[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngothuy45

Xe hơi
Em không hiểu tại sao lại muốn trẻ học piano sớm thế ?
Không phải ai cũng là thần đồng 4 tuổi như bé Evan , mặc dù cũng biết muốn giỏi Piano phải 3-5 năm mới thành thạo vì piano học rất lâu.
Nhưng trẻ còn quá nhỏ tầm 4-6 tuổi , ngón tay sau phát triển cũng khác và bàn chân chưa dậm tới Bộ pedals>

Nhà em có 1 cu con muốn đầu tư cho học - nhưng Bố Mẹ sẽ phải trước cho biết sau nó lớn lên cao vừa tầm thì học bây giờ bé xíu khổ thân nó, sau rồi thế ngồi sẽ rất hại phần cổ và lưng.
Cấp 1 hay Cấp 2 cho học cũng ok mà.
Chỉ cần ở nhà tạo ra một không khí với âm nhạc, nếp nhà đó trẻ sẽ tự phát triển và yêu thích một cách tự nhiên không cần phải ép buộc.
Bố Mẹ học trước, biết ít nhiều sẽ tốt hơn, em nghĩ vậy đấy.
Học đúng phương pháp thì không lâu, giỏi thì không giỏi nhưng trẻ nhỏ dưới 10 tuổi 1-2 năm chơi được sonate đơn giản rồi. Lũ trẻ có lợi thế phối hợp 2 tay nhanh hơn người lớn nhiều lần.

Kitcat

Xe container
Xin lỗi bác hơi bị 'lạc đề"!

Mục đích chính khi upload để các bác nghe âm thanh một tiếng đàn piano giá chưa tới 5 triệu đồng để hiểu và so sánh với những cây đàn hét giá 40 hay 50 triệu. Đó là mục đích chính!

Rất nhiều Bác nói rằng piano phải mấy chục triệu. Em chỉ muốn minh họa (demo) để các bác hiểu rằng vẫn có những cây đàn giá rất rẻ mà chất lượng âm thanh cũng rất tốt đó là mục đích chính!!!

Ở đây ta không bàn bài nhạc hay, hay dở, người đàn giỏi hay không mà cái ta cần bàn là một cây đàn rẻ tiền mà giá và chất lượng cũng Ok, đó là mục đích chính!
Dạ, em hiểu ý của bác, nhưng lời cảm ơn của em là ghi nhận 1 người chơi đàn khi đã về khuya, up lên lúc đầu giờ sáng ạ.
Âm thanh hay dở thì mỗi người cảm nhận, em khen hay là bao gồm từ âm sắc cây đàn lẫn người đàn phỏng ạ?
Mục đích chính của mỗi người 1 khác, như em là chỉ để nghe nhạc thôi ạ. Em lót dép ngồi hóng :)

Xe vài bánh

Xe điện
Dạy không sai nhưng sao bao năm VN không tự đào tạo nổi 1 Đặng Thái Sơn ? Mà NS ĐTS cũng chỉ là 1 sao nhỏ cạnh vô số sao lớn trong vòm trời âm nhạc cổ điển thôi.
Cụ cho em hỏi lúc nhỏ ĐTS học piano ở đâu? Tuổi nào mới sang Nga học và đi thi đoạt giải năm nào, tức là tu luyện ở Nga bao năm thì đi thi?
Các giáo sư hàng đầu thế giới cũng có nhiều học trò, nhưng có phải học trò nào cũng thành danh đâu, nên bên cạnh thầy còn yếu tố trò nữa.
Thứ hai là học để thành tài năng như cụ Đặng thì là một chuyện, còn học vỡ lòng thì lại là chuyện khác đấy, cũng bình thường thôi. :D

QUANG1970

Xe lăn
Có nghĩa là theo Cụ Quang ngay từ khi mới bắt đầu học piano phải có cho trẻ một người thầy giáo giỏi ?

Nhưng mấy ai được như cậu bé Nguyễn Việt Trung, được Đặng Thái Sơn kèm cặp - dạy bảo.

Bố của Nguyễn Việt Trung là Ông Nguyễn Văn Thân ( một Tiến sĩ khoa học - Một doanh nhân giàu có - 1 Đại biểu quốc hội )

Nghĩa là về tiền bạc và tâm huyết là gia đình dành hết cho con.

