[Funland] Tư vấn thiết kế điện nước khi sửa nhà

formen

Xe lăn
Em cũng vào hóng, thấy các cụ đi lại cả đường nước đường điện, cho em hỏi vì sao thế? nhà em 10 năm hơn rồi có nên đi lại không, vì chất lượng hay là vì thay đổi vị trí điện nước
mua nhà cũ, cải tạo tổng thể cụ, cũng nhiều lí do mà. như cụ thớt em thấy là cụ để lại mỗi cái xác nhà thôi, róc hết toàn bộ trát tường ra, bố trí lại công năng mặt sàn, coi như bắt đầu lại cái nhà từ phần thô.

còn vẫn dùng ngon thì cứ dùng tiếp chứ lôi ra mệt lắm cụ.

Đông Doãn

Xe tải
Các bác cho e hỏi xíu: nhà em có chỗ cầu thang như hình. Phía trên là hiện trạng ban đầu cái đoạn tầng 1 chỗ ngoặt lên hơi bé và dốc nên muốn đập ra sửa. Phía dưới là sau khi sửa. Nhưng nhà ngày xưa làm có có 1 cái dầm ngang màu xanh lá cây, trước thì nó ko vướng cầu thang. Nhưng nếu sửa như hình thì nó lại vướng. Ai mà cao tầm 1m8 đi từ dưới sàn tầng 1 lên cầu thang là có nguy cơ chạm đầu. Trường hợp này có phương án nào không các cụ nhỉ. Nếu khoét 1 cái bán nguyệt ở dầm đấy chắc cũng không được nhỉ.
Cau thang.png

moonlife

Xì hơi lốp
Các bác cho e hỏi xíu: nhà em có chỗ cầu thang như hình. Phía trên là hiện trạng ban đầu cái đoạn tầng 1 chỗ ngoặt lên hơi bé và dốc nên muốn đập ra sửa. Phía dưới là sau khi sửa. Nhưng nhà ngày xưa làm có có 1 cái dầm ngang màu xanh lá cây, trước thì nó ko vướng cầu thang. Nhưng nếu sửa như hình thì nó lại vướng. Ai mà cao tầm 1m8 đi từ dưới sàn tầng 1 lên cầu thang là có nguy cơ chạm đầu. Trường hợp này có phương án nào không các cụ nhỉ. Nếu khoét 1 cái bán nguyệt ở dầm đấy chắc cũng không được nhỉ.
View attachment 8426760
Chả hiểu kết cấu và kiến trúc nhà cụ như nào để tư vấn. Cụ chụp ảnh tiết kiệm như kia thì khó lòng hình dung ra được gì để giúp cụ. Nhưng cơ bản trong kiến trúc ở động tác xoay nắn nhịp cầu thang thì chỉ 5 bậc đầu tiên là phải đến đáy dầm thì còn ok. Chứ đến bậc thứ 6-7 là rất bí bách khó chịu hoặc thậm chí cộc đầu. Trường hợp của cụ khả năng cao phải tính cách khác, phải sẽ làm lại cầu thang, cắt dầm cũ, cấy dầm mới là điều khó tránh.

MaTeo

Xe tăng
Chào cụ mợ,
Chả là em sắp sửa nhà đất. Tinh thần là giữ nguyên khung nhà hiện tại, còn đâu sửa hết: điện nước, sơn, lát nền, nội thất ...
Em muốn hỏi kinh nghiệm phần điện nước các cụ mợ khi làm cần lưu tâm để yêu cầu và giám sát bên thi công những điểm chính nào. Nhà em 4 tầng.
Em cảm ơn.
Riêng các loại ống thoát nước cụ cứ làm phi 110 cho em. Thợ họ sẽ tư vấn cho cụ dùng phi 90 vì chúng nó ngại làm ống to. Kinh nghiệm nhà em toàn phi 110. Đến nay 13 năm không bao bị tắc cống nhất là thoát nước chậu rửa bát

2ndFACE

Xe tăng
mua nhà cũ, cải tạo tổng thể cụ, cũng nhiều lí do mà. như cụ thớt em thấy là cụ để lại mỗi cái xác nhà thôi, róc hết toàn bộ trát tường ra, bố trí lại công năng mặt sàn, coi như bắt đầu lại cái nhà từ phần thô.

còn vẫn dùng ngon thì cứ dùng tiếp chứ lôi ra mệt lắm cụ.
vâng nhà em muốn sửa lại thôi, nhà ống 3mx15m
Em cũng đang kiếm thiết kế rồi thi công, em không cầu kỳ nhưng làm lại chẳng lẽ lại giống xưa. cụ có kinh nghiệm chỉ bảo em với nhé

moonlife

Xì hơi lốp
Em cũng đang kiếm thiết kế rồi thi công, em không cầu kỳ nhưng làm lại chẳng lẽ lại giống xưa. cụ có kinh nghiệm chỉ bảo em với nhé
Cụ có nhu cầu thi công hoặc tư vấn giám sát (1 trong 2 vai) thì ủng hộ em ạ.

tykhanguyenn18

Xe hơi
Em lót dép hóng ké các cao nhân chỉ bảo. Em cũng dự định tháng 5 này sửa.

CDX 1.8_Red

Xe tải
Em có kinh nghiệm nhận thiết kế, thi công sửa chữa cải tạo cũng vào xem mong được các Cụ chọn thầu ạ.

Đông Doãn

Xe tải
Các cụ cho e hỏi thêm là chống thấm nền bằng sikatop seal ok ko? Tối thiểu cần trải nền những chỗ nào?

Đông Doãn

Xe tải
upp................................................pppp

Koạt mo

Xe điện
Nếu cụ xác định ở lâu dài vài chục năm, thậm chí lâu hơn thì phải lưu ý phương án bảo trì, sửa chữa, thay thế mà hạn chế đục khoét kết cấu chính (dầm, tường, cột, sàn).
Các trục chính điện, nước đi nổi hoàn toàn và che bằng thạch cao hoặc gạch ốp, để khi cần sửa chữa, có thể mở ra dễ dàng, ít tốn kém và không phải đục khoét kết cấu chính.
Từ trục chính đến các ổ cắm đi nổi bằng ống ghen cứng, luồn dây điện bên trong, trát đè lên, để khi cần thay thế chỉ rút dây cũ, luồn dây mới, không đục khoét tường.
Đường nước, từ trục chính đi ra vòi cấp/xả vẫn phải đi trong tường, nhưng không trát kín rãnh cắt đường nước, chỉ ốp ngoài, khi cần sửa chữa, chỉ cắt gạch ốp thay xong lại ốp lại.