[Funland] Tư vấn mua Piano cơ cho trẻ 10 tuổi

mihkun

Xe tăng
Ahihi hàng indo cũng tốt là dc , sao bì với nhật
Cụ hay hàng các nơi khác thay linh kiện gì ng ta cũng chịu, đã thành đàn rồi chỉ có dân nghề mới biết dc chứ e chịu luôn. :D như e nói vừa rồi thay là âm khác, tạp, k đều dù thế nào . Thôi thì e mua đàn mới cho chắc ạ vì đàn mới giờ cũng rẻ mà ngon quá ạ=))
Cụ nói vậy thì em tôn trọng thôi. Rẻ thì đúng, xác nhận. Còn ngon, e hèm, với những người hay ăn bừa bãi thì cái gì cũng ngon cả.

mihkun

Xe tăng
À do cháu k phải dân trong nghề nên cứ hiểu nôm na mòn với chai là do ma sát rồi nó ăn vô vật dụng rồi làm nó mất dần đi thân thể nó cụ thông cảm ^:)^ Còn đàn mới piano kawai yamaha của indo mà sau 3 4 năm nó hỏng thì để mai cháu lên trường hỏi lại cô giáo ạ
Xin lỗi cụ, ở đây không có ai là dân hành nghề mua bán hay sửa chữa, cho nên cụ không cần tự ti. Nhưng biết thì hẵng nói, nếu chỉ nghe hơi nồi chõ thì tốt nhất nên lắng nghe để tìm hiểu. Khi cái đầu của cụ chịu cởi mở tìm hiểu thì sữ không có cái kết luận ngớ ngẩn kiểu “sau 3 4 năm nó hỏng”. Ở đây tôi chỉ đang chứng minh với cụ là đàn rẻ tiền dù là Yamaha sẽ xuống cấp rất nhanh. Còn hỏng là một tiêu chí vô cùng khó đo đếm vì với một số người thì nó còn kêu tức là chưa hỏng =))

QUANG1970

Tháo bánh
Chai hộp là cái cụ mới sáng chế ra đấy à? Cụ có biết hộp cộng hưởng cũ tiếng lại hay hơn mới không???
Chuẩn! =D>

Hầu hết những thứ cụ gọi là chai kia nó đơn giản là mòn nỉ lót. Chả ai gọi nó là chai.
Bác ấy là người ngòai nghề hay trong nghề mà mới tập tễnh hoặc lâu năm nhưng ..... dốt, nên nói sai hay bậy bạ thì cùng không đáng trách bác ạ! :))

Dây đàn không chai mà dùng nhiều nó sẽ giãn quá sức căng của vậy liệu, thường là vấn đề của bộ bass, kết quả là tiếng nó bị xịt vì mất đàn hồi. Thay dây mới rất đơn giản, muốn đắt hay rẻ đều có dẫn đến tiếng hay hoặc dở. Còn cái cây JU của cụ là loại đàn giá rẻ, cụ bảo nó hay được thì tài đấy.
Về dây piano:

+ Dây treble: đứt thì thay mới (đàn Nhật dùng dây suzuki, đàn châu Âu dùng dây của Đức hay Roslau, đàn Steinway, Mỹ cao cấp hay châu Âu cao cấp dùng dây Roslau)
+ Dây Bass:
A/ đứt thay và mới:
a/ dùng dây universal (đa nhiệm): dây dài, thợ sẽ cắt tỉa lại như dây đứt ===> Hay dở giống khác tuy tay nghề thơ
b/ dùng dây cuốn lại:
1/ Dây cuốn ở VN lấy dây mẫu cuốn ===> Chất lượng (âm thanh) luôn kém do kỹ thuật cuốn dây và nguyên liệu tệ
2/ Dây cuốn ở NN lấy dây mẫu gừi qua NN cuốn ===> Chất lượng luôn như cũ do kỹ thuật cuốn dây và nguyên liệu hoàn hảo

Còn về vấn đề "bộ bass, kết quả là tiếng nó bị xịt vì mất đàn hồi.":

a/ nếu do lên dây nhiều lần quá (đàn cũ lắm lên dây nhiều lần lắm ) : Thay mới
b/ nếu do lên dây để lâu bụi bặm, rỉ sét (đàn cũ lắm lên dây không nhiều lần lắm ) : làm vệ sinh kỹ chà sạch các khe rãnh phần dây đồng là tiếng đàn xịt sẽ vang rền trở lại

B/ Đứt nhưng không thay mới mà nối lại: Chất lượng (âm thanh) y như cũ trừ khi tay nghề kỹ thuật của thợ quá kém!

