Tư vấn súc rửa kim phun điện tử + thay rotuyn

thangpicanto

Xe buýt
Em không biết để ở đâu, xin phép min, mod để tạm đây. Nếu không đúng chỗ, nhờ min, mod chuyển sang khu khác giùm em.

Tình hình là hôm qua, em mang con xe cỏ nhà em ra thay nước làm mát. Sau 1 hồi chếch choác các kiểu, trong lúc chờ quạt làm mát chạy, thợ gara lấy xe em để chạy. Xong về phán là máy của em bị ì, chân ga đạp không thốc, cần phải súc rửa kim phun điện tử và thay lọc xăng. Em hỏi lại, thì thợ nói là nên làm sớm, tránh hỏng máy.
Em đang chưa biết thế nào, thì bác thợ này ra nói thêm là nên xem lại gầm, thay rotuyn, và có phán là xe em bị hỏng 1 bên (em gà, nên lúc ấy cũng không nghe rõ là hỏng cái gì 1 bên). Trước đó, em cũng có nói sơ qua, là xe em lúc mới chạy thấy hơi kêu 1 chút. Em nói với thợ, là em dự, bị lỏng chân máy.

Em lái mới, chân chắc cũng to, nên về đề xuất của bên gara, em cũng chẳng biết như nào. Vấn đề nằm ở chỗ, em bị lăn tăn ở 2 điểm:
- Thứ 01: Tiền công thay nước làm mát
Xe em mua cũ, chủ cũ có lẽ không chú ý, còn em cũng gà. Nên két nước bị bẩn. Thợ nói là nên sục rửa. Em ok. Tuy nhiên, khi tính tiền em thấy có 2 cái. 1 là, tiền công tháo lắp tính riêng (200k), tiền sục rửa (300k) tính riêng. Em nghĩ nó là 1 chứ nhỉ (cái này nếu không phải, các cụ ném đá cho em tỉnh).
2 là, cái nắp két nước, do dính bẩn, nên thợ nói nên thay cái mới. Em cũng ok, vì nghĩ đồ Morning rẻ. Lúc ra tính tiền thấy 230k. Cũng hơi chcáng.
Tổng thiệt hại hôm qua, tính cả nước làm mát mới, của em hơn 1 củ. Hơi xót :(

- Thứ 02: Giá tiền súc rửa kim phun + thay rotuyn
Tại đợt này, em đang bị kẹt tiền nên muốn hỏi rõ thợ là 2 cái tư vấn này, có thể làm riêng được không? Và giá rổ cụ thể như nào, nhưng thợ không nói rõ. Chỉ phán là mai cứ mang xe ra làm rồi tính. Em hơi xoắn vụ này, vì trước, có đọc bài của 1 cụ trên này, thấy thay rotuyn mất hơn 2 củ 2 cái (nếu em không nhớ nhầm).
Khi em gặng hỏi, thợ mới trả lời là 2 cái này làm riêng được. Nguyên văn: "Súc rửa kim phun và thay lọc xăng không hết bao tiền. Chỉ cái làm gầm mới tốn thôi". Em không rõ, tốn ở đây là như nào. Vì thấy mấy cụ trên này đã từng làm (em không nhầm là trong hãng), thì rotuyn cũng chỉ độ 500k.

Mấy ngu ý của em ạ. Em đã vodka sẵn, chờ các cụ thông thái ạ!

matiz08

Xe điện
Về lọc xăng thì nên thay định kì cụ, cứ hai lần thay lọc dầu thì thay lọc xăng (em thì cứ hai lần thay dầu là thay lọc dầu, tầm 1v thay lọc dầu, 2v thì thay lọc xăng). Lọc xăng KM thì thay cả công hình như tầm 400-500k thì phải.

Về rotyun thì nếu hỏng thì cụ đi sẽ thấy nó kêu cục cục ở chõ giảm sóc. Thay cũng rẻ, thay thì thay 1 đôi tầm 500k cả công.
Về xúc rửa kim phun thì cụ có thể mua dung dịch đổ vào bình xăng, sẽ làm sạch kim phun luôn. Xe em kM2012 nhập, chạy 6v nhưng cung chưa xúc rửa lần nào nên ko rõ. Nhưng em nghĩ cũng ko đắt. Cụ google cái dung dịch này tự mua về rồi đổ vào cùng bình xăng là được.

