[Funland] Tư vấn mua đàn Piano cho F1.

chemvovan

Xe buýt
Đợt rồi em cũng xem chán chê các loại đàn piano để mua cho thằng cu lớn 5 tuổi đang học đàn. Về cơ bản thì như sau

1. Đàn piano cơ cũ: cứ phải tầm 20 triệu đổ lên mới gọi là dùng được. Mà tầm đấy cũng toàn những đàn sản xuất từ những năm 1970 - 1980. Được cái là cảm giác phím, âm thanh sẽ là chuẩn nhất. Lại có tính trang trí rất cao. Cơ mà 6 tháng - 1 năm sẽ phải lên dây 1 lần, mỗi lần tốn khoảng 600 - 700k

2. Đàn piano điện cũ của hãng có tên tuổi như Yamaha, Casio: tầm 10 triệu trở lên là có đàn sản xuất tầm những năm 1990. Cảm giác phím, âm thanh của những đàn này cũng ngang cơ piano cơ. Tuy nhiên đồ điện tử đã qua sử dụng từ những năm 1990 thì dễ có những rủi ro mà mình không thể nào lường được

3. Đàn piano điện mới của các hãng ít tên tuổi, made in china: giá tầm 6, 7 triệu. Mới tinh nguyên seal. Cảm giác phím không bằng đàn của yamaha, casio, âm thanh thì không khác biệt nhiều. Nhiều tính năng như kết nối được với máy tính ...

Tính đi tính lại, chọn phương án 3. Bỏ ra tầm 7 củ càm giác nhẹ nhàng, lại có đồ mới mà dùng. Cho nó tập chơi chán đi, khi chơi giỏi rồi thì đầu tư cái piano cơ cũng chưa muộn

Cụ chủ có thể tham khảo cái đàn em mua ở đây: https://shopee.vn/-Chính-Hãng-USA-Tặng-Sticker-Đàn-Piano-Điện-Alesis-Concert-88-Phím-nặng-Cảm-ứng-lực-Có-Loa-i.36215593.15223752010

nguyentuan202

Xe hơi
các bác có biết bác thợ nào biết check đàn piano cơ hoặc điện không ạ. em nhờ đi check giúp em gửi phí ạ

hd-vt

Xe container
say mê hay ko 99% do... gv kèm.:))
dạ cụ. em cũng trao đổi thêm với mợ để mợ cân nhắc. nhà em 2 vợ chồng trẻ giờ kinh tế cũng hạn hẹp. :)
Em trẻ như cụ là chơi đàn cơ. Tiếng hay, bày đẹp, mình đá tý cho vui. Cái này mổ cò tiếng hay và phân tâm rất tốt cụ ạ.
Nhiều nhà mua, con lớn đàn để không, bán thì tiếc. Biết mua lại ngon cụ ạ. Tầm 50 tr kêu ầm ầm rồi. :D

ZARG

Xe container
Mới 6 tuổi thì đã biết đam mê là gì đâu!

Nhân tiện, em nghe nói, giáo viên Nhạc viện chuẩn thì ko mấy ai chịu đi dạy dạo cả. Mà các thầy cô đều có lớp của riêng mình. Còn chấp nhận đi dạy kèm kiểu gia sư thì thường là mấy cháu chưa tốt nghiệp!
Nhầm cụ nhé.

Con em 6 tuổi đi học đánh đàn cơ nó chê, em mua cái Yamaha, cân chỉnh tiếng xong nó bảo ok.

Đi đến Movempick được chơi cái Grand Piano nó bảo tiếng hay hơn đàn ở nhà Ba ạ.

Nó thích đàn, cứ rảnh là ngân nga...