Búa thì có người nói rồi.

Vật liệu rẻ tiền, nhanh cong vênh nên sau tầm 3-4 năm là bắt đầu cảm giác phím kém, một số chỗ bắt đầu bị tách. Lâu dài hơn thì hỏng hộp cộng hưởng làm tiếng rè, nhẹ hơn thì cũng làm búa bị xô lệch dẫn đến tiếng không đêù vì gõ lệch dây, lệch rãnh. Sau 10 năm thì chất lượng tệ hại muốn sửa cũng không bằng u1e do người biết chọn mua mà giá bằng một nửa. Đấy là nói sơ qua nhé.
Với đàn dùng nguyên liệu tốt (gỗ, nỉ, kim loại) giả sử xuống cấp thì thay nỉ là Ok. :P
Với đàn dùng nguyên liệu kém (gỗ, nỉ, kim loại) không tốt, nếu xuống cấp thì thay nỉ cũng chỉ là tạm bợ! :((

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Cháu đi hỏi nhiều người biết về đàn thì người ta nói thế này : Đàn chỉ cần thay 1 hoặc vài dây
Bác coi phần trên "còm"#118

hoặc búa, thậm chí là phím thì khi đánh lên sẽ cảm nhận được sự phô âm và k đồng điệu . Bất kể hàng xịn hay dỏm. Mà đàn cũ cụ biết rồi
Cụ bảo ju109 hay nd21 vật liệu rẻ tiền mà cong vênh sau 3 4 năm thì đúng là xin ạ cụ luôn . Cụ cứ mở đàn cũ ra rồi so ợ
Em chả rành piano. Theo em biết thì piano cơ âm thanh đúng là rất hay, nhưng đàn cũ có thể bị lỗi phím do 1 lá đồng nào đấy theo thời gian có thể bị cong, giãn, mòn, oxi hoá, hay gì đó,... Nên âm thanh không còn chuẩn. Phải người chuyên món này mới chọn được đàn tốt.
Piano là một loại nhạc cụ sang chảnh nên cụ phải xem cháu nó có đam mê không. Mua về được vài hôm lại bỏ xó như nhà em thì khổ.

Do kỹ thuật voicing (làm âm thanh) thôi! :))

Ngay cả một cây đàn hoàn hảo mà "chủ nhân" nó chỉ tập hay đánh một vài bài nhạc lâu ngày (lối 2 tháng) thì âm thanh những note đánh nhiều, liên tuc cùng khác âm thanh những note ít đánh ===> Voicing lại

FYI, Khi nói từ Voicing nghe sao mà đơn giản. Mà đơn giản thật! :P

Nhưng như em nói, có một bác ở Hànoi, có con đàn giỏi "có số má", trong nhà có cây Yamaha quý và dĩ nhiên có thợ giỏi ở đất Hà thành chăm sóc cây đàn quý này thường xuyên. Nhưng không biết chúng "ăn cơm hay ăn ...." mà để cây đàn này "Over-tone" và mất touch (cứ đánh lên kêu ầm ĩ, không "làm câu" (sắc thái) được! ) đến độ con bé không chịu đàn và bác ta phải lập kế hoach mua búa của Đức về thay!

