Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

091090098

Xe điện
Có cụ nào bị nổ cửa kính cường lực chưa ạ? nhà em hôm nay nổ 1 cánh to như bom luôn. Nhà em ngồi trên tầng 3 mà cứ tưởng nhà hàng xóm sập nhà:D (vì nhà đó đang phá dỡ nhà). Nhìn qua camera có 1 chú đứng xem rồi cúi xuống nhặt cái gì đó, em cứ nghĩ chú này hiếu kỳ nhặt mảnh kính vỡ nhưng hóa ra chú này xơi mất của em cái kẹp góc của cửa. Khi gọi ông bạn thợ đến khám nghiệm hiện trường thì mới biết là bị mất cái đó trị giá 380K, thay kính cửa hết 2tr6. Qua thông tin quần chúng:D thì chú kia ở trong đội thợ tháo dỡ nhà hàng xóm. Em sang gọi ra nhưng chú này chối, bảo là chỉ nhặt kính chơi. Em về nghĩ tức quá tua lại camera thì đúng chú này nhặt nhưng nhặt cái gì thì nhìn không rõ, ngoài ra chả có ai cả. Đành phải bảo con gái gọi mấy cậu CA bạn nó đến, em sang gặp cậu kia trước thông báo là anh nhìn lại camera rồi, chính xác là mày luôn. Giờ cho mày chọn 1 là trả anh 2 là CA xuống là mày bị bắt. Vẫn cãi, có người trong đội đó đi sang thông báo luôn: đúng nó lấy của anh đấy, tôi có nhìn thấy rồi bắt cu kia mang trả. Lúc đó cu này mới bảo nhưng giấu vào đống gạch vỡ rồi giờ biết tìm ở đâu sau đó chạy sang dùng tay bới để tìm. Lúc sau CA xuống cu kia run cầm cập, gọi xuống lấy lời khai không đi được nữa em phải bảo ko sợ, anh đảm bảo CA ko bắt mày đâu. Sau cùng Tổ trưởng đứng ra nhận trách nhiệm mai ko tìm thấy thì lấy lương cậu này ra đền bằng tiền.
Em hỏi các cụ là sao kính nó nổ được nhỉ, thợ đo đạc thì nhà không biến dạng thụt lún gì cả. Có tìm thấy 1 viên bê tông rất cứng to bằng 1 đốt ngón tay cái, nghi do xe ô tô chạy qua làm bắn vào. Mà cái cửa cường lực thì cầm gạch táng vào nó còn ko vỡ đúng ko các cụ?
Eo, mỗi cái kẹp kính cụ gọi công an?
nhớ không nhầm cái kẹp bịt góc ý giá mới chỉ không quá 200k
đắt nhất trong đám phụ kiện là cái bản lề sàn giá tầm 1.200k
Nhà em lắp mấy cái cửa kính 12mm giá kính là 570k/m2 x 5.8m2 = 3.300k tiền kính thôi ah ( 2 cánh to vật )

Quetlada12

Xe tải
Eo, mỗi cái kẹp kính cụ gọi công an?
nhớ không nhầm cái kẹp bịt góc ý giá mới chỉ không quá 200k
đắt nhất trong đám phụ kiện là cái bản lề sàn giá tầm 1.200k
Nhà em lắp mấy cái cửa kính 12mm giá kính là 570k/m2 x 5.8m2 = 3.300k tiền kính thôi ah ( 2 cánh to vật )
Nếu cụ là Offer thì không ủng hộ hành động ăn cắp, còn không phải offer thì cụ đừng cmt vô trách nhiệm thế.

091090098

Xe điện
Cụ suy luận là em ủng hộ hành động ăn cắp ah ??
--------
Cả nhà cho em hỏi em muốn nâng đời 1 cây điều hòa 2 chiều 12,000 cho tầng thượng ( đang dùng LG đời ơ kìa )
và lắp thêm 2 cây 2 chiều 9000BTU cũng 2 phòng tầng thượng ... cục nóng bỏ hết trên nóc tầng thượng

Giải pháp hợp lý cho vụ điều hòa này với kinh phí trung bình ah ??
Em được tư vấn lắp 2 cây điều hòa Nishu của standa Made in Vietnam từ linh kiện Nhật bủn, lốc Panasonic ( chả biết phải Pana tàu ko )

Giá mỗi cây là 6.200.000 có VAT bảo hành 30 tháng.
1 cây 12,000 Nishu 2 chiều 7.600.000

Ko biết có lựa chọn nào tốt hơn ko ah ?

