[Funland] Tư vấn lựa chọn máy khoan cho gia đình ?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Con này mà cụ muốn khoan sắt phi 4 hoặc 6 thì chán luôn.
Khoan lỗ lên tường để bắt cái quạt thì khác gì dùng dao phay cắt quả ớt.
Cụ mở dịch vụ khoan cắt bê tông thì hợp.
Khoan sắt phi 4, 6 là sao cụ?

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con này mà cụ muốn khoan sắt phi 4 hoặc 6 thì chán luôn.
Khoan lỗ lên tường để bắt cái quạt thì khác gì dùng dao phay cắt quả ớt.
Cụ mở dịch vụ khoan cắt bê tông thì hợp.
Thích khoan sắt thì mua đầu chuyển Sds/Drill chuck và gạt chế độ khoan thường là xong,có vấn đề gì đâu cụ,nếu có thì cầm hơi nặng và dùng khoan bê tông khoan sắt khá bất tiện.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thích khoan sắt thì mua đầu chuyển Sds/Drill chuck và gạt chế độ khoan thường là xong,có vấn đề gì đâu cụ,nếu có thì cầm hơi nặng và dùng khoan bê tông khoan sắt khá bất tiện.
Em mua đầu chuyển này rồi cụ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Chợ giời bán 60-70k. Dùng 1 thời gian nó bị dơ/lỏng ra thì mua hẳn cái 200-300k của hãng. Mũi khoan nào chơi cũng được.
150k (hoặc 185k tùy chỗ bán) là có Makita chuần rồi.
-> Cái em mua là 175k, Makita chuẩn (bth là 155k. Lúc mua là giá đang lên).

Ô tô điên

Xe tăng
các cụ nên mua máy khoan pin của dewalt hoặc makita ấy, vừa nhẹ lại có chức năng vặn vít rất tuyệt vời.

Wall1

Xe buýt
Vâng, thì e mới nói như dùng dao phay cắt quả ớt.

Cái đầu chuyểnMakita 13mm này em vừa mua tuần trước. Có 59k kèm luôn cái khóa vặn mũi. Lắp vào cái GBH 2-22RE 11 tuổi của em khá là nuột. hàng Makita công nhận cũng đáng đồng tiền bát gạo ah.

cuongdiv

Xe container
Các cụ mới dùng máy khoan ko nên nhất thiết phải chọn bosch. Hãy là người tiêu dùng thông minh. Thị trường bây giờ rất nhiều hãng ngon. Tầm 1 triệu thì Makita, maktec, stanley, dewalt, ryobi. Nếu có hộp nhựa đi kèm thì càng tốt. Em tư vấn cụ cuongdiv model khoan 2 chức năng maktec MT814ksp 800k trên shopee nhé.
E seach thấy Maktec là công ty con của Makita, có đúng không cụ nhỉ, hàng này có hàng pha ke không vì e thấy chỗ thì bán hơn 600k, chỗ thì bán 800k, chỗ thì bán gần 1.2tr. À e thấy cả con Tolsen của TQ này 800w giá gần 900k, Tolsen này hôm trc e vào Aone thấy có cả gian hàng bán chung với Bosch, Makita...ko biết chất lượng thế nào

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
E seach thấy Maktec là công ty con của Makita, có đúng không cụ nhỉ, hàng này có hàng pha ke không vì e thấy chỗ thì bán hơn 600k, chỗ thì bán 800k, chỗ thì bán gần 1.2tr. À e thấy cả con Tolsen của TQ này 800w giá gần 900k, Tolsen này hôm trc e vào Aone thấy có cả gian hàng bán chung với Bosch, Makita...ko biết chất lượng thế nào
Maktec là cty con của Makita cụ ạ.
- Trước kia, đồ còn hiếm, đắt thì Maktec có giả. Giờ gần như không.
- Tolsen của Tầu. Nhưng nếu mua Tolsen, thà nhặt Maktec, Stanley ngon hơn nhiều cụ ạ.
- Giá thì loạn. Mỗi chỗ bán 1 khác. Cụ nên tìm chỗ uy tín mà mua. Nếu không tìm được, cụ cứ hỏi.

muoibaconcho

Xe điện
Em thấy các cụ ham khoan to quá cầm nặng tay theo kiểu giết gà dùng dao mổ trâu. Cái khoan pin tàu khựa bé xíu của em khoan tường thì chỗ nào cũng thủng. Có hôm em còn khoan xuyên thủng qua tường 12 cm để xỏ sợi dây cáp quang.

kienvinh

Tháo bánh
Cái khoan bác đã mua dùng để khoan bê tông thì rất tốt rồi, nhưng lắp thêm cái đầu măng gianh này vào khoan gỗ, kim loại... thì không bằng cái khoan chuyên khoan gỗ, kim loại không có chức năng búa được. Thứ nhất là vì nó rung. Thứ 2, loại chuyên khoan gỗ kim loại có mô men xoắn cao hơn, tốc độ đến 2800-3000 rpm còn khoan búa bê tông chỉ đến 1000 rpm. Khoan vào thanh thép góc dày cỡ 5 ly là chịu, sắt cứ trơ ra, cháy đầu mũi khoan mà không ăn được vào.

