Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Rickyman

Xe điện
Cụ
cho e hỏi tip41c với transitor 468 là 1 ạ. Với lại mạch cụ vẽ 2 tụ 20k và 50k sao cụ lại bảo mua 2 tụ 15k. Mua tụ nào cũng dc ah cụ
Bóng nào cũng được, miễn là chịu được dòng làm việc của cuộn hút rơle trung gian. Sơ đồ chọn sẵn trở để mạch làm việc ổn định lâu dài, cụ cứ thế mà phang thôi, nghiên cứu làm gì nhiều cho nhọc :D

Rickyman

Xe điện
Các cụ giúp em máy bơm áp lực nhà em với ạ, em dùng máy pana như hình mỗi lần dùng nước nó kêu tạch tạch rất khó chịu, mà khi tắm thì nước ra khỏi vòi sen nó cứ giật giật như tông clip em up ạ. Có cách nào khắc phục ko ạ? hay phải thay máy tăng áp ạ.

Cụ tháo cái bầu tích áp ra, bơm lại đủ khí (1 bar thì phải) thì bơm sẽ hết kêu. cuối bình nó có cái ốc đồng ấy, cụ vặn ra bơm khí để cái màng cao su bên trong nó tích được áp, rơ le mới hết kêu

Evolution

Xe điện
Chào các cụ, nhờ các cụ tư vấn cho em về máy bơm với. Nhà em đang có nhu cầu lắp mới máy bơm hút từ bể ngầm lên tầng 4 và muốn mua thêm 1 cái máy tăng áp. Nên dùng chủng loại nào êm ái và bền các cụ nhỉ? Em cảm ơn cả nhà ạ :D

Rickyman

Xe điện
Chào các cụ, nhờ các cụ tư vấn cho em về máy bơm với. Nhà em đang có nhu cầu lắp mới máy bơm hút từ bể ngầm lên tầng 4 và muốn mua thêm 1 cái máy tăng áp. Nên dùng chủng loại nào êm ái và bền các cụ nhỉ? Em cảm ơn cả nhà ạ :D
Cụ xơi con Hanil - Korea này nhé

lỗ túc

Xe đạp
cho em oánh dấu bài với nhé các cụ:)

anhptymvn

Xe hơi
Các cụ tư vấn giúp cháu về bình năng lượng mặt trời xem nên dùng loại nào ạ?
Khi lắp bình năng lượng mặt trời đường nước có nên cho chạy qua bình nóng lạnh ko ạ
Cụ lắp bình thường, nhưng đưng cho chạy qua bình nóng lạnh là ok.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

Xe_om_day

Xe buýt
Dùng bơm tăng áp điện tử Wilo của Hàn Quốc cụ nhé. Chạy khỏe mà êm luôn.

Tholau0412

Xe hơi
Cụ lắp bình thường, nhưng đưng cho chạy qua bình nóng lạnh là ok.

Cụ thông não giúp em là vì sao ko nên cho chạy qua bình nóng lạnh với ạ. Vì có ý kiến tư vấn em cho qua bình nóng lạnh sẽ điều chỉnh nhiệt độ an toàn hơn. Và sau này đun nc nóng nhanh hơn khi những hôm trời ít nắng

Rickyman

Xe điện
Cụ thông não giúp em là vì sao ko nên cho chạy qua bình nóng lạnh với ạ. Vì có ý kiến tư vấn em cho qua bình nóng lạnh sẽ điều chỉnh nhiệt độ an toàn hơn. Và sau này đun nc nóng nhanh hơn khi những hôm trời ít nắng
Em thấy cho chạy qua bình nóng lạnh càng tiết kiệm điện

kienvinh

Tháo bánh
Lão Bụp có nhờ em trả lời cụ petitjean về vụ làm cảm biến chống mất nước trong đường ống, em nghĩ cái này rất rất nhiều cụ cần vì nó thiết thực, không phải nhà nào cũng có sẵn cái bể ngầm để lắp phao bán sẵn trên thị trường, vậy xử lý ra sao với hệ thống tự động bơm nước lên bể trên cao, như các cụ đã biết, bơm hút trực tiếp từ đường ống hoạt động tốt nếu như đường nước lúc nào cũng đầy, khi mất nước thì bơm sẽ hút không khí cả ngày cho đến khi cháy bơm. Để giải quyết vấn đề này, em đã lắp thử mạch và hoạt động rất tốt, khi đường ống mất nước, bơm chạy thêm 30s và lập tức cắt ngay, bảo vệ khá hiệu quả, mạch chạy sau 2 năm vẫn chưa có vấn đề gì. Để lắp ráp mạch đòi hỏi các cụ mày mò một chút, giá thành cho một bộ cảm biến nước chống mất nước trong đường ống khoảng 50K.