Thế mà khi em phân tích cắt nghĩa và rót "giọt nước tràn ly" cho bác ấy "uống" là phương châm" "Đã cùi thì không sở lở": đằng nào, thì cũng sẽ tháo búa ra thay, nghĩa là búa cũ lấy ra sẽ vứt đi! Vậy sao không làm voicing? Nếu voicing mà vẫn không khá hơn thì thay mới cũng chưa muộn! VÀ, sau khi em hướng dẫn cụ thể kỹ thuật, tài liệu, và cho luôn cái bí quyết (know how) của voicing thì kết quả là: Giữ nguyên lại bộ búa cũ! :P

Xin phép các bác cho em chửi một câu nhé: Tiên sư bố nó, cái lũ thợ mất mả! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Mòn và chai nó đưa đến hai hình dung khác nhau. Nỉ dạ ở đàn piano chịu 2 loại lực: ma sát khi xoay hoặc nén. Nén thì dẫn đến chai tạo ra tạp âm hoặc âm thanh cứng, ví dụ đầu búa, dạ lót pedal, dạ đỡ phím... Còn loại chịu lực ma sát nằm ở các trục xoay thì nó mòn, và dẫn đến xô lắc khi hoạt động. Nói vậy để cụ hiểu bản chất, đừng phán bừa chứ chả phải bắt bẻ từ ngữ gì ở đây cả.
Đồng ý với bác nhưng thôi nói vậy là đủ. :D
Có nhưng người "thông tuệ" đến mức bửa óc ra mà nhét chữ cùng không vào đầu được! :))

Về việc thay búa hay thay dây thì quả là nếu 88 búa mà thay nhõn có 3-4 chiếc - mà đặc biệt là thay xong dùng luôn chứ không voicing, thì chắc chắn sẽ lệch điệu với những cái khác. Đầu búa mới sẽ xốp, đầu búa cũ thì cứng, nên búa cũ sẽ cần châm còn búa mới cần nén bằng dung dịch làm cứng đầu búa. Nhưng phàm đã thay Búa thì thay cả, trừ những trường hợp 88 phím bị chuôtn gặm mất 1.
Voicing có hai chức năng:
Overtone: chỉnh lại cho thành warm tone và subtain voice
Weak (solf) tone: chỉnh lại cho thành clear hay loulder tone và subtain voice.

Cách dùng hoá chất bôi vào ngay đầu búa (dung dich thế hê mới) hay cách đầu búa 1/2 inch (dung dich thế hệ cũ) là cách làm mau và/nhưng hơi "bá đạo". Nếu số lương búa cần làm louder-tone ít thì có thể dùng "bàn ủi" chuyên dụng của piano, kết hợp chà giấy nhám (sanding) và ủi làm cứng đầu búa vừa an toàn lại tốt hơn. :D

Gỗ đàn rẻ tiền là gỗ dán, gỗ ép, gỗ non tuổi so với đàn đắt tiền. Thậm chí công đoạn chờ khô và sấy gỗ cũng bớt xén thời gian. Cụ không tin thì cứ mua về dùng, sau 3-4 năm ở khí hậu ẩm miền bắc cộng thêm với không sử dụng điều hoà cụ sẽ thấy rõ.
Với đàn cũ, gỗ thường chất lượng tốt và đã ở trạng thái ổn định. Thường với đàn cũ thì xô lệch bên trong bởi vật liệu đến từ dạ nỉ hoặc keo, thay và sửa được, chứ không phải gỗ. Nhưng thử hỏi cụ nếu nó đến từ bảng cộng hưởng, từ khung và bệ đàn thì cụ có thay được không???
Mua đàn mới thid hãy mua nhiều tiền, còn loại rẻ tiền, mua về hầu nó sau 5 năm thì quá cục nợ.

Đàn piano mới phải lên dây rất nhiều lần mới gọi là ổn định! trong khi đàn qua sữ dụng đem về nhà mới, để qua một tháng cho quen môi trường mới, với thợ "tử tế" chỉ cần lên 1 hay tối đa 2 lần là xong, có thể in tune rất lâu! :P

QUANG1970

Tháo bánh
Nãy giờ thấy 2 cụ nói rồi toàn chê cháu dốt rồi mở mắt mở tai nghe . Mà cháu thấy 2 cụ lặp lại những điều j j cao siêu ấy . cháu lên giường còn phải lôi pad ra, thôi để mai cháu tổng hợp lại những j 2 cụ và cháu đã nói

Ipad hay Pad hở bác? :-?

