[Funland] Tư vấn lưu danh bạ điện thoại một cách khoa học

bb_9650

Xe buýt
Kính chào các cụ.

Từ lâu em vẫn trăn trở việc lưu danh bạ điện thoại làm sao để khoa học, ngăn nắp, tìm kiếm một cách nhanh nhất. Em đã tham khảo rất nhiều diễn đàn công nghệ, và rút ra được một cách lưu của riêng cá nhân em mà em cảm thấy hài lòng nhất, đáp ứng được nhu cầu sử dụng trong mọi trường hợp. Sau đây em xin nêu cách làm như sau:

1. Nếu điện thoại đang dùng là điện thoại có chế độ tìm kiếm thông minh: (BB, Iphone v.v...) thì không phải lăn tăn về việc lưu tên dài hay ngắn

Với dòng điện thoại này thì việc tìm kiếm không phải là vấn đề khó khăn, vì nó có thể tìm theo ký tự chữ cái đầu tiên nên em lưu như sau:

- Cách 1: (Xưng hô + Tên + Họ, đệm viết tắt + Thông tin phụ 1 + Thông tin phụ 2...)

(Họ, đệm viết tắt) thực chất chỉ dành cho trường hợp có 2 hay nhiều người có tên giống nhau ở cùng một nơi, một cơ quan, hoặc người dùng muốn nhớ đầy đủ tên người đã lưu

Ví dụ: Em mến nick cụ chã Thicklabup trên Otofun nên xin phép đưa cụ vào ví dụ; Nếu có 2 cụ Bụp là cụ Nguyễn Văn Bụp ở Hà Nội và Trần Văn Bụp ở Hồ Chí Minh thì em sẽ lưu thành:

A BupNV OF HN
A BupTV OF HCM

Khi tìm em chỉ cần gõ A Bu là cụ Bụp nổi lên luôn.

Nếu em gọi cụ Bụp là Bác thì em sẽ lưu là:

B BupNV OF HN
B BupTV OF HCM

Nếu là ngang tuổi thì em lưu tên không:

BupNV OF HN
BupTV OF HCM

=> Sở dĩ em cho thêm cách xưng hô vì có những người bạn của bạn, lâu không gặp, danh bạ có tên người ta nhưng không nhớ người ta hơn hay kém tuổi mình, nếu lưu tên không thì không biết xưng hô như thế nào (trừ trường hợp của em thì quy ước là bằng tuổi)

Để dễ quan sát hơn thì có thể thêm dấu chấm:

A. BupNV OF.HN
A. BupTV OF.HCM

A. BupNV ACB.IT (anh BụpNV phòng IT ngân hàng ACB)
A. BupTV ACB.IT (anh BụpTV phòng IT ngân hàng ACB)

A. Bup ACB.GD (nếu anh Bụp là Giám đốc, trường hợp này thì không cần họ, đệm vì chắc là chỉ có một anh Bụp Giám đốc thôi ạ @-) ).

Em ký hiệu Em-E; Bác or Bá-B; Chú-Ch; Cô-C; O (là Cô theo xưng hô của người miền trung); Ông-Ong; Bà-Ba

Làm theo cách này thì đến mùa tết chỉ cần gõ chữ A, rồi bôi đen một loạt các anh để nhắn tin đồng loạt: "Nhân dịp tết... em chúc anh..." hoặc gõ chữ E. để nhắn tin đồng loạt cho các em: "Nhân dịp tết... anh chúc em..." ;)

Hoặc nếu chỉ nhắn tin chúc mừng các cụ trong OF thì cũng gõ mỗi OF và send SMS.