ZARG

Xe container
Chuẩn ạ :)

Bà con thích đàn cơ vì thấy nó quý tộc. Nhưng ko biết là để có đc những hình ảnh biểu diễn quý phái thế thì phải khổ luyện như thế nào.
Bà con chưa biết khi trẻ con đang abc nó tập với đàn cơ thì nhức thủ và ức chế ntn. Những đoạn nhạc đơn giản mà cứ lặp đi lặp lại lặp đi lặp lại, giống cái đĩa vấp.. như tra tấn người nghe. Đàn điện nó có giắc cắm tai nghe, chỉ người tập đang biết là mình đập ra cái âm thanh gì nên sẽ hạn chế đc sự khó chịu đó cho người xung quanh ^^

Âm thanh của tiếng đàn tập, nó khác với "tiếng dương cầm trong căn nhà đổ" lắm ạ 😂

Cơm chưa ăn, gạo còn đó. Sau nhuần nhuyễn say mê rồi thì mua đàn cơ biểu diễn cũng có muộn đâu 😀

Hơn nữa, em chưa nghe ai mua đàn cơ dưới 6-7 chục củ mà khen cả ạ ^^
Cụ toàn "nghe nói", chán lắm!!!

ZARG

Xe container
các bác có biết bác thợ nào biết check đàn piano cơ hoặc điện không ạ. em nhờ đi check giúp em gửi phí ạ
Trước em tìm mua cái U1H, thế là đăng lên hội mua bán Piano cũ là cần thợ đi check.

Mất 500k cụ ạ. Em ko tìm lại đc số bạn đó. Nhưng giá chung là vậy.

Sau em múc được cái U1H có 28tr cả ship, đàn zin đét cả giấy tờ nên cũng ưng hi hi...

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

LongLH

Xe điện
4 năm trước em mua cây cơ Apollo 23 triệu ở 275 Nguyễn Trãi bây giờ họ chuyển về 25 Vũ Trọng Phụng. Em mua chẳng cần nhờ thợ đi xem đến thấy thích cây nào phù hợp với tiền của mình là mua thôi, cửa hàng bày hơn 30 cây cho mình tha hồ chọn. Hôm đó gặp cả hai vc dẫn con đi mua vì nhà không có điều kiện mấy nên mua trả góp- em đoán bạn nhà này chắc có năng khiếu nên họ mới cố đầu tư như vậy, chứ không như con em cho học cho chơi chỉ để biết thêm...

tctanbk

Đi bộ
Yamaha U3H là chuẩn ạ.

nguyentuan202

Xe hơi
4 năm trước em mua cây cơ Apollo 23 triệu ở 275 Nguyễn Trãi bây giờ họ chuyển về 25 Vũ Trọng Phụng. Em mua chẳng cần nhờ thợ đi xem đến thấy thích cây nào phù hợp với tiền của mình là mua thôi, cửa hàng bày hơn 30 cây cho mình tha hồ chọn. Hôm đó gặp cả hai vc dẫn con đi mua vì nhà không có điều kiện mấy nên mua trả góp- em đoán bạn nhà này chắc có năng khiếu nên họ mới cố đầu tư như vậy, chứ không như con em cho học cho chơi chỉ để biết thêm...
cụ ơi. đàn apolo sau khi trải nghiệm dùng cụ thấy sao ạ