Ipad thì không có gì để bàn hay thắc mắc nhưng nếu là Pad thì lại là chuyện khác! :-o

Bác nói Pad khiến ai rành tiếng Anh lại tuởng bác đang ...... đấy! :))

QUANG1970

Tháo bánh
Cụ nói vậy thì em tôn trọng thôi. Rẻ thì đúng, xác nhận. Còn ngon, e hèm, với những người hay ăn bừa bãi thì cái gì cũng ngon cả.
Xin lỗi cụ, ở đây không có ai là dân hành nghề mua bán hay sửa chữa, cho nên cụ không cần tự ti. Nhưng biết thì hẵng nói, nếu chỉ nghe hơi nồi chõ thì tốt nhất nên lắng nghe để tìm hiểu. Khi cái đầu của cụ chịu cởi mở tìm hiểu thì sữ không có cái kết luận ngớ ngẩn kiểu “sau 3 4 năm nó hỏng”. Ở đây tôi chỉ đang chứng minh với cụ là đàn rẻ tiền dù là Yamaha sẽ xuống cấp rất nhanh. Còn hỏng là một tiêu chí vô cùng khó đo đếm vì với một số người thì nó còn kêu tức là chưa hỏng =))
Thôi bác! [-X

Với một nick mới tinh tình tình (gia nhập OF cách nay 3 ngày) với 15 "còm" chỉ toàn về piano, độc trong mỗi cái "thớt" này, ca ngợi đàn mới loại rẻ tiền, thỉ ai tinh ý sẽ nhận ra các "còm" này là chân gỗ cho cái gì rồi! :))

Endeavour4x4

Đi bộ
Em thấy tùy mục đích mà chọn đàn phù hợp

1. Chơi giải trí, để biết "đánh" đàn, thỏa mãn niềm vui cho chính mình, mới tập chưa phân biệt được mức độ hay của tiếng đàn=> đàn điện giá rẻ, <20tr là quá đủ mang lại sự vui vẻ=> em đang xài Casio PX-770 mới 15tr, em ưng, đáng tiền, vậy là vui rồi.

2. Theo đuổi nghệ thuật, tìm hiểu sâu, làm cần câu cơm=> Đàn cơ ngay từ đầu, loại xịn nhất có thể mua như các bác chuyên gia đã tư vấn :D

3. Mua về để trang trí => Mua theo thẩm mỹ, tiền ko phải vấn đề, đào trẻ mà rẻ có khi đẹp hơn dừ mà đắt :))

Mình hài lòng với sự lựa chọn mới là mục đích sau cùng, phỏng các cụ :D

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là "tất cả mọi người sinh ra, ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc".
Khi con người ta có xe ô tô, có biệt thự bên sông, có thẻ golf..(những thứ mà với chút may mắn, bạn có thể có được ngay trong 1 đời), thì người ta có quyền mơ tới những cái tưởng như dễ dàng, đơn giản hơn nhiều. Đó là cho con cái học nhạc, chơi piano.
Ai dè, cái món trông dễ dàng (bỏ 40-50 triệu mua đàn, thuê giáo viên đến nhà kịch kim 500k/tiết) lại lằng nhằng hơn họ tưởng.
Và bị mấy lão già cổ hủ dũa cho là trưởng giả, trọc phú. Mặc dù đã nhún nhường, nhận là ko biết gì rồi.
Thế mới điên.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em có nhu cầu đổi Piano từ điện lên cơ cho F1, cháu gần 10 tuổi cũng học được 5 năm rồi. Cháu thì dân ngoại đạo không biết nhạc nhẽo gì, càng chẳng biết gì về đàn. Tài chính cũng hạn hẹp nên đầu tư cho cháu loanh quanh khoảng 40 triệu trở xuống.
Cụ/mợ nào có kiến thức, chuyên môn tư vấn giúp cháu với ạ. Hoặc cụ/mợ nào lên đời thì thanh lý để lại cho cháu cho đỡ chật nhà ạ. Cảm ơn các cụ/mợ nhiều ạ.

40 triệu thì ko đc loại gì cả. Cách đây hơn chục năm em giá đã là 40 như vậy rồi. 40 khó gì thấp quá, cụ lên tầm 70 em thấy ngon. Mua ở chỗ gì gần Đê La Thành đó cụ.

QUANG1970

Tháo bánh
Cu em nhà cụ chơi tốt hơn cô chị. Nếu được đầu tư xứng đáng thì chơi sẽ khá đấy.
Những gì bác nói nghe qua thì đúng nhưng sự thực lại không là như vậy!

1/ Trong mọi lãnh vực nghệ thuật nhất là âm nhạc, đàn ông (nam) luôn vượt trội nhiều lần hơn so với đàn bà (nữ) phần vi do thể lực phần vì do bản tính ganh đua không khuất phục (là cái trời sinh trong đa phần người đàn ông).

2/ Những nữ nhân vượt trội trong mọi lãnh vực nghệ thuật thường là những người phụ nữ cóca1 tình mạnh, thông minh thần chí vô cùng sắc sảo.

Một sự thự hiển nhiên ai cùng biết là sự thua kém của nữ so với nam về thể lực cùng phần vì do bản tính mềm mỏng nhu mì dễ "cam chịu" (là cái trời sinh trong đa phần người đàn bà).

Đây là em nói chung đa số chứ ai mà đam một ông hay bà cá biết vàotrnah cãi thì em cùng "pó trym"! :))

Riêng cháu trai này thì rõ ràng là cháu đàn tốt, có tư chất cùng như có "nhịp" trong người (cái mà nhiều nguoi học âm nhac thiếu) Cháu sẽ tiến rất xa nếu được động viện khen ngợi tao điều kiện cũng như đầu tư đúng cách ( chon thầy phù hợp cho việc học "tử tế", phụ huynh không có nhu cầu khoe con mà luôn hướng tới (đặt nhu cầu) sự hoàn hảo trong học và tập cùng như không muốn nhìn con "đánh cho người xung quanh nghe" vừa lòng, mà chỉ muốn khi con đánh, những người trong nghề phải lắng tai và vỗ tay!

Mua một cây đàn tốt có thể không dễ dàng với nhiều người nhưng dễ dàng với một số ít người có tiền và muốn mua nó! :P

NHƯNG học piano thành công đúng nghĩa thì lại không dễ dàng hay khó khả thi nhiều người có tiền mà không học nghiêm túc NHƯNG lại dễ dàng thành công và khả thi với nhiều người ít tiền nhưng yêu và đam mê cũng như học nghiêm túc. =D>

Dù sao em cùng thật lòng chúc, và mong cháu trai này, một cháu bé có tố chất và đang may mắn hơn nhưng bạn đồng trang lứa khác là có cơ hội tiếp cận với cây piano, sẽ ngày càng tiếp cận với âm nhạc tử tế cũng như thành công trong việc học piano! ^:)^

Hữu chí cánh thành!

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Thớt tưởng như về Nghệ thuật...
...nhưng thật sự ko có tí Nghệ thuật nào

QUANG1970

Tháo bánh
Thớt tưởng như về Nghệ thuật...
...nhưng thật sự ko có tí Nghệ thuật nào

Khi nói hai chữ "Nghệ thuật" thì phải hiểu, là có các định nghĩa và cảm nhận khác nhau, cũng như có nhiều cách tiếp cận.

Còn có hay không có, trong một thớt nào đó, thì bản thân vấn đề nó đã bao hàm, vì "phủ của phủ". :D

Hơn nữa có câu:

Cùng trong một tiếng tơ đồng,
Người ngoài cười nụ, kẻ trong khóc thầm. :((

Chính cái đa dạng đó, xét cho cùng cũng là một góc (mảng) khác của nghệ thuật! :P

timtoi

Xe tăng
Khi nói hai chữ "Nghệ thuật" thì phải hiểu, là có các định nghĩa và cảm nhận khác nhau, cũng như có nhiều cách tiếp cận.

Còn có hay không có, trong một thớt nào đó, thì bản thân vấn đề nó đã bao hàm, vì "phủ của phủ". :D

Hơn nữa có câu:

Cùng trong một tiếng tơ đồng,
Người ngoài cười nụ, kẻ trong khóc thầm. :((

Chính cái đa dạng đó, xét cho cùng cũng là một góc (mảng) khác của nghệ thuật! :P
Cụ đưa ra các ý tưởng sâu sắc, triết lí quá; làm em tự thấy mọi vấn đề thêm phức tạp. Cụ có cách nào chỉ giúp cho em, cũng như rất nhiều người muốn tìm nghệ thuật chân chính, một con đường dễ hơn không? Thật tâm cảm tạ.

QUANG1970

Tháo bánh
Cụ đưa ra các ý tưởng sâu sắc, triết lí quá; làm em tự thấy mọi vấn đề thêm phức tạp. Cụ có cách nào chỉ giúp cho em, cũng như rất nhiều người muốn tìm nghệ thuật chân chính, một con đường dễ hơn không? Thật tâm cảm tạ.

Cám ơn bác đã trích còm. ^:)^

Như đã nói:
....................
Và theo em cách tiếp cận dễ nhất, là nói thẳng nói thật không "thủ dâm tinh thần" cho người nghe mà hãy cho họ biết họ là ai để họ tự điểu chỉnh (tăng hay giảm). Và kết quả sau cùng mới là cái mình hướng tới phục vụ cho tiêu chí đã đề ra, chứ không phải tiếng vỗ tay tung hô trước mặt. :P

timtoi

Xe tăng
Cám ơn bác đã trích còm. ^:)^

Như đã nói:

Và theo em cách tiếp cận dễ nhất, là nói thẳng nói thật không "thủ dâm tinh thần" cho người nghe mà hãy cho họ biết họ là ai để họ tự điểu chỉnh (tăng hay giảm). Và kết quả sau cùng mới là cái mình hướng tới phục vụ cho tiêu chí đã đề ra, chứ không phải tiếng vỗ tay tung hô trước mặt. :P
Cảm ơn cụ. Vậy đặt vấn đề là em chưa có kiến thức âm nhạc, dù rất có mong muốn được khai tâm về phần này nhưng giai đoạn trước chưa đủ điều kiện thực hiện; thì nên tiếp cận thế nào? Em đang có ý mua 1 cây đàn piano cơ về để em và F1 cùng học. Khi tìm hiểu về chủ đề này thì lại ra một chủ đề quá mông lung về chọn đàn, cách học đàn, căn chỉnh và sử dụng đàn...

lolotica

Xe điện
sao mà phải điên :), đời nó là như vậy, vui vẻ sống thôi :D

Vấn đề là "tất cả mọi người sinh ra, ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc".
Khi con người ta có xe ô tô, có biệt thự bên sông, có thẻ golf..(những thứ mà với chút may mắn, bạn có thể có được ngay trong 1 đời), thì người ta có quyền mơ tới những cái tưởng như dễ dàng, đơn giản hơn nhiều. Đó là cho con cái học nhạc, chơi piano.
Ai dè, cái món trông dễ dàng (bỏ 40-50 triệu mua đàn, thuê giáo viên đến nhà kịch kim 500k/tiết) lại lằng nhằng hơn họ tưởng.
Và bị mấy lão già cổ hủ dũa cho là trưởng giả, trọc phú. Mặc dù đã nhún nhường, nhận là ko biết gì rồi.
Thế mới điên.

lolotica

Xe điện
cụ nghe mấy tay vĩ cuồng nó hót 1 lúc thì cụ tẩu hoả nhập ma luôn :D

vấn đề là cụ phải xác định xem:

1) con cụ có năng khiếu, có khả năng cảm thụ âm nhạc tốt ko, có đam mê với âm nhạc và piano ko?
(cái này trước khi cho nhóc nhà em gặp thày thì em ko biết nhé, xác định tinh thần là phải "ép" nó chút, ngờ đâu nó lại thích học!)

2) cụ có điều kiện tài chính và kiên nhẫn cùng con theo đuổi ko? (mua đàn tốt, học phí tính theo giờ đắt, thời gian đưa đón con đi học...)

3) giả như con cụ có năng khiếu và bước đầu tiếp thu tốt, cụ có định hướng cho con theo học chuyên sâu ko, hay xác định chỉ cho con học theo hướng giải trí thôi?
(như em thì xác định cho cháu học theo hướng giải trí thôi)

em chia sẽ đôi lời từ vị thế đã cho con theo học piano từ 2012, đến nay con gái em vẫn theo học (trong khi nhiều bạn cùng lớp cháu nản và bỏ ngang lâu rồi), và con trai em thì bắt đầu học và rất thích học/luyện tập.

Cảm ơn cụ. Vậy đặt vấn đề là em chưa có kiến thức âm nhạc, dù rất có mong muốn được khai tâm về phần này nhưng giai đoạn trước chưa đủ điều kiện thực hiện; thì nên tiếp cận thế nào? Em đang có ý mua 1 cây đàn piano cơ về để em và F1 cùng học. Khi tìm hiểu về chủ đề này thì lại ra một chủ đề quá mông lung về chọn đàn, cách học đàn, căn chỉnh và sử dụng đàn...

QUANG1970

Tháo bánh
Cảm ơn cụ. Vậy đặt vấn đề là em chưa có kiến thức âm nhạc, dù rất có mong muốn được khai tâm về phần này nhưng giai đoạn trước chưa đủ điều kiện thực hiện; thì nên tiếp cận thế nào? Em đang có ý mua 1 cây đàn piano cơ về để em và F1 cùng học.
Việc hai cha (mẹ) con cùng học là điều rất nên khuyến khích vì thêm trải nghiệm và không chỉ là mình biết đánh đàn, mà còn là cơ hội giúp con mình học tốt và nhanh. =D>

Khi tìm hiểu về chủ đề này thì lại ra một chủ đề quá mông lung về chọn đàn,

Mông lung vì như em đã nói trong một "còm" ở một thớt khác:

"Hoang mang (mông lung) vì bác chỉ chăm chăm mua giá rẻ mà lại đòi tốt! :))

Còn "ko biết mua cây đàn nào cho con e học bây giờ" thì nếu các bác nếu không có người tin cẩn để "phó thác" cho việc coi và lựa dùm, hãy cứ nhớ câu "Nắm thằng có tóc không ai nắm thằng trọc đầu" cứ đọc báo, nghiên cứu, cứ thấy thương hiệu kinh doanh nào lâu năm, nổi tiếng mà tới coi rồi trả giá! Có thể mắc hơn 5 - 10% nhưng an toàn, vì chẳng bao giờ một thương hiệu nổi tiếng lâu năm lại đi "đánh đổi" uy tín bằng một cây đàn! :P

Ngoài đời em không làm "cò đàn" thì em cũng càng không thể làm "cò đàn online", nên em sẽ không bao giờ, giới thiệu bất kỳ một thương hiệu kinh doanh đàn nào là tốt hay uy tín hết, mà chỉ có thể đưa nhận xét từng cây đàn khi các bác tin tưởng và hỏi ý kiến em.
"

Nếu chỉ là học giải trí, thì nhà văn hoá, các lớp nhạc ngoài xã hội cũng tạm gọi là được. Phải "liệu cơm mà gắp mắm" các bác ạ! :P

Cũng như luôn nhớ câu: "Áo ngắn thì cưới theo áo ngắn" đừng có cái kiểu "tiền thì ít mà đòi hít ... thơm" ! :P

căn chỉnh và sử dụng đàn...
Khi bàn cãi hay chia sẻ về "căn chỉnh và sử dụng đàn..." là em chỉ cắt nghĩa cũng như phân tích đúng sai cho những ai hỏi (có thắc mắc): "Nếu anh bảo cái này sai thì ntn mới là đúng?" :-? cũng như muốn "đi đến cái tận cùng của sự chuẩn xác và hoàn hảo". :D

Trong thực tế một cây Piano cơ hoạt đông bình thường và ổn định, thì những sai sót nhỏ nhặt, trong thực tế (Ngay cả nhưng cây đàn piano cơ giá mấy trăm triệu hay cả tỷ đồng), là luôn có ! :P và, cũng "chẳng chết ai" bao giờ! :))

Chỉnh sửa cuối: