Tư vấn tất tật về Iphone,Ipad,Ipod (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

danglong

Xe tăng
Trước tiên, em phải nói ngay là ứ phải em tư vấn đâu nhé - Trình em so với người dùng cũng kèm low tech lắm

Em mở vì thấy thớt trước hay quá bác hiepsytuxedo và bác PhuongDong tư vấn rất tận tình, nhưng đã quá 1000 post nên bị khóa lại.

Nay mở thớt mới mong bác hiepsytuxedo và bác PhuongDong, cùng bác nào giỏi về món này tiếp tục nhé.

Thớt gốc ở đây: "Tư vấn tất tật về Iphone,Ipad,Ipod"

Tiện đây em tổng hợp lại các kinh nghiệm từ thớt trước (Rất sorry là không đầy đủ, vì em copy trước khi có ý định mở thớt này nên chỉ copy những cái em quan tâm, hy vọng đủ dùng cho người mới như em.

- Các ipad của các bác cài cái này chưa??

Các thao tác Multi-Gestures:
4 ngón qua trái/phải: chuyển app kế tiếp.
4 ngón vuốt lên: bật danh sách phần mềm đang chạy multitasking.
5 ngón vuốt vô trong: ra màn hình Home.

- Ảnh:
Hỏi: "Em lại hỏi ngu tý, em add 1 folder ảnh vào Ipad, ròi add tiếp 1 folder nữa vào thì nó lại mất cái trước, có cáhc nào để không bị mất những cái trước đó không ạ?"

Trả lời: cụ copy chung 2 folder ảnh đó vào trong 1 folder lớn đi

- Sách:
http://www.ebook4u.vn/home.htm
http://www.vhn.vn/EBooks/#

- Làm thế nào để copy file ebook vào iPhone để đọc bằng iBook được?

Cụ bật Itunes lên bấm vào cột Book bên cột bên trái rồi nếu cụ có Book rồi thì cụ thả hết vào cái hộp này, rồi sau đó cắm Iphone vào.Trong mục Iphone cụ tìm đến thanh Book ( trên thanh nằm ngang ý ) cụ tích vào : Sync Books ---> All Book ( tất cả các truyện ) , Selected Book ( chọn từng truyện một ) -->Sync
Xong cụ vào Ibooks trên Iphone là có .Nếu chưa có IBooks thì cụ vào Itunes Store trên Itunes Search IBooks rồi tải về ( cái này Free ).

- Định dạng file media tương thích ipad
Nghe nhạc
: HE-AAC (V1), AAC (16 to 320 Kbps), Protected AAC (from iTunes Store), MP3 (16 to 320 Kbps), MP3 VBR, Audible (formats 2, 3, and 4), Apple Lossless, AIFF, and WAV

Xem phim
: 30 frames per second, Main Profile level 3.1 with AAC-LC audio up to 160 Kbps, 48kHz, stereo audio in .m4v, .mp4, and .mov file formats; MPEG-4 video, up to 2.5 Mbps, 640 by 480 pixels, 30 frames per second, Simple Profile with AAC-LC audio up to 160 Kbps, 48kHz, stereo audio in .m4v, .mp4, and .mov file formats; Motion JPEG (M-JPEG) up to 35 Mbps, 1280 by 720 pixels, 30 frames per second, audio in ulaw, PCM stereo audio in .avi file format

- download youtube:
Có cydia rồi thì cụ add soure www.iphone.gsm.vn hay cydia.heaveniphone.com
Cài cái youtube download là ok cụ ạ, nhớ cài đúng ver với máy mình đang chạy.

- Phần mềm Chơi media: VLC (Chạy luôn avi mpg), OPlayer và Buzz Player HD for iPad (Chơi đủ định dạng), yxflash (Chơi avi)

- Cần tư vấn sửa chữa:
hiepsituxedo@ otofun: 0912289000 Tuấn Anh www.congnghe365.com Địa chỉ 457 Bạch Mai (gần chợ Mơ)

- Nhiều cụ hỏi em cách lập tài khoản Itunes miễn phí, em hướng dẫn luôn ở đây ạ :
1. Bật Itunes trên PC.
2. Chọn Country store phù hợp ( bấm vào nút tròn hình quốc kỳ ở góc dưới cùng bên phải ), hình như thằng tài khoản miễn phí nó chỉ cho down ở country store mà mình đăng ký ban đầu.
3. Down 1 ứng dụng free bất kỳ
4. Ở cửa sổ pop up điền acc thì chọn create new acc
5. Điền các thông tin cần thiết, chú ý pass tối thiểu 8 ký tự, bao gồm chữ hoa, chữ thường và số.
6. Post code thì các cụ vào wiki tìm, của VN là 10000.
7. Payment method chọn None ( bình thường đăng ký tài khoản từ đầu nó không hiện lựa chọn này đâu)

- Sao lưu danh bạ vào gmail
Vào Settings
vào Mail, Contacts, Calendarstrong phần Settings.
Chọn Add Account...