Nhưng vẫn còn rất nhiều những đứa trẻ thần đồng khác mà chúng phát triển không cần có 1 người thầy giỏi xuất sắc, một thiên tài như Đặng Thái Sơn chỉ bảo.

Em thì vẫn nghĩ và tin rằng niềm yêu thích với âm nhạc - kiến thức của chính Bố Mẹ sẽ là thầy cô giáo tốt nhất cho con mình.

Em ngạc nhiên một điều rằng - Bố Mẹ ở VN nhiều người muốn con học piano - học nhạc nhưng bản thân mình không học không hiểu thì muốn con mình học chẳng qua chỉ là muốn con mình có đủ hành trang vươn tới 1 tầng lớp tốt trong xã hội mà thôi.

Nên bắt đầu muốn dạy con em nghĩ phải từ chính bản thân mình - ở tuổi 30-40 học nhạc cùng con có sao đâu ?

Thần đồng như Evan Le ( thế giới chỉ có 1 thôi )

Ban đầu không cần thày giỏi xuất sắc, nhưng đừng gặp thày dạy sai (ở VN đa số dạy sai), sau này sửa rất khổ. Những đứa 'thần đồng' bé xíu có lợi thế là tay nhỏ, nên thày không thể dạy sai được, vì chỉ có 1 thế bấm thôi.

Evan Le học ở Mỹ chứ nếu học ở VN là toi rồi.
1/ "Minh sư xuất cao độ"! Trong bước đầu học Nếu được thầy giỏi là điều đáng quý. Tuy nhiên không nhất thiết phải quá giỏi khi trẻ khai tâm chỉ cần người thầy có đủ kinh nghiệm và kiến thức đi dạy cho trẻ những bước mở đầu rối trong quá trình học tập rèn luyện sẽ tiếp tục hiệu đính cả hai: trò cũng như tìm người thầy phù hợp.

2/ Bác Nguyệt Liên chịu khó "lội thớt" coi kỹ bài em viết để bày tỏ quan điểm của em về vấn đề này trong "còm" 736 nhé!

3/ Evan Le là một chú bé dễ thương có năng khiếu nhưng chưa đến mức thần đồng thế giới chỉ có một như truyền thông tung hê!

Bác coi chủ bé này (Nuron Mukumiy) đánh và chỉ huy dàn nhạc để hiếu là Evan Lê mà bác ca ngợi chưa
là cái "đỉnh rỉ" gì cả!

ngothuy45

Xe hơi
Cụ cho em hỏi lúc nhỏ ĐTS học piano ở đâu? Tuổi nào mới sang Nga học và đi thi đoạt giải năm nào, tức là tu luyện ở Nga bao năm thì đi thi?
Các giáo sư hàng đầu thế giới cũng có nhiều học trò, nhưng có phải học trò nào cũng thành danh đâu, nên bên cạnh thầy còn yếu tố trò nữa.
Thứ hai là học để thành tài năng như cụ Đặng thì là một chuyện, còn học vỡ lòng thì lại là chuyện khác đấy, cũng bình thường thôi. :D
Giải chỉ là 1 phần, năm đó có vấn đề chính trị nữa thì phải.

Còn cá nhân em không thích bác Đặng so với các pianist khác và em còn chẳng nghe được bài nào của bác ấy.

QUANG1970

Xe lăn
Con cái yêu thích thì cứ cho học đi thôi, chắc gì đã thành được thần đồng mà đã lo không có thầy! Cứ qua được các thầy giáo làng đi cái đã!
Các giáo sư nổi tiếng tầm cỡ như cụ Đặng TS cũng không dạy trẻ con đâu, tầm đại học hay ít nhất là trung học trở lên may ra họ mới quan tâm. Các cụ ấy mà dạy trẻ con thì cũng chả biết dạy gì, vì xưa nay các cụ ấy có dạy trẻ con bao giờ đâu!
Hiện nay việc học và dạy piano ở VN đang bùng nổ nên thầy ít mà trò đông. Nhiều bạn không học piano cũng ra dạy piano, có sai là sai ở đó. Còn những giáo viên được đào tạo piano bài bản thì họ không dạy sai đâu, nhất là dạy các bạn bé bé lại càng không sai được!
Đọc mà chỉ biết gât đầu, gật đến gần gãy cổ! Vì chẳng thể nói gì hơn hai chữ: "CHÍNH XÁC" !!!

