[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

daytiengtrung

Xe tải
Website
tiengtrung.vn
nhờ các cụ tư vấn về mua lens

nhờ các cụ tư vấn về mua lens
kính thưa các cụ đại biểu , em có con máy kis x5 ,giờ đi xem đàm vĩnh hững zoom mà ko tới , ảnh thì nhòe nhoẹt , em có ra trang thi các anh ý đưa ra 2 lựa chọn

1. mua lens 4 triệu : 55-250
2. mua lên 9 triệu : 18-200
giờ theo các cụ em phải làm sao ạ , nên chọn đáp án 1 hay 2 ?
em xin chân thành cảm ơn ( mục tiêu của e chỉ là chụp khi đi du lịch và xem ca nhạc , chấm hết )

vipcuong

Xe tải
Theo em cụ nên sang mục nhiếp ảnh ạ trong đó có nhiều cụ am hiểu về nhiếp ảnh, hoặc cụ vao vnphoto.vn, hoặc xomnhiepanh, tinhte.vn,

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Chụp sân khấu thì phải dùng 70-200L hoặc 135L hoặc 85mm1.8 chứ hai con của cụ đưa ra thì chỉ chụp có hình chứ ko đẹp ( em thích 55-250 con này chụp hay zoom giẻ tiền hiệu quả nhưng để chụp đẹp sân khấu thì chưa phải ạ )
Em chụp sân khấu bằng 85mm1.8 đây ạ :)

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Cụ có tiêu chí ấy thì làm cái 70 - 300 is f4 cũng cỡ 9 - 10 triệu gì đó cho ban ngày.

Còn chụp đêm thì cũng cỡ f 2.8 gì đó mới đủ sáng . Em biết thế thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

N68

Xe điện
Chụp sân khấu thì phải dùng 70-200L hoặc 135L hoặc 85mm1.8 chứ hai con của cụ đưa ra thì chỉ chụp có hình chứ ko đẹp ( em thích 55-250 con này chụp hay zoom giẻ tiền hiệu quả nhưng để chụp đẹp sân khấu thì chưa phải ạ )
Em chụp sân khấu bằng 85mm1.8 đây ạ :)
Cụ có tiêu chí ấy thì làm cái 70 - 300 is f4 cũng cỡ 9 - 10 triệu gì đó cho ban ngày.

Còn chụp đêm thì cũng cỡ f 2.8 gì đó mới đủ sáng . Em biết thế thôi ạ
Đoàn chuẩn ạ :)

daytiengtrung

Xe tải
Website
tiengtrung.vn
cụ kts cho em hỏi con 85mm1.8 zoom xa được bao nhiêu m ,rổ giá dư lào ạ , cảm ơn các cụ đã dạy bảo nhiệt tình , em mới rơi xuống cái hố này nên hoang mang lắm ạ , các anh ý còn tư vấn 6d với chỉ vàng làm e hoa hết cả mắt

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
cụ kts cho em hỏi con 85mm1.8 zoom xa được bao nhiêu m ,rổ giá dư lào ạ , cảm ơn các cụ đã dạy bảo nhiệt tình , em mới rơi xuống cái hố này nên hoang mang lắm ạ , các anh ý còn tư vấn 6d với chỉ vàng làm e hoa hết cả mắt
85mm là ống một tiêu cự , không có zoom đâu mà xa với gần, hay gọi là ống fix thì phải. EM biết mỗi thế :)

tranmanhha

Xe điện
Em có cái lens 70 - 300 vc nikon muốn bán.

daytiengtrung

Xe tải
Website
tiengtrung.vn
vâng , lớp 1 nên khổ quá , còn học các cụ dài dài ạ
85mm là ống một tiêu cự , không có zoom đâu mà xa với gần, hay gọi là ống fix thì phải. EM biết mỗi thế :)

fashionstudio

Đi bộ
Sử dụng đúng kích thước hình ảnh.

Sử dụng đúng kích thước hình ảnh.

Chẳng có gì tồi tệ hơn bằng khi nhìn một tấm hình bị biến dạng. Một mẹo nhỏ khi bạn thay đổi kích thước hình ảnh là hãy giữ phím Shift khi kéo chuột. Đừng bao giờ quên nhé! Điều thứ hai là hãy duy trì một tỉ lệ nhất định, quyết định một kích thước phù hợp và giữ nguyên không thay đổi. Ví dụ bạn chọn một hình vuông với kích thước là 800 x 800, hãy chắc chắn sản phẩm của bạn luôn luôn nằm giữa hình vuông và không bao giờ thay đổi.
Nếu bạn có slideshow hoặc banner quảng cáo, hãy yêu cầu nhà thiết kế cung cấp cho bạn file gốc kèm theo đầy đủ layers của Photoshop, như thế sau này bạn có thể cập nhật hình ảnh mới. Bạn không cần phải làm gì nhiều, chỉ cần đơn giản thay đổi lại câu cú với font chữ có sẵn. Công việc rất dễ dàng nếu bạn có chút kiến thức về Photoshop, nếu không bạn nên thuê một designer để làm việc đó. Đừng nên cố gắng phí thời gian vô ích nhé!