Về xúc rửa két nước thì tính riêng cũng hơi buồn cười, nhưng rõ ràng thế cũng ok thôi cụ,:). Còn về nắp két nước, bẩn thì lau đi, còn không dùng có làm sao nhỉ? Ko hiểu sao phải thay luôn, tốn 230k chẳng để làm gì.

thangpicanto

Xe buýt
Em cảm ơn cụ. Tại xe em chưa có tiếng kêu cục cục như cụ nói, nên cũng không nghĩ là bị hỏng rotuyn.
Em có hỏi bác thợ kia thì nói là tay lái của em nặng hơn bình thường. Mà em từ hồi học lái đến giờ toàn đi xe cùi, nên thấy bình thường. Chẳng hiểu như nào.
Em chờ ý kiến của các cụ khác ạ!

Nghiêm Huy

Xe hơi
Haizz, cụ bị nó chém đẹp quá. Cụ cạch cái gara đó ra cho e nhé. Xúc rửa két nước nếu phải tháo két nước ra thì tất cả công cũng chỉ 2-300k. Còn nếu không tháo két nước thì công chỉ 100k. Nắp két nước giá 100k.
Còn rotuyn thì phải nói rõ là rotuyn gì, vì có rất nhiều rotuyn, và thay rotuyn chưa chắc đã hết bệnh. Còn rotuyn chỉ hơn trăm nghìn 1 cái ( chưa tính công thay). Còn xúc rửa kim phun thì cũng nên làm. Nhưng như kiểu thợ của Gara đó là k chấp nhận được.

thangpicanto

Xe buýt
Haizz, cụ bị nó chém đẹp quá. Cụ cạch cái gara đó ra cho e nhé. Xúc rửa két nước nếu phải tháo két nước ra thì tất cả công cũng chỉ 2-300k. Còn nếu không tháo két nước thì công chỉ 100k. Nắp két nước giá 100k.
Còn rotuyn thì phải nói rõ là rotuyn gì, vì có rất nhiều rotuyn, và thay rotuyn chưa chắc đã hết bệnh. Còn rotuyn chỉ hơn trăm nghìn 1 cái ( chưa tính công thay). Còn xúc rửa kim phun thì cũng nên làm. Nhưng như kiểu thợ của Gara đó là k chấp nhận được.
Em cảm ơn cụ. Vì hôm qua em thấy thay cái nắp két nước hết 230k thấy hơi đắng, nên cứ thấy bị chém chém thế nào.

anhldit

Xe tải
Cụ lái mới giống em ngày xưa, kinh nghiệm là phải biết một vài gara đủ tin cậy thì mới yên tâm được.
Em hay làm chỗ gara Minh Hưng (đối diện trường cấp 2 Nam Trung Yên); chủ gara là ad nhóm Tuson.
Đảm bảo ngon, bổ, rẻ. Tư vấn hỏng thì sửa, không sửa được mới thay.
Chỗ này em thay dầu Hyundai rẻ nhất miền bắc - 90K/lit chạy 4-5K. Hôm qua hết dầu Hyundai, em chơi Totachi có 170K/lit chạy 9-10K mới phải thay.
Hoặc cần thay thế đồ gì em ra nhà MAST mua rồi về đây thuê lắp, công xá tính loanh quanh vài chục K. Quá rẻ.
Hoặc cụ có thể ra chỗ cụ Long gần công viên Yên Sở (nhóm KMFC hay làm ở đấy).

thangpicanto

Xe buýt
Cụ ơi, Yên Sở thì tiện đường em về rồi. Cụ cho em cái địa chỉ của cụ Long gì đó với ạ?

minh431

Xe tăng
Em không biết để ở đâu, xin phép min, mod để tạm đây. Nếu không đúng chỗ, nhờ min, mod chuyển sang khu khác giùm em.

Tình hình là hôm qua, em mang con xe cỏ nhà em ra thay nước làm mát. Sau 1 hồi chếch choác các kiểu, trong lúc chờ quạt làm mát chạy, thợ gara lấy xe em để chạy. Xong về phán là máy của em bị ì, chân ga đạp không thốc, cần phải súc rửa kim phun điện tử và thay lọc xăng. Em hỏi lại, thì thợ nói là nên làm sớm, tránh hỏng máy.
Em đang chưa biết thế nào, thì bác thợ này ra nói thêm là nên xem lại gầm, thay rotuyn, và có phán là xe em bị hỏng 1 bên (em gà, nên lúc ấy cũng không nghe rõ là hỏng cái gì 1 bên). Trước đó, em cũng có nói sơ qua, là xe em lúc mới chạy thấy hơi kêu 1 chút. Em nói với thợ, là em dự, bị lỏng chân máy.

Em lái mới, chân chắc cũng to, nên về đề xuất của bên gara, em cũng chẳng biết như nào. Vấn đề nằm ở chỗ, em bị lăn tăn ở 2 điểm:
- Thứ 01: Tiền công thay nước làm mát
Xe em mua cũ, chủ cũ có lẽ không chú ý, còn em cũng gà. Nên két nước bị bẩn. Thợ nói là nên sục rửa. Em ok. Tuy nhiên, khi tính tiền em thấy có 2 cái. 1 là, tiền công tháo lắp tính riêng (200k), tiền sục rửa (300k) tính riêng. Em nghĩ nó là 1 chứ nhỉ (cái này nếu không phải, các cụ ném đá cho em tỉnh).
2 là, cái nắp két nước, do dính bẩn, nên thợ nói nên thay cái mới. Em cũng ok, vì nghĩ đồ Morning rẻ. Lúc ra tính tiền thấy 230k. Cũng hơi chcáng.
Tổng thiệt hại hôm qua, tính cả nước làm mát mới, của em hơn 1 củ. Hơi xót :(

- Thứ 02: Giá tiền súc rửa kim phun + thay rotuyn
Tại đợt này, em đang bị kẹt tiền nên muốn hỏi rõ thợ là 2 cái tư vấn này, có thể làm riêng được không? Và giá rổ cụ thể như nào, nhưng thợ không nói rõ. Chỉ phán là mai cứ mang xe ra làm rồi tính. Em hơi xoắn vụ này, vì trước, có đọc bài của 1 cụ trên này, thấy thay rotuyn mất hơn 2 củ 2 cái (nếu em không nhớ nhầm).
Khi em gặng hỏi, thợ mới trả lời là 2 cái này làm riêng được. Nguyên văn: "Súc rửa kim phun và thay lọc xăng không hết bao tiền. Chỉ cái làm gầm mới tốn thôi". Em không rõ, tốn ở đây là như nào. Vì thấy mấy cụ trên này đã từng làm (em không nhầm là trong hãng), thì rotuyn cũng chỉ độ 500k.

Mấy ngu ý của em ạ. Em đã vodka sẵn, chờ các cụ thông thái ạ!
Xe Em a. Hải,AT, chạy 7 năm, 5,5 vạn vừa rồi phải thay phớt trục cơ, lốp vì 7 năm rồi cao su rạn nứt chân chim hết cả, em làm trong hãng, ngoài ra chẳng thay gì chỉ mỗi dầu, lọc dầu măc dù tư vấn hãng khuyến cáo thay nươc, dầu số, dầu phanh...túm lại là thay tứ tung. Em không đồng ý, và nói thẳng luôn chỉ được động vào những chỗ em bảo thôi. Đi xe thì phải cảm nhận được trạng thái của xe, Nghe thợ thì vài lần vào xưởng là thành xe mới ạ.

Nghiêm Huy

Xe hơi
Em cảm ơn cụ. Vì hôm qua em thấy thay cái nắp két nước hết 230k thấy hơi đắng, nên cứ thấy bị chém chém thế nào.
Kinh nghiệm là trước khi quyết định thay cái gì cụ cứ tìm hiểu kỹ và tham khảo qua vài gara rồi mới thay. Cụ có thể tự mua đồ rồi qua Gara thay tính công. Cụ chịu khó tham khảo trong đây, rất nhiều kinh nghiệm bổ ích

thangpicanto

Xe buýt
Em thích câu của cụ: "Đi xe thì phải cảm nhận được trạng thái của xe". Chắc là em sẽ nghe ngóng thêm đã ạ. Cảm ơn cụ!

thangpicanto

Xe buýt
Kinh nghiệm là trước khi quyết định thay cái gì cụ cứ tìm hiểu kỹ và tham khảo qua vài gara rồi mới thay. Cụ có thể tự mua đồ rồi qua Gara thay tính công. Cụ chịu khó tham khảo trong đây, rất nhiều kinh nghiệm bổ ích
Vâng cũng tại em gà, và giữ suy nghĩ là em buổi sáng đồ rẻ nên cứ gật đầu bừa. Đúng là phải nghiêm túc xem xét lại ạ :D

thangpicanto

Xe buýt
Tks cụ nhé