Kitcat

Xe container

Còn cá nhân em không thích bác Đặng so với các pianist khác và em còn chẳng nghe được bài nào của bác ấy.
Có 1 giai đoạn mà những con người đc tung hô ko hẳn là bởi tài năng mà bởi các lý do khác nữa. Các Ráo sư tuyên ráo nghiên cứu là rau muống bổ ngang thịt chả hạn, cả dòng họ nhà GS dỏm chả hạn.
Thế nhưng cũng không thể phủ nhận là bác Đặng kia cũng có dày công tập luyện. Mẹ của bác Đặng, em nghe nói có những khi bỏ cả tiếng đồng hồ nhấn đi nhấn lại 1 phím đàn để cảm nhận âm sắc, còn bác Đặng em cũng không thích tiếng đàn của bác ý. Nói thẳng ra là cũng chả tìm để nghe.

deongang

Xe buýt
Không mua đàn - ra những trung tâm thuê đàn theo giờ mà tự tập mất công đưa trẻ đi, cho trẻ quen với nhiều tiếng đàn , nhiều dòng đàn tốt hơn.
Trung tâm cho thuê đàn là 40k/h thì phải, em nhớ không nhầm là vậy.
có trung tâm nào cho thuê đàn ko mợ, chứ đi lại suốt cũng khá bất tiện

QUANG1970

Xe lăn
Em không hiểu tại sao lại muốn trẻ học piano sớm thế ?
Không phải ai cũng là thần đồng 4 tuổi như bé Evan , mặc dù cũng biết muốn giỏi Piano phải 3-5 năm mới thành thạo vì piano học rất lâu.
Nhưng trẻ còn quá nhỏ tầm 4-6 tuổi , ngón tay sau phát triển cũng khác và bàn chân chưa dậm tới Bộ pedals>

Nhà em có 1 cu con muốn đầu tư cho học - nhưng Bố Mẹ sẽ phải trước cho biết sau nó lớn lên cao vừa tầm thì học bây giờ bé xíu khổ thân nó, sau rồi thế ngồi sẽ rất hại phần cổ và lưng.
Cấp 1 hay Cấp 2 cho học cũng ok mà.
Chỉ cần ở nhà tạo ra một không khí với âm nhạc, nếp nhà đó trẻ sẽ tự phát triển và yêu thích một cách tự nhiên không cần phải ép buộc.
Bố Mẹ học trước, biết ít nhiều sẽ tốt hơn, em nghĩ vậy đấy.
1/ Không nên ép trẻ học nhac cụ

2/ Học nhac cụ nhất là piano là một cực hình nếu không ham thích!

3/ Nêu trẻ có năng khiếu và ham thích thì không lo về "rào cản" nhạc cu:
a/ sẽ có thợ canh chỉnh độ sâu của phím đàn (3/8 inch) độ nặng của touch (42gr) cho phù hợp
b/ Pedal sẽ có thể gắn thêm một Piano pedal extender để dùng khi chân quá ngắn, nhưng đa phần các bài học piano của trẻ chưa cần pedal, cá biệt trẻ học quá giỏi hay khi học bài cần dùng pedal thì đã có cái extender rồi!

Bác thoả mãn chưa?

tomo1u29

Xe hơi
Website
vietlink.net.vn
Không có gì bác ạ!

BTW, một "kinh nghiệm" mua đàn: Tất cả used Piano nhập về VN mà do TAKEMOTO Piano bán đều có thể lên được tới A 442Hz! vì TAKEMOTO Piano là công ty đầu mối thu gom piano qua đã qua xử dụng tại Nhật và tất cả các Piano của TAKEMOTO Piano đều được Thợ Chỉnh dây Chuyên nghiệp (Concert tunner) kiểm định đạt chuẩn tunning trước khi xuất kho!
em thấy cụ này phán chuẩn, bên em vẫn làm thủ tục hải quan nhập PIANO cũ từ TAKEMOTO