Quy luật 5 giây: để khách hàng hiểu bạn
Chúng ta không nói về quảng cáo TV dài dòng về bánh Oreo. Chúng ta bàn luận về khoảng thời gian mà khách hàng của bạn mất bao nhiêu lâu để hiểu về website của bạn. Nếu như đa số khách hàng của bạn mất quá 5 giây mới tìm được thứ họ muốn thì bạn đang mất đi doanh số bán hàng. Trên trang chủ, đa số người xem mong muốn thấy ngay sản phẩm mà họ tìm kiếm. Hoặc họ muốn biết tại sao nên chọn bạn thay vì đối thủ cạnh tranh. Hãy đưa ra câu trả lời nhanh cho họ trong vòng 5 giây thôi nhé!

Vì bạn đã quá quen thuộc với website của mình nên bạn sẽ khó có thể hiểu được tâm lý khách hàng. Hãy tưởng tượng đây là lần đầu tiên bạn truy cập vào trang web. Trả lời câu hỏi như: bạn định làm gì, bạn có thể tìm sản phẩm X, Y, Z ở đâu? Nếu bạn không thể tìm thấy câu trả lời trong 5 giây, bạn nên đơn giản hóa và tối ưu hóa website. Hãy làm cho sản phẩm của bạn dễ dàng tiếp cận hơn, mong muốn được sở hữu và nhanh tay hành động.
Đừng dừng lại đó, không chỉ trang chủ mà những trang khác cũng cần được đầu tư thêm. Tạo sự liên kết chặt chẽ với khách hàng. Thậm chí ngay cả khi họ đã đặt mua hàng xong, hãy nghĩ bước tiếp theo là khuyến khích họ mua thêm, chia sẻ với những người khác, lưu lại trang web hay đăng ký nhận newsletter. Không có một kịch bản nào có thể áp dụng cho mọi đối tượng khách hàng, hãy làm tất cả những gì bạn có thể.
Viết giới thiệu sản phẩm một cách độc đáo
Nếu bạn là đại lý bán hàng cho nhà sản xuất hay nhà cung cấp lớn, bạn sử dụng những mô tả có sẵn, copy và đăng lên website của bạn, nó là ý tưởng tồi.
Tại sao ư! Bởi vì tất cả các đối thủ cạnh tranh của bạn đều bán sản phẩm tương tự từ cùng một nhà sản xuất, họ cũng làm điều đó trên website của họ y như bạn. Và tất cả những đối thủ đều có cùng một từ khóa giống hệt nhau. Ai muốn mua một sản phẩm với lời giới thiệu sản phẩm buồn tẻ và khô khan từ website một nhà sản xuất.
Lời giới thiệu sản phẩm do bạn viết không những là duy nhất mà còn không phải là bản copy từ bất kỳ ai khác. Nó là duy nhất ở chỗ nó có sự tinh tế khi công ty bạn bán sản phẩm đó. Nó gọi là điểm khác biệt so với đối thủ khác (unique selling proposition – USP). Nó có sức mạnh lôi kéo người xem tới trang web tìm kiếm sản phẩm và quyết định tìm hiểu thêm về sản phẩm đó. Nếu như thuyết phục, khách hàng có thể quyết định mua hàng ngay.
Có thể mất thời gian cho việc viết lời bình cho tất cả sản phẩm của bạn nhưng về lâu dài nó có thể đem lại giá trị gấp trăm hoặc ngàn lần cho bạn. Hãy nghĩ rằng cái gì cũng có cái giá của nó!
Tập trung vào chất lượng nội dung
Dù cho website hay sản phẩm của bạn có ấn tưởng với thiết kế đẹp đến đâu, bạn không nên lơ là việc đầu tư vào viết nội dung. Nó bao gồm viết lời bình sản phẩm, trang thông tin (ví dụ như trang giới thiệu doanh nghiệp), bài viết blog, những bài viết marketing chiến lược ngắn gọn. Đừng để mất khách chỉ vì họ không thể tìm được sản phẩm của bạn hay vì nội dung trên website của bạn qua nhàm chán, sao chép từ những trang website khác. Hãy đầu tư nội dung cho website, sẽ không uổng phí công sức của bạn đâu.

