-Tư vấn sửa chữa online-Mọi thắc mắc cho chiếc xe đạp mời anh chị em vào đây-

nguyenanhtuan

Xe tải
hiện tượng nhảy líp sai số, cụ chỉ cho em cách chỉnh với. Em đang dùng Altus M370, 9 lip, ko lên được số 1 khi đang ở đĩa 2, và khi tay đề đang ở số 7 thì thực tế dưới lip đã là số 8, ở số 8 và 9 thì lip xuống 9 nhưng gượng gượng ở 8 và khi ấn trên tay đề là 9 thì hết hẳn. Cụ hướng dẫn em một chút với tks cụ
vấn đề này đã có cụ hỏi Bon em, cụ tham khảo luôn nhé
http://www.otofun.net/threads/575212-tu-van-sua-chua-online-moi-thac-mac-cho-chiec-xe-dap-moi-anh-chi-em-vao-day/page3
có gì thắc mắc cụ cứ alo cho em!

Chỉnh sửa cuối:

nemesistan

Xe tăng
tks cụ, nghĩa là nó chỉ bị trùng dây kéo thôi ạ ? Để hnay về em nghịch thử xem thế nào, tiện hỏi cụ luôn cái Cannondale cụ mới khoe, em ko thấy giá, cái con màu nâu ấy

nguyenanhtuan

Xe tải
tks cụ, nghĩa là nó chỉ bị trùng dây kéo thôi ạ ? Để hnay về em nghịch thử xem thế nào, tiện hỏi cụ luôn cái Cannondale cụ mới khoe, em ko thấy giá, cái con màu nâu ấy
cụ cứ thử đi nếu không được cụ mang qua cho em e xử lý cho cụ và mời cụ làm chén trà và chiêm ngưỡng em cannondale....em này ko phải hàng bán nhan nhản trên thị trường đâu...Nói chung chơi xe thì mới biết tai sao xe bãi và xe mới khác nhau một trời một vực....xe bãi lúc nào cũng chất,bền,đẹp và cái quan trọng có rất rất nhiều sự lựa chon và không xuống xe...em inbox giá cho cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuan

Xe tải
cụ nào thắc mắc cứ mạnh dạn hỏi em giải quyết cho ạ

nemesistan

Xe tăng
Chỉnh đc rồi tks cụ chủ. Có một thắc mắc nhỏ là cái dây kéo đề có bao giờ ư nó tự trùng ko, hqua em phải kéo lại cái dây đề trc, ko làm gì tự dung nó bị cạ khi đi líp nhỏ.

nguyenanhtuan

Xe tải
Chỉnh đc rồi tks cụ chủ. Có một thắc mắc nhỏ là cái dây kéo đề có bao giờ ư nó tự trùng ko, hqua em phải kéo lại cái dây đề trc, ko làm gì tự dung nó bị cạ khi đi líp nhỏ.
Tốt rồi cụ hôm nào cụ qua em làm chén trà nhé cụ

thongck

Xe tăng
xe mình sử dụng group alivo full.

Khi chuyển líp, nếu mình đạp"mạnh chân thì số sang hơi sượng - thậm chí 2 vòng đạp mới sang số đc (nhất là khi chuyển líp to hơn). Còn nếu chuyển số mà mình đạp "lỏng" chân thì số chuyển bt.
Cái này là gruop nó thế - hay mình có thể chỉnh đc?
Cảm ơn.
chuyển số mà bác đạp mạnh xe nào chả sượng nguy cơ vênh líp khá cao,xích mau hư

nguyenanhtuan

Xe tải
Một số người vô tư đến mức không hề biết đến bộ đề-ray-ơ (derailleur), như cô bạn tôi để đĩa to nhất líp bé nhất leo tất cả các con dốc quanh hồ Tây mặt không biến sắc, đến khi tôi nhắc thì “Ô thế à !”.

Bộ đề, cũng như bộ phanh, được sử dụng liên tục để đảm bảo tốc độ và sức kéo hợp lý. Để đi được nhanh hơn xa hơn lâu hơn thì bạn sẽ phải thường xuyên chuyển số tùy tình hình trên đường.