Chọn Microsoft Exchange từ danh sách account(không chọn Gmail)

Nhập đầy đủ địa chỉ Gmail vào Email,Username và Password (Điền đầy đủ @gmail.com). Khi đã điền đầy đủ chọn Next ở phía trên bên phải màn hình

Nếu IP có hỏi Unable to Verify Certificate hãy chọn Accept.

Nhập địa chỉ Server mới là m.google.com sau đó tiếp tuc chọn Next.

Và bây giờ chọn tiếp Done ở góc trên bên phải để hòan thành quá trình cài đặt.

Quá trình đồng bộ sẽ tự động khởi động trong vài phút nếu mở tính năng Push Mail.

Sau khi đồng bộ xong cụ quay lại mở cái gmail kia trên máy tính vào phần contacts sẽ thấy toàn bộ danh bạ của cụ nằm đó. Mỗi lần cụ chỉnh sửa danh bạ ở iphone nó sẽ tự động backup lên đấy! Chả may cụ bị mất danh bạ ở IP thì cụ chỉ việc dùng iTunes để sync lại toàn bộ danh bạ cụ đã lưu ở gmail!

- Copy danh bạ - Kết nối máy tính với iPad

Cách copy danh bạ của Iphone đơn giản nhất và hay dùng nhất và dễ quản lý là các cụ sync với Outlock trên PC , cách làm thì đơn giản như cụ Khuu đã hướng dẫn ở cách 1 .
Cách 2 thì thao tác với anh em biết thì đơn giản hơn là dùng Ifunbox, iphone browser , diskair,..... để kết nối tới Iphone (điều kiện iPhone phải Jailbreak, cài afcdd2 trong cydia).
Các cụ theo đường dẫn : Root ->var -> mobile -> Library -> Addressbook .
Copy hết 2 file trong Addressbook ra cất vào pc là được, ngoài ra cách này có thể copy được Note, sms,.. theo cũng đường dẫn như trên nhưng thay Addressbook = notes,sms.....
Cách này khó khăn lần đầu với cụ nào chưa biết nhưng làm quen rồi em nghĩ sẽ đơn giản và thao tác nhanh hơn rất nhiều.
Còn đối với máy chưa JB, chưa có afcdd2,... hay đơn giản muốn copy sang máy khác ngoài Iphone thì các cụ nên dùng cách 1, vì hầu hết các điện thoại bây giờ đều đồng bộ dữ liệu hóa với Outlock nên rất tiện.

- Cài đặt file .IPA từ PC
Lưu ý đây là game cracked nên máy phải Jailbreak mới cài được nhé.
C1 : Kích trực tiếp vào game trên pc để add vaò app trong Itune rồi sync sang Iphone (truyền thống).
C2: Nếu máy đã có Appstore Vn trên Iphone thì copy vào đường dẫn Var->mobile->downloads .Sau đó mở iphone lên vào Appstore VN,download rồi istall trong đó. ( em là em ko ưa mấy đồng chí làm cái Appstore Vn lắm - cá nhân nhưng Appstore VN là khá hay nên em vẫn ủng hộ, game thì cũng chỉ copy paste trên Apptrack thôi nhưng đầy đủ),ae nên cài để dùng.

Cách khác:
Nếu phần mềm ko yêu cầu khởi động lại thi cũng chả ngại đâu cụ ơi. Ngoài ra cụ vào trang apptrack gì đó của bọn viết Installous down phần mềm cần về ở dạng ipa sau đó dùng Ifile copy vao thư mục download ngay trong instalous là dùng instalous cài ra bt. Em toàn dùng cách này để đỡ phải đợi down bằng Ipad.

- Copy soft từ ipad:
Nếu vậy tinh chỉnh trong phần setup của appstore vn, bỏ qua tích auto delete đi .
Sau đó mỗi khi download được app mới về, cụ mất thời gian chút copy nó từ trong iphone ra pc ( dùng phần mềm ifunbox trên win, diskair trên mac) . rồi add những game đó lại vào itune, mỗi lần sync sẽ ko mất nữa mà cụ lại có thêm 1 kho app để cài cho bạn bè.

