (cái này người ta gọi là thuê server). Cùng với triển khai mail trên server cho bác luôn Exchange hay Mdaemon (bản ... nhé). Chi phí này cho bác xài 2 năm luôn nhé. Còn bác lo về việc quản trị thì thêm ít phí quản trị cho bác luôn.
Hứa Đặng Phúc
Data Center FPT
Mobile: 0933 859 039
Mail: Phuchd2@fpt.com.vn
Úi úi, may quá gặp được bác Hứa... bên "ép pi ti". Xin phép bác em kêu con m nó phát cho nó nhẹ cái thằng người.
Đúng như lời Hứa Ca nói, bên em đang thuê và dùng Exchange tuy nhiên em xin dìm hàng Hứa Ca tí.
1. Dịch vụ hotline gọi nghe máy và hỗ trợ Reset Server thì nhanh, bảo phát làm luôn. Vãi "ép pi ti"
2. Nếu các cụ xài Exchange mà Hứa Ca cài cho thì cần xem xét và nói rõ ngay từ đầu. với lý do con khỉ em nói ra ngay luôn đây. Văn đểu: vào ngày đẹp trời nào đó Server các cụ bị tèo, hoặc lỗi do phần cứng của Hứa Ca mà cụ quên chưa Backup dữ liệu mail hoặc cứ cho là các cụ có phúc là Backup rồi đi. Thì bẩm các bác Hứa Ca éo hỗ trợ Backup được vào Exchange như cũ đâu, cái đống mà các cụ Backup ấy mang đi bảo thằng khác can thiệp cho cụ.
Em dính em biết, lúc đấy em bảo thế éo nào các chú "ép pi ti" là đầu ngành về AI TI mà bảo anh tìm người khác can thiệp, thuê dịch vụ khác, thật các cụ ạ, éo thể ngửi được. (Vụ này em chưa giải quyết được), Hứa Ca hộ phát.
3. Hứa Ca làm việc rất nguyên tắc, thế là tốt mà lại éo tốt. Có phải thằng nào cũng thông thái như các cụ đâu, chuyên ngành chuyên sâu thì hỗ trợ khách hàng, rủi ro pháp lý ra làm sao thì chỉ cho khách. Chả là việc nhỏ như lỗ *** con vi trùng thế này, do khi cài Exchange em sẽ chạy trên trình duyệt web được, check mail được nhưng mà lỗi cả 2 tháng nay, nhờ hỗ trợ thì éo thằng nào giúp. Bảo éo thuê quản trị, ý là éo mất tiền thì đừng nhờ Bố mày. Quả rất đúng, éo có tiền nói nó khó cụ ạ, bên Hứa Ca có bảo nhỡ may em hỗ trợ mà xảy ra gì thì em toi. Em lậy các Hứa Ca.
4. Túm lại em rất éo hài lòng về dịch vụ bên Hứa Ca. E thật.

catpv

Xe điện
Úi úi, may quá gặp được bác Hứa... bên "ép pi ti". Xin phép bác em kêu con m nó phát cho nó nhẹ cái thằng người.
Đúng như lời Hứa Ca nói, bên em đang thuê và dùng Exchange tuy nhiên em xin dìm hàng Hứa Ca tí.
1. Dịch vụ hotline gọi nghe máy và hỗ trợ Reset Server thì nhanh, bảo phát làm luôn. Vãi "ép pi ti"
2. Nếu các cụ xài Exchange mà Hứa Ca cài cho thì cần xem xét và nói rõ ngay từ đầu. với lý do con khỉ em nói ra ngay luôn đây. Văn đểu: vào ngày đẹp trời nào đó Server các cụ bị tèo, hoặc lỗi do phần cứng của Hứa Ca mà cụ quên chưa Backup dữ liệu mail hoặc cứ cho là các cụ có phúc là Backup rồi đi. Thì bẩm các bác Hứa Ca éo hỗ trợ Backup được vào Exchange như cũ đâu, cái đống mà các cụ Backup ấy mang đi bảo thằng khác can thiệp cho cụ.
Em dính em biết, lúc đấy em bảo thế éo nào các chú "ép pi ti" là đầu ngành về AI TI mà bảo anh tìm người khác can thiệp, thuê dịch vụ khác, thật các cụ ạ, éo thể ngửi được. (Vụ này em chưa giải quyết được), Hứa Ca hộ phát.
3. Hứa Ca làm việc rất nguyên tắc, thế là tốt mà lại éo tốt. Có phải thằng nào cũng thông thái như các cụ đâu, chuyên ngành chuyên sâu thì hỗ trợ khách hàng, rủi ro pháp lý ra làm sao thì chỉ cho khách. Chả là việc nhỏ như lỗ *** con vi trùng thế này, do khi cài Exchange em sẽ chạy trên trình duyệt web được, check mail được nhưng mà lỗi cả 2 tháng nay, nhờ hỗ trợ thì éo thằng nào giúp. Bảo éo thuê quản trị, ý là éo mất tiền thì đừng nhờ Bố mày. Quả rất đúng, éo có tiền nói nó khó cụ ạ, bên Hứa Ca có bảo nhỡ may em hỗ trợ mà xảy ra gì thì em toi. Em lậy các Hứa Ca.
4. Túm lại em rất éo hài lòng về dịch vụ bên Hứa Ca. E thật.
Ở VN thì phải tự làm cụ nhé, nếu có nhờ bên nào làm thì phải chắc chắn vấn đề chuyển giao công nghệ, và phải chạy thử tất cả các kịch bản thảm họa trước, không là toi văn teo luôn ạ.