Một bộ đề thông thường gồm có đề trước để chuyển đĩa, và đề sau để chuyển líp. Các bạn hay nghe thấy các tay pờ-rồ nói 3x8, 3x9 v.v… có nghĩa là bộ truyền động ấy có 3 đĩa và 8 líp, nhân lên thì có 24 tốc độ khác nhau. Tuy nhiên trong thực tế bạn sẽ không dùng cả 24 tốc độ ấy đâu, mà thông thường chỉ dùng các số 1.1-1.4; 2.3-2.7; 3.6-3.8 (số trước là đề trước, càng to thì đĩa càng to; số sau là đề sau, càng to thì líp càng bé), như vậy chỉ dùng khoảng 12 số thôi.

Một bộ đề hoạt động tốt phải có các tay bấm (hoặc vặn) hoạt động nhẹ và êm nhạy, chuyển số dứt khoát và chính xác, khi đạp chỉ thấy tiếng lốp vo vo và một ít tiếng xích rào rào.

Trong các xe tôi đang có thì toàn bộ là đề Shimano từ 1x6, 2x6 đến 3x7 và còn khá mới, chưa bị rơ rão nhiều, nên việc chỉnh đề cũng không quá phức tạp.

Chỉnh đề trước
Trước hết bạn kiểm tra xem toàn bộ dây vỏ đề có nằm đúng vị trí không, có bị xoắn vặn ở quanh ghi-đông không. Sau đó kiểm tra bộ đề lắp đùng vị trí chưa. Thông thường bộ đề mới có dán cữ để điều chỉnh và chỉ cần chỉnh đúng thế rồi cố định lại, nhưng có thể 1 thời gian bị bay mất. Các bạn chuyển đề sang đĩa to nhất, và kiểm tra các răng đĩa có khớp với hinh in trên tem cữ hay không, nếu không thì các bạn cần chỉnh lại sao cho khớp và thẳng hàng.

Chuyển đề trước (tay bên trái) về vị trí đĩa bé nhất, chuyển đề sau (tay bên phải) về vị trí líp to nhất. Quay đùi đĩa xuôi vài vòng để cho xích líp ăn khớp nhau, sau đó kiểm tra xem xích có bị chạm vào thanh gạt xích ở bộ đề trước hay không. Nếu có hiện tượng chạm thì các bạn chỉnh con ốc có chữ L (LOW) đến khi xích cách mép trái khoảng 2mm là được.

Tiếp theo chuyển đề trước đĩa to nhất, chuyển đề sau líp bé nhất. Quay đùi đĩa xuôi vài vòng để cho xích líp ăn khớp nhau, sau đó kiểm tra xem xích có bị chạm vào thanh gạt xích ở bộ đề trước hay không. Nếu có hiện tượng chạm thì các bạn chỉnh con ốc có chữ H (HIGH) đến khi xích cách mép phải khoảng 2mm là được.

Nếu khi chuyển giữa các đĩa có hiện tượng sượng, cảm giác không sang hết cỡ, thì các bạn cần điều chỉnh độ căng của dây đề bằng cách tăng giống như tăng dây phanh, con ốc chỉnh đề trước thường nằm ở tay bấm bên phải trên ghi đông.

lopbeo

Xe tải
Các cụ cho nhà cháu hỏi tý ạ.Cháu muốn thay cái bộ tay vặn đề của Shimano Tourney bằng bộ bấm trả của Microshìt có được không ạ.Nhà cháu định nâng cấp cho cái xe ASAMA của F1

nguyenanhtuan

Xe tải
Các cụ cho nhà cháu hỏi tý ạ.Cháu muốn thay cái bộ tay vặn đề của Shimano Tourney bằng bộ bấm trả của Microshìt có được không ạ.Nhà cháu định nâng cấp cho cái xe ASAMA của F1
được cụ nhé nhưng có vấn đền quan trọng là xe của cụ đĩa 3 líp 7 thì cụ chọn tay bấm xả 3x7 nhé nếu cần cụ qua BonBike e giúp cụ

Chỉnh sửa cuối:

Small man

Xe tăng
Các cụ cho nhà cháu hỏi muốn mua líp 7 thì mua ở đâu và giá bao nhiêu không ạ?

nguyenanhtuan

Xe tải

Small man

Xe tăng
cụ qua nhà em , lip7 tầng có giá khoảng 120k tùy chỗ bán ,líp xịn cụ nhé !
Xin đa tạ cụ! Chủ nhật này cụ có bán hàng không để nhà cháu qua? Nhà cháu đang muốn tìm một con city ngon và vài thứ phụ tùng cho con city cũ nhà cháu đang dùng bấy lâu nay!