- convert video:
Cụ dùng thử cái này nhé http://www.aleesoft.com/free-ipad-video-converter.html , chọn profile ipad cụ nhé .

- Em liệt kê 1 số cái cần mua cho Ipad 2 ( em đã mua ) 1 - YoFilm HD ( cái này của 1 cậu VN làm , rất hay xem film online , nhiều film lắm , VN , Hàn quốc , vv.... , châu tinh trì cả đống hehe em thích nhất )

2 - Document to Go HD ( cái này là văn bản tất tần tật , Doc , Excel , PP, PDF vv.... )

3 - AV Player ( chơi film HD )

4 - PhotoGen for Ipad ( chỉnh ảnh , nhiều chức năng lắm , hơn Photoshop express for Ipad nhiều )

5 - Games ( Games em toàn mua games chơi đc online , chơi lâu ko chán hehe )
+ Morden Warface ( cai này bắn online phê lắm ạ , đồ họa đẹp )
+ Real Racing 2 Đua xe Online ngon
+ Alpha 6 Đua xe cũng online phê lòi
+ Infini blade ( đồ họa đẹp )
+ Final Fantasy III HD 3D ( RPG Japan hay )

6- Opera Mini Ipad để vào facebook

7- Ifiles ( quản lý file , copy file như usb vào )
mấy cái nữa em quên

Nói chung thế đối với em là đủ
Thiệt hại khoảng 50 USD

- Facebook:
Mời cụ vào trang này
http://hotspotshield.com/clientless/...et_started.php

Set up 1 cái VPN cho Iphone Ipad , lúc nào muốn dùng facebook vào setting click on VPN , rồi vào
Vào xong thì OFF nó đi , cụ có thể để nó ở SBSetting

danglong

Xe tăng
Đây là mấy thắc mắc, câu hỏi từ thớt trước chưa đượ trả lời, em cóp pết sang đây lun nhá!

Cụ Feram hỏi:
"Em định connect IP4 với laptop bằng bluetooth nhưng mà nó cứ báo là không tìm được driver. Cụ nào làm rồi, hướng dẫn em với. Thanks."

Cụ Espesen hỏi:
"Các cụ thường quản lý tin nhắn SMS của iPhone 4 bằng soft gì thế?
Em cần máy nó hiện thị phân biệt rõ những tin nào đã đọc, tin nào chưa đọc mà ko biết làm thế nào cả."

danglong

Xe tăng
Em vừa chui vào dùng Appstore.vn: Em thấy chán quá ạ.

- Không hỗ trợ màn hình iPad.

- Phần mềm Việt Nam lơm lởm thế nào ấy: Em mua cái phần mềm gì cho trẻ con ấy vào có nhõn 10 trang truyện tranh, lời đọc thì rời rạc (Kiểu ghi âm từng từ 1, rồi khi nhận thấy từ nào cạnh từ nào thì ứ đọc thôi, chả có tý xúc cảm gì, nghe như người máy đọc), hết 10 trang muốn nữa phải mua nữa

Được mỗi cái tốc độ down thì em thấy nhanh hơn installous nhiều (Appstore.vn khoảng 250kb/s, Installous có 100 thậm chí có lúc 20Kb/s)

Cụ nào dùng nhiều chỉ cho em thêm xem Appstore có gì hay nữa không?

V.T.A

Xe điện
Các cụ nghệ nhân vọc sỹ cho cháu hỏi :

Ip4 cài phần mềm gì để chạy GPS như Việtmap tức là chạy trên nền bản đồ mà không sử dụng sóng 3G hoặc WIFI .

Nếu có thì hướng dẫn chi tiết các cài giúp nhà cháu với ợ.

bes

Xe lăn
voted cụ chủ thớt, tổng hợp hay lắm.
Em vẫn chờ phần gọi điện crack hoặc giá rẻ, có chưa nhỉ???

Sướng

Xe tăng
Các kụ cho em hỏi phần mềm dẫn đường nào có thể cài trên ipad 2 như Papago hay vietmap trên Win được ạ.
em hay lạc lối lắm nên rất cần phần mềm này. :D

ZARA

Xe tải
V.T.A nói:
Các cụ nghệ nhân vọc sỹ cho cháu hỏi :

Ip4 cài phần mềm gì để chạy GPS như Việtmap tức là chạy trên nền bản đồ mà không sử dụng sóng 3G hoặc WIFI .

Nếu có thì hướng dẫn chi tiết các cài giúp nhà cháu với ợ.
Cụ vào instalous và tìm papago!vietnam rồi đao về là xong hoặc nhanh hơn thì vào apptracks lấy về pc rồi sync qua IP

Chúc cụ thành công :D

Mic71

Xe buýt
Em đang dùng iPad 1, em hỏi Cái Yo HD film online của bác Là thế nào đấy ạ, em toàn ra cửa hàng copy phim, xem xong thì xóa thôi

xebuyt

Xe tăng
Papa go vietnam em cài từ Installous ứ cài được cái 7.x chỉ down được cái 6.x như thế có ok ko ạ? cái 7.x em thấy tận hơn 100M, cái 6.2 chỉ có 64Mb thôi.

tetsu

Xe tăng
xebuyt nói:
Papa go vietnam em cài từ Installous ứ cài được cái 7.x chỉ down được cái 6.x như thế có ok ko ạ? cái 7.x em thấy tận hơn 100M, cái 6.2 chỉ có 64Mb thôi.
Sao của cụ nhẹ thế nhỉ.
Em vừa cài hôm qua, đao về là đâu 320Mb. Bản M7.
Bt chẳng bao h e chơi điện tử, hôm qua tiện tay đao trò Infinity blade cho F1. Không ngờ đồ hoạ dành cho ipad lại đẹp thế, lại nhẹ. Chơi một phát cả tiếng đồng hồ. Cụ nào có kn chơi trò này chỉ e mấy đường, oánh mãi chẳng đc con ngồi ghế :D

danglong

Xe tăng
File truyện dang epub copy vào đâu để iBooks nhận ra hả các cụ?

Đang lượn bên kia đọc truyện Cá thần sông thiêng hay quá

Sướng

Xe tăng
Em lỡ đao về một file app trên mediafile bằng safari ở Ipad 2, giờ em muốn tìm cái file đó để xóa đi nhưng ko biết nó nằm ở chỗ nào. Các kụ chỉ cho em với.....

danglong

Xe tăng
File truyện dang epub copy vào đâu để iBooks nhận ra hả các cụ?

Đang lượn bên kia đọc truyện Cá thần sông thiêng hay quá
Có phải copy vào đây không ạ? /var/Mobile/Media/Books/

danglong

Xe tăng
Em lỡ đao về một file app trên mediafile bằng safari ở Ipad 2, giờ em muốn tìm cái file đó để xóa đi nhưng ko biết nó nằm ở chỗ nào. Các kụ chỉ cho em với.....
Nếu cụ đown bằng Installous hoặc appstore.vn thì em biết, chứ bằng Safari thì em chịu

sieugatapchoi

Đi bộ
Cụ thử sang bên tinhte.vn hoặc macvn.com hỏi xem. Bên đó họ rành mấy cái này lắm ;)

Sướng

Xe tăng
Thế thì cụ xài quách thằng Viber đi, alo cho nhau free luôn, cài trên ipad hay iphone đều được
Kụ Nghèo hướng dẫn em cài cái này phát ... em đang muốn thử cảm giác úp cái xẻng vào mẹt để alo.....:D

V.T.A

Xe điện
Cụ vào instalous và tìm papago!vietnam rồi đao về là xong hoặc nhanh hơn thì vào apptracks lấy về pc rồi sync qua IP

Chúc cụ thành công :D
Vinamiu cụ.

Nhà cháu sớt anh gúc từ installous ,châm cứu cả tối nay, hiện đang đao papago M7 crack vietnam.Bản này đâu hơn 300M tốc độ đao 80KB\s ,chắc nhà cháu canh luộc bánh trưng mai mới được test ạ

tetsu

Xe tăng
V.T.A nói:
Vinamiu cụ.

Nhà cháu sớt anh gúc từ installous ,châm cứu cả tối nay, hiện đang đao papago M7 crack vietnam.Bản này đâu hơn 300M tốc độ đao 80KB\s ,chắc nhà cháu canh luộc bánh trưng mai mới được test ạ
Sao cụ không đao bằng pc.
Mờ cụ gúc thêm cách cái cài tiếng Việt vào anh M7 nữa nhá. Dẫn đường tiếng Việt như Vietmap :)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cụ Espesen hỏi:
"Các cụ thường quản lý tin nhắn SMS của iPhone 4 bằng soft gì thế?
Em cần máy nó hiện thị phân biệt rõ những tin nào đã đọc, tin nào chưa đọc mà ko biết làm thế nào cả."
Em vẫn đang cần help cái câu hỏi trên. Cụ nào giúp em với!...

Trạng thái
Thớt đang đóng