Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

hcmatcc22

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi xý.
Chả là e đc ông bác tặng cho cái máy giặt nội địa nhật, mà chữ nghĩa nhật cứ như giun dế, e chẳng biết đường nào mà lần.
Có bác nào biết chỉ e cái, chứ e vẫn cho nó ở xó . E có chụp lại cái hình nó đây ạ.

Monh các cụ giúp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

trannamkts

Xe máy
Các cụ thông thái cho em hỏi: Cái máy giặt electrolux cửa ngang nhà em (ewf14012) có cái dây dẫn nước đúng thiết kế của nó thì ngắn quá, nên khi lắp vào vòi cấp nước nhà em thì cái máy giặt phải để gần với ban công mới vừa. Em muốn thay cái dây cấp nước cho dài ra để em kéo được lùi máy giặt vào sâu trong ban công, để tránh mưa nắng. Ở ngoài hàng có dây phù hợp không ạ hay là sợ phải đúng loại của hãng mới được ạ? Em thử vặn cái đầu dây dẫn nước nối với máy giặt nhưng thấy nó chặt quá, chả suy chuyển gì nên không dám manh động. Phải lên hỏi các cụ để xem có tháo được ko hay là phải nối vòi nước. Em đa tạ các cụ!
cụ nối cái dây cấp nước hay cái vòi cấp của máy giặt nó vẫn thế cụ vấn phải nối.theo em từ điểm cấp nước của cụ ,cụ gắn dài cái ống nước đó ra cho đến đủ cái cụ cần rồi cụ lại lắp van gạt bình thường và lắp cho cái dây máy giặt.

hunghk

Xe tải
Dây đi kèm với máy chỉ có 1m thôi ,và đầu dây bắt vào van nước có cái màng lọc bẩn cụ không nên bỏ qua nó.
Thay vì cụ đi tìm mua dây dài hơn (mà cũng khg có nhé) thì cụ nối thêm một đoạn ống bắt vào vị trí nước hiện tại ra và lắp van ở đầu xa kia, lúc đó cụ muốn xê cái máy giặt vào đâu mà chả được
Các cụ thông thái cho em hỏi: Cái máy giặt electrolux cửa ngang nhà em (ewf14012) có cái dây dẫn nước đúng thiết kế của nó thì ngắn quá, nên khi lắp vào vòi cấp nước nhà em thì cái máy giặt phải để gần với ban công mới vừa. Em muốn thay cái dây cấp nước cho dài ra để em kéo được lùi máy giặt vào sâu trong ban công, để tránh mưa nắng. Ở ngoài hàng có dây phù hợp không ạ hay là sợ phải đúng loại của hãng mới được ạ? Em thử vặn cái đầu dây dẫn nước nối với máy giặt nhưng thấy nó chặt quá, chả suy chuyển gì nên không dám manh động. Phải lên hỏi các cụ để xem có tháo được ko hay là phải nối vòi nước. Em đa tạ các cụ!

hunghk

Xe tải
Các cụ cho e hỏi
Nhà e giờ đang làm điện nước, sợ mai sau nước t3 yếu thì e có nên làm đường ống riêng t3 để lắp tăng áp ko hay là mai sau lắp tăng áp cho cả nhà luôn?
Mà máy giặt cửa ngang thì phải cao tối thiểu bn ạ. Nhà e bồn 1.2 khối thôi ạ
Lắp nóc tầng 4. Định để máy luôn t4 dc ko ạ
Một tầng nhà cụ chắc cũng chỉ xấp xỉ 3m. Đặt cái máy giặt có cao độ 85cm, như vậy chỉ còn áp lực nước 2m. Mà máy giặt cửa ngang yêu cầu áp lực nước mạnh từ 3m trở lên, nếu không quá trình lấy nước của nó chỉ ri rỉ vào rất lâu dẫn tới cả quá trình giặt cũng lâu hơn. Thể tích nước trên bồn có 1.2 khối không phải lúc nào cũng đầy ??. Vì vậy tốt nhất cụ nên lắp thêm bơm tăng áp cho đường máy giặt riêng, chỉ khi nào giặt nó mới giật bơm để tăng áp lực nước

Website
www.facebook.com
Các cụ cho e hỏi xý.
Chả là e đc ông bác tặng cho cái máy giặt nội địa nhật, mà chữ nghĩa nhật cứ như giun dế, e chẳng biết đường nào mà lần.
Có bác nào biết chỉ e cái, chứ e vẫn cho nó ở xó . E có chụp lại cái hình nó đây ạ.

Monh các cụ giúp ạ.
Cụ chụp cả bảng ĐK, rồi e dịch cho.

Website
www.facebook.com
Đồ các bác hỏng mãi rồi, cuối cùng thì cũng đến lượt em.

Một ngày xấu giời, Gấu lôi em từ trong giường ra tận bếp, chỉ tay vào con lò vi sóng Goldsun mua cách đây 3 năm, phán nhõn câu: "Hỏng rồi". Phán xong chị Gấu quay sang làm việc khác.

Móa, đen vãi, chả biết tháng gì mà toi con a lô, quên tai nghe bờ lu tút trong túi áo, mà áo lại được giặt sạch, em Win 100 thần thánh chết ắc quy, giờ lại đến lò vi sóng.:37:

Triệu chứng: Đèn vẫn sáng, quạt vẫn quay vù vù, mâm vẫn xoay tít thò lò nhưng đồ ăn thì không có bất kỳ sự thay đổi nào về mặt nhiệt độ.

Bắt bệnh: Dựa vào kinh nghiệm thầy dùi một số năm, em Lò tôn này có khả năng bị bệnh nhẹ hoặc bị bệnh nặng. Bệnh nhẹ thì chết cầu chì cao áp, muỗi, t giây là xong, chi phí 10K. Bệnh nặng thì đi cả súng cao tần, hay còn gọi là cục Magnetron, chi phí tầm 5 lít tùy loại súng.

Chữa bệnh: Tháo ra xem thôi. Không quên rút điện cho nó đỡ giật, đang đen.

Tháo vỏ lò, dụng cụ thì chỉ cần 1 em tua vít 4 cạnh là xong, 1 phút sau thì ruột rà em nó phơi ra thế này.

Em cầu chì thấp áp đây, chắc chắn còn ngon vì điện nước vẫn còn, mâm vẫn xoay.:D

Tiếp tục ngó sang em cầu chì cao áp. Em này thường được lắp theo kiểu "Tiếng chim hót trong bụi mận gai", có 1 vỏ nhựa ABS bọc ngoài để chống cháy nổ,

Mở ra xem, đứt thật rồi.

Thằng cầu chì cao áp này thường là cầu chì ống, nhưng to hơn loại thường thấy và ruột nó xoắn lò xo. Thằng này có điện áp khá cao: 5KV, dòng thì ngược lại, rất nhỏ: 0.75 ~0.9 Ampe. Bán ở các cửa hàng hoặc chợ giời, giá dao động từ 5K đến 10K

Thay thôi.

Thay xong thì cắm điện vào, hâm thử cốc nước xem hên hay xui. Hên thì nước nóng ngay, lắp vỏ vào, coi như xong. Xui thì chưa xong đâu.:D

Móa, xui thật. Nước vẫn lạnh nguyên. Chết cmn súng cao tần rồi.:( Lại mất xèng.

Nói về súng cao tần, có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến việc nó đứt hơi. Quá nóng là nguyên nhân chính. Vì vậy bà con phải chú ý đến thằng quạt làm mát. Thằng này mà chết thì súng cao tần chết chắc 90%, 10% còn lại là cầu chì cao áp làm tốt nhiệm vụ của nó. Hoặc quay món gì đấy lâu quá cũng tương tự.:D

Thêm 1 nguyên nhân nữa giết súng cao tần là đang quay cái gì đấy mà mất điện đột ngột -> mất quạt giải nhiệt -> súng chết. Vì vậy bà con cố gắng để lò hoạt động theo chương trình, đừng rút điện hay tắt cầu dao khi vừa quay đồ ăn xong vì thằng quạt vẫn phải làm nhiệm vụ giải nhiệt cho súng.

Súng cao tần đây, Galanz M24FB-610A. Hỏi anh Gúc thì giá tuyền 50 thằng Mẽo chưa cho phí vận chuyển, khả năng có lò mới rất cao. Gọi các bạn chuyên sửa lò vi sóng thì giá mềm hơn, 4,5 lít nhưng là đồ dùng rồi, có 1 bạn nhận lời sửa nhưng mãi chả thấy đâu, làm em chờ cả tối.

Mãi rồi cũng kiếm được 1 em nhãn hiệu LG kết cấu giống đến 90%, nhà cung cấp là lão [@Giả Như Thật;62480] (b)(b)

Tháo thằng cũ ra, lắp thằng mới vào thôi. Vừa khít, chỉ phải đục thêm 1 cái lỗ, muỗi. Lắp xong thì lại vác cốc nước để thử.

May quá, nước nóng rồi. Lắp lại đèn đóm, cảm biến thôi.