SuShoes

Xe đạp
Đây cụ ah, trước e vào xưởng chỗ ngõ 300. Số : 097. 6852.619

Hình như nó là chỗ này cụ ah.
5 năm trước em cũng lăn lộn khắp nơi để mua piano cho con em.
Cầy hết tất cả các thớt trong OF, đi hết tất cả các showroom lớn bé trg HN.
Cuối cùng nhờ đc thằng bé học nhạc viện gần nhà một vào tận kho Nguyễn Xiển để check đàn và mục sở thị các bạn nv trg đấy vệ sinh đàn thì mới mua đc cái dàn ah.
Lúc mua cũng chỉ có khoảng 22tr thôi ah. Em mua đàn mà các bác trên này gọi là “ngoài dòng” ah.
Cứ cuối tuần là cả nhà lên xe dắt díu nhau đi xem đàn, cũng vui cụ ah. Con em nó cũng đồng hành cùng khi tìm đàn nên bây giờ nó quý cái piano của nó lắm.
Mấy lần nói là cho đứa em họ đi để mua cái mới cho nó mà nó ko chịu, nói là có mua cái mới thì vẫn giữ lại cái mà để làm kỷ niệm. Hic…
Nhà em thì ko phải chuyên nghiệp, chủ yếu cho con học để nó có thêm 1 kênh giải trí thôi , nên em sử dụng luôn dịch vụ lên dây đàn hay bảo trì định kỳ của chỗ này luôn.
Cụ cứ đi tham khảo nhé.
Còn 1 showroom cũng nhiều cơ sở và khá uy tín trên Hào Nam nữa, họ có 1 bác lớn tuổi ở luôn của hàng tư vấn và đánh thử đàn cho mình nghe luôn . Nói chung là tư vấn rất có tâm. Nhưng em quên mất cái tên cửa hàng rồi . Khi nào em nhớ ra thì em đưa thông tin cho cụ sau nhé.
Chúc cụ mua được cây đàn vừa ý.

toidangsay

Xe hơi
Website
fb.com
e đang tìm mua cho f1 cái đàn điện để học, tài chính càng thấp càng tốt vì chưa biết bé thích k nữa.

PosGo

Xe hơi

Hình như nó là chỗ này cụ ah.
5 năm trước em cũng lăn lộn khắp nơi để mua piano cho con em.
Cầy hết tất cả các thớt trong OF, đi hết tất cả các showroom lớn bé trg HN.
Cuối cùng nhờ đc thằng bé học nhạc viện gần nhà một vào tận kho Nguyễn Xiển để check đàn và mục sở thị các bạn nv trg đấy vệ sinh đàn thì mới mua đc cái dàn ah.
Lúc mua cũng chỉ có khoảng 22tr thôi ah. Em mua đàn mà các bác trên này gọi là “ngoài dòng” ah.
Cứ cuối tuần là cả nhà lên xe dắt díu nhau đi xem đàn, cũng vui cụ ah. Con em nó cũng đồng hành cùng khi tìm đàn nên bây giờ nó quý cái piano của nó lắm.
Mấy lần nói là cho đứa em họ đi để mua cái mới cho nó mà nó ko chịu, nói là có mua cái mới thì vẫn giữ lại cái mà để làm kỷ niệm. Hic…
Nhà em thì ko phải chuyên nghiệp, chủ yếu cho con học để nó có thêm 1 kênh giải trí thôi , nên em sử dụng luôn dịch vụ lên dây đàn hay bảo trì định kỳ của chỗ này luôn.
Cụ cứ đi tham khảo nhé.
Còn 1 showroom cũng nhiều cơ sở và khá uy tín trên Hào Nam nữa, họ có 1 bác lớn tuổi ở luôn của hàng tư vấn và đánh thử đàn cho mình nghe luôn . Nói chung là tư vấn rất có tâm. Nhưng em quên mất cái tên cửa hàng rồi . Khi nào em nhớ ra thì em đưa thông tin cho cụ sau nhé.
Chúc cụ mua được cây đàn vừa ý.
Cũng có thể nó là kho chung sau đó mấy cửa hàng đến mua, hôm đó e cũng vào để chọn, cơ bản mấy thợ họ rành để tv mình , đc chỗ bh tốt thì mình ytam

AnnieH

Xe máy
Anh trai em là giáo viên dạy piano, guitar các lứa tuổi hơn 20 năm rồi. Các bác cần tư vấn hay hỏi gì về đàn, về nhạc, về giáo trình dạy hoặc học cho các con có thể hỏi anh trai em. Hoàn toàn vô tư và ko buôn bán các bác nhé. 0985 754 5 không tám.

