Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Cụ Bụp cho em hỏi là cái S300 tích áp em làm, thời gian đầu khá ngon
Nhưng bây giờ khoảng nửa tiếng bơm nó lại kêu 1 lần, dài khoảng 10s. Em đã xả nước trong S300 mà vẫn bị
Cụ có biết vì sao ko ah?
P.s em đã kiểm tra két bệt vệ sinh và đường ống, ko thấy rò rỉ gì cả
Hệ thống của cụ chắc chắn là bị rò lọt ở đâu đó. Van 1 chiều của bơm là thủ phạm đáng nghi ngờ nhất. Sau khi bơm dừng, cụ để nguyên van vào và cụ thử đóng van ra xem bao lâu thì bơm chạy lại. Cứ làm lần lượt từng khu vực sẽ tìm ra thủ phạm.Nếo nhà cụ có máy lọc nước thì khỏi phải tìm nữa.:D

su tu

Đi bộ
Em mem mới, chào các anh ạ.
Em có câu hỏi về bình nước nóng, mong các anh giúp đỡ :D
Ở hình ảnh em add, có hình chụp hình lục giác, màu vàng đồng kia, em tìm hiểu thì nó gọi là thanh magie( không biết có đúng không ạ. Em thấy xoay được nên bình nóng lạnh bị rò nước ra từ chỗ đó.]
Em có gọi điện về hỏi cậu em thì cậu bảo có 1 cái ốc ở quanh đó để thắt cái vòng cao su ( hoặc chất liệu gì đó để nó thắt chặt cái vòng lại ngăn cho nước không bị rò rỉ ở đó] nhưng em tìm mãi không thấy cái ốc nào.
Có anh nào biết rõ hơn chỉ cho em với được không ạ?
Em cảm ơn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

su tu

Đi bộ
Em cảm ơn ạ, nhưng vặn cái ốc đấy có ảnh hưởng gì đến cái thanh gia nhiệt bên trong không ạ?
Em search Google cấu tạo bình nước nóng picenza thấy có 1 hình vẽ cái thanh gia nhiệt lòng vòng quanh cái ốc đó. Em sợ vặn nó lại đụng chạm gì đến cái cấu trúc bên trong. :D

su tu

Đi bộ
Em vặn nó ra được rồi, có lẽ là mất gioăng cao su rồi ạ . Thấy nó k có cái gioăng nào bên trong cả .
Để em ra quán mua cái gioăng xem sao. :)
Cảm ơn anh nhé :>

QAZ

Xe container
Em vặn nó ra được rồi, có lẽ là mất gioăng cao su rồi ạ . Thấy nó k có cái gioăng nào bên trong cả .

Bác lấy đèn pin soi kỹ bên trong bình xem gioăng có rơi ở trong đấy, hoặc có dính ở mép bên trong không. Nguyên tắc bình nóng lạnh thường làm gioăng từ trong ra để cho kín nước.

Website
www.facebook.com
Chắc chắn là có gioăng bác nhé. Tìm lại kỹ hộ em.:D

su tu

Đi bộ
Em đi hỏi mấy cửa hàng bán điện nước, thiết bị vệ sinh, đều nói cái gioăng cao su của bình picenza này hiếm có khó tìm 8-|. Em lắp cái bình ấy cố định rồi, nước vẫn còn ở trong bình k thoát hết được, chẳng lẽ nó k thoát hết nước được ạ, bắt buộc phải tháo cái ống cấp nước ạ? Thôi để tối mai em rì viu một thể :D

Website
www.facebook.com
Em đi hỏi mấy cửa hàng bán điện nước, thiết bị vệ sinh, đều nói cái gioăng cao su của bình picenza này hiếm có khó tìm 8-|. Em lắp cái bình ấy cố định rồi, nước vẫn còn ở trong bình k thoát hết được, chẳng lẽ nó k thoát hết nước được ạ, bắt buộc phải tháo cái ống cấp nước ạ? Thôi để tối mai em rì viu một thể :D
Mời cụ chợ giời thẳng tiến. mang theo cái nắp làm mẫu nhá.

vietnamarc

Xe điện
Gấu nhà em mua cái bình nước siêu tốc MD dung tích 1.8 lít, CS 1800w, dùng được tầm 2 tháng thì nóng chảy ổ cắm âm tường và chảy cả phích cắm. Em ngó thông số trên dây của bình nước thấy ghi 3x0.75mm2 nhưng cắt dây ra để thay phích khác thì chỉ thấy 2 dây!(đúng là Khựa - có 2 chân mà ghi 3 dây!) Em thay phích cắm và dùng được 2 lần thì lại nóng chảy tiếp; định thay luôn dây khác tiết diện to hơn nhưng tối nay tặc lưỡi vừa vào BigC Garden làm 1 ấm Korea có CS tương đương vì nghĩ tốt hơn, vừa đun đến lần 2 lại chảy tiếp phần nhựa của phích cắm cái bình mới này!
Ổ cắm nhà em là Sino hịn loại 16A, dây cấp 2x1,5mm2.
Vậy kính nhờ các cụ chỉ cho nguyên nhân, cách phòng ngừa và khắc phục. Chẳng nhẽ lại mua cái CS nhỏ hơn thì còn gọi gì là siêu tốc nữa?!~X(

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Có lẽ nào do ổ âm tường bẩn, tiếp xúc kém tạo điện trở cao gây nóng không các cụ?

