[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Van Helsing

Xe hơi
Canon 60D của em, cái màn hình LCD thỉnh thoảng hình ảnh bị xoay lộn lại 180 độ, chụp choẹt vẫn bình thường, lức nào bị xoay thì bẻ màn ra một chút lắc nhẹ thì nó xoay hình lại được. Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giùm em ợ, khó chịu quá vì nó bị vậy. Tks!
Chả sao đâu cụ. Em không nhầm thì màn hình nó xoay được nên Canon trang bị cho nó thêm bộ phận cảm biến xoay màn hình, đôi khi nó hoạt động không chính xác nên cứ lộn ngược lên vậy đáy. Nhiều máy bị lắm ạ

Tuần Tra

Xe tải
Tks kụ Van Helsing, thỉnh thoảng nó bị lật nên khó chịu quá :(

duc_anh

Xe tải
em mới tập tọe học dùng máy ảnh, nikon D 90 các cụ ạ! Nhập môn nên dùng flash gì cho ngon, bổ và rẻ, các cụ nhỉ?

manhhung762006

Xe tải
Nhờ các bác chỉ giúp. Em đang dùng D90 chưa có flash rời, nên khi cần phải dùng flash cóc, nhưng gần đây mỗi khi dùng đến flash cóc, sau khi bấm một nửa để lấy nét xong rồi bấm nốt nửa còn lại thì phải đợi một lúc ( khá lấu phải 50%-70% giây) thì máy mới chụp, tốc đọ chụp ( đóng mở màn chập) vẫn bình thường, khi đóng flash cóc lại thì không phỉa đợi khảng thời gian như nói trên, mà nhấn cái là chụp ngay.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp em với, thank các bác

Cacotin

Xe tải
Nhờ các bác chỉ giúp. Em đang dùng D90 chưa có flash rời, nên khi cần phải dùng flash cóc, nhưng gần đây mỗi khi dùng đến flash cóc, sau khi bấm một nửa để lấy nét xong rồi bấm nốt nửa còn lại thì phải đợi một lúc ( khá lấu phải 50%-70% giây) thì máy mới chụp, tốc đọ chụp ( đóng mở màn chập) vẫn bình thường, khi đóng flash cóc lại thì không phỉa đợi khảng thời gian như nói trên, mà nhấn cái là chụp ngay.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp em với, thank các bác
Nếu trong thời gian 50-70% giây đó, đèn flash của bác chớp chớp thì em nghĩ là nó dùng thời gian đó để đo sáng TTL sao cho phù hợp với khẩu tốc...

manhhung762006

Xe tải
Nó không chớp bác ạ, mà trước đây không bị như thế. Với lại máy này thằng cháu nó hay mượn để chụp, không biết nó có táy máy setup lại cái gì không nữa.
Em nghĩ có thể có một thông số nào đó cài đặt nên nó mới bị như thế này.

kachiphoto

Xe hơi
Website
phieumedia.vn
Nó không chớp bác ạ, mà trước đây không bị như thế. Với lại máy này thằng cháu nó hay mượn để chụp, không biết nó có táy máy setup lại cái gì không nữa.
Em nghĩ có thể có một thông số nào đó cài đặt nên nó mới bị như thế này.
Bác thử để tất cả các setting về default xem.

manhhung762006

Xe tải
Bác thử để tất cả các setting về default xem.
Chào cụ, nhà cháu đã được 2 cụ bên vnphoto chỉ cho cách khắc phụ rồi ạ. Đấy là do nhà cháu để flash ở chế độ chống mắt đỏ ợ. Nhấn nút bật flash cóc và xoay bánh xe sau để thay đổi chế độ ạ.
Thank cụ.

htlongford

Xe máy
Nói chung trước giờ em cũng chỉ chụp ảnh kiểu gia đình để lưu lại xem cho vui nhà vui cửa chứ chưa biết tí gì về nhiếp ảnh.
Tuy nhiên hôm nay cũng hỏi các bác có kinh nghiệm chỉ giúp đó là em biết rằng máy chụp hình nó hay chia theo "chấm, mb" tuy nhiên cho em hỏi là giả dụ mình chỉ cần hình gia đình kích thước 15x20 để lưu lại thỉnh thoảng xem thôi thì máy bao nhiêu Megapixel là đủ, vì em cũng 0 muốn tốn quá nhiều tiền để chỉ thêm chút xíu chất lượng.

