Tư vấn lắp điều hòa multi cho Chung cư

Mr Nâu Đá

Xe hơi
Em đang hoàn thiện nhà chung cư
  • Thông thủy 58m2
  • Trần 2,5m
  • Chia 2 ngủ 1 khách kèm bếp
Em cũng đang tham khảo dòng multi (inverter, 1 chiều) do ban công khá hẹp, và cũng để đẹp nữa

Nếu multi thì sẽ là 1 cassette cho phòng khách, 2 âm trần hoặc 2 cục rời cho 2 ngủ.

Em nghiêng về daikin vì multi các hãng khác thông tin không nhiều.

Vậy các cụ cho em xin lời khuyên:
  1. Có nên dùng multi không, chênh giá với bộ rời nhiều không (e đọc còm ở thớt khác thấy chênh từ 38tr lên 65tr?)
  2. Em xem hướng dẫn chọn công suất thì thấy bảo khoảng 1,5HP là đủ. Không biết đã đúng chưa?
  3. Nếu dùng bộ rời thì phòng khách có dùng được cassette không?
  4. Chung kết lại là bộ multi vệ sinh bảo dưỡng luôn cần đục trần hả các cụ? Có cách nào khác?
Xin cảm ơn các cụ.
nếu điều kiện lắp đặt cho k cho phép thì phải dùng multi còn k thì em k nên lắp đặt multi mà dùng cục bộ tại vì
1. dùng multy chi phí cao
2. hệ số đồng thời thấp, nên hiệu suất làm lạnh k hiệu quả nên phải thường chọn máy to hơn tổng công suất tính toán
3 hư hỏng khó sửa chữa. k cơ động. vì hư hỏng phải ngưng toàn bộ dàn lạnh đi kèm

Mr Nâu Đá

Xe hơi
em cũng bổ sung luôn. nếu cụ lắp multi thì nên dùng chung phòng ngủ và phòng khách riêng biệt. tránh máy phải hoạt động cả ngày và đương nhiên dùng inverter daikin hoặc mitshu electric ạ

Mr Nâu Đá

Xe hơi
hệ thống ống đồng kết nối thì multi không khác gì cục bộ nên sau này cụ đổi ý có thể tận dụng lại dc ống đồng ạ. em kỹ sư điều hòa

Thắng 012

Xe đạp
Cái này là e định lắp cho nhà sắp tới. Đang bảo đứa em BKAV nó xem phần smarthome nên em cũng chưa hỏi. Để hôm nào lv cụ thể em hỏi xem ntn.
Cụ hỏi xong post lên cho em với nhé. Em cũng đang nghiên cứu lắp cái smarthome cho nhà mà đang phân vân chọn hãng nào

