[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

cadilac30

Xe tăng
Chào các cụ. Em chụp ảnh nội thất, vừa mua máy Cannon 80D và ống tamron AF 17-50 F/2.8 nhưng chất lượng ảnh chưa đẹp lắm. Vậy theo các cụ nên nâng cấp phần nào và model gì giá cả ra sao ạ. Cháu ko phải dân chuyên ạ, chỉ dạng tập tành thôi. Đa tạ các cụ

Đây là ảnh cháu chụp chưa chỉnh sửa gì ạ, mong các cụ chỉ giáo.
Nâng cấp như sau
Đi học nhiếp ảnh
Đi học chỉnh sửa ảnh
Vậy thôi

tungraudo

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ. Em chụp ảnh nội thất, vừa mua máy Cannon 80D và ống tamron AF 17-50 F/2.8 nhưng chất lượng ảnh chưa đẹp lắm. Vậy theo các cụ nên nâng cấp phần nào và model gì giá cả ra sao ạ. Cháu ko phải dân chuyên ạ, chỉ dạng tập tành thôi. Đa tạ các cụ

Đây là ảnh cháu chụp chưa chỉnh sửa gì ạ, mong các cụ chỉ giáo.
Bố cục của cụ thực sự có vấn đề, như tấm 1 thì cụ lại để mất phần chăn giường ở dưới và tấm 2 cụ lại để cái tường nó dính vào nhìn hơi rối. Em nghĩ cụ nên kiếm tài liệu bố cục về đọc lại trước đã.

Sau cụ bố cục đẹp rồi thì chỉnh sửa ảnh nó mới đơn giản hơn, photoshop có thể giúp ảnh cụ lung linh hơn nhưng không sửa được bố cục của cụ nhé trừ phi ảnh cụ góc siêu rộng dễ crop.

Còn lên đồ thì tuỳ hầu bao của cụ nhưng nội thất thì đa phần vẫn là ống góc rộng thôi cụ. Trước ông sếp cũ em dùng con ống kính mắt cá dòng nano của Nikon chụp đc chi tiết ảnh rất trong veo nhưng cái giá thì cũng hãi hùng lắm.

backmaster

Xe buýt
Bố cục của cụ thực sự có vấn đề, như tấm 1 thì cụ lại để mất phần chăn giường ở dưới và tấm 2 cụ lại để cái tường nó dính vào nhìn hơi rối. Em nghĩ cụ nên kiếm tài liệu bố cục về đọc lại trước đã.

Sau cụ bố cục đẹp rồi thì chỉnh sửa ảnh nó mới đơn giản hơn, photoshop có thể giúp ảnh cụ lung linh hơn nhưng không sửa được bố cục của cụ nhé trừ phi ảnh cụ góc siêu rộng dễ crop.

Còn lên đồ thì tuỳ hầu bao của cụ nhưng nội thất thì đa phần vẫn là ống góc rộng thôi cụ. Trước ông sếp cũ em dùng con ống kính mắt cá dòng nano của Nikon chụp đc chi tiết ảnh rất trong veo nhưng cái giá thì cũng hãi hùng lắm.
Cám ơn cụ. Bố cục thì e hiểu ạ. Nhưng vì chụp gần sẽ ko chụp hết sp. Nên phải đặt máy xa để lấy hết hình rồi cắt bức tường và những cái linh tinh khác. Cái e cần hỏi các cụ là làm sao cho nét các chi tiết ạ

tungraudo

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ. Bố cục thì e hiểu ạ. Nhưng vì chụp gần sẽ ko chụp hết sp. Nên phải đặt máy xa để lấy hết hình rồi cắt bức tường và những cái linh tinh khác. Cái e cần hỏi các cụ là làm sao cho nét các chi tiết ạ
Cái nét chi tiết cụ hỏi chắc là cái kỹ thuật stack focus, cái này khá là phức tạp. Đại khái cụ chụp lấy nét ở các điểm khác nhau rồi chồng toàn bộ hình trên pts để có đủ nét chi tiết toàn bộ ảnh.

manh.tinh

Xe máy
Website
nhamnhi.info
Em nhờ các cụ tư vấn nên dùng dòng Mirrorless nào nhé. Em đọc nhiều rồi nên muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm chơi Ca.