Chúng tôi hy vọng bạn thích bài viết này, và nhận ra tầm quan trọng của chụp hình sản phẩm.

cairong_2011

Xe container
Hôm trước đi nghỉ mát mình có mượn cái máy 50D + ống kính EF-S 18-55mm IS II. Bình thường để chế độ P, ISO khoảng 200-400 chụp ngoài trời rất OK. Tuy nhiên khi đi vào trong các dạng như hang tối, phòng trưng bày có đèn chiếu sáng hoặc thủy cung trong Suối tiên thì chụp ở khoảng cách khoảng 3-4m không được nét và rõ. Mình có chuyển sang chế độ Auto, bật đèn lên có khi ảnh lại tối. Nhờ các bác tư vấn xem trong tình huống đó (ko có chân, ko có đèn rời) thì nên chọn chế độ nào để chụp, hoặc đặt khẩu, tốc độ bao nhiêu ? Vì ko chỉ mình chụp mà còn nhờ người khác chụp cho mình trong hoàn cảnh đó nên chế độ đặt làm sao có thể hợp lý nhất. Thanks

hpleminh

Xe tải
các cụ có biết ống kính con D7000 giá bao nhiêu không

Nhà em được cho body con Nikon D7000 mà em không biết mua ống kính của nó ở đâu cho yên tâm, vả lại giá rổ thế nào, các cụ tư vấn giúp em ạ;)

N68

Xe điện
Nhà em được cho body con Nikon D7000 mà em không biết mua ống kính của nó ở đâu cho yên tâm, vả lại giá rổ thế nào, các cụ tư vấn giúp em ạ;)
Em giới thiệu cho cụ 3 ống điển hình phù hợp nhé:

24-70 2.8 Nano: 35tr
70-200 VR2 nano: 46tr
85 1.4 Nano: 35tr

Cụ có thể ra đại chính thức của Nikon (VIC) để mua cho yên tâm :>

hpleminh

Xe tải
cháu cảm ơn cụ nhé. Cụ quả thật là cao thủ món này. Cháu sẽ nghiên cứu ạ.

Deplov

Xe buýt
Hôm trước đi nghỉ mát mình có mượn cái máy 50D + ống kính EF-S 18-55mm IS II. Bình thường để chế độ P, ISO khoảng 200-400 chụp ngoài trời rất OK. Tuy nhiên khi đi vào trong các dạng như hang tối, phòng trưng bày có đèn chiếu sáng hoặc thủy cung trong Suối tiên thì chụp ở khoảng cách khoảng 3-4m không được nét và rõ. Mình có chuyển sang chế độ Auto, bật đèn lên có khi ảnh lại tối. Nhờ các bác tư vấn xem trong tình huống đó (ko có chân, ko có đèn rời) thì nên chọn chế độ nào để chụp, hoặc đặt khẩu, tốc độ bao nhiêu ? Vì ko chỉ mình chụp mà còn nhờ người khác chụp cho mình trong hoàn cảnh đó nên chế độ đặt làm sao có thể hợp lý nhất. Thanks
Cụ vào chỗ tối thì nên: mở khẩu, tăng Iso lên tầm 800 đến 1600. Con 50D thì tầm ISO đấy vẫn không quá nhiễu ạ.

Đèn flash build-in trên máy em thường ít khi dùng, chủ yếu là mở khẩu, tăng iso, cần thì giảm tốc ở mức khống chế được rung thôi. Tốc vừa đủ để hạn chế rung tay thường là 1/tiêu cự.

Sent from my Motorola Atrix4G using Forum Runner

Gau_soc

Xe hơi
Có cụ nào có dư fix 50 f1.8 ko ah, để lại cho em với. Em tập bắn ống fix với.

akapumkin2111

Xe máy
tùy từng loại chứ cụ, cụ hỏi chung chung quá

Mitsumi

Xe buýt
Canon d60

Em chào các bác. tình hình là em rất thích chụp ảnh và thích sáng tạo, nhưng không có thời gian, bây giờ có chút ít thời gian nên em tính định mua một em canon d60. nhưng em không biết giá cả như thế nào cả. gặp bác gâu gờ lờ thì cứ loạn hết cả nên. mong các bác có kinh nghiệm trên này chỉ giúp em với và theo các bác em mới tập tọe vào chơi nên chưa biết biết nhiều về chụp ảnh, theo các bác em mua máy gì của canon? (em chỉ thích canon thôi) thích hợp với người mới chơi như em và cả lens nữa ạ. em thích chụp ảnh cuộc sống thường ngày và phong cảnh ạ. À em ở Hải phòng các bác ạ. Em cám ơn các bác nhiều ! :-?

Chỉnh sửa cuối:

Alimiumiu

Xe đạp
Cụ lấy bộ 60D+ Lens Tamron 17-50f28 là quá ổn cho các mục đích phong cảnh, chân dung, đời thường. Về giá cả thì tùy cụ mua hàng chính hãng hay xách tay, mới cứng hay dùng lướt. Nếu cụ mua hàng xách tay mới cứng thì khoảng 18 đến 19 củ cả bộ.