Tư vấn nghe nhạc Lossless trên Forte!!!

Oasisoasis

Xe máy
Kính thưa các cụ các mợ,
Đợt này nhà cháu có việc đòi hỏi sử dụng âm thanh chất lượng cao trên xe. Nói là "cao" nhưng bằng chất lượng CD gốc thôi ạ. Nhưng mà nếu muốn nghe chất lượng CD xịn mà cứ phải ghi ra đĩa hay mua đĩa thì tốn kém lắm.

Có cụ nào biết cách sủ dụng để nghe qua cổng USB không ạ, chỉ giúp nhà cháu với.
Theo cháu hình như cổng USB con Forte:
USB flashdrives
Định dạng: fat 16 and fat 32
Số lượng bản nhạc tối đa: total of numbers no more tan 9999
Sampling frequency / 16-48 kHZ MP3 8-44.1 kHZ WMA
Bit rate / within 8 - 320kbps MP3 5 -150 kbps WMA

Vậy theo cháu, không thể thưởng thức Flac, Ape, hay WAV ở chuẩn CD Bit rate 1411kps.
Kính xin các cụ cao thủ chỉ giáo.

Xin cảm ơn các cụ nhiều

Sau một hồi nghiên cứu, em cho rằng: The best choice: MP3 320!!!!!!!. Thankssssss

Chỉnh sửa cuối:

10kg

Xe tải
toàn vấn đề 2 teck này thì phải cao cao đầu mới xử lý nổi.
Nghe về xe mà lại như là về vi tính vậy hừ

xuantien_mobis

Xe lăn
Bác nghe nhạc từ điện thoại qua kết nối Bluetooth với xe là được mà (bác chọn Smartphone có hỗ trợ phần mềm chơi file nhạc Lossless VD: IP, BalckBerry 9xxx; Nokia N8; N9..v.v..nhé), còn các Bác đi CERATO không có Bluetooth thì vẫn nghe từ điện thoại và kết nối với xe bằng Cable.

Chỉnh sửa cuối:

traichina

Xe hơi
Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này. Lossless ghi ra đĩa mãi cũng không khoái! Bác nào biết vào tư vấn phát ạ

cubin06

Xe đạp
Làm hẳn 1 con IPad đi bác

xuantien_mobis

Xe lăn
đuôi WAV nghe bình thường mà bác.xe moning của em cắm USB nghe nhạc đuôi WAV &MP3 hay lắm bác,nhưng nguồn nhạc bác phải down từ CD gốc giá từ 300k-600k ấy
Bác ấy muốn nghe nhạc với chất lượng âm thanh tốt nhất mà Bác, nếu chất lượng các files nhạc tương đương CD thì đúng là xe không thể đọc được trực tiếp từ USB, tìm cách phát từ thiết bị khác rồi kết nối với xe thôi ạ.

PoBeo

Xe điện
Kính thưa các cụ các mợ,
Đợt này nhà cháu có việc đòi hỏi sử dụng âm thanh chất lượng cao trên xe. Nói là "cao" nhưng bằng chất lượng CD gốc thôi ạ. Nhưng mà nếu muốn nghe chất lượng CD xịn mà cứ phải ghi ra đĩa hay mua đĩa thì tốn kém lắm.

Có cụ nào biết cách sủ dụng để nghe qua cổng USB không ạ, chỉ giúp nhà cháu với.
Theo cháu hình như cổng USB con Forte:
USB flashdrives
Định dạng: fat 16 and fat 32
Số lượng bản nhạc tối đa: total of numbers no more tan 9999
Sampling frequency / 16-48 kHZ MP3 8-44.1 kHZ WMA
Bit rate / within 8 - 320kbps MP3 5 -150 kbps WMA

Vậy theo cháu, không thể thưởng thức Flac, Ape, hay WAV ở chuẩn CD Bit rate 1411kps.
Kính xin các cụ cao thủ chỉ giáo.

Xin cảm ơn các cụ nhiều
Trên Zing giờ nhiều file 320kps lắm....như thế nghe đã sướng lắm rồi, cụ chơi Lossless mà nghe nguyên dàn của Forte cũng ko phân biệt được đâu.....

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
USB trực tiếp không nghe được lossless đâu cụ ạ.
Trong thời gian đợi Kia Service nó cung cấp firmware hỗ trợ lossless.
Thì cụ mua cái máy MP3 nào có hỗ trợ nghe lossless VD: COWON S2, S9, J3, ... hoặc samsung, Sandisk sansa rồi cắm vào cổng AUX để nghe cụ ạ.
Chuyển bài thì phải dùng cái máy đó mới chuyển được.
Nói chung loa của forte (Made in Vietname - em cũng chưa biết nhà máy nào của Vịt mình SX cho kia, chắc không phải là JBL, Pioneer, Herzt rồi) chưa thể cho mức độ chi tiết để cụ nghe lossless đâu, mà chỉ nghe bình dân học vụ MP3 320bps là kịch kim, nếu muốn nghe ngon thì cụ phải nâng cấp thôi.
Loa: Thay FOCAL, Hezt, JL, ...loại tầm trung trung.
Ampli: Alpine, Focal,... đủ công suất.
Đầu phát: Hỗ trợ FLAC nữa
Tốn ngót nghét khoảng 30 củ trở lên thì được bộ tạm được.