duc_anh

Xe tải
mới bắt đầu thì nên dung flash gì ạ? em đang dung Nikon D90 ạ

kachiphoto

Xe hơi
Website
phieumedia.vn
mới bắt đầu thì nên dung flash gì ạ? em đang dung Nikon D90 ạ
Bác nên bắt đầu với đèn càng ít chức năng càng tốt, để có thể làm quen với các cơ chế cơ bản nhất khi dùng đèn.
Cụ thể là nên xài mấy đèn Nikon Sb26, Sb28 ... giá nhẹ nhàng, công suất đảm bảo cho nhiều trường hợp và độ bền thì đủ để bác có thể xài lâu dài về sau).
Sau đó ít lâu bác có thể cân nhắc đổi lên sb600, sb800 hoặc sb900 ... tuy nhiên lâu dài chắc bác lại quay trở về với sb26 hoặc sb28 đấy :-"

kachiphoto

Xe hơi
Website
phieumedia.vn
Nói chung trước giờ em cũng chỉ chụp ảnh kiểu gia đình để lưu lại xem cho vui nhà vui cửa chứ chưa biết tí gì về nhiếp ảnh.
Tuy nhiên hôm nay cũng hỏi các bác có kinh nghiệm chỉ giúp đó là em biết rằng máy chụp hình nó hay chia theo "chấm, mb" tuy nhiên cho em hỏi là giả dụ mình chỉ cần hình gia đình kích thước 15x20 để lưu lại thỉnh thoảng xem thôi thì máy bao nhiêu Megapixel là đủ, vì em cũng 0 muốn tốn quá nhiều tiền để chỉ thêm chút xíu chất lượng.
Máy chụp hình về cơ bản có thể TẠM chia theo 2 loại dư lày bác ạ:
- Máy Point and shoot (PnS) hay máy "Ngắm và chụp" - nghe là bác đã thấy tự động hết, chẳng cần làm gì cả, ngắm và bắn thôi. Và loại này ống kính gắn chặt với máy, không thay đổi được.
- Máy DSLR hay máy "ống kính rời" - loại máy có thể thay đổi ống kính, tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng mà sẽ thay ống kính khác nhau.
Với máy Point and shoot thì độ phân giải (số chấm hay Mega Pixel) là con số quan trọng, mọi người thường hiểu rằng "số chấm càng cao thì ảnh chụp ra càng đẹp" - điều này không sai, nhưng chưa đủ.
Với máy DSLR người dùng bắt đầu quan tâm tới nhiều yếu tố hơn là chỉ mình "số chấm", trong đó quan trọng hơn cả là chất lượng của ống kính, sau đó là chất lượng của cảm biến ảnh.
Như vậy, quay trở lại với câu hỏi của bác, bác chưa cho biết bác định mua máy ống kính rời hay liền. Với nhu cầu in ảnh của bác thì chỉ cần tìm máy có độ phân giải khoảng 8M là dư thừa. Nhưng với cùng độ phân giải như vậy, 2 máy trnag bị ống kính khác nhau và loại cảm biến khác nhau cũng sẽ cho chất lượng ảnh khác hẳn nhau, do đó bác cho biết thêm khoảng tiền bác bỏ ra để mua máy thì anh em tư vấn dễ hơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

32tst

Xe buýt
Với máy Point and shoot thì độ phân giải (số chấm hay Mega Pixel) là con số quan trọng, mọi người thường hiểu rằng "số chấm càng cao thì ảnh chụp ra càng đẹp" - điều này không sai, nhưng chưa đủ.
Điều này sai hoàn toàn, chấm cao chỉ phục vụ mục đích chụp ảnh cần in ra khổ lớn, ví dụ như chụp quảng cáo. Chất lượng ảnh phụ thuộc vào kích thước, chất lượng cảm biến, loại ống kính mà máy sử dụng. Một cái máy PnS có chấm cao bao nhiêu đi nữa cũng không bao giờ chụp được bằng một cái DSLR có cảm biến full-frame.