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Dạy không sai nhưng sao bao năm VN không tự đào tạo nổi 1 Đặng Thái Sơn ? Mà NS ĐTS cũng chỉ là 1 sao nhỏ cạnh vô số sao lớn trong vòm trời âm nhạc cổ điển thôi.
Nói đến tầm quốc gia thế này thì lại phải nói đến tầng lớp khán giả. Để có nhiều người giỏi như Đặng Thái Sơn thì ta phải có một tầng lớp khán giả nghe âm nhạc bác học, lúc đó những tài năng âm nhạc bác học mới có đất sống, có động lực phấn đấu. Chứ bây giờ chơi piano bác học trong nước ta có ai nghe đâu, mà những tài năng âm nhạc như Đặng Thái Sơn nảy nở và phát triển được.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
1/ Cho cháu qua học ở Mỹ Hay Đức tệ lắm mới là cũng là Pháp vì kỹ thuật Piano của Pháp xưa và lạc hậu cũng như có nhiều hạn chế khiến người đàn không có thể xử lý được những rào cản kỹ thuật khi đánh (biểu diễn) một tác phẩm Còn Liên xô thì bác nhìn sản phẩm của LX qua quý giáo sư, nhạc sĩ đã học bên đó mà con bác là một "nạn nhân"! (trường phái piano LX không dở thậm chí rất hay và tinh tế nhưng lý do các ông bà GS,tiến sĩ qua học rồi đem bằng về VN dạy lại dờ thì lại là chuyện bàn trong một chủ đề sau!)
Em nghe nói trường phái Piano của nga rất cá tính và mạnh mẽ. Có phải như thế này không cụ?
Em mù tịt về trình độ, nên hỏi có gì không phải cụ bỏ quá!

QUANG1970

Xe lăn

1/ Chẳng có chính trị gì trong kỳ thi Chopin năm 1980 này cả!
2/ Chỉ có một sự cố là một thành viên trong ban giảm khảo bỏ về (Martha Argerich) không chấm thi nữa!
Lý do vì học trò "cưng" của bà cũng thi (Pogorelich) nhưng bi loại vì phạm quy. Pogorelich là một tài năng nhưng lại thích đánh "theo ý minh" " (kiểu như Glenn Gould)!

Khi ĐTS đoạt giải chính Martha là một những nguời đánh điện tín chúc mừng vì bà đang ở xa!

Vì một lý do riêng, tôi thích và ủng hộ ĐTS hết mình, nhưng tôi (về thẩm mỹ âm nhạc) thì lại không thích nghe ông đàn mặc dầu ông đàn cực giỏi và hay!

ngoc.ht09

Xe buýt
Xin lỗi bác hơi bị 'lạc đề"!

Mục đích chính khi upload để các bác nghe âm thanh một tiếng đàn piano giá chưa tới 5 triệu đồng để hiểu và so sánh với những cây đàn hét giá 40 hay 50 triệu. Đó là mục đích chính!

Rất nhiều Bác nói rằng piano phải mấy chục triệu. Em chỉ muốn minh họa (demo) để các bác hiểu rằng vẫn có những cây đàn giá rất rẻ mà chất lượng âm thanh cũng rất tốt đó là mục đích chính!!!

Ở đây ta không bàn bài nhạc hay, hay dở, người đàn giỏi hay không mà cái ta cần bàn là một cây đàn rẻ tiền mà giá và chất lượng cũng Ok, đó là mục đích chính!
Rất khó để có 1 người thẩm âm và đánh giá được tiếng đàn chính xác đúng ko ah, mà ví dụ em nhờ cụ em cũng nên trả hoa hồng cho sòng phẳng chứ ai lại giúp không - mà người được nhờ có hết lòng ko, nên đại đa phần phụ huynh chọn mua theo giá tiền.

smilingman82

Xe buýt
Em thì vốn hiểu biết về piano không nhiều, nhưng nguyên việc topic này vẫn đều đặn có các cụ tham gia trao đổi, chia sẻ đủ để thấy Piano có sức sống như thế này. Ngày nào vào otofun em cũng ngóng xem có thông báo về topic này ko. Cách đây 2 tháng, e mới có 1 con organ để thi thoảng nghịch ngợm vui cùng con gái. Đến hôm nay, em đã đầu tư mua được 1 cây đàn cơ ngoài dòng và cho con gái đi học (bố tranh thủ học cùng con luôn). Anh bạn em khuyên hãy dũng cảm đến với piano. Thực sự lúc mua đàn em cũng hơi run (chỉ tính mua piano điện cho hợp ví), vì trong túi mới có 1/3 số tiền mua cây đàn cơ đó :D. Nhưng rồi mọi thứ cũng ổn thỏa. Vạn sự khởi đầu nan, em cũng đang cùng con vừa học piano, vừa chơi piano, coi piano như một người bạn của mình. Tương lai sẽ còn vất vả, khó khăn nhiều nhưng em sẽ cố gắng xây dựng được cho F1 tình yêu và sự đam mê với piano. Đây là chia sẻ, tậm sự của một ông bố đam mê âm nhạc và piano. Đọc các bài viết, trao đổi của các cụ em lại càng thêm vững vàng. Cám ơn các cụ nhiều :D

