[Funland] [Tư vấn luật] Trực đêm và ca đêm

quiz

Xe tải
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi :

Bên công ty em bắt nhân viên phải trực đêm (từ lớn tới bé) và nói rằng đây không phải là tăng ca đem. Mà là trách nhiệm của nhân viên đối với công ty. trong luật lao động không có quy định về trực đêm, ở đây trực không phải là làm việc @@!

Em có tra cứu luật thì thấy cũng không có trình bày rõ về phần này mà chỉ nói về tăng ca, làm việc vào ban đêm. HR bảo bới vì luật không quy định nên công ty có thể triên khai , bởi vì không quy định nên đồng nghĩa là không cấm!

Có cụ nào hiễu rõ về phần này có thể giải thích hay viện dẫn văn bản giúp em với.

Em cảm ơn nhé!

xuantien_mobis

Xe lăn
Công việc và trách nhiệm cụ thể trong ca trực đêm như nào cụ

jazzzzz

Xe lăn
Đổi công ty đê

PhongNgoc

Xe buýt
Cụ đến công ty theo yêu cầu công ty là cụ đi làm. Đi làm là tính lương và quyền lợi theo luật lao động. Còn công ty gọi là trực hay abc xyz gì đấy thì tùy công ty. Giờ cụ có quyền đòi quyền lợi theo luật lao động, tức là làm căng với công ty. Không thì ngậm bồ hòn làm ngọt đi trực ko lương tiếp. Cụ xác định làm căng thì lên đây tư vấn tiếp.

quiz

Xe tải
Công việc và trách nhiệm cụ thể trong ca trực đêm như nào cụ
Trực thì hơi khác làm việc ở chỗ mình không có tham gia công việc của mình. Giống kiểu trực ở cơ quan nhà nước vậy đó cụ

Đi tuần tra công ty, xử lý mấy vụ tai nạn lao động, ký giấy tờ cho công nhân ra vào, kiểm nra căn tin, số lượng nhân viên bảo vệ .....kiểu mấy việc lặt vặt ấy

Cụ đến công ty theo yêu cầu công ty là cụ đi làm. Đi làm là tính lương và quyền lợi theo luật lao động. Còn công ty gọi là trực hay abc xyz gì đấy thì tùy công ty. Giờ cụ có quyền đòi quyền lợi theo luật lao động, tức là làm căng với công ty. Không thì ngậm bồ hòn làm ngọt đi trực ko lương tiếp. Cụ xác định làm căng thì lên đây tư vấn tiếp.
Hôm bữa họp 1 bữa không đi đâu vào đâu cụ à. Nhiều khi nói chuyện không không là không được . Bên đó cứ viện lý đo như em nói ở trên.

1 đêm là tình từ 17h hôm nay đến 8h sáng hôm sau. lương chỉ trả 8h x 1.5.

Em bảo hợp đồng ghi rõ giờ công nhưng HR bảo trong hợp đồng còn ghi anh phải có trạch nhiệm với công ty .....

quiz

Xe tải
Cụ cần nêu rõ là ngày hôm đó cụ đã làm hành chính, sau đó cty bắt làm thêm/trực vào buổi đêm, hay cả ngày chỉ làm duy nhất ca đêm đó?
2 vấn đề đó khác nhau ạ.
là trực đêm thôi cụ, tức là ngày hành chính làm xong tối trực thêm ca đêm (1 tháng 1 lần cho mỗi người). còn nếu làm ca đêm thì bên em vẫn tính OT như bình thường.

PhongNgoc

Xe buýt
là trực đêm thôi cụ, tức là ngày hành chính làm xong tối trực thêm ca đêm (1 tháng 1 lần cho mỗi người). còn nếu làm ca đêm thì bên em vẫn tính OT như bình thường.
Trực thì hơi khác làm việc ở chỗ mình không có tham gia công việc của mình. Giống kiểu trực ở cơ quan nhà nước vậy đó cụ

Đi tuần tra công ty, xử lý mấy vụ tai nạn lao động, ký giấy tờ cho công nhân ra vào, kiểm nra căn tin, số lượng nhân viên bảo vệ .....kiểu mấy việc lặt vặt ấy

Hôm bữa họp 1 bữa không đi đâu vào đâu cụ à. Nhiều khi nói chuyện không không là không được . Bên đó cứ viện lý đo như em nói ở trên.

Em bảo hợp đồng ghi rõ giờ công nhưng HR bảo trong hợp đồng còn ghi anh phải có trạch nhiệm với công ty .....
Nói chung sai luật lao động. Còn xử lý tiếp ntn thì phụ thuộc cụ muốn làm căng hay không thôi. HR họ biết luật nhưng sẽ cố tình nói để ép, nên tranh luận với họ bằng thừa.

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
thế đây là làm thêm rồi cụ, chỉ khác nhau cái cách dùng từ thôi.
như vậy thì cũng phải được tính OT theo luật bình thường.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trực gì dài thế mà tính 8h !
Xưa em trực là từ 22h đến 6h sáng là hết ca thôi

phuongmit

Xe cút kít
trực đêm phải tính hệ số khác ban ngày, có thể tính vào lương hoặc trả bằng phụ cấp và có bố trí ăn đêm hoặc k tùy đơn vị

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Trong hợp đồng không có thì em ủng hộ phản đối. Không phản đối được ủng hộ đổi công ty. Có năng lực thật sự chả sợ bố con thằng nào. Vô năng thì chịu. Làm đúng và đủ trách nhiệm, nhiều sếp còn bắt nhân viên lo việc cá nhân, gia đình này nọ, em khinh

TSTA

Xe container
trực đêm phải tính hệ số khác ban ngày, có thể tính vào lương hoặc trả bằng phụ cấp và có bố trí ăn đêm hoặc k tùy đơn vị
trong ngành thì họ tính cụ thể ntn vậy cụ

phuongmit

Xe cút kít
trong ngành thì họ tính cụ thể ntn vậy cụ
em nghĩ tính thế nào thì phụ thuộc vào hệ số lương cụ đang dc hưởng, ngành cụ đang làm để có cách tính, nếu k thì sẽ là 1 khoản tiền thỏa thuận hoặc chỉ định do bên thuê và người lao động thương lượng với nhau

TSTA

Xe container
em nghĩ tính thế nào thì phụ thuộc vào hệ số lương cụ đang dc hưởng, ngành cụ đang làm để có cách tính, nếu k thì sẽ là 1 khoản tiền thỏa thuận hoặc chỉ định do bên thuê và người lao động thương lượng với nhau
à, em hỏi trong ngành công an họ đang tính như nào với các ca trực tuần đêm ấy.

phuongmit

Xe cút kít
à, em hỏi trong ngành công an họ đang tính như nào với các ca trực tuần đêm ấy.
em k trong ngành công an nên em k thể biết dc con số, cách tính cũng như cơ chế để trả lời cụ dc. Ngoài ra trong ngành theo em thì tùy vị trí và yêu cầu công việc, có thể dc tính gộp thành lương hoặc phụ cấp riêng.

anhtuan85

Xe buýt
Em thấy nhân 1.5 là chuẩn rồi (thường thì làm đêm trong tuần, ngày T7, CN nhân 1.5, đêm cuối tuần nhân 2), chỉ ko hiểu sao trực dài thế, 15 tiếng, đúng phải chia ra 2 ca trực. Nếu đàm phán thêm thì theo 2 hướng đó: một là chia làm 2 ca, vẫn nhân 1.5. Hai là nhân hệ số cao hơn. Quan trọng là anh em phải đoàn kết, tất cả như một, phản đối/từ chối trực, chứ gặp mấy ông khôn lõi, kêu như gì nhưng im thin thít chờ người khác đấu tranh thì ko ăn thua đâu.

Còn việc trực, hay tăng ca thì chỉ là câu từ, hiểu nôm na là đi làm, làm theo chuyên môn, trách nhiệm của phòng/cá nhân, hay làm cv đột xuất theo phân công của cty thì đều là đi làm.

P/S: em vừa xem lại luật lao động, thì có quy định số giờ làm việc tối đa:
"Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày"
Như vậy, HR bên cụ đang làm sai luật đấy. Bình thường ko sao, nếu để xảy ra tai nạn thì HR đi đầu tiên.

Chỉnh sửa cuối:

ChacuaTit

Xe tăng
Nghề e làm 12 nghỉ 24 ợ

vneseman

Xe lăn
Trực đêm hay ca đêm chỉ là cách gọi, vẫn phải thức và chịu trách nhiệm trong lúc mình làm việc nên HR bên cụ lươn lẹo thôi. Cái chính cụ muốn chiến tới đâu, dũng cảm chiến tới đâu thôi.