Chỉnh sửa cuối:

IZZ

Xe tăng
Các cụ tranh cãi làm gì, tập trung tư vấn giúp em phát này đi:

Em đang lăn tăn vụ điều hòa cho chung cư, post ở thớt của em cả ai care nên đành nhờ các cụ ở đây. Cụ thể như sau:
- Thay vì 5 cái điều hòa, mỗi cái 2 cục cho 5 phòng trong nhà, em muốn chuyển thành 2 cái điều hòa Multi Invector Daikin, chỉ cần 2 cục nóng, chia 5 dàn lạnh cho các phòng liệu có ổn không? (Về hiệu quả kinh tế, tiện lợi khi sử dụng, bảo dưỡng...)

Em đã thủ sẵn chục lít vốt ka chuẩn bị mời các cụ rồi nhá.

091090098

Xe điện
Multi bao giờ cũng đắt hơn cụ ah ...
Làm con Daikin tầm 48,000 trở lên thì giàn nóng nó quạt đôi chồng lên nhau, có vẻ gọn hơn 2 cục nóng riêng,
làm 2, 3 mặt lạnh treo tường, âm trần đều ok ...

Âm trần nó có cái khoái nhất là đường thoát nước dễ làm, vì nó có bơm trong, ko phải để nước chảy xuôi như ông treo tường

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Các cụ tranh cãi làm gì, tập trung tư vấn giúp em phát này đi:

Em đang lăn tăn vụ điều hòa cho chung cư, post ở thớt của em cả ai care nên đành nhờ các cụ ở đây. Cụ thể như sau:
- Thay vì 5 cái điều hòa, mỗi cái 2 cục cho 5 phòng trong nhà, em muốn chuyển thành 2 cái điều hòa Multi Invector Daikin, chỉ cần 2 cục nóng, chia 5 dàn lạnh cho các phòng liệu có ổn không? (Về hiệu quả kinh tế, tiện lợi khi sử dụng, bảo dưỡng...)

Em đã thủ sẵn chục lít vốt ka chuẩn bị mời các cụ rồi nhá.
Nếu gắn luôn vào ống có sẵn thì lắp multi đc, nếu gắn vô chỗ khác thì phải khảo sát địa thế, vị trí đi ống, đường điện, thoát nước... chứ nhìn mỗi cái hình kia thì chịu

091090098

Xe điện
Ko cụ nào tư vấn em ah ... :-s

Cả nhà cho em hỏi em muốn nâng đời 1 cây điều hòa 2 chiều 12,000 cho tầng thượng ( đang dùng LG đời ơ kìa )
và lắp thêm 2 cây 2 chiều 9000BTU cũng 2 phòng tầng thượng ... cục nóng bỏ hết trên nóc tầng thượng

Em được tư vấn lắp 2 cây điều hòa Nishu của standa Made in Vietnam từ linh kiện Nhật bủn, lốc Panasonic ( chả biết phải Pana tàu ko )

Website
www.facebook.com
Cụ suy luận là em ủng hộ hành động ăn cắp ah ??
--------

Quan điểm của em: Cục nóng phải để thấp hơn hoặc bằng cục lạnh.

Lý do: Dầu bôi trơn cho máy lạnh là loại hòa tan trong công chất lạnh. Tách ra ở áp suất cao và hòa vào nhau ở ấp suất thấp.
Để cục nóng cao hơn cục lạnh thì sau 1 thời gian dầu sẽ dồn về giàn lạnh -> Hiệu quả làm lạnh kém và lốc máy nén mất dầu.