Lắp lại vỏ, bàn giao cho Gấu rồi đi ngủ tiếp. May quá, đã xong.

À quên, em Lò tôn ấy đây... (Ảnh thuổng trên mạng. Làm xong quên cả chụp ảnh.:D

Chỉnh sửa cuối:

hcmatcc22

Xe đạp
Cám ơn cụ, tối về e chụp , cụ giúp em.
Em dùng lò vs mà toàn ngắt ngang thôi ợ, vd như hâm nóng cái gì đó khoảng 3 phút nhưng 2p là e đã nhấn nút mở cửa lò rồi, thế có sao ko cụ bụp.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ, tối về e chụp , cụ giúp em.
Em dùng lò vs mà toàn ngắt ngang thôi ợ, vd như hâm nóng cái gì đó khoảng 3 phút nhưng 2p là e đã nhấn nút mở cửa lò rồi, thế có sao ko cụ bụp.
Miễn cụ đừng rút điện là OK.:D

hcmatcc22

Xe đạp
Cụ bụp ơi, e chụp đc cái phần điều kiển thế này, cụ giúp e mí.

Còn cái dây mát em găm nó vào cái nền phòng giặt (ẩm ướt) có sao ko cụ?

Tiện đây, cho e hỏi luôn cái Sony LCD e dùng đc 5nam rồi, giờ nó trở chứng thế lày, các cụ bắt bệnh dùm em ợ.

Hình đầu, màn hình bị sọc ngang như kiểu có 1 lớp nilon rộp lên.
Còn hình sau, khi bật on lên thì nó bị mảng trắng vậy, lúc mới bị thì nó chỉ là chấm = ngón tay út, giờ thì nó lan ra vậy đó ạ.
Các cụ bắt bệnh cho e với ạ.
Tks all.

Website
www.facebook.com

Tks all.
Quên mất, hôm trước e dịch hộ 1 cụ rồi, Máy ES-V300-W, y hệt.:D

Còn cái dây nối đất, cụ nối vào lan can sắt, ống nước sắt hay chỗ nào đấy tương tự. Chỗ ẩm ko ăn thua đâu.

Nếu có thể cụ nên đặt máy giặt nơi khô thoáng, đừng đặt những khu vực ẩm ướt, nhất là phòng tắm.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenducdung

Xe buýt

Tiện đây, cho e hỏi luôn cái Sony LCD e dùng đc 5nam rồi, giờ nó trở chứng thế lày, các cụ bắt bệnh dùm em ợ.

Hình đầu, màn hình bị sọc ngang như kiểu có 1 lớp nilon rộp lên.
Còn hình sau, khi bật on lên thì nó bị mảng trắng vậy, lúc mới bị thì nó chỉ là chấm = ngón tay út, giờ thì nó lan ra vậy đó ạ.
Các cụ bắt bệnh cho e với ạ.
Tks all.
Nhà em có cái đời cổ LCD của sony cũng bị như nhà cụ, dán lại màn hình (em hỏi nhưng ko làm) giá đâu 6 lít, đời cổ và dòng thấp rất hay bị như vậy, em đã hỏi bên hdvietnam rồi :D

hcmatcc22

Xe đạp
Cám ơn cụ Bụp nhiều lắm lắm.
Tối nay về e sài đc rồi.
Tặng bác này@};-@};-@};-.
Bác Dũng, tks bác. Chắc e phải ôm nó ra hàng thôi chứ để vài ngày nó trắng hết cả màn hình.

Anritsu

Xe buýt
Miễn cụ đừng rút điện là OK.:D
Cụ Bụp cho em hỏi nhờ chút.

Em mới mua con tủ lạnh Panasonic cho các Cụ ở quê và cậu bạn hàng có gạ cac Cụ mua thêm thiết bị chống sốc tủ lạnh (giao hàng em k về vì bận). Dùng mấy hôm đầu thấy các Cụ ưng ý lắm. Tuy nhiên hôm qua mới báo em là nó bị dò ra vỏ, đi chân đất sờ vào hơi tê tê. Cụ ông đã làm :

- Cắm trực tiếp vào điện lưới và đảo chiều phích cắm : kết quả vẫn bị
- Cắm điện qua hộp bảo vệ và kiểm tra lối ra của hộp bảo vệ : vẫn bị

Cụ nhà em cso alo lên trung tâm bảo hành thì được hướng dẫn : dòng tủ Pan này cần phải nối đất (tiếp địa) và hứong dẫn Cụ nhà em đóng 1 cái cọc sâu độ 60-70 cm để tiếp địa.