- Cách 2: (Thông tin phụ 1 + Xưng hô + Tên + Họ, đệm viết tắt + Thông tin phụ 2)

Cũng như trên nhưng chỉ thay đổi vị trí. Ví dụ:

ACB.IT A. BupNT
ACB.IT A. BupTV

or

ACB.IT A. BupNT HN
ACB.IT A. BupTV HCM

(Nhớ có dấu cách để khi tìm chữ cái đầu thiết bị còn lọc ra được - Nhưng với Androi thì không cần khoảng cách nó vẫn tìm được thì phải)

2. Nếu điện thoại là đời thấp, giới hạn ký tự, chỉ cho phép tìm kiếm chữ lần lượt hoặc chỉ lưu trên Sim:

Smartphone thì em không lo lắng vì thoải mái về ký tự và cách tìm kiếm thông minh, nhưng với các loại điện thoại đời thấp hoặc lưu thẳng trên sim thì cách bố trí khoa học mới làm đau đầu các nhà "nghiên cứu" như em. Với trường hợp này, em lưu như sau:

Tên + Họ, đệm + Xưng hô + Thông tin

Ví dụ:

BupNV.A OF
BupTV.A OF

(Họ, đệm viết tắt) thực chất chỉ dành cho trường hợp có 2 hay nhiều người có tên giống nhau ở cùng một nơi, một cơ quan, hoặc người dùng muốn nhớ đầy đủ tên người đã lưu, với trường hợp chỉ có một người độc lập, việc bỏ đi họ, đệm là cần thiết vì sẽ tiết kiệm được rất nhiều ký tự

Vì không tìm thông minh được nên em để tên lên đầu, em ấn Bup là sẽ ra mấy anh Bụp ngay, còn để biết phải xưng hô là anh hay bác hay cụ thì như em để chữ cái A có nghĩa là em phải gọi bằng anh rồi. Các thông tin sau thì bổ sung theo ý thick mỗi người, tất nhiên là cố gắng càng ít ký tự càng tốt vì không cho phép lưu tên dài như loại điện thoại ở phần 1 được.

Trên đây là bài viết theo ý kiến cá nhân em, có thể hợp với cụ này nhưng không hợp với cụ khác, rất mong các cụ nêu ý kiến đóng góp để mỗi cụ có thể tìm thấy sự khoa học của riêng mình trong việc lưu danh bạ.

Một lần nữa, em gửi lời xin lỗi chân thành tới cụ Thichlabup nếu em vô tình đả động đến uy danh của cụ, nhưng bài em viết khá dài, nên thay nick cụ em cũng ngại lắm, vả lại em yêu mến cụ nên chắc cụ cũng không ghét em đâu nhỉ :x

Chỉnh sửa cuối:

Huongnth1228

Xe tải
em lưu theo kiêu nhóm 1. Ví dụ:
OF. cụ Huong
OF. mợ Hoa
Hoặc
XB. Lan
XB. Hòa
Cũng rất dễ nhớ và dễ tìm ak

Huongnth1228

Xe tải
em lưu theo kiểu nhóm 1. Ví dụ:
OF. cụ Huong
OF. mợ Hoa
Hoặc
XB. Lan
XB. Hòa

chuotdong

Xe điện
Em lưu tên lên đầu và theo nhóm ạ
Cẩn thận sợ nhầm nhọt vì quá nhiều tên thì bổ sung telex + avatar

bb_9650

Xe buýt
em lưu theo kiểu nhóm 1. Ví dụ:
OF. cụ Huong
OF. mợ Hoa
Hoặc
XB. Lan
XB. Hòa
Vì cụ dùng Smart Phone nên cách cụ rất hợp lý ạ, nhưng nếu cụ dùng 1280 thì... ức chế không chịu được ạ. Em đã từng rơi vào tình trạng này khi con smart phone lăn đùng và phải dùng tạm một con đthoại cùi. Hi

bb_9650

Xe buýt
Em lưu tên lên đầu và theo nhóm ạ
Cẩn thận sợ nhầm nhọt vì quá nhiều tên thì bổ sung telex + avatar
Cách cụ dùng giống của em đang dùng và sử dụng được trong mọi trường hợp đthoại nếu thường xuyên thay đổi. Hi. Cám ơn cụ

catpv

Xe điện
Em không dùng khoảng trống trong tên. Viết liền cách nhau bởi dấu "."
Thứ tự ưu tiên là Vị trí VD như A, C, Cô, Chú, Bác v..v
Tiếp đến là Tên, Tiếp nữa là Cty hay nhóm quan hệ, Tiếp nữa là Vị trí công tác VD như Giám đốc, trưởng phòng v..v

Huongnth1228

Xe tải
Hức, sao của em lại thành 2 bài thế kia ak. Mong Mid/Mon đừng cho em thẻ phạt nhé, Chắc bấm nhanh quá thành 2 bài ak. Các cụ vào xóa hộ e 1 bài đi với. Em không cố tình đâu ak :(

MB7

Xe hơi
Hay đấy cụ ah

bb_9650

Xe buýt
Hức, sao của em lại thành 2 bài thế kia ak. Mong Mid/Mon đừng cho em thẻ phạt nhé, Chắc bấm nhanh quá thành 2 bài ak. Các cụ vào xóa hộ e 1 bài đi với. Em không cố tình đâu ak :(
Cụ vào: Sửa bài\ xóa\ Delete Post nhé

bb_9650

Xe buýt
Em không dùng khoảng trống trong tên. Viết liền cách nhau bởi dấu "."
Thứ tự ưu tiên là Vị trí VD như A, C, Cô, Chú, Bác v..v
Tiếp đến là Tên, Tiếp nữa là Cty hay nhóm quan hệ, Tiếp nữa là Vị trí công tác VD như Giám đốc, trưởng phòng v..v
Ý của cụ rất hay và tiết kiệm được nhiều ký tự, nhưng ví dụ Cụ là giám đốc ACB; cụ muốn nhắn tin chúc tết cho các thành viên trong Công ty với nội dung: "Nhân dịp tết Nguyên Đán... Thay mặt Ban Lãnh đạo, kính chúc các CB CNV ngân hàng ACB....." (nghĩa là chỉ lọc những ai của ACB) thì cụ sẽ làm như thế nào ạ? Kể cả SmartPhone

Ví dụ nếu không dùng khoảng cách:

Chu.Hung.ACB.PGD
A.Nam.ACB.IT
Co.Hoa.GPBank.KT
A.Tan.ACB.TP

Thì khi gõ ACB; liệu có lọc được và hiển thị riêng những ai là của Công ty ACB hay không? Hay là chỉ nhắn tin được cho những ai có ký tự (A.) riêng; (Co.) riêng; (Chu.) riêng?

Em xin đóng góp ý kiến cụ nên có khoảng cách thì cụ sẽ tìm kiếm theo đầu chữ cái được và chỉ cần gõ ACB sẽ ra một loạt ACB:

Chu.Hung ACB.PGD
A.Nam ACB.IT
Co.Hoa GPBank.KT
A.Tan ACB.TP

Cụ thử nghiên cứu vụ này xem ạ, em nghĩ tối ưu hóa cách bố trí sẽ giúp cụ giảm bớt được khá nhiều thời gian trong thao tác ~o)

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Vấn đề này mà cũng nhiều cụ, nhiều cách nhể. Thời đại này còn ai dùng cục gạch đâu mà lo vụ danh bạ !!! toàn iphone, HTC, Samsung với BB lo gì tìm với nhầm.
Em toàn Sync với Gmail đủ cả Tên có dấu TV + ảnh + ngày tháng năm sinh+ địa chỉ + email + giới tính + ... Vào đảng năm nào nếu có. 1 năm em thay đến 5 con điện thoại chẳng bao giờ mất danh bạ :D

bb_9650

Xe buýt
Vấn đề này mà cũng nhiều cụ, nhiều cách nhể. Thời đại này còn ai dùng cục gạch đâu mà lo vụ danh bạ !!! toàn iphone, HTC, Samsung với BB lo gì tìm với nhầm.
Em toàn Sync với Gmail đủ cả Tên có dấu TV + ảnh + ngày tháng năm sinh+ địa chỉ + email + giới tính + ... Vào đảng năm nào nếu có. 1 năm em thay đến 5 con điện thoại chẳng bao giờ mất danh bạ :D
Hi cụ, em lập thớt cũng với ước mong cụ nào có cách lưu tên khoa học thì a e cùng học hỏi cụ ạ. Trường hợp cụ nói rất đúng, nhưng có vấn đề mà em từng mắc phải trong quá trình làm.

