[Tư vấn] nhà đất, chung cư, tập thể Long Biên

chutom

Xe hơi
Em đồng ý với cụ này, mình cứ thuê ở thử xem sao

RX470_HN

Xe tăng
Em quan điểm so sánh Chung cư với Liền kề giống như so sánh việc tham gia giao thông bằng phương tiện giao thông công cộng hoặc phương tiện cá nhân về phương diện sử dụng thôi.
Cả 2 Đều có ưu nhược điểm riêng

Chỉnh sửa cuối:

fankaka8

Xe máy
Nói chung là không nên ở chung cư, ở rồi sướng quá lại không ở được nhà ống :)). Đùa chút, theo em ntn mới chuẩn. Nếu so sánh chung cư và nhà đất cùng tầm tiền thì nhà đất không thể so sánh với chung cư về độ sướng được. ( đã so sánh các cụ phải đặt lên bàn cân trong tầm tiền tương ứng nhé, chứ so sánh chung cư 1 tỷ với nhà đất 2 tỷ thì chịu rồi ). Em đã ở nhà ống 40m2 ,5 năm, ô tô có thể vào được nhé. Nhưng nói thật là nó bức bí, sống ko chất lượng, ko ngập đâu nhưng mưa là nhếch nhác, leo cầu thang mệt, ăn xong ai về phòng nấy, Riêng nói về tận hưởng thì cứ phải chung cư cao cấp hoặc cụ nào nhiều tiền thì mua là biệt thự, nhà lô phố > 60m2 trong khu quy hoạch có nhiều tiện ích, chứ biệt thự hay nhà lô phố mà xa lắc lơ, an ninh kém, tiện ích chằng có thì cũng ko ra sao, ở bất an , suốt ngày lo mất trộm, trước ở nhà ống nghe mấy vụ trộm đột nhập từ tầng thượng mà kinh vãi, đi xa kiểu gì cũng phải có người ở nhà trông nhà, cửa sổ thì phải có lưới chống chuột, chống muỗi trông mất mỹ quan, Cửa sổ toàn phải đóng nếu ko muốn nhà khác nhìn thấy, mưa còn nhục nữa, mùi cống nó sực lên nếu nhà cụ nào gần sông, hay cái cống thoát nước nào ... còn nhiều cái em cũng ko tiện kể.
Chung cư em cũng ở tầm 3 năm, ưu điểm thì các cụ cũng kể hết rồi. Nhưng chung cư thu nhập thấp, tái định cư, hay của mấy ông nhà nước thì em nghĩ ko nên mua, tiền đó để mua nhà đất, chấp nhận xa tý sau có tiền đổi cũng đươc

fankaka8

Xe máy
Em quan điểm so sánh Chung cư với Liền kề giống như so đi xe buýt với oto riêng vậy. cả 2 Đều có ưu nhược điểm riêng:D
Bác nói vậy cũng ko đúng, xe bus chỉ có một loại, ô tô nó có hàng ngàn loại, so sánh vậy ko hợp lý lắm, ai đang phân vân, tốt nhất nên thuê ở tầm 3 -6 tháng sẽ biết mình thích cái gì

trantrung22

Xe hơi
Nếu có tầm hơn 3 tỷ 1 chút thì có thể mua chung cư cao cấp rồi, với tầm tiền đó thì nhà đất trong ngõ ko có cửa gì mà so sánh đc.

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Cc là xu thế và văn minh hơn nhiều. Cc chỉ có thể thua biệt thự chứ cùng phân khúc thì liền kề cũng không thể bằng. Ở đây ta đang lựa chọn không gian sống, không phải là đầu tư vì vậy đừng đưa chỉ số mất giá theo thời gian vào. Khi mua cc là ta mua giá trị tài sản trên đất (có 1 phần nhỏ tiền quỳên SD đất) nghĩa là ta mua cái giá trị phục vụ. Ở nhà mặt đất ta phải mua cái giá trị đất rất nhiều so với tài sản trên đất, nếu nhà xuống cấp ta vẫn phải xây lại và cũng vẫn mất nhiều tiền. Những ai muốn mua giá trị phục vụ cuộc sống sẽ nghiêng về CC, những ai thiên về của để giành sẽ nghiêng về nhà mặt đất. Về tương lai thì nhà mặt đất cũng sẽ gặp nhiều rủi ro về giá kể cả các khu đô thị mới (không tính biệt thự). Vì các khu đô thị sẽ mọc ra liên tục, người mới thích cái mới, con cháu các cụ lớn lên nó sẵn sàng thuê cc ở để được tự do, đừng nghĩ nó sẽ ở chung với môi trường ẩm thấp ngột ngạt. Nếu là đầu tư thì phải là mặt phố cổ, giá trị đảm bảo dài hơi, mặt đất chui rúc ngõ ngách hay các khu cũ rích thì chỉ mất tiền.
:)