Công Nông

Xe điện
Cụ Hongfam nói chuẩn đấy ạ lốt lét nghe với dàn nguyên bản trên xe thì cũng chả khác gì mp3 320 đâu. Cụ cứ phải dán vào đấy vài chục củ thì mới chơi lốt lét được. Nếu cụ ko muốn thay đầu và loa mà vẫn có chất lượng hơn cả lốt lét thì thuê 1 đứa ngồi cạnh nó hát cho mình nghe:)

elegantteam

Xe tăng
cụ cầu kì quá, em nghĩ là minh nghe thì cũng không biệt được đâu

dongcasper_2

Xe tăng
e cũng toàn nghe qua USB, nguồn nhạc 320kbps thì nhiều lắm

luckytiamo

Xe máy
Bác nghe nhạc từ điện thoại qua kết nối Bluetooth với xe là được mà (bác chọn Smartphone có hỗ trợ phần mềm chơi file nhạc Lossless VD: IP, BalckBerry 9xxx; Nokia N8; N9..v.v..nhé), còn các Bác đi CERATO không có Bluetooth thì vẫn nghe từ điện thoại và kết nối với xe bằng Cable.
Em cũng đang đau đầu cái vụ này, mà ĐT em là N8, cũng không chơi đc nhạc FLAC, hix, các cụ nói đúng, nhạc trên xe nghe cho đỡ buồn thôi, tập trung vào lái xe, không thì đi âm phủ mà nghe hết á

congnamv3

Xe tải
Trừ phi mấy cụ ngồi lúc nửa đêm,xe tắt động cơ may ra nghe được sự khác biệt,chứ đi ngoài đường,tiếng ồn xe + còi đố ai mà phân biệt được

dth_hn

Xe hơi
E nghĩ vụ này kho khả thi, bộ loa trên xe forte mà nghe được lossless tốt thì chắc giá của nó cũng bằng nửa cái xe rồi. Hic, mấy bộ giàn của các ace chơi nhạc dùng để nghe lossless còn cãi nhau về chất lượng vỡ cả đầu ra đã có kết quả đâu. Lossless nó phụ thuộc vào dac, tránport..nhiều lắm, rồi lại còn nhạc nào đi với loa nào, ampli nào.... E cũng chạy cerato, e cứ làm một nắm đĩa cd ghi tốt là được r

Chỉnh sửa cuối:

Oasisoasis

Xe máy
Xin cảm ơn các cụ/mợ.
Do em thử các cách để copy bản nhạc trên cái đĩa em vẫn nghe vào USB, nhưng vẫn không hay bằng em nghe trực tiếp tiếp từ ổ CD (vẫn nghe trên xe Forte SLi đấy thôi). Bên cạnh đó, xe chỉ có 1 ổ đĩa, nghe đĩa thì lỉnh kỉnh, vướng lắm. Do đó em mới hỏi ạ.

Chắc là chỉ có nghe bằng Mp3 320 thôi.

Cụ Hongfam nói chuẩn đấy ạ lốt lét nghe với dàn nguyên bản trên xe thì cũng chả khác gì mp3 320 đâu. Cụ cứ phải dán vào đấy vài chục củ thì mới chơi lốt lét được. Nếu cụ ko muốn thay đầu và loa mà vẫn có chất lượng hơn cả lốt lét thì thuê 1 đứa ngồi cạnh nó hát cho mình nghe:)
cụ cầu kì quá, em nghĩ là minh nghe thì cũng không biệt được đâu
Trừ phi mấy cụ ngồi lúc nửa đêm,xe tắt động cơ may ra nghe được sự khác biệt,chứ đi ngoài đường,tiếng ồn xe + còi đố ai mà phân biệt được
Loa nguyên xe thì em nghĩ cụ ko nên mất thời gian cho cái lossless làm gì!
E nghĩ vụ này kho khả thi, bộ loa trên xe forte mà nghe được lossless tốt thì chắc giá của nó cũng bằng nửa cái xe rồi. Hic, mấy bộ giàn của các ace chơi nhạc dùng để nghe lossless còn cãi nhau về chất lượng vỡ cả đầu ra đã có kết quả đâu. Lossless nó phụ thuộc vào dac, tránport..nhiều lắm, rồi lại còn nhạc nào đi với loa nào, ampli nào.... E cũng chạy cerato, e cứ làm một nắm đĩa cd ghi tốt là được r

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Em cũng đang đau đầu cái vụ này, mà ĐT em là N8, cũng không chơi đc nhạc FLAC, hix, các cụ nói đúng, nhạc trên xe nghe cho đỡ buồn thôi, tập trung vào lái xe, không thì đi âm phủ mà nghe hết á
Nokia N8 dùng được file FLAC đó Bác, Bác tham khảo thêm nên tinhte nhé. http://www.tinhte.vn/f451/nhac-lossless-mp3-cho-anna-belle-tam-dung-cho-yeu-cau-733522/ (em không dùng Symbian nữa nên không biết nó là phần mềm gì, Bác chịu khó "vọc" thêm xem sao)