Đồ chơi hiện tại:

Body: Ca 6D
Lens: Lỉnh kỉnh:

Tamron 24-70 F2.8 for Ca (chính)
Tamron 70-300 F4.5-5.6 for Ca (bắt tỉa)
Tokina 17 F2.8 for Ca

Quay tay:
- SMC - Tak 50/ f1.4 (con này em thích nhất)
- Pentak SMC 135 /F5.6
- SMC - Tak 28/ f3.5

Đối tượng chính: Phong cảnh, đời thường và 1 ít chân dung.

Cần 1 con mirrorless nhỏ gọn để đi công tác ngắn ngày mang theo (dự định là 2 con lens SMC 50 và 28). Quay tay chủ yếu.

thì nên dùng dòng nào cho hợp lí nhỉ, tầm dưới 10m đổ lại.

Lưu ý là máy phụ, em chụp cảnh, đời thường, thi thoảng tí chân dung người quen thôi, ko có nhu cầu cao nhé. Em nghiêng về dòng M của Ca nhưng ko rõ bên Sony, Fuji, Pana hay chính pentax có dòng Mirror nào nhỏ gọn không. Quan trọng nhất là có cái phóng to để focus cho chuẩn.

Cám ơn các cụ.
Cụ có 6D rồi chắc cũng không cần nhu cầu cao nữa, em xin mạn phép tư vấn mấy con Fuji XA/XE.
XA thì màn hình lật được, không có EVF. XE thì màn hình cố định, có EVF. Đều hỗ trợ focus peaking (báo nét) với lens MF.
Từ ngày lấy con Fuji về thì cháu toàn mang nó theo, máy FF vứt tủ.

Thao Nguyen Van

Xe hơi
có cụ nào biết phần mềm khôi phục dữ liệu trong thẻ khi đã format ko ạ?

NikonLover

Xe hơi
em có thằng cu em bên Nhật nhờ nó mua máy Canon chưa kịp nói là loại gì? nó xách mẹ cho em con Canon Eos Kiss 9Xi? Các cụ có hiểu biết tư vấn giúp em xem con này chụp ảnh có ra thể thống gì ko? Em ý định dặn nó lấy con 50D? vậy 50D với con Kiss 9Xi thì thế nào?
Nó là máy đời mới, mặc dù dòng của nó ở phân khúc thấp hơn 50D nhưng nó nhiều công nghệ mới, khử noise và màu mè tốt hơn/ Cứ gì mới mà dùng cụ ơi

atd77

Xe tải
Em vẫn trung thành với bộ cỏ D7000 và ống fix 35G, nhưng sắp tới em muốn đổi gió tí vì đi chơi chụp phong cảnh nhiều vậy có nên đổi sang Sigma 17-50 f2.8 không ah. ( Em lười mang vác và thay ống lắm). Các bác tư vấn giúp em. Thanks.

Alanh

Xe buýt
Em vẫn trung thành với bộ cỏ D7000 và ống fix 35G, nhưng sắp tới em muốn đổi gió tí vì đi chơi chụp phong cảnh nhiều vậy có nên đổi sang Sigma 17-50 f2.8 không ah. ( Em lười mang vác và thay ống lắm). Các bác tư vấn giúp em. Thanks.
Phong cảnh cần góc rộng nên bác tính sang 17-50 cũng hợp lý. Hơn nữa khi đó cái 35 kia sẽ cảm giác thừa (mặc dù len fix chụp bao giờ cũng đẹp hơn). Nếu ko vấn đề gì về tài chính bác giữ cả 2 chụp 1 thời gian nếu thấy ok với ống 17-50 thì có thể bán cái kia đi và tính đầu tư cái khác tùy theo nhu cầu cá nhân

atd77

Xe tải
Vâng cám ơn bác. Dạo này bác kinh doanh vẫn tốt chứ, ảnh bác chụp đẹp lắm. Bộ này em lấy của bác đấy, không biết bác còn nhớ không :)), có ống 17-50 ưu tiên em qua thử nhé.