nguyen_kia

Xe điện
* Cụ Bụp ơi, hôm nay em thân chinh lên chợ Giời thửa luôn con test âm tường cụ ạ. Cơ mà có vẻ ko hiệu quả lắm cụ ạ. Nó có 3 nấc O, L, H:
- O là để test xem cái âm tường còn sống ko phải ko cụ?
- H là ktra với độ nhạy cao hơn: Lúc em để ở nấc này gí vào bất kì chỗ nào của tường nó đều kêu và sáng đèn.
- L là ktra với độ nhạy thấp hơn: Cái này để ngay ngoài nắp ổ cắm, công tắc thì bút kêu và đèn sang, nhưng để cách tường hoặc cách 1 lớp nilon là im re.
Nên túm lại là em vẫn chưa dò được trong tường có dây điện ko cụ ạ, có có cách nào giúp em nhé.
* Em có thắc mắc nhờ các cụ giải giúp ạ.
Em mở các công tắc của tất cả các phòng của căn hộ nhà em thì đều 1 công tắc cấp nguồn chung cho 2 đầu chờ thiết bị điện(Tỉ dụ như cái đèn neon và quạt trần) Nhưng em thắc mắ là tại sao trong cái công tắc đó lại có những 4 cái đầu dây (màu xanh) xoắn lại với nhau ko biết cái này có phải dây âm(mát) ko các cụ, mà sao nó nhiều dây thế để làm gì???
* Các dây điện đi ngầm trong tường em tưởng dùng cái ống luồn dây chứ, sao căn hộ nhà em toàn dùng ống nilong bọc ngoài các bó dây, liệu cái này có đảm bảo an toàn và yêu cầu KT ko các cụ???

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
* Cụ Bụp ơi, hôm nay em thân chinh lên chợ Giời thửa luôn con test âm tường cụ ạ. Cơ mà có vẻ ko hiệu quả lắm cụ ạ. Nó có 3 nấc O, L, H:
- H là ktra với độ nhạy cao hơn: Lúc em để ở nấc này gí vào bất kì chỗ nào của tường nó đều kêu và sáng đèn.
- L là ktra với độ nhạy thấp hơn: Cái này để ngay ngoài nắp ổ cắm, công tắc thì bút kêu và đèn sang, nhưng để cách tường hoặc cách 1 lớp nilon là im re.
Nên túm lại là em vẫn chưa dò được trong tường có dây điện ko cụ ạ, có có cách nào giúp em nhé.
Em mở các công tắc của tất cả các phòng của căn hộ nhà em thì đều 1 công tắc cấp nguồn chung cho 2 đầu chờ thiết bị điện(Tỉ dụ như cái đèn neon và quạt trần) Nhưng em thắc mắ là tại sao trong cái công tắc đó lại có những 4 cái đầu dây (màu xanh) xoắn lại với nhau ko biết cái này có phải dây âm(mát) ko các cụ, mà sao nó nhiều dây thế để làm gì???
* Các dây điện đi ngầm trong tường em tưởng dùng cái ống luồn dây chứ, sao căn hộ nhà em toàn dùng ống nilong bọc ngoài các bó dây, liệu cái này có đảm bảo an toàn và yêu cầu KT ko các cụ???

Thực ra việc rò dây âm tường phải có chút nghề và sự phán đoán, dựa hẳn vào mấy cái thiết bị China thì không ổn lắm
Còn cái túm dây xoắn lại với nhau chính là dây trung tính
Thông thường dây đi ngầm chỉ cần luồn trong ghen mỏng là đủ, nếu cẩn thận mà đi ống luồn dây thì cái công đục tường lâu và cao lắm. vả lại lớp vữa trát sẽ rất dầy. không cần thiết

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Quan điểm của em: Cục nóng phải để thấp hơn hoặc bằng cục lạnh.

Lý do: Dầu bôi trơn cho máy lạnh là loại hòa tan trong công chất lạnh. Tách ra ở áp suất cao và hòa vào nhau ở ấp suất thấp.
Để cục nóng cao hơn cục lạnh thì sau 1 thời gian dầu sẽ dồn về giàn lạnh -> Hiệu quả làm lạnh kém và lốc máy nén mất dầu.
Về lý thuyết và thủy lực động học thì là thế
Nhưng chúng ta nhiều khi phải MOD nó đi, cái khó ló cái khôn
Khi lắp ngược như thế thì ta phải làm cái Oil Trap - Thợ gọi là cái bẫy dầu, nói nôm na nó chính là cái cổ ngỗng xi phông ý ạ. tại sao như thế lát em giải thích sau, giờ chén tối cái đã. Còn trong máy công nghiệp hoặc các hệ RoofTop - đặt nóc ý ạ thì sẽ có cái Oil separator - Gọi là thiết bị hay bình tách dầu gắn ngay đầu đẩy của máy nén, dầu đc tách ra ngay trong đó và quay ngược về máy nén luôn = cơ cấu van phao, van điện .... dựa trên sự chênh áp giữa cao áp và áp suất carte máy