QAZ

Xe container
Bác đã thay cả ổ âm tường chưa ? Hoặc mang cắm sang ổ khác. Ổ SINO cũng là loại thường, bị ẩm có thể rỉ lò xo nên tiếp xúc kém.

Dây ổ cắm 2x1.5 thì đuối quá, thông thường mạng ổ cắm nên lắp dây 2x2.5.

vietnamarc

Xe điện
Bác đã thay cả ổ âm tường chưa ? Hoặc mang cắm sang ổ khác. Ổ SINO cũng là loại thường, bị ẩm có thể rỉ lò xo nên tiếp xúc kém.

Dây ổ cắm 2x1.5 thì đuối quá, thông thường mạng ổ cắm nên lắp dây 2x2.5.
Thanks cụ! Mai em làm thợ điện bất đắc dĩ thôi!:D
Em vừa ngó lại cuộn dây còn thừa, 2.5mm2 cụ ạ! Vẫn cắm nồi cơm, tủ lạnh... bình thường.
Rất có thể ổ này vị trí khu vực bếp, hơi nước nhiều nên bị rỉ.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Dây ổ cắm bét ra cũng phải chơi 2x2.5. Loại 2x1.5 hơi đuối. Riêng ổ cắm bếp từ ăn lẩu em chơi loại 2x4.0:D
Nguyên nhân cháy ổ cắm thường là do tiếp xúc kém sinh nhiệt, bác kiểm tra kỹ xem.
Muốn biết dây có đủ tải hay ko thì lúc có tải bác sờ tay vào dây, thấy chỉ hơi âm ấm còn chấp nhận được, thấy nóng thì phải thay ngay bằng dây to hơn.

su tu

Đi bộ
Mời cụ chợ giời thẳng tiến. mang theo cái nắp làm mẫu nhá.
Em mang ra cửa hàng phân phối Picenza, 2 ngày nay r. Tối nay chị ấy mới bảo lấy hàng trên hãng về @@ dị tóa. Hỏi hầu hết các cửa hàng sửa chữa đều k có, họ bảo Ariston hoặc Rossi có nhiều chứ cái Picenza cũ này hiếm lắm :>

linhbk

Xe tải
Nhà cháu có cái lò vi sóng SHARP tất cả hoạt động bình thường nhưng lại ko nóng ạ, các cụ cho nhà cháu hỏi nó bị làm sao và sửa chữa như thế nào ạ?

QAZ

Xe container
Nhà cháu có cái lò vi sóng SHARP tất cả hoạt động bình thường nhưng lại ko nóng ạ, các cụ cho nhà cháu hỏi nó bị làm sao và sửa chữa như thế nào ạ?

Mang ra hàng sửa thôi, cái này không tự sửa được đâu.

mất hút

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tủ nhà cụ loại gì? Model nào? Hiện tượng cụ thể ra sao? Cụ phải nói rõ thì mới dễ dàng cho việc tư vấn.

Trước mắt thì cụ xem trong ngăn mát tủ lạnh nhà cụ có cái núm vặn nào tương tự thế này không, nếu có thì đang để ở số mấy. Nếu đang để số 0 hoặc 1 thì cụ vặn lên số to xem sao.

Tiếp theo là xem quạt gió tủ lạnh (nếu có) có chạy không nhé.
tủ nhà em là tủ HITACHI R-W660FG9X (GBK), quạt gió ở chỗ nào cụ nhỉ, để em về kiểm tra xem, nhưng mà ngăn mát nó k mát gì cả, em để thức ăn gì vào đó cũng nhanh hỏng lắm, chán lắm. ngăn đá vẫn sử dụng tốt. thường có đèn báo nhiệt độ ở bên ngoài là -19 độ, nhưng mà báo cho ngăn đá cụ ợ. Mà quyển hướng dẫn sử dụng em làm mất rồi, vì tủ nhà em mua được 3 năm rồi:)

Website
www.facebook.com
tủ nhà em là tủ HITACHI R-W660FG9X (GBK), quạt gió ở chỗ nào cụ nhỉ, để em về kiểm tra xem, nhưng mà ngăn mát nó k mát gì cả, em để thức ăn gì vào đó cũng nhanh hỏng lắm, chán lắm. ngăn đá vẫn sử dụng tốt. thường có đèn báo nhiệt độ ở bên ngoài là -19 độ, nhưng mà báo cho ngăn đá cụ ợ. Mà quyển hướng dẫn sử dụng em làm mất rồi, vì tủ nhà em mua được 3 năm rồi:)
Èo, tủ nhà cụ hịn thế.:D Thằng này điều khiển nhiệt độ bằng nút bầm và màn LCD bên ngoài, cụ xem nhiệt độ thiết lập cho ngăn mát là bao nhiêu nhé. Tìm hoặc mượn quyển HDSD mà xem cách đặt nhiệt độ.
Còn quạt gió con này cụ ko nhìn thấy được đâu.
Tủ này nhà cụ chắc là còn BH, ko được thì cứ gọi xem sao.
Mà cụ chụp ảnh cái màn LCD của nó lên đây em xem nào.