Alanh

Xe buýt
Vâng cám ơn bác. Dạo này bác kinh doanh vẫn tốt chứ, ảnh bác chụp đẹp lắm. Bộ này em lấy của bác đấy, không biết bác còn nhớ không :)), có ống 17-50 ưu tiên em qua thử nhé.
Ôi vậy ạ. Em bận việc nên lâu lắm chả kinh doanh buôn bán món này rồi.

lacloi5213

Đi bộ
E chào các cụ ạ. chúc các cụ ngày mới hạnh phúc, vạn dặm bình an.!

chả là em sắp chụp hình cưới. các cụ tư vấn hộ em 1 số studio ảnh cưới chụp ok ở sài gòn được k ạ. thank các cụ nhiều

Ôtô Vũ Hải

Xe máy
Các cụ có biết con máy ảnh nào sịn chút ko? chỉ e với

scud122

Xe tăng
Em mới dùng Filter, đang k hiểu lắm về Filter CPL và ND các cục dùng rồi cho xin chút chỉ giáo 2 loại Filer này dùng khi chụp thể loại nào?

Alanh

Xe buýt
Em mới dùng Filter, đang k hiểu lắm về Filter CPL và ND các cục dùng rồi cho xin chút chỉ giáo 2 loại Filer này dùng khi chụp thể loại nào?
Em cũng ko nhiều dùng filter lắm nhưng hiểu sơ qua như sau

CPL là loại phân cực, khi dùng phải xoay đến góc nào đạt được hiệu quả mong muốn của mình (khi xoay nhìn trong ống ngắm thấy được luôn) ví dụ làm giảm lóa bóng từ các mặt phản xạ như kính, mặt nước, làm nổi khối mây. Chụp tấm ảnh có CPL và không có CPL là nhìn thấy ngay sự khác biệt.

ND là filter giảm sáng: Cá nhân em có biết và có sở hữu cái này tuy nhiên chưa dùng thấy nó hiệu quả cho lắm/ Khi lắp filter này vào nó làm giảm sáng vào sensor của máy. Cái này dùng để chụp trong tình huống ánh sáng nhiều quá gây ảnh hưởng đến kỹ thuật mong muốn: Giả sử trời nắng to, cần chụp khẩu lớn để xóa phông (giả sử là f1.4 f1.8) mà trời nắng thì đúng là hơi khoai, nhưng lắp ND vào có khả năng khắc phục được.
Thêm nữa, khi muốn phơi sáng đủ lâu để lấy được hiệu ứng mong muốn (ví dụ chụp thác nước, chụp suối cháy) cần phơi lâu chút. Nếu không dùng ND cũng khó xử lý (khi trời ánh sáng quá tốt - có khép khẩu f22 đi cũng khó làm)

Đấy là ý kiến cá nhân em cũng qua thực tế là như vậy
Chúc cụ nhiều ảnh đẹp

scud122

Xe tăng
Em cũng ko nhiều dùng filter lắm nhưng hiểu sơ qua như sau

CPL là loại phân cực, khi dùng phải xoay đến góc nào đạt được hiệu quả mong muốn của mình (khi xoay nhìn trong ống ngắm thấy được luôn) ví dụ làm giảm lóa bóng từ các mặt phản xạ như kính, mặt nước, làm nổi khối mây. Chụp tấm ảnh có CPL và không có CPL là nhìn thấy ngay sự khác biệt.

ND là filter giảm sáng: Cá nhân em có biết và có sở hữu cái này tuy nhiên chưa dùng thấy nó hiệu quả cho lắm/ Khi lắp filter này vào nó làm giảm sáng vào sensor của máy. Cái này dùng để chụp trong tình huống ánh sáng nhiều quá gây ảnh hưởng đến kỹ thuật mong muốn: Giả sử trời nắng to, cần chụp khẩu lớn để xóa phông (giả sử là f1.4 f1.8) mà trời nắng thì đúng là hơi khoai, nhưng lắp ND vào có khả năng khắc phục được.
Thêm nữa, khi muốn phơi sáng đủ lâu để lấy được hiệu ứng mong muốn (ví dụ chụp thác nước, chụp suối cháy) cần phơi lâu chút. Nếu không dùng ND cũng khó xử lý (khi trời ánh sáng quá tốt - có khép khẩu f22 đi cũng khó làm)

Đấy là ý kiến cá nhân em cũng qua thực tế là như vậy
Chúc cụ nhiều ảnh đẹp
Tks cụ nhiều, vậy nhìn các cụ chụp ảnh biển và bầu trời xanh trong veo chắc dùng CPL . Em cung chụp chỉ dùng Fileter bảo vệc hống tia UV màu nó cứ nhòe nhoẹt