nguyenanhtuan

Xe tải
Xin đa tạ cụ! Chủ nhật này cụ có bán hàng không để nhà cháu qua? Nhà cháu đang muốn tìm một con city ngon và vài thứ phụ tùng cho con city cũ nhà cháu đang dùng bấy lâu nay!
kính cụ...... rất mong được giải quyết bài toán khó cho cụ

heromas

Đi bộ
hôm nay rảnh lôi xe ra nghịch đến lúc nghịch đến bánh sau thì quay thử thấy nó nhanh dừng quá trong khi xe của bạn thì thấy quay mòng mòng rất ngọt. Lôi đi sửa thì ok, quay vài vòng lại cũng ngọt nhưng đạp được 1 hồi giờ về lại bị lại. Có ai chỉ mình cách khắc phục với, xe mình là atx777

Small man

Xe tăng
kính cụ...... rất mong được giải quyết bài toán khó cho cụ
Cảm ơn cụ Bon! Nhờ cụ hôm qua nhà cháu đã kiếm được em Scott sub 40 hàng xuất Nhật ưng ý. Thích nhất là vớ được em size L. Mang xe về nhà Gà mẹ và Gà con nhà cháu cứ tưởng là cháu mua được con xe mới tinh! Chạy con này sướng hẳn! Không nỡ bỏ em Merida nên cứ mỗi em chạy 1 ngày! Chỉ có điều cụ phun cái dầu gì mà cứ dính nhem nhép!

nguyenanhtuan

Xe tải
Cảm ơn cụ Bon! Nhờ cụ hôm qua nhà cháu đã kiếm được em Scott sub 40 hàng xuất Nhật ưng ý. Thích nhất là vớ được em size L. Mang xe về nhà Gà mẹ và Gà con nhà cháu cứ tưởng là cháu mua được con xe mới tinh! Chạy con này sướng hẳn! Không nỡ bỏ em Merida nên cứ mỗi em chạy 1 ngày! Chỉ có điều cụ phun cái dầu gì mà cứ dính nhem nhép!
Cảm ơn cụ đã ủng hộ Bon Bike ...em rất mong cụ và ace hay người tiêu dùng hiểu thêm về chiếc xe của mình một cách rõ ràng lúc đó e mới thấy mình thành công...một số cụ trên diễn đàn đang hiểu nhầm ý của em là quảng cáo cho việc kinh doanh của mình..Cụ có thắc mắc hay cần gì cụ cứ alo cho Bon cụ nhé...Cái dầu ủ khi cụ lấy xe e xịt vào gọi là dưỡng xe...cụ đi vài hôm nó sẽ hết (nôm na cụ hiểu là cho chút dầu vào ống bô xe máy khi mới mua ý cụ)
chúc cụ và gia đình sức khỏe hạnh phúc
Thi thoảng cụ dảnh cụ qua Bon Bike nhé...lại mời cụ chén trà thôi!

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuan

Xe tải
hôm nay rảnh lôi xe ra nghịch đến lúc nghịch đến bánh sau thì quay thử thấy nó nhanh dừng quá trong khi xe của bạn thì thấy quay mòng mòng rất ngọt. Lôi đi sửa thì ok, quay vài vòng lại cũng ngọt nhưng đạp được 1 hồi giờ về lại bị lại. Có ai chỉ mình cách khắc phục với, xe mình là atx777
Kính cụ theo Bon em loại trừ phuơng án bó phanh thì cụ nên kiểm tra lại Bi Trục và Bi Líp cụ nhé...nếu ko được cụ mang qua Bon em hoặc gần thì tối e cho người qua xem cho cụ
Kính cụ

nguyenanhtuan

Xe tải
Iem vừa tìm được chỗ lau, tra dầu xe ngon bổ rẻ, các kụ để ý mấy kụ sửa xe ở cổng các trường đại học ý, hehe
cái này cụ có thể thao tác như sau
- Cụ rửa đĩa và líp bằng xà phòng
-Lau khô tra dầu và nhớ là dầu chuyên dụng cho xe đạp cụ nhé..
- Tra vừa đủ....thử sẽ có cảm giác luôn đó
Chúc cụ thành công