quangdzung

Xe điện
Máy chụp hình về cơ bản có thể TẠM chia theo 2 loại dư lày bác ạ:
- Máy Point and shoot (PnS) hay máy "Ngắm và chụp" - nghe là bác đã thấy tự động hết, chẳng cần làm gì cả, ngắm và bắn thôi. Và loại này ống kính gắn chặt với máy, không thay đổi được.
- Máy DSLR hay máy "ống kính rời" - loại máy có thể thay đổi ống kính, tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng mà sẽ thay ống kính khác nhau.
Với máy DSLR người dùng bắt đầu quan tâm tới nhiều yếu tố hơn là chỉ mình "số chấm", trong đó quan trọng hơn cả là chất lượng của ống kính, sau đó là chất lượng của cảm biến ảnh.
Như vậy, quay trở lại với câu hỏi của bác, bác chưa cho biết bác định mua máy ống kính rời hay liền. Với nhu cầu in ảnh của bác thì chỉ cần tìm máy có độ phân giải khoảng 8M là dư thừa. Nhưng với cùng độ phân giải như vậy, 2 máy trnag bị ống kính khác nhau và loại cảm biến khác nhau cũng sẽ cho chất lượng ảnh khác hẳn nhau, do đó bác cho biết thêm khoảng tiền bác bỏ ra để mua máy thì anh em tư vấn dễ hơn ạ.
Bây giờ có thêm loại không gương lật nữa

kachiphoto

Xe hơi
Website
phieumedia.vn
Chắc cụ đang hiểu sai ý em. Ý em là với những người dùng đang quan tâm và tìm kiếm một chiếc PnS tốt thì con số độ phân giải là quan trọng. Không phải tự nhiên mà các hãng sản xuất in con số này ra một cách lớn và bắt mắt nhất, đó là vì:
- Trong nhiều trường hợp nó thực sự ảnh hưởng tới chất lượng hình ảnh. Trên cùng một kích thước và công nghệ cảm biến, mật độ điểm ảnh càng cao ảnh càng nhiều chi tiết hơn.
- Con số đó trực quan, dễ hiểu, dễ nhận biết đối với người dùng.
Vì vậy em mới nói: "số chấm càng cao thì ảnh chụp ra càng đẹp" - điều này không sai, nhưng chưa đủ. Không sai vì lý do như em nói ở trên, không sai không có nghĩa là đúng bác nhé. Còn chưa đủ là vì sao thì cụ đã nói hộ em rồi.
Với người dùng không yêu cầu quá nhiều như cụ htlongford thì không nên quan tâm đến nhiều yếu tố quá, em nghĩ vậy.

WHITE TIGER

Xe container
Điều này sai hoàn toàn, chấm cao chỉ phục vụ mục đích chụp ảnh cần in ra khổ lớn, ví dụ như chụp quảng cáo. Chất lượng ảnh phụ thuộc vào kích thước, chất lượng cảm biến, loại ống kính mà máy sử dụng. Một cái máy PnS có chấm cao bao nhiêu đi nữa cũng không bao giờ chụp được bằng một cái DSLR có cảm biến full-frame.
Em đang dùng 1Dm3 crop 1,3 vẫn kém 5D và 5Dm2 FF hả cụ

Tucson5D

Xe tải
Mấy cái máy ống kính liền cảm biến FX như Sony RX1 có phải là PnS ko các cụ?

32tst

Xe buýt
- Trong nhiều trường hợp nó thực sự ảnh hưởng tới chất lượng hình ảnh. Trên cùng một kích thước và công nghệ cảm biến, mật độ điểm ảnh càng cao ảnh càng nhiều chi tiết hơn.
Nếu từ 8 mpx thì chẳng ảnh hưởng gì cả, chỉ na ná như nhau mà thôi. Cảm biến lớn sẽ thu được nhiều ánh sáng hơn cảm biến nhỏ làm tăng độ chi tiết của bức ảnh. Khả năng thu sáng của mỗi loại cảm biến là khác nhau nên không thể có chuyện tăng số mpx lên mà tăng được độ chi tiết của ảnh. việc tăng số chấm lên chỉ có tác dụng khi in ảnh khổ lớn hoặc crop ảnh thì ảnh không bị vỡ thôi.

kachiphoto

Xe hơi
Website
phieumedia.vn
Nếu cùng 1 kích thước FF, cảm biến A độ phân giải 16Mp, cảm biến B độ phân giải 22Mp thì theo bác chuyện gì sẽ xảy ra? :)