Eureka81

Xe hơi
Em hóng để ra quyết định

binhminhmua3

Xe đạp
Mình trước đây ở nhà đất và chỉ trung thành với nhà đất thôi. Sau đó thì ra riêng, nên thuê chung cư để ở. Từ ngày ở chung cư thì không muốn quay lại nhà đất nữa. Vì với giá tiền đấy, chỉ mua được nhà đất nhỏ nhỏ thôi, mà cứ trèo lên trèo xuống, chạy ngang, chạy dọc mệt không tả được. Chung cư dọn dẹp tiện, ở dưới có sân chơi, an ninh tốt và có siêu thị ngay dưới chân chung cư.
Sau này, nếu như có tiền để mua biệt thự thì mình mới có ý định xa rời chung cư.
Còn việc nhà đất với chung cư thì đa phần mọi người chọn nhà đất vì sợ xuống giá hoặc chưa ở chung cư bao giờ.
Đi làm mệt mỏi cả ngày, chỉ mong nhà cửa là chỗ mình cảm thấy thoải mái nhất nên mình cũng không quan tâm nhiều đến việc nó có xuống giá hay không.
Còn mọi người nói gì thì nói mặc kệ mọi người.

Kết luận lại, bạn nào quan tâm tới việc mua 1 căn nhà để không bị rớt giá, ổn định lâu dài thì mua nhà đất. Bạn nào mong muốn căn nhà mà mình thấy tiện dụng và thoải mái nhất cho cuộc sống thì mua chung cư.
Không có điều gì là đúng, điều gì là sai, đây chỉ là mục đích lâu dài thôi.

z0z0z0

Xe điện
Xin ý kiến các cụ đã ở chung cư thấy có vấn đề gì bất cập không ak? EM chưa ở CC nên thấy có vẻ ổn mọi thứ đối với dân công chức có 2 con chưa lập gia đình. Nhưng thấy nhiều người cứ bàn ra bàn vào cũng nhiều ý kiến trái chiều. Em nghĩ để các cụ ở CC rồi nói là phải nhất.
Muốn biết có gì bất cập không thì mợ cứ chọn lấy 1 chung cư để thuê ở một vài tháng là rõ ngay

Chỉnh sửa cuối:

mig_vn

Xe tải
Muốn biết có gì bất cập không thì mợ cứ chọn lấy 1 chung cư để thuê ở một vài tháng là rò ngay
Chuẩn, cụ cứ thuê tầm 6tháng đến 1 năm ở rồi cảm nhận

Zinger 2008

Xe buýt
Cụ nào có thông tin đất quân đội phân lô cho cán bộ khi vực sân gold Long Biên thì cho em với nhé! Thanks các cụ!

khangthinh_01

Đi bộ
Cụ nào làm hồ sơ giấy tờ liên quan đến đất alo em nhe.

congbocngheo

Xe buýt
Em có căn nhà riêng, đã xây 4 tầng trên diện tích đất 28m2, sổ đỏ chính chủ, trong ngõ Gốc đề (đường Minh Khai rẽ vào) gần tuyến đường mới cải tạo trên cơ sở cống hóa hệ thống mương cũ. Ô tô đỗ cách nhà khoảng 30m. Nhà thiết kế hợp lý nhưng Em cho thuê đã lâu, bây giờ về ở chắc phải sơn sửa lại.
Em dự kiến bán khoảng 1,5 tỷ.
Em nghĩ với khoảng 1,5 tỷ chỉ mua được căn hộ 80-90m2 của Bác Thản, (2 phòng ngủ, 2 vệ sinh) thì mua căn nhà của Em hợp lý hơn nhiều.

anphat6688

Xe hơi
Em cần mua nhà hoặc đất mặt đường kinh doanh được bên khu vực Long Biên diện tích khoảng 30 đến 60 m2, giá tầm từ 3,5 tỷ đổ lại. Cụ nào thông thạo khu bên này có thông tin báo em nhé. Sẽ có hậu tạ.
Cụ quan tâm ra phố Trạm, kinh doanh sầm uất. Tầm tiền cụ có, nhưng không được mặt đường chính.

dau-tay

Xe tăng
Cụ nào có ở thanh xuân bắc trung văn báo em với ạ.

Dangshine

Xe hơi
Nhà em đang cần tìm CC bên này, nếu có cho vay lãi suất thấp thì càng tốt.
Vợ chồng trẻ với nhóc nên cũng tìm căn khoảng 70-80m2, bên dưới có chỗ vui chơi cho trẻ.
CCCM nào có thì thông tin giúp em nhé.