Tôi hôm nọ còn khoan kính mới ác :D Treo cái gương. Cần cái khoan nhỏ, nhẹ, không rung và tốc độ cao.

tungLam.nwl

Xe tăng
Em mua cái của Tàu khoảng 500-600k từ hơn chục năm rồi khoan tèo mấy mũi khoan mà vẫn ổn đến bây h. Bosh thì ngon nhưng dành cho các cụ chuyên nghiệp thì hợp hơn.

wave-tau

Xe container
Cái khoan bác đã mua dùng để khoan bê tông thì rất tốt rồi, nhưng lắp thêm cái đầu măng gianh này vào khoan gỗ, kim loại... thì không bằng cái khoan chuyên khoan gỗ, kim loại không có chức năng búa được. Thứ nhất là vì nó rung. Thứ 2, loại chuyên khoan gỗ kim loại có mô men xoắn cao hơn, tốc độ đến 2800-3000 rpm còn khoan búa bê tông chỉ đến 1000 rpm. Khoan vào thanh thép góc dày cỡ 5 ly là chịu, sắt cứ trơ ra, cháy đầu mũi khoan mà không ăn được vào.

Tôi hôm nọ còn khoan kính mới ác :D Treo cái gương. Cần cái khoan nhỏ, nhẹ, không rung và tốc độ cao.
Cụ hình như hơi nhầm lẫn.
Mo men xoắn ko liên quan đến tốc độ và cái nữa khoan sắt cũng ko cần quay quá nhanh, thứ 3 nữa khoan nào cũng có chế độ khoan thường ko cần gõ búa. :D
Khoan sắt cái cần nhất là mũi khoan phải tốt thường là đắt tiền ợ, chứ quay nhanh nóng mũi khoan càng khó khoan, chưa kể tốc độ thấp ở mấy dòng khoan rẻ tiền nó cho mô tơ quay chậm chứ ko qua bộ hộp số, để cho mô tơ chạy đúng tốc độ còn làm mát.

kienvinh

Tháo bánh
Mo men xoắn ko liên quan đến tốc độ và cái nữa khoan sắt cũng ko cần quay quá nhanh, thứ 3 nữa khoan nào cũng có chế độ khoan thường ko cần gõ búa. :D
Khoan sắt cái cần nhất là mũi khoan phải tốt thường là đắt tiền ợ, chứ quay nhanh nóng mũi khoan càng khó khoan, chưa kể tốc độ thấp ở mấy dòng khoan rẻ tiền nó cho mô tơ quay chậm chứ ko qua bộ hộp số, để cho mô tơ chạy đúng tốc độ còn làm mát.
Ấy chết, khoan búa mà lắp cái măng gianh cài kiểu SDS kia vào thì đầu mũi khoan rung lắm. Không điều khiển chính xác được. Tất nhiên là (dù) không để chế độ búa. Khoan gỗ mềm thì cũng tạm được.

Đối với cái khoan thì mô men xoắn và tốc độ tỷ lệ nghịch với nhau, không như cái torque của động cơ xe hơi bác ah.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ấy chết, khoan búa mà lắp cái măng gianh cài kiểu SDS kia vào thì đầu mũi khoan rung lắm. Không điều khiển chính xác được. Tất nhiên là (dù) không để chế độ búa. Khoan gỗ mềm thì cũng tạm được.

Đối với cái khoan thì mô men xoắn và tốc độ tỷ lệ nghịch với nhau, không như cái torque của động cơ xe hơi bác ah.
Măng ranh tốt lắp khoan vẫn ổn cụ ạ. Trừ khi cụ khoan kính, gạch men (khoan viên gạch men, hay viên đá - chưa ốp lát) hoặc khoan mũi rất nhỏ, cần độ chính xác cao thì chống chỉ định xài kiểu đó. Còn khoan gỗ, sắt thường thì bth. Không sao.
--> Chú ý là mang rang chuẩn. Chứ đừng ham rẻ, mua loại vài chục hay hơn 100k 1 tí thì không có ngon đâu. Tiền nào của nấy.
P/s: loại em mua là 155k. Chính hãng đảm bảo. Lúc giá lên thì tới 185k. Có loại ngon hơn nữa thì gần 300k.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nói đoạn: "Loại chuyên khoan gỗ, kim loại có mô men xoắn cao hơn" so với máy khoan chuyên dụng tường, bê tông.
Em thấy đoạn cụ nói sai sai thì phải. Hơi phản khoa học. Tốc độ vòng/phút và mô men xoắn không mấy liên quan cụ ạ.
Cụ thấy con trâu mộng kéo gỗ và con ngựa kéo gỗ bao giờ chưa? Nó phản ánh đúng ví dụ cụ đang nói đấy!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nhầm cơ bản về kiến thức vật lý!