Vật tư:
50cm Ống PCV tùy kích thước từng nhà các cụ
Cút chữ T và đầu bịt bằng đồng: 02 cái
Transitor :D468: 01 cái
Điện trở: R15K: 02 cái
Tụ hóa: 100MicroF
Rơ le trung gian: 24V-DC- 10A

Sơ đồ nguyên lý của cảm biến nước:

Sơ đồ cút chữ T

Em giải thích sơ qua nguyên lý làm việc của sơ đồ:

Ta tận dụng chính nước làm điện trở dẫn điện, các cụ nối 2 đầu A B với 2 cái cút bằng đồng như hình vẽ, để tránh đoản mạch nối tiếp với điện trở R2=15K, transitor T đóng/mở khi nước trong đường ống có/mất, tín hiệu được gửi tới rele trung gian K để cấp nguồn cho bơm, tụ điện C có tác dụng lọc đảm bảo Rơle không chập chờn, em chọn =100microF ( Bơm thêm 3os sau khi mất nước, để đảm bảo mất nước thực sự :D)
- Mạch điện kết hợp với phao tự động ở bể trên cao thành một hệ thống TDH hoàn chỉnh không nơi nào có được :)). CỤ nào ko lắp được thì cứ xì cafe ra em lắp trong 5p :D
Em đang ngâm cứu cách làm của cụ và thấy rất thích, nhưng có một vấn đề thế này.

Nhà em bơm trực tiếp từ nước nguồn (không có bể ngầm) ở tầng 1 lên bể tầng 5, khoảng 16m. Nếu mất nước hẳn thì tình huống giống video test của cụ, copy cách làm của cụ là ok. Tuy nhiên thường xuyên xảy ra hơn là tình huống nước nguồn yếu hoặc rất yếu. Khi đó, nước vẫn bơm được lên vài m, nhưng không lên được đến bể trên tầng 5. Trong tình huống này, bộ "cảm biến" của cụ vẫn báo là có nước nên không ngắt điện máy bơm.

Như vậy, để nó hoạt động như mong muốn thì phải bố trí "cảm biến" này gần đầu ra ống nước vào bể trên tầng 5. Dẫn đến các vấn đề (hoặc gọi là quan ngại) sau:

- Cấp điện cho mạch "cảm biến" này thế nào?
- Mạch điện có chịu được thời tiết không? (Nơi đặt bể inox không có mái che).

Và cụ có thể hướng dẫn thêm về cách mua, nơi mua những linh kiện cần cho mạch này được không?

Rickyman

Xe điện
K
Em đang ngâm cứu cách làm của cụ và thấy rất thích, nhưng có một vấn đề thế này.

Nhà em bơm trực tiếp từ nước nguồn (không có bể ngầm) ở tầng 1 lên bể tầng 5, khoảng 16m. Nếu mất nước hẳn thì tình huống giống video test của cụ, copy cách làm của cụ là ok. Tuy nhiên thường xuyên xảy ra hơn là tình huống nước nguồn yếu hoặc rất yếu. Khi đó, nước vẫn bơm được lên vài m, nhưng không lên được đến bể trên tầng 5. Trong tình huống này, bộ "cảm biến" của cụ vẫn báo là có nước nên không ngắt điện máy bơm.

Như vậy, để nó hoạt động như mong muốn thì phải bố trí "cảm biến" này gần đầu ra ống nước vào bể trên tầng 5. Dẫn đến các vấn đề (hoặc gọi là quan ngại) sau:

- Cấp điện cho mạch "cảm biến" này thế nào?
- Mạch điện có chịu được thời tiết không? (Nơi đặt bể inox không có mái che).

Và cụ có thể hướng dẫn thêm về cách mua, nơi mua những linh kiện cần cho mạch này được không?
Nối tiếp một bộ cảm biến nước (2 cái cút chữ T) trên tầng 5. Dòng qua mạch là dòng điều khiển rất nhỏ, điện áp 12-24 chịu đuợc thời tiết vì cảm biến đặt bên ngoài, mạch đặt trong. Tuy nhiên cần tính toán thêm

kienvinh

Tháo bánh
K
Nối tiếp một bộ cảm biến nước (2 cái cút chữ T) trên tầng 5. Dòng qua mạch là dòng điều khiển rất nhỏ, điện áp 12-24 chịu đuợc thời tiết vì cảm biến đặt bên ngoài, mạch đặt trong. Tuy nhiên cần tính toán thêm
Như vậy cả cụm thiết bị bơm này sẽ không tự bơm khi có nước nguồn cụ nhỉ.

Thời tiết đúng là một yếu tố cần cân nhắc, tuy nhiên không quá khó vì có thể dòng dây từ 2 cái nút bịt đồng này đến nơi râm mát, thậm chí dòng dây đặt vào trong nhà, đi cùng lộ dây của van phao điện. Tốn công tý thôi.

