[Funland] Tư vấn mua máy laptop cũ

bachanhpm

Xe tăng
Mua đồ cũ thì cũng chấp nhận may rủi cao >50%, nhiều người bán quảng cáo hay nhưng chính họ cũng không chấp nhận may rủi về hàng mình bán ra thôi. Vẫn phải dùng đồ cũ vì tầm tiền hợp lý. Mua chỗ nào cho cầm về nhà chạy thử vài ngày, cho hoàn trả hoặc đổi chác thì tốt hơn. Nhiều mã máy mới tinh cũng tầm 5-6 triệu, không thời thượng nhưng công việc văn phòng học tập dư sức đáp ứng. Core i3/i5 đời sâu chưa hẳn nhanh bằng Pentium đời mới đâu

IC Solutions

Xe hơi
Theo ý kiến em thì mua latop check máy ngon thì phải người hiểu biết tí mới check được. Cái quan trọng là chỗ bán bảo hành sao và hộ trợ sau này cho mình thế nào thôi. Chứ bán xong coi như là xong thì mình nghĩ không lên mua .

TanHoangMinhVhs

Xe tải
Mình mua mấy cái cũ ở Laptop Tất Thành chỗ Lê Thanh Nghị.
Thường các cửa hàng máy cũ có cách mua thêm số tháng bảo hành, không phải thợ thì nên mua thêm thời hạn bảo hành. Thường máy cũ BH 3 tháng.

Phamquyettien

Xe máy
Dạo này lên facebook thấy các trang như laptop88...quảng cáo nhiều quá. CLick vào thử thì thấy toàn corei5-7 mà hạt dẻ quá. Cảm thấy hoang mang, các cụ đã có ai mua thử máy kiểu này chưa ạ? xác suất rủi ro ntn + chất lưonựg có như cam kết ko ạ.
VD con này: http://laptop88.vn/laptop-cu-hp-elitebook-folio-9470m-core-i7-3667u-8gb-ssd-240gb-hd-graphics-4000-14-inch/p2353.html

http://www.otofun.net/threads/trang-tri-xe-hoi-voi-bao-jaguar-xe-mclaren.978423/#post-26634912
Bạn fai nói rõ mua laptop cũ phục vụ nhu cầu làm việc giải trí hay như nào? Và đầu tư nbao nhiêu tiền?
Anh em mới tư vấn cụ thể đc

thietbisoVN

Xe hơi
mấy máy mới tầm 5-6 triệu chạy 1 thời gian lì như trâu. đồ điện tử ko nói trước được gì cả

hiepsilai

Xe hơi
Vào hóng kinh nghiệm vì cũng đang định mua>:D<

tatung75

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Địa Chỉ : 124 Triệu Việt Vương ( Nhà trong )
Kinh nghiệm mua Laptop cũ ko phải cứ chỗ nào rẻ nhất là tốt , đắt nhất thì cũng ko nên mua :) còn giờ máy bussiner về nhiều , giá rất rẻ , chất lượng tương ứng với tiền . Cụ nào cần có nhu cầu thì cứ pm nhà cháu . Giá không tốt nhất nhưng hàng date từ 2015 đến 2017 nhà em sẵn hàng :)

lamdung

Xe đạp
Cccm giup e với,e đang tìm mua 1 con laptop cho bà xã chuyên soạn bài và phục vụ giảng dậy.hỏi cccm lên dùng loại nào cho hợp cv và túi xiền e cungc bé

porsche nato

Xe tải
Laptop cũ còn zin đồ và chưa hỏng gì còn khỏe hơn cả mấy dòng lap mới cụ a. Em có con lap cũ từ năm 2010 mà chạy ngon hơn mấy con cấu hình cao hơn đời mới

omerta77

Xe điện
Em thì chuyên mua laptop 2 hand, mua cho anh em bạn bè cơ quan, thì thấy Hà Nội có 3 thương gia ổn là Phúc Thọ laptop, Le son Laptop, Minhvu laptop chất lượng đều ổn, nhưng gần đây em mua ở Minhvu dòng HP elitebook là chính, giá rẻ và khá nhiệt tình. Tuy nhiên ở đâu cũng vậy bác phải test pin lâu lâu tý, dùng lap mà pin hết nhanh rất khó chịu, thứ 2 là tốc độ ổ cứng xem copy ra vào nó có nhanh không, thứ 3 chính ra là quan trọng nhất là xem ốc có bị chọc ngoáy j nhiều ko ,nếu ốc đen bóc ko sước ở chỗ cpu và ổ cứng là good nhất, cuối cùng thì tải phần mềm Aida test thông số máy có đúng ko, nhớ test cả bàn phím xem có liệt không, tiếp theo cụ test màn hình xem có bị già hay chết điểm nào ko. Thường thì Minh Vu có copy tất cả phần mềm này ra màn hình cho khách test. Trên đây là chút ít kinh nghiệm chia sẻ với cụ
Cụ này tư vấn kỹ đấy. Nhưng e chả biết gì có mua cũng chỉ biết đặt niềm tin vào mấy cụ KDCN trên này thôi. May hơn khôn

meta99

Xe tải
Laptop cũ còn zin đồ và chưa hỏng gì còn khỏe hơn cả mấy dòng lap mới cụ a. Em có con lap cũ từ năm 2010 mà chạy ngon hơn mấy con cấu hình cao hơn đời mới
Quan trọng là dòng laptop cụ mua là gì. Mấy dòng máy business nó rất bền

porsche nato

Xe tải
Chuẩn rùi cụ còn tùy dòng máy nữa. Mà có khi em cứ hay chuộng đồ cổ nên bị ảo giác :D:D

lamdung

Xe đạp
e cũng muốn kiếm 1 e latop cũ le cũng mong cccm tư vấn e

manh.tinh

Xe máy
Website
nhamnhi.info
Em thì khuyên các cụ cẩn thận khi mua máy cũ, đặc biệt các dòng máy dùng chip VGA rời.
Mấy dòng này chơi game hay hoạt động nhiều, qua một thời gian sẽ bong chân hoặc lỏng chân chip, bên thợ sẽ đóng lại con này rồi bán. Em từng gặp 2 con của bạn rồi, cứ dùng tầm 3-5 tháng là đi sửa 1 lần, lại tháo main ra ép lại. Ép đc 3 lần thì vứt con máy đi rã xác bán lại.

xepmetmoi

Xe tải
Em thì khuyên các cụ cẩn thận khi mua máy cũ, đặc biệt các dòng máy dùng chip VGA rời.
Mấy dòng này chơi game hay hoạt động nhiều, qua một thời gian sẽ bong chân hoặc lỏng chân chip, bên thợ sẽ đóng lại con này rồi bán. Em từng gặp 2 con của bạn rồi, cứ dùng tầm 3-5 tháng là đi sửa 1 lần, lại tháo main ra ép lại. Ép đc 3 lần thì vứt con máy đi rã xác bán lại.
Cụ nói chỉ chuẩn, em cũng đính 2 phát rồi. Hàng second hand thì sài được 6 tháng đã là thấy ngon rồi.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Kinh nghiệm mua Laptop cũ ko phải cứ chỗ nào rẻ nhất là tốt , đắt nhất thì cũng ko nên mua :) còn giờ máy bussiner về nhiều , giá rất rẻ , chất lượng tương ứng với tiền . Cụ nào cần có nhu cầu thì cứ pm nhà cháu . Giá không tốt nhất nhưng hàng date từ 2015 đến 2017 nhà em sẵn hàng :)
Các bác KDCN vào box chuyên môn tư vấn thì được nhưng rao vặt thì rất dễ vi phạm nội quy đấy nhé.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nếu các cụ mua laptop cũ thì nên dùng dòng business vì nó bền hơn các dòng khác. Cụ thể là Lenovo Thinkpad, Dell Latitude, XPS với HP Elitebook
Bác nói hợp lý.

Chia sẻ với các bác OFer đang đi tìm mua máy laptop (cũ & mới) như sau:

1. Các hãng máy tính như HP, Dell, Lenovo... thường chia máy tính ra thành hai dòng riêng biệt là business & consumer. Business chuyên dành cho doanh nghiệp (vừa & nhỏ, lớn), còn consumer là cho gia đình.

2. Trong các dòng dành cho gia đình cũng chia thành nhiều phân khúc khác nhau, có thể phân chia thành 3 nhóm low-end, mid-end và hi-end. Những dòng hi-end thường thiên về giải trí hoặc mỏng và nhẹ (kiểu ultrabook). Dòng low-end thì thường vừa to vừa nặng, cấu hình cũng thường, không có tính năng gì đặc sắc. Các dòng gia đình thường được thiết kế bóng bẩy (kiểu màn hình gương như đã từng một thời được chuộng) nhưng vật liệu thường rẻ tiền (nhựa).

3. Các dòng cho doanh nghiệp thường thiên về nồi đồng cối đá, bảo hành thường cũng cao hơn (nhiều dòng biz của các hãng có bảo hành 3 năm), vật liệu thường cao cấp hơn (ví dụ hợp kim nhôm) và cũng chia ra làm 3 nhóm low-end, mid-end và hi-end. Trong nhóm hi-end của các hãng cũng có thể chia ra thêm thành laptop làm việc thông thường và laptop dạng trạm làm việc xách tay (mobile workstation)

4. Ví dụ Lenovo phân ra Thinkpad là dòng cho doanh nghiệp, Ideapad là dòng cho gia đình. Dell thì phân ra Inspiron là dành cho gia đình, dòng Vostro và Latitude là cho doanh nghiệp. HP thì Probook và Elitebook là cho doanh nghiệp, dòng HP hoặc Pavillion thì dành cho gia đình.

5. Có thể có thêm các trường hợp ultrabook (thin & light, mỏng và nhẹ) nhưng cũng thường chia ra dòng doanh nghiệp và gia đình. Có thể có máy tính lai giữa tablet và laptop nhưng thường màn hình khoảng 10in trở xuống.

6. Nếu mua máy tính cũ thì mua dòng cao cấp cho doanh nghiệp vì độ bền cao hơn, bảo hành của nó dài hơn (bảo hành nguyên gốc) và thường nguồn gốc của nó là bán thanh lý từ hàng của các công ty lớn thải ra hoặc là hàng refurbish (bảo hành và mông má lại).

7. Các dòng máy biz trong nhiều trường hợp được các khách hàng lớn đặt theo cấu hình riêng hoặc là đặt theo dạng thửa theo lô (build to custom) tức là xây dựng cấu hình theo từng đơn hàng. Chính vì vậy nhiều lô hàng biz cao cấp có nhiều tính năng hay mà dòng bình thường không có. Ví dụ ngày xưa tôi đã từng đặt những lô hàng Thinkpad có đèn soi bàn phím hoặc màn hình có độ phân giải cao hơn, có card màn hình rời...

Sơ bộ như vậy, có thời gian sẽ trao đổi thêm về cách lựa chọn cấu hình.