Tư vấn nên chọn CR-V hay CX-5

ars3nal

Xe buýt
Em thấy cụ phân tích khá chuẩn đó ạ :D Thực ra theo em nghĩ nếu CRV 2.4TG giá quanh quẩn tầm 980tr ~ 1 tỷ thì CX5 lúc này cũng ko được doanh số thành công như bây giờ đâu ạ :(
Cụ nói chuẩn. Bản 2.0 của crv thì chả có gì. Mà bản 2.4 thì đắt hơn cx5 hơn trăm củ nên nhiều người phải phân vân

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cụ nói chuẩn. Bản 2.0 của crv thì chả có gì. Mà bản 2.4 thì đắt hơn cx5 hơn trăm củ nên nhiều người phải phân vân
Đến hiện tại thì 2.4TG của CRV vẫn đắt hơn CX5 2.5 2WD tầm 170 củ cụ ạ :(

0968388680

Đi bộ
Cùng phân khúc các cụ thử xtrail đi. Xe đi sướng hơn

Slychau

Xe đạp
Cá nhân tôi thấy như sau:
Thương hiệu Honda > Maz (honda lâu đời hơn Maz)
Giữ giá: Honda > Maz
Thiết kế: Honda <= Maz (tùy gu mỗi cụ, nhưng có thấp lắm là bằng)
Vận hành: Honda >= Maz
Tiết kiêm: Honda > Maz
Bạn nhầm rồi. Thương hiệu Mazda thành lập 1920 và Honda thành lập 1946.Mazda già hơn Honda 26 năm.

Slychau

Xe đạp
Mời các bác xem. Bên Malay ngay cạnh chúng ta. Bản 2 cầu của hai em là tương đương. Ở Việt Nam quá vô lý khi Honda 1 cầu mắc hơn CX5 hai cầu quá nhiều. Bản 2.4 1 cầu chỉ nên giá bằng bản 2 cầu CX5 đã là quá đắt

https://www.carbase.my/car-comparison?id=EFeFcaAdhY,FGCvETx48b,
Bên Mỹ cũng như vậy. Giá CX5 và CRV 2 cầu cao cấp nhất là như nhau. Giá $31K. Người Việt ở Mỹ phần đông chọn CRV bởi vì xe Honda những thập niên 80, 90 rất bềnh. Người Mỹ chọn CX5 là bởi vì họ luôn đọc những tập chí chuyên về ô tô và lái thử nhiều thương hiệu để trải nghiệm cảm giác trước khi mua. Mình nghĩ nếu chủ nhân là hành khách thì nên chọn CRV còn nếu họ là người lái thì nên chọn CX5.

Chỉnh sửa cuối:
Chào các cụ,

Đang tính chọn em vợ 2 là CR-V hay CX-5 2017, cái nào ổn hơn, mình chủ yếu đi trong thành phố, ít ra đường trường mỗi năm khoảng 1 vạn km. Các cụ tư vấn nên chọn phiên bản nào, giá cả ở Hà nội cho tới lúc ra biển. Xin cám ơn!
bác cho e xin sdt để tư vấn nhé :)))

vuhgp

Xe đạp
Thì em cũng có so đo gì lắm đâu, em thấy cụ ấy nhận xét là CRV tiết kiệm hơn nên em mới vào com thôi mà vì thực tế em đi thấy tốn hơn.
e cũng công nhận tốn hơn, nhưng cái tốn hơn khoảng 0,5 -1l/100km; nó đem lại cảm giác khác hơn

Anhviele

Đi bộ
Cx5 2.0 hay Creta 2017 bản dầu vậy mấy cụ

TSTA

Xe container
Khoảng nửa tiếng lái thử tại hãng và một tiếng lái thử của đồng nghiệp tại cơ quan bác ạ. Cơ quan em được cái đủ cả, X-Trail, CR-V, Outlander...
Cx5 lái kém hơn các dòng kia.
Chạy cao tốc, tỉnh lộ, leo đèo các kiểu. Cx5 ko mạnh về lái đâu.
Đi phố thì so sao đc.

toucam

Xe hơi
Tùy cảm nhận mỗi người thôi, cá nhân thấy CX5 lái ngon nhất. Xtrail và CR-V khi vào cua thân xe văng lắm không thể chắc như CX5 được, chưa kể lại còn CVT nữa.
CX5 mà bác nói không mạnh về lái thì em cũng chả biết nói gì hơn, tóm lại ai thích hãng nào thì mua thôi, tranh luận làm gì cho mất thời gian.

VK_VP

Xe hơi
CRV mới ko biết khi nào phân phối ở CN cccm nhỉ?

Mazda Car

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Chất xe CRV vẫn nhỉnh hơn chút, thêm cái hàng ghế sau rộng rãi + cửa gió điều hoà sau, khoang hành lý rộng rãi và độ bốc, độ trễ chân ga tốt hơn.

Nhược của CRV là ồn và mang tiếng gầm cao nhưng thực ra ko cao: 170mm. Lắp thêm cái bậc bước nữa thành gầm thấp như sedan.

Đi CX5 thì sẽ sướng hơn khoản tính năng option - công nghệ, cách âm tốt hơn, kiểu dáng và thiết kế khá đc ưa chuộng, âm thanh giải trí cũng tốt hơn.