Vậy em muốn tham khảo Cụ Bụp xem có cần kiểm tra gì thêm không ? Hay cứ làm đúng như trung tâm BH hướng dẫn ? Cụ ông nhà em có vẻ thắc mắc cao độ khi so sánh với con tủ To cũ của nhà em : không bị bệnh này.

Cụ Bụp giúp em nhé, Cụ ông nhà em đang kêu em mua lợn què :)

cảm ơn Cụ

Website
www.facebook.com

Em mới mua con tủ lạnh Panasonic cho các Cụ ở quê và cậu bạn hàng có gạ cac Cụ mua thêm thiết bị chống sốc tủ lạnh (giao hàng em k về vì bận). Dùng mấy hôm đầu thấy các Cụ ưng ý lắm. Tuy nhiên hôm qua mới báo em là nó bị dò ra vỏ, đi chân đất sờ vào hơi tê tê. Cụ ông đã làm :

Cụ nhà em cso alo lên trung tâm bảo hành thì được hướng dẫn : dòng tủ Pan này cần phải nối đất (tiếp địa) và hứong dẫn Cụ nhà em đóng 1 cái cọc sâu độ 60-70 cm để tiếp địa.

Vậy em muốn tham khảo Cụ Bụp xem có cần kiểm tra gì thêm không ? Hay cứ làm đúng như trung tâm BH hướng dẫn ? Cụ ông nhà em có vẻ thắc mắc cao độ khi so sánh với con tủ To cũ của nhà em : không bị bệnh này.

cảm ơn Cụ
Tủ lạnh bị rò điện thì yêu cầu bảo hành. Tiếp đất chỉ là biện pháp chống giật cho người sử dụng khi tủ lạnh bị rò điện. Nguyên nhân gây rò điện vẫn phải xử lý.

Cụ nghiên cứu lại các post trước: từ #3465 đến #3480

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Tủ lạnh bị rò điện ra vỏ.

Bẩm các cụ cho cháu hỏi một vấn đề ợ, tủ lạnh nhà cháu mới mua hàng made in japan mà cháu đo điện áp vỏ so với đất là 73V. Điện cho cskh nó bảo bình thường đó là do điện cảm ứng nối đất là hết, cháu muốn nhờ các cụ chỉ bảo :
1. Điện áp như vậy có bt ko ?
2. Điện cảm ứng là cảm ứng thế nào mà ra dc vỏ?
3. Nối đất với tình trạng như vậy thì đồng hồ nhà cháu nó có phi ầm ầm ko?
Ps: Theo cháu hiểu thì nối đất cho vỏ nhằm tránh tình huống điện rò ra vỏ thì cg ko gây nguy hiểm cho người sử dụng còn khi phát hiện hiện tượng này thì vẫn phải khắc phục chứ ko phải cứ nối đất là xong. Mong tin các cụ để em còn hành hãng ạ (cũng có thể em sẽ ăn hành ạ)
Không bình thường đâu cụ nhé. Nếu máy còn bảo hành thì yêu cầu đổi cái mới.
Máy cháu vừa mua, hàng chính hãng, giờ điện cho chỗ mua để đổi hay gọi thẳng hãng hả cụ, hơn 40 củ mà thế này bực ghê cụ ạ. Cháu điện hỏi hãng bảo phải nối đất cho em nó, nhưng theo cháu hiểu thì nối đất nó sẽ hết, nhưng vấn đề rò như vậy mà nối đất có tốn điện nhiều hơn ko, các cụ khai sáng thêm giúp cháu với ạ
Yêu cầu hãng bảo hành cụ nhé. Ai lại chơi bời thế. Cụ thử đảo đầu phích cắm điện xem còn rò ko nhé.

Không hãng nào SX tủ lạnh mà lại để SP của mình bị điện cảm ứng ra vỏ cả. Nối đất là chỉ để đảm bảo an toàn cho người sử dụng TRONG TRƯỜNG HỢP TỦ LẠNH BỊ SỰ CỐ GÂY RÒ ĐIỆN RA VỎ. Còn nguyên nhân gây rò điện vẫn phải tìm ra và khắc phục, trường hợp này là thay mới.

cảm ơn Cụ
Tủ lạnh bị rò điện thì yêu cầu bảo hành. Tiếp đất chỉ là biện pháp chống giật cho người sử dụng khi tủ lạnh bị rò điện. Nguyên nhân gây rò điện vẫn phải xử lý.

Nhân đây em lại nhắc lại, các cụ sau khi xử lý xong sự cố thì cho em xin cái phản hồi để em tổng hợp thành tình huống cho các cụ dễ tra cứu. Toàn các cụ hỏi xong rồi bỏ đi. Buồn phết.