Cụ có cách nào làm cái mạch "cảm biến" này tự động thử lại (tự động bật lại) sau 5 phút, 10 phút nữa là ok. Khi bật lại, nếu bơm thử 30s mà không có nước thì lại tắt.

Toàn bộ hệ thống 2 bộ cảm biến và mạch relay này cắm vào ổ điện máy bơm (ổ điện này nối tiếp với van phao điện) cho nên khi thỏa mãn điều kiện cần là bể tầng 5 vơi nước thì "hệ thống" mới thử bơm. Bể còn đầy nước thì nghỉ cho khỏe, không phải thử :)

Làm được vậy thì máy bơm em cứ cắm 24/7, không phải canh bơm nữa.

Mua linh kiện thì ra chợ giời hả cụ? Hướng Nguyễn Công Trứ hay Trần Cao Vân?

Rickyman

Xe điện
Như vậy cả cụm thiết bị bơm này sẽ không tự bơm khi có nước nguồn cụ nhỉ.

Thời tiết đúng là một yếu tố cần cân nhắc, tuy nhiên không quá khó vì có thể dòng dây từ 2 cái nút bịt đồng này đến nơi râm mát, thậm chí dòng dây đặt vào trong nhà, đi cùng lộ dây của van phao điện. Tốn công tý thôi.

Cụ có cách nào làm cái mạch "cảm biến" này tự động thử lại (tự động bật lại) sau 5 phút, 10 phút nữa là ok. Khi bật lại, nếu bơm thử 30s mà không có nước thì lại tắt.

Toàn bộ hệ thống 2 bộ cảm biến và mạch relay này cắm vào ổ điện máy bơm (ổ điện này nối tiếp với van phao điện) cho nên khi thỏa mãn điều kiện cần là bể tầng 5 vơi nước thì "hệ thống" mới thử bơm. Bể còn đầy nước thì nghỉ cho khỏe, không phải thử :)
Nhược điểm: hết nước thì đợi 1h mới bơm :)) (tuy nhiên điều này ít xảy ra vì một lần bơm có thể dùng cho cả ngày)

Làm được vậy thì máy bơm em cứ cắm 24/7, không phải canh bơm nữa.

Mua linh kiện thì ra chợ giời hả cụ? Hướng Nguyễn Công Trứ hay Trần Cao Vân?
Khắc phục bằng con rơle thời gian thực (set được 17 lần trong ngày). Như vậy cứ 1h đóng bơm mồi trong vòng 3 phút, nếu đủ đk (bể cạn, đường cấp có nước, đường xả có nước) thì hệ thống tự động sẽ đóng bơm, nếu ko có lại đợi chu kỳ sau. Đầu bịt bằng đồng (cảm biến nước) để nắng mưa thoải mái cụ nhé.
Linh kiện thì 17 Hàn Thuyên hoặc Điện tử Minh Hà Bách Khoa, chắc chưa tới 100K

Chỉnh sửa cuối:

Tamhq

Đi bộ
Em cần các bác tư vấn để tăng áp lực nước tầng 7, bác nào giúp e voi!
Nhà e 7 tầng, bồn nuoc 2 khoi trên sân thuong phía trên cao hơn voi tắm t7 2m nên nuoc yếu, các tầng duoi thi ok.
Nâng cao bồn thì k thể vì liên quan nhieu thứ.
E định dùng bơm tăng áp và bình tích áp đặt trên sân thuong nhưng như vậy k biet có đc k? Vì e sợ làm như vậy thì nó chung với 6 tầng ở dưới thì có đủ áp k?
Rất mong các bác chỉ cách!

anhptymvn

Xe hơi
E đang cần tìm mua mặt gió như hình. Lắp âm trần thạch cao. Cụ nào biết chô chỉ giup

Honghen2008

Xe container
Các Bác ơi cho em hỏi máy bơm nước nhà em đang bơm bình thường, hôm qua em ngắt điện giữa chừng vì sửa điều hoà bây giờ bật máy bơm chỉ kêu è è nhưng không có nước lên bể, em phải làm sao bây giờ ạ :(?

khanhdn

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi nhà e có con tivi Sony, mấy hôm trước nó bị lỗi đèn đỏ nháy bật ko lên. Em đọc trên mạng rút điện ra 1 lúc thì bật lên được. Nhưng hôm nay nó bị lỗi cứ đèn xanh lên hình rồi tự động khởi động lại. Em thử rút điện ra mà vẫn không ăn thua. Các cụ bắt bệnh giúp em với ạ, và các cụ biết cửa hàng sửa chữa nào khu Hà Đông thì cho e xin với ạ. Em đội ơn các cụ!^.^

dongnat123

Xe container
Các cụ cho em hỏi tụ máy bơm nước nhà em bị cháy. Em mua tụ khác tương tự về lắp thì có phải lắp đúng cực không hay tụ này là tụ ko phân cực~X(

Các cụ bên này xem giúp em