DuyTien123

Xe đạp
Em cũng đang băn khoăn vấn đề chọn đàn cơ hay đàn điện cho F1. Nghe các cụ bàn luận cũng ham hố đàn cơ ngân sách tầm 40 - 50 tr rồi. Tuy nhiên cụ Quang1970 nói 95% thợ chỉnh dây đàn là không chuẩn. Vậy có nghĩa là nếu mua đàn cơ thì 95% là phải nghe đàn sai dây, sai nốt cả đời hả cụ? Nếu thế thì mua đàn điện cho lành? Cụ thông não cho em với. Em cảm ơn

Xe vài bánh

Xe điện
Em thì vốn hiểu biết về piano không nhiều, nhưng nguyên việc topic này vẫn đều đặn có các cụ tham gia trao đổi, chia sẻ đủ để thấy Piano có sức sống như thế này. Ngày nào vào otofun em cũng ngóng xem có thông báo về topic này ko. Cách đây 2 tháng, e mới có 1 con organ để thi thoảng nghịch ngợm vui cùng con gái. Đến hôm nay, em đã đầu tư mua được 1 cây đàn cơ ngoài dòng và cho con gái đi học (bố tranh thủ học cùng con luôn). Anh bạn em khuyên hãy dũng cảm đến với piano. Thực sự lúc mua đàn em cũng hơi run (chỉ tính mua piano điện cho hợp ví), vì trong túi mới có 1/3 số tiền mua cây đàn cơ đó :D. Nhưng rồi mọi thứ cũng ổn thỏa. Vạn sự khởi đầu nan, em cũng đang cùng con vừa học piano, vừa chơi piano, coi piano như một người bạn của mình. Tương lai sẽ còn vất vả, khó khăn nhiều nhưng em sẽ cố gắng xây dựng được cho F1 tình yêu và sự đam mê với piano. Đây là chia sẻ, tậm sự của một ông bố đam mê âm nhạc và piano. Đọc các bài viết, trao đổi của các cụ em lại càng thêm vững vàng. Cám ơn các cụ nhiều :D
Muốn con chơi đàn hay thì trước hết phải mua cho con cây đàn tốt, phải không cụ! Ngày xưa khi mua cây đàn đầu tiên, em vay mượn khắp nơi bê về 1 cây grand và bảo với con: Lo mà học đi nhé, oánh dở chắc chắn không đổ cho đàn được đâu nhé!
Có đàn tốt rồi chưa chắc con đã chơi được hay nhưng không có đàn tốt thì chắc chắn là không thể chơi hay được rồi! :D

Xe vài bánh

Xe điện
Em cũng đang băn khoăn vấn đề chọn đàn cơ hay đàn điện cho F1. Nghe các cụ bàn luận cũng ham hố đàn cơ ngân sách tầm 40 - 50 tr rồi. Tuy nhiên cụ Quang1970 nói 95% thợ chỉnh dây đàn là không chuẩn. Vậy có nghĩa là nếu mua đàn cơ thì 95% là phải nghe đàn sai dây, sai nốt cả đời hả cụ? Nếu thế thì mua đàn điện cho lành? Cụ thông não cho em với. Em cảm ơn
Điều cụ QUANG1970 nói ở trên là đúng theo nghĩa rộng của việc "lên dây" chứ không phải là thợ lên sai nốt. Có thể khẳng định đã là thợ, dám vác cờ lê đi lên dây kiếng xèng thì chắc chắn ông nào cũng lên đúng nốt cả.
Nhưng đầy đủ ra thì lên dây lại không đơn thuần chỉ là ... lên dây ... :D

Trạng thái
Thớt đang đóng