dienlanhvietan

Xe hơi
Đầu tiên em xin gửi lời chào tới các cụ. Bên em chuyên tư vấn, thiết kế, thi công, cung cấp các về điều hòa thông gió. Hôm nay vào mục này thấy các cụ quan tâm nhiều đến vấn đề điều hòa multi cho chung cư nên theo kinh nghiệm trong ngành điều hòa thông gió em có một số tư vấn để các cụ tham khảo như sau:
- Thứ nhất: hệ thống multi phù hợp với chung cư vì tiết kiệm không gian để dàn nóng, tổng chiều dài, khoảng cách đường ống giữa các dàn lạnh, dàn lạnh và dàn nóng phù hợp, có nhiều dạng dàn lạnh để lựa chọn (treo tường, âm trần nối ống gió, âm trần casset) thông thường chung cư để thẩm mỹ và tiết kiệm chi phí nhất cá nhân e đưa giải pháp là: phòng khách + bếp nên dùng dàn lạnh âm trần nối ống gió, còn các phòng ngủ dùng dàn lạnh treo tường ( giá thành giảm nữa hay hơn nữa cũng có tùy theo túi tiền của các cụ). Hệ thống multi có thể kết nối tối đa 130% công suất dàn nóng ví dụ dàn nóng cs 36k Btu/h có thể kết nối được với tổng cs dàn lạnh khoảng 46k Btu/h tuy nhiên do thiết kế của hệ thống multi có hệ số đồng thời nên khi tính toán thiết kế cs dàn lạnh > dàn nóng nếu bật tất cả dàn lạnh đồng thời thì cs dàn lạnh sẽ giảm xuống ví dụ dàn lạnh cs 9k Btu/h giảm còn 7K Btu/h sẽ dẫn đến tình trạng mát ko sâu còn nếu hệ thống có 4 dàn lạnh mà bật tối đa 3 dàn lạnh thì độ lạnh ok . Mặt khác, cs dàn nóng tối đa của hệ thống multi (đối với daikin khoảng 36k Btu/h, mítsu elec cao nhất khoảng 50k Btu/h) nên đối với những chcc diện tích lớn hơn 100m2 nếu dùng daikin có thể phải bổ sung thêm 1 máy đh treo tường hoặc chuyển sang dùng hệ thống multi của mitsu elec còn nếu chcc diện tích rộng hơn nữa thì có thể chuyển sang hệ thống đh trung tâm loại nhỏ (cs từ 6hp-8hp tương đương 50k btu/h-75k Btu/h) khi đó bỏ qua được hệ số đồng thời của hệ thống multi do đó bật tất cả các dàn lạnh đồng thời sẽ cùng mát hay phải bổ sung thêm 1 máy đh cục bộ nữa.
- Thứ hai: về mặt kinh tế, hệ thống mullti so với điều hòa cục bộ bình thường thì chi phí lắp đặt gần như nhau vì đường ống đồng chạy như nhau còn về chi phí thiết bị thì hệ thống multi cao gấp khoảng 1,5 lần so với điều hòa cục bộ còn hệ thống trung tâm loại nhỏ cao gấp 2 lần điều hòa cục bộ ( ở đây là so sánh với tất cả điều hòa cục bộ loại inverter chứ không phải điều hòa cục bộ loại thường vì hệ thống multi và trung tâm loại nhỏ đều là hệ điều hòa inverter). Điều này là hiển nhiên vì hệ thống cao cấp hơn sẽ có giá thành cao hơn.
Trên đây là 1 số kiến thức nhỏ hẹp của cá nhân em nên các cụ có hiểu biết hơn có thể bổ sung, hoặc có cụ nào muốn tư vấn thêm đừng ngại nhấc đt gọi số cầm chân của e 0973150000, zalo e dùng số này, công xá tư vấn thiết kế đưa giải pháp cho các cụ e chỉ xin cốc cafe hay trà đá thôi. Hiện tại dạo này các dự án của e đi vào hoàn thiện và cũng chưa phải đi tỉnh nên thời gian cũng trống tương đối nhiều.

t2b

Xe tải
nhà e bên park hill time city mà đieu hoà multi nối ông gió bật lên có mùi hôi, nhờ các bác chuyên gia tư vấn cách xư lý.

David Thắng

Xe hơi
Cụ báo giá giúp em căn 2 phòng ngủ:
PN1+2: 2 Dàn lạnh 9000BTU
PK +Bếp: Dàn lạnh 18000BTU
Tất cả lạnh nổi treo tường ạ, em muốn lắp inverter và đang phân vân 1 chiều hoặc 2 chiều
Đường ống CĐT đã đi sẵn đến các phòng chỉ việc lắp
Cụ cho em cái tổng thiệt hại ước tính cho phương án 1 chiều và phương án 2 chiều nhé
Thanks cụ
Chào cụ
9000BTU: inverter:1 chiều: 8.100.000
no inverter:6.950.000
2 chiều: 10.100.000

Platon102

Xe hơi
Chào cụ
9000BTU: inverter:1 chiều: 8.100.000
no inverter:6.950.000
2 chiều: 10.100.000
Cụ ơi cái nặng tiền nhất là cục nóng ko thấy cụ nhắc đến ạ.hihi
À cho em hỏi luôn, logia nhà em rộng chỉ 950cm như vậy nếu lắp multi cục nóng kích thước 930, 940 có được quay ngang ra ko ạ, vì em nghe nói phần hông có phần thoát nhiệt và phải để thoáng 25cm.

tla

Xe điện
Về nguyên lý thì Multi với cục bộ gần giống nhau, (chỉ khác một dàn nóng kết nhiều dàn lạnh....) có thể dùng dàn lạnh treo tường, cassette âm trần và âm trần nối ống gió tùy vào nhu cầu, kiến trúc nhà...
+ dàn lạnh treo tường thì suất đầu tư nhỏ nhất nhưng không thẩm mỹ
+ dàn lạnh cassette âm trần suất đầu tư cao hơn về thiết bị còn về xây lắp thì cũng ngang ngang treo tường, về độ thẩm mỹ hơn treo tường nhưng không bằng âm trần nối ống gió( phải xem cốt trần thế nào để có thể lắp đặt được)
+ dàn lạnh âm trần nối ống gió suất đầu tư thiết bị nhỏ hơn cassette lớn hơn treo tường nhưng phần xây lắp tốn kém hơn vì phát sinh thêm hệ thống ống gió mềm, côn đầu máy, hộp góp cửa gió, cửa gió.... nhưng phải xem phần thiết kế trần có phù hợp để lắp máy không...
Tóm lại với nhu cầu như trên bác trình bày:
1. Nên dùng Multi, chênh giá với cục bộ không nhiều nếu dùng phương án phòng ngủ dùng treo tường, phòng khách dùng cassette
2. 1,5 Hp không đủ, phòng ngủ bác dùng dàn lạnh 9000btu, phòng khách bác dùng 12000btu là đủ( phòng khách bác mà trên 28m2 thì nên dùng dàn lạnh 18000btu).... dùng 1 dàn nóng 24500btu là đủ( vì ít khi nhà bác bật tất cả các phòng cùng một lúc, trong trường hợp bác chỉ bật 2 phòng thì công suất luôn đảm bảo, trong trường hợp bác bật cả 3 phòng thì cống suất các phòng sẽ giảm đi như trường hợp nhà bác tổng 3 dàn lạnh là 31000btu, dàn nóng là 24500btu thì khí đó phòng ngủ sẽ là 24500/31000*9000=7100btu, phòng khách sẽ là 24500/31000*12000(or 18000)=9500btu(or 14200btu)
3. nếu dùng bộ rời thì phòng khách có dùng được cassette
4. không cần đục trần vì đã có lỗ thăm ( trong trường hợp dùng dàn lạnh treo tường thì vệ sinh bảo dưỡng như cục bộ treo tường, dùng dàn lạnh âm trần nối ống gió thì có lỗ thăm, dùng cassette thì tháo mặt lạ bảo dưỡng)
có gì không rõ bác cứ comment ....
em có căn hộ 2 ngủ và 1 phòng sinh hoạt chung, mỗi phòng ngủ 15m2, phòng sinh hoạt chung+ bếp là 36m2 thì nên theo phương án nào ạ

Ssmarthome

Đi bộ
Cho em hỏi có cụ nào đang ở bên Royal cần cái remote cho điều hòa York không. Em setup smarthome cho khách bên R3 xong thừa remote điều hòa này nên bán lại nhanh cho các cụ lấy tiền cafe sáng. Bác nào có nhu cầu ới em nhé.

tuanhung3571

Xe máy
Chào các cụ. Em định thay hệ điều hòa multi dàn lạnh âm trần nối ống gió nhà em. Nhờ các cụ tư vấn cho em mấy vấn đề sau với:
1, Dùng Daikin hay Mitsu, ưu nhược điểm của từng hãng.
2, Chọn công suất thế nào là vừa: Nhà em phòng khách + ăn + bếp: 60m2; 3 phòng ngủ: 28m2, 16m2, 14m2
3, Có tận dụng được dàn ống đồng và các ống gió hiện tại không để tiết kiệm chi phí và rút ngắn thời gian thi công
Xin cám ơn các cụ

tuanhung3571

Xe máy
Thớt này vắng vẻ quá. Không thấy các cụ có chuyên môn điều hòa vào tư vấn nhỉ.

QXPro

Xe tải
Giả sử chung cư có đường ống dẫn ĐH chờ sẵn thì nếu muốn lắp điều hoà multi (loại treo tường bình thường thôi) có phải đục đẽo gì nhiều ko các bác?

hungpm2310

Đi bộ
Tư vấn giúp mình xem lắp multi được không, ống đồng đã đi sẵn như hình.

Fanlivbay

Xe buýt
Đầu tiên em xin gửi lời chào tới các cụ. Bên em chuyên tư vấn, thiết kế, thi công, cung cấp các về điều hòa thông gió. Hôm nay vào mục này thấy các cụ quan tâm nhiều đến vấn đề điều hòa multi cho chung cư nên theo kinh nghiệm trong ngành điều hòa thông gió em có một số tư vấn để các cụ tham khảo như sau
:
- Thứ nhất: hệ thống multi phù hợp với chung cư vì tiết kiệm không gian để dàn nóng, tổng chiều dài, khoảng cách đường ống giữa các dàn lạnh, dàn lạnh và dàn nóng phù hợp, có nhiều dạng dàn lạnh để lựa chọn (treo tường, âm trần nối ống gió, âm trần casset) thông thường chung cư để thẩm mỹ và tiết kiệm chi phí nhất cá nhân e đưa giải pháp là: phòng khách + bếp nên dùng dàn lạnh âm trần nối ống gió, còn các phòng ngủ dùng dàn lạnh treo tường ( giá thành giảm nữa hay hơn nữa cũng có tùy theo túi tiền của các cụ). Hệ thống multi có thể kết nối tối đa 130% công suất dàn nóng ví dụ dàn nóng cs 36k Btu/h có thể kết nối được với tổng cs dàn lạnh khoảng 46k Btu/h tuy nhiên do thiết kế của hệ thống multi có hệ số đồng thời nên khi tính toán thiết kế cs dàn lạnh > dàn nóng nếu bật tất cả dàn lạnh đồng thời thì cs dàn lạnh sẽ giảm xuống ví dụ dàn lạnh cs 9k Btu/h giảm còn 7K Btu/h sẽ dẫn đến tình trạng mát ko sâu còn nếu hệ thống có 4 dàn lạnh mà bật tối đa 3 dàn lạnh thì độ lạnh ok . Mặt khác, cs dàn nóng tối đa của hệ thống multi (đối với daikin khoảng 36k Btu/h, mítsu elec cao nhất khoảng 50k Btu/h) nên đối với những chcc diện tích lớn hơn 100m2 nếu dùng daikin có thể phải bổ sung thêm 1 máy đh treo tường hoặc chuyển sang dùng hệ thống multi của mitsu elec còn nếu chcc diện tích rộng hơn nữa thì có thể chuyển sang hệ thống đh trung tâm loại nhỏ (cs từ 6hp-8hp tương đương 50k btu/h-75k Btu/h) khi đó bỏ qua được hệ số đồng thời của hệ thống multi do đó bật tất cả các dàn lạnh đồng thời sẽ cùng mát hay phải bổ sung thêm 1 máy đh cục bộ nữa.
- Thứ hai: về mặt kinh tế, hệ thống mullti so với điều hòa cục bộ bình thường thì chi phí lắp đặt gần như nhau vì đường ống đồng chạy như nhau còn về chi phí thiết bị thì hệ thống multi cao gấp khoảng 1,5 lần so với điều hòa cục bộ còn hệ thống trung tâm loại nhỏ cao gấp 2 lần điều hòa cục bộ ( ở đây là so sánh với tất cả điều hòa cục bộ loại inverter chứ không phải điều hòa cục bộ loại thường vì hệ thống multi và trung tâm loại nhỏ đều là hệ điều hòa inverter). Điều này là hiển nhiên vì hệ thống cao cấp hơn sẽ có giá thành cao hơn.
Trên đây là 1 số kiến thức nhỏ hẹp của cá nhân em nên các cụ có hiểu biết hơn có thể bổ sung, hoặc có cụ nào muốn tư vấn thêm đừng ngại nhấc đt gọi số cầm chân của e 0973150000, zalo e dùng số này, công xá tư vấn thiết kế đưa giải pháp cho các cụ e chỉ xin cốc cafe hay trà đá thôi. Hiện tại dạo này các dự án của e đi vào hoàn thiện và cũng chưa phải đi tỉnh nên thời gian cũng trống tương đối nhiều.
cụ tư vấn chp em vs ạ , lắp thế này có lâu ko ạ và có phải đập bỏ hết trần thạch cao để chạy lại ko ạ , thk cụ

dienlanhvietan

Xe hơi
Giả sử chung cư có đường ống dẫn ĐH chờ sẵn thì nếu muốn lắp điều hoà multi (loại treo tường bình thường thôi) có phải đục đẽo gì nhiều ko các bác?
Nếu đường ống chờ sẵn đảm bảo và phù hợp kích thước đường ống của dàn lạnh treo tường multi thì tận dụng được cụ nhé, nếu có sẵn đường nước thoát thì càng ít phải đục đẽo vì loại dàn lạnh treo tường khó nhất là phần thi công đường nước thoát

dienlanhvietan

Xe hơi
cụ tư vấn chp em vs ạ , lắp thế này có lâu ko ạ và có phải đập bỏ hết trần thạch cao để chạy lại ko ạ , thk cụ
Cụ ơi cái này thì ko phải đập bỏ hết thạch cao mà cắt chỗ nào cần lắp đặt sau đó vá lại thạch cao thôi. thi công khoảng 10 ngày nếu thiết bị có sẵn cụ nhé

dienlanhvietan

Xe hơi
Tư vấn giúp mình xem lắp multi được không, ống đồng đã đi sẵn như hình.

Em xem qua bản vẽ và kích thước ống đồng chờ sẵn thì nếu cụ thay bằng multi thì gần như tận dụng được ống đồng luôn. tuy nhiên nếu cụ muốn phòng khách trông sang hơn thì ở phòng khách thay dàn lạnh treo tường bằng dàn lạnh loại âm trần