Ví dụ em lưu một người 2 số trong máy Blackberry hoặc Iphone với trường dữ liệu là Work1 và Work2. Nhưng khi Syn sang Gmail thì lại bị mất một trường nghĩa là chỉ có số trong Work1 và mất số trong Work2. Em tìm hiểu thì thấy là do trong danh bạ lưu của Gmail chỉ có một trường duy nhất là Work và tương ứng với một số. Cụ đã bị dính kiểu đó bao giờ chưa?

Không biết có phải là em không biết cấu hình hay không nhưng khi lưu danh bạ, các cụ nên lưu ý mỗi số nên để một trường ví dụ Home, Company, Work v.v... thì khi syn sang sẽ đầy đủ danh bạ ~o)

Longvh

Xe điện
Hôm nào bác gặp em đi em show cho bác cái danh bạ khoa học của em tham khảo xem sao nhé :)
> 2200 số
Khoảng 35%-50% trong số đó có đủ ảnh, email, ngày sinh, địa chỉ nhà (để google cái ra luôn), & hàng loạt thông tin cá nhân khác :)

bb_9650

Xe buýt
Hôm nào bác gặp em đi em show cho bác cái danh bạ khoa học của em tham khảo xem sao nhé :)
> 2200 số
Khoảng 35%-50% trong số đó có đủ ảnh, email, ngày sinh, địa chỉ nhà (để google cái ra luôn), & hàng loạt thông tin cá nhân khác :)
Được thế thì tuyệt vời quá, cụ hướng dẫn a e làm luôn cho nóng, không thì cụ show cho a e chiêm ngưỡng được không ạ ~X(

Taicong

Xe hơi
Em thì chọn cách lưu theo Nhóm, tên, Q hệ, họ và chụp cho 1 cái ảnh cho nét.

thule6

Xe điện
Ý của cụ rất hay và tiết kiệm được nhiều ký tự, nhưng ví dụ Cụ là giám đốc ACB; cụ muốn nhắn tin chúc tết cho các thành viên trong Công ty với nội dung: "Nhân dịp tết Nguyên Đán... Thay mặt Ban Lãnh đạo, kính chúc các CB CNV ngân hàng ACB....." (nghĩa là chỉ lọc những ai của ACB) thì cụ sẽ làm như thế nào ạ? Kể cả SmartPhone

Ví dụ nếu không dùng khoảng cách:

Chu.Hung.ACB.PGD
A.Nam.ACB.IT
Co.Hoa.GPBank.KT
A.Tan.ACB.TP

Thì khi gõ ACB; liệu có lọc được và hiển thị riêng những ai là của Công ty ACB hay không? Hay là chỉ nhắn tin được cho những ai có ký tự (A.) riêng; (Co.) riêng; (Chu.) riêng?

Em xin đóng góp ý kiến cụ nên có khoảng cách thì cụ sẽ tìm kiếm theo đầu chữ cái được và chỉ cần gõ ACB sẽ ra một loạt ACB:

Chu.Hung ACB.PGD
A.Nam ACB.IT
Co.Hoa GPBank.KT
A.Tan ACB.TP

Cụ thử nghiên cứu vụ này xem ạ, em nghĩ tối ưu hóa cách bố trí sẽ giúp cụ giảm bớt được khá nhiều thời gian trong thao tác ~o)
Cái chỗ đo đỏ chứng tỏ cụ chưa dùng Smatphone android bao giờ :))

Chỉnh sửa cuối:

binhxd

Xe tải
Em hay thay chữ @ cho dấu . để dễ nhìn ạ

bb_9650

Xe buýt
Cái chỗ đo đỏ chứng tỏ cụ chưa dùng Smatphone android bao giờ :))
Hi cụ, Em trước quen Nokia, xong sang Black, chốt ở Iphone. Androi thì em chỉ cầm máy nghịch ngợm vài hôm rồi chán em lại Bán nên chưa để ý là nó có tìm được hay không, nếu tìm được thì hay quá, chắc do em tưởng nó không tìm được nên em không thử :-h. Cám ơn cụ đã cho em mở mang tầm mắt nhé, (l)