Nhược của CX5 là thân vỏ hơi mỏng, 1 số chi tiết nội thất cũng chưa chất lắm dù bản 2016 E thấy cải tiến so với 2015 trở về trc khoản cách âm và thân vỏ.

Nếu cùng năm sx, cùng là bản cao ( CRV 2.4 và CX5 2.5 đều 2016 ) thì CRV cao hơn gần 200tr.

Nếu xác định đi lâu dài ( = 5 năm ) thì mua CRV ok và ngược lại thì nên chọn CX5 do hiệu quả giá trị đạt đc/giá tiền. Tiêu thụ nhiên liệu same same.

E thì E cảm nhận là Honda đang cố cưỡng lại quy luật: ko giảm giá xe. Nhưng cái khiên cưỡng này với tình hình doanh số ngày càng giảm thì Honda sẽ phải thay đổi. Khi đó cái yếu tố giữ giá của CRV sẽ ko còn nhiều nữa.
Cảm ơn anh đã vote cho CX5 nhưng thật sự rất đúng ạ

dunlopillo

Xe buýt
Các fan Honda toàn tự huyễn hoặc mình, giữ giá mới giữ rổ. Hỏi luôn, có ông nào bỏ tiền mua con CRV cũ với giá bằng con CX5 mới không? Tháng vừa rồi, CX5 doanh số nó hơn 500 chiếc, CRV chưa tới 200 chiếc. CRV cũng vừa phải giảm đấy, tôi có người bạn mua con xe CRV cũ, giờ đang kêu oai oái vì giá xe mới hạ quá. Mua con CRV cũ mà giờ ngần ấy tiền, lại mua được con mới. Vẫn tâm lý cũ rích nên xe máy Honda như Vision, Airblade, Lead, SH nó mới bán kênh được so với giá công bố.

civicHabanero

Xe tải
Các fan Honda toàn tự huyễn hoặc mình, giữ giá mới giữ rổ. Hỏi luôn, có ông nào bỏ tiền mua con CRV cũ với giá bằng con CX5 mới không? Tháng vừa rồi, CX5 doanh số nó hơn 500 chiếc, CRV chưa tới 200 chiếc. CRV cũng vừa phải giảm đấy, tôi có người bạn mua con xe CRV cũ, giờ đang kêu oai oái vì giá xe mới hạ quá. Mua con CRV cũ mà giờ ngần ấy tiền, lại mua được con mới. Vẫn tâm lý cũ rích nên xe máy Honda như Vision, Airblade, Lead, SH nó mới bán kênh được so với giá công bố.
Phải công nhận, xe honda nói chung là rất tốt. Nhưng với giá tiền chênh lệch như vậy, tính năng và các yếu tố khác thì cx5 bán vượt trội honda là tất yếu. Ko ai bỏ thêm nhiều tiền khi chất lượng sản phẩm là tương đương và cùng loại

programervn

Xe tải
em đồng ý với bác, giờ mà giữ giá thì cứ giữ xe ở kho thôi.

kaka04

Xe máy
Tùy cảm nhận mỗi người thôi, cá nhân thấy CX5 lái ngon nhất. Xtrail và CR-V khi vào cua thân xe văng lắm không thể chắc như CX5 được, chưa kể lại còn CVT nữa.
CX5 mà bác nói không mạnh về lái thì em cũng chả biết nói gì hơn, tóm lại ai thích hãng nào thì mua thôi, tranh luận làm gì cho mất thời gian.
Hệ thống tay lái điện CX-5 tốt nhất phân khúc, chính xác, linh hoạt. Đây là yếu tố mà giới chuyên gia auto trên thế giới đánh giá cao ở CX-5 hơn hẳn những xe khác cùng cấp, thậm chí cao cấp hơn.

Mà không chỉ CX-5, Mazda được cho là một trong 3 hãng xe có hệ thống lái tốt nhất thế giới hiện nay
cùng Porsche và Cadillac.

Thật sự là khi nhìn cái bộ điều khiển Mazda Connect như Audi và vật liệu nhựa mềm, crome, kim loại, da xuất hiện tràn ngập và tinh tế trong khoang lái của CX-5 thì trông cái taplo đầy nhựa cứng rẻ tiền của CR-V thật không cảm tình xíu nào.

Chỉnh sửa cuối:

toucam

Xe hơi
Hệ thống tay lái điện CX-5 tốt nhất phân khúc, chính xác, linh hoạt. Đây là yếu tố mà giới chuyên gia auto trên thế giới đánh giá cao ở CX-5 hơn hẳn những xe khác cùng cấp, thậm chí cao cấp hơn.
Mà không chỉ CX-5, Mazda được cho là một trong 3 hãng xe có hệ thống lái tốt nhất thế giới hiện nay
cùng Porsche và Cadillac.
Lâu lắm mới đọc được cái comment chuẩn và trùng với ý của em như của bác.
Tây đánh giá cảm giác lái của CX5 cực cao và Mazda nói chung trong các hãng xe Nhật (MX5) gần như là cao nhất, ngang ngửa Subaru. SkyActiv platform cũng được hầu hết các tạp chí uy tín hàng đầu thế giới tại Mỹ và Châu Âu đánh giá là một trong những hệ thống động cơ cho xe phổ thông rất khá.
Nói chung là về ô tô thì em là em tin khoai tây lắm :D