LongLH

Xe điện
cụ ơi. đàn apolo sau khi trải nghiệm dùng cụ thấy sao ạ
Em tai trâu nên chịu không đánh giá được, còn tìm hiểu trên thị trường thì đây là thương hiệu ngoài dòng được đánh giá là được. Con em thì nó chơi suốt 4 năm nay, hỏi nó thì nó bảo là cảm giác bấm và âm thanh kém hơn cây Yamaha ở trung tâm một chút, nhưng mà cây đó gần tỉ thì lại làm sao được. Nó bảo cây nó chơi thấy hay nhất là cây đặt ở nhạc viện, mỗi lần hết kì, buổi trả bài ở đó là con đi chỉ vì thích cây đó.

cunglatruong

Xe container
Em trẻ như cụ là chơi đàn cơ. Tiếng hay, bày đẹp, mình đá tý cho vui. Cái này mổ cò tiếng hay và phân tâm rất tốt cụ ạ.
Nhiều nhà mua, con lớn đàn để không, bán thì tiếc. Biết mua lại ngon cụ ạ. Tầm 50 tr kêu ầm ầm rồi. :D
Con e năm cuối tiểu học mới được chơi đàn đúng nghĩa . Mà ko bg e cho chơi quá 2 tiếng 1 ngày .

Eugenie

Đi bộ
Chào các bác. Em là new bee cần xin tư vấn về Piano trước khi quyết định rước em nào về.

Hiện em đang phân vân giữa Yamaha U1, U3X và Seiler Kitzingen.
2 chiếc U1 và U3x SX khoảng năm 1978 vẫn có tính thẩm mỹ cao, không lỗi mốt, phần gỗ không tì vết. Về âm thanh thì U3x nghe thuyết phục hơn nhưng đắt hơn nhiều so với U1+ bộ silent.

Seiler Kitzingen có máy Renner, phần còn lại của Ed seiler, màu gỗ nâu già dặn và lỗi mốt (SX khoảng năm 1985), có vết và đập mạnh và nhiều khiếm khuyết. Tuy vậy về âm thanh nghe rất thuyết phục. Giá bằng U1.

Em dự tính đặt đàn trong phòng khách rộng 60m2, có cầu thang dẫn lên ngay cạnh. Nhà dùng sưởi sàn, lát gạch, sẽ có chỗ nóng hơn chỗ khác.

Vấn đề cần tư vấn là nếu chọn U thì nên U1 hay U3? U3 hay hơn hẳn theo cảm nhận của em nhưng có sợ ồn quá không? (Diện tích nhỏ, gạch lát, cầu thang) .

Có bác nào có trải nghiệm với Ed Seiler Kitzingen chưa ạ? Nếu có vậy các bác sẽ chọn Seiler hay Yamaha?

Bộ silent có làm hỏng máy đàn? Một chủ tiệm bán đàn-cũng là người sửa đàn nói có.

Xin thỉnh giáo, cảm ơn các bác đã quan tâm.

Đàn thì nó còn là món đồ trang trí nên cụ có xiền thì cứ đàn cơ thôi. Ngoài đẹp ra thì âm thanh và cảm giác phím nó hơn đàn điện nhiều lần. Vợ e cũng mở lớp dạy piano nên liên kết cả kho chuyên nhập đàn nhật về. Cụ thích e dẫn cụ qua thẳng kho có cả trăm cây cho cụ tham khảo. Cụ cứ qua tận nơi nghe âm thanh cây nào ưng chứ kể ra đàn cơ thì toàn là hàng nhật bãi nhập về thợ vn làm đẹp lại.

ca_voi

Xe lăn
Kinh nghiệm nhà em 2 bé học Piano đây ạ
Nếu cháu thấy thích và đam mê thì ban đầu mua cái đàn Piano điện (loại tốt tốt 1 chút nó sẽ có phím đàn hồi lực như đàn cơ) hồi trc em mua 1 con Yamaha đâu đó hơn chục củ, sau 1-2 năm mà vẫn theo được thì thanh lý mua đàn cơ, tuy nhiên đàn cơ thì kinh phí khá cao, 1 cây Yamaha kha khá cũng phải 50-60tr, thấp hơn thì đàn cũ quá hoặc ngoài dòng
Cháu mới 6 tuổi thì còn thay đổi nhiều về sở thích và thói quen cụ à
Em ghi nhận ạ
Cám ơn cụ