Website
www.facebook.com
Về lý thuyết và thủy lực động học thì là thế
Nhưng chúng ta nhiều khi phải MOD nó đi, cái khó ló cái khôn
Khi lắp ngược như thế thì ta phải làm cái Oil Trap - Thợ gọi là cái bẫy dầu, nói nôm na nó chính là cái cổ ngỗng xi phông ý ạ. tại sao như thế lát em giải thích sau, giờ chén tối cái đã. Còn trong máy công nghiệp hoặc các hệ RoofTop - đặt nóc ý ạ thì sẽ có cái Oil separator - Gọi là thiết bị hay bình tách dầu gắn ngay đầu đẩy của máy nén, dầu đc tách ra ngay trong đó và quay ngược về máy nén luôn = cơ cấu van phao, van điện .... dựa trên sự chênh áp giữa cao áp và áp suất carte máy
Cái bình tách dầu này thì trước em làm mãi rồi, nhưng tuyền làm cho hệ thống công nghiệp.:D Máy dân dụng ko có nên em mới khuyến cáo thế..
Cái Oil trap cho ĐH dân dụng này đơn giản nhưng ổn phết.
Bao gồm 1 bình đặt sau đường đẩy máy nén, 1 van phao với ống dẫn dầu về cacte. Chơi sang thì dùng hẳn van điện từ xả định kỳ, đỡ phải phao phọt.:P

Website
www.facebook.com
Thôi, cụ chạy qua em cho mượn cái của em. Homesafe 780ML. Nó đây

Chức năng dò đinh, dây điện, độ dày gỗ...

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Cái bình tách dầu này thì trước em làm mãi rồi, nhưng tuyền làm cho hệ thống công nghiệp.:D Máy dân dụng ko có nên em mới khuyến cáo thế..
Cái Oil trap cho ĐH dân dụng này đơn giản nhưng ổn phết.
Bao gồm 1 bình đặt sau đường đẩy máy nén, 1 van phao với ống dẫn dầu về cacte. Chơi sang thì dùng hẳn van điện từ xả định kỳ, đỡ phải phao phọt.:P
Cụ vừa tra Ngu NGờ đấy hả ??? :))

P/S: Cái chữ ký của cụ tốn đất quá, đổi qua mã Móc xơ đi cho nó nằm 1 dòng như của em ý :))

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cụ vừa tra Ngu NGờ đấy hả ??? :))

P/S: Cái chữ ký của cụ tốn đất quá, đổi qua mã Móc xơ đi cho nó nằm 1 dòng như của em ý :))
Em chỉ làm lạnh công ngiệp, có làm dân dụng bao giờ đâu....:P

Dân ta phải biết sử ta
Cái gì đếch biết thì tra Gúc gồ.

=))=))

091090098

Xe điện
Nhà bà cô em còn cho tất cả cục nóng lên sân thượng tầng 8 ...
điều hòa từ tầng 2 đến tầng 7 luôn ...

toàn Daikin âm trần 48,000BTU

ai cũng kêu như thế là ko hiệu quả ...

nguyen_kia

Xe điện
Thôi, cụ chạy qua em cho mượn cái của em. Homesafe 780ML. Nó đây

Chức năng dò đinh, dây điện, độ dày gỗ...
hì, cái của cụ trông chuyên nghiệp hẳn nhỉ, cái của em nó gần giống cái bút điện mà em tìm mãi mới có, thiệt hại co 65k thì ko sánh với cái của cụ được. Nếu em ko mò đc em xin đến làm phiền cụ vậy ạ.

091090098

Xe điện
Cái vụ tính năng này có tin được ko các cụ ?

ĐẶC TÍNH
- Máy nén nhật bản siêu bền mạnh mẽ cho hiệu suất cao, tiết kiệm điện năng.
- Làm lạnh nhanh nhờ chế độ turbo.
- Màng lọc diệt khuẩn bảo vệ không khí.
- Tự động điều chỉnh nhiệt độ ở chế độ “ngủ”.
- Tự động chẩn đoán và bảo vệ sự cố.
- Tự khởi động lại (Auto-Restart).
- Dải điện áp rộng.