Anritsu

Xe buýt

Em cảm ơn Cụ Bụp nhé. Để cuối tuần về em xử lý cho các Cụ (đổi thôi)

Website
www.facebook.com
Có cần mua thêm bộ bảo vệ tủ lạnh hay không?

Các cụ tư vấn giúp em bộ trễ bảo vệ tủ lạnh với ợ. Em vừa làm con 6 cánh mà chưa biết mua loại nào tốt, con cũ dùng với tủ 120l thấy ko đảm bảo, dây nguồn nhỏ, mạch lởm quá ạ.
Cụ cứ cho chạy qua LiOA, mua bảo vệ làm chi?
Em có lioa cho cả nhà rồi. Định mua thêm bộ trễ tránh ngẹt ga cho em nó thôi, mà sao bọ làm tủ nó ko tích hợp luôn cho gọn nhỉ, hay ko cần cụ nhỉ.?
Tủ SX từ năm 2000 trở đi là ko cần rồi.
Cả trăm nhà dùng tủ lạnh, thì chỉ có khoảng dăm nhà mua cái bộ bảo vệ tủ lạnh thôi cụ ạ. Điện đóm giờ ít nơi bị yếu như trước rồi, vì đều được thay dây đảm bảo cả
Vấn đề ở đây ko phải là ổn định điện cụ ạ, mà là bộ trễ có tác dụng ko cấp điện ngay khi có điện trở lại sau khi bị mất điện nhằm tránh cho tủ bị ngẹt ga
Vậy mà em điện cho bọn kỹ thuật pana nó lại bẩu vẫn nên có. Vậy em mới thắc mắc vì bộ đó đơn giản vậy thì có thể tích hợp luôn khi sản xuất cần gì phải mua ngoài nữa. Cụ giải thích thêm giúp em tại sao từ 2000 lại ko cần nữa dc ko ạ. Bọn kỹ thuật hãng mà còn ko hiểu rõ về sp của nó thì đúng là chán thật cụ nhỉ. Tủ của em là pana nr f510gt cụ ạ
Từ những năm 199X các tủ lạnh đã có chế độ bảo vệ khỏi bị sặc ga khi nguồn điện bị chập chờn.
Thanks cụ. Vậy là ko cần mua bộ bảo vệ tủ lạnh
Vấn đề cơ bản của nó là dải điện áp hoạt động của log ấy cụ ạ. Điện áp chập chờn thì làm log đóng ngắt liên tục, do đó gây nên hiện tượng sốc gas. Trước kia do các hãng chế tạo tủ với dải điện áp nhỏ, dao động quanh ngưỡng 220 thôi. Ngày nay dải điện áp đã mở rộng hơn trước và nguồn điện các nơi cũng ổn định hơn nên ít dùng cái bộ ổn định điện áp cho tủ lạnh này nữa. Giờ chỉ có những vùng quê nông thôn hẻo lánh là vẫn bán cái bộ này đi kèm với tủ lạnh thôi (Đó cũng là một cách kiếm tiền của các cửa hàng điện tử, điện lạnh ở vùng quê).
Như cụ #Thích là bụp và cụ #Béo mập nói thì chuẩn luôn

tbmc

Xe tải
Báo cáo cụ bụp sau một hồi loay hoay, thì em phải chấp nhận nối đất cho tủ, dòng inverter thì tủ nào cg bị như vậy kể cả điều hòa, em thấy mấy cu làm điện lạnh chỗ em bảo thế. Hiện tượng rò điện chấm dứt. Vấn đề cần nghiên cứu thêm là có tốn điện hay ko thì cần thời gian kiểm chứng. Cụ nào thông thái về lý thuyết và thực tế góp ý thêm ạ

tbmc

Xe tải
Em cảm ơn Cụ Bụp nhé. Để cuối tuần về em xử lý cho các Cụ (đổi thôi)
Của em cg bị như nhà cụ. Mà còn là hàng nhập khẩu made in japan, hàng panasonic inverter, điện lên cskh kêu bình thường cũng bảo nối đất, em nối đất thì hết. Nhưng vẫn còn chưa yên tâm. Chưa biết xử lý sao, tại em ko ở HN, kêu bảo hành nó bảo bt, khéo con nào cg bị vậy thì đổi mới cg vô ích. Em chờ thêm thông tin phản hồi từ cụ. Cụ nào có kinh nghiệm bảo hành pana giúp em với ạ.

Chỉnh sửa cuối: