[Funland] Tư vấn thiết lập bảo mật máy tính

Kool2k3

Xe tải
KKính các cụ,

E có nhu cầu bảo mật dữ liệu trong laptop của mình, mong được các cụ tư vấn giúp cách thiết lập hệ thống bảo mật theo các lớp, vd:
Lơp 1 chống truy cập vào máy. Đặt pass cũng ko ăn thua với các tools trong Hirent bôot.
Lớp 2 vào đc máy rồi cũng ko tiếp cận được folder hay file.
Lớp 3 tiếp cận file thì cũng ko mở đc.

Mong các cụ có vài chỉ dạy, e đã từng bị ăn cắp dữ liệu nên rất bức xúc vụ này.

catpv

Xe điện
Cụ biết đến Hiren nhưng lại không biết cách chống Hiren thì quả thật là chưa đủ nội công rồi.
- Phần 1 của cụ quá đơn giản nếu dùng laptop, chỉ cần đặt Pass khởi động từ Bios là xong.
- Phần 2-3 là tính năng mã hóa bảo vệ tập tin trong Win7 hoặc 8. Riêng XP chưa có tính năng đó.

Kool2k3

Xe tải
Cụ biết đến Hiren nhưng lại không biết cách chống Hiren thì quả thật là chưa đủ nội công rồi.
- Phần 1 của cụ quá đơn giản nếu dùng laptop, chỉ cần đặt Pass khởi động từ Bios là xong.
- Phần 2-3 là tính năng mã hóa bảo vệ tập tin trong Win7 hoặc 8. Riêng XP chưa có tính năng đó.
Vâng ạ, e là dân xây dựng nên mới chỉ biết cài win. Đặt pas cho file thì e cung biết nhưng liệu nó có bị vượt qua dễ như pas win ko cụ? M

toyotavn.com.vn

Xe máy
- Laptop bây giờ đều có chức năng đặt mật khẩu khi khởi động (mật khẩu được đặt từ BIOS, trước khi bắt đầu khởi động vào Windows)
- Với hệ điều hành thì nên chọn Windows7 Enterprise trở lên sẽ hỗ trợ Bitlocker giúp khóa và mã hóa thư mục hoặc tập tin. <= Kể cả tháo ổ cứng lắp sang máy khác cũng không truy cập được dữ liệu này.

Còn cũng có nhiều tool giúp mã hóa dữ liệu nhưng mình thấy với hai lớp trên là đủ rồi. :D

Nếu bác chủ cần mình sẽ tư vấn thêm.

nokia5510vn

Xe hơi
Chắc cú nhất là cụ đặt pass ổ cứng. Dù có tháo ổ ra cũng ko mất dữ liệu. Cụ đang dùng máy gì thì vào bios cấu hình

Kool2k3

Xe tải
Cảm ơn các cụ, két hợp tư vấn của các cụ và gô gle, e đã chuẩn bị sẵn sàng để đối phó với loại IT hạng lông như e. Hi vọng ko gặp phải dân hacker chuyên nghiệp.

Patriots

Xe lăn
1 cụ phải đặt pass cho BIOS.
2 khởi động máy tính phải có key cứng cái này các công ty bảo mật chuyên nghiệp có bán giải pháp.
3 mã hóa toàn bộ ổ cứng bằng tool Truecrypt.

Chỉnh sửa cuối:

kimkibum269x

Xe hơi
lớp 1. đặt pass bios , chặn khởi động từ usb/cd...
lớp 2. bảo mật đăng nhập = pass ( hoặc bảo mật vân tay, tùy máy)
lớp 3. bảo mật cài đặt, chạy các ứng dụng trong win
lớp 4. bảo mật file và tập tin = cách đặt pass hoặc mã hóa tập tin.

Kool2k3

Xe tải
lớp 1. đặt pass bios , chặn khởi động từ usb/cd...
lớp 2. bảo mật đăng nhập = pass ( hoặc bảo mật vân tay, tùy máy)
lớp 3. bảo mật cài đặt, chạy các ứng dụng trong win
lớp 4. bảo mật file và tập tin = cách đặt pass hoặc mã hóa tập tin.
Bảo mật cài đặt và chạy phần mềm là như nào hả cụ?

huytuban

Xe đạp
  1. Cụ làm thế thì hơi vất vả , cụ cứ chép dữ liệu quan trọng vào USB hoặc ổ cứng di động mang theo người , dữ liệu quan trọng nữa thì nén nó lại rồi đặt mật khẩu .
  2. Nếu cụ sợ usb hoặc ổ cứng hỏng thì dùng thêm một số dịch vụ đồng bộ trực tuyến như box hoặc onedrive để lưu dữ liệu lên mạng vừa an toàn lại tiện cho cụ .
  3. Cụ chưa yên tâm nữa thì mã hóa luôn cả dữ liệu trong usb theo cách các cụ ở trên ấy.
  4. Laptop thì cụ cài diệt virus loại internet security và đặt mật khẩu cho chương trình để tránh đứa cao thủ nó cài chương trình theo dõi vào máy cụ.
  5. Ngoài ra thì còn có tạo dữ liệu giả trong laptop [-X
Tạm thế.

bacabong

Xe tải
bác dùng thằng này đi:
TrueCrypt

1. mã hóa toàn bộ ổ cứng, nên tháo ổ ra cắp chỗ khác cũng ko đọc đc dữ liệu. -> hirentboot cũng khóc
2. Boot authentication ngay lúc khởi động

3. Tạo phân vùng giả, khi nhập mật khẩu khác (dành cho trường hợp có thằng dí súng vào đầu bác bắt nhập mật khẩu, thì nhập cho nó cái đây )
4. khi nhập mật khẩu xong vào dùng bình thường, ko hỏi hỏi lằng nhằng như mấy thằng folder lock
5. chú ý: mất mật khẩu coi như tập xác đinh với đám dữ liệu của bác

kimkibum269x

Xe hơi
Bảo mật cài đặt và chạy phần mềm là như nào hả cụ?
dùng pm thứ 3 cài vào để mỗi khi chạy bất kỳ phần mềm hay cắm usb đều hỏi pass.
có một số pm chặn ứng dụng cụ ak L:D

nguyenlinhct

Xe tăng
đặt pass ổ cứng lỡ quên mất thì tù, đặt pass bios thì bố hirent cũng bó tay. hỏi khí không phải cụ chủ giấu fim siếc hay sao mà giấu ghê vậy?

nokia5510vn

Xe hơi
đặt pass ổ cứng lỡ quên mất thì tù, đặt pass bios thì bố hirent cũng bó tay. hỏi khí không phải cụ chủ giấu fim siếc hay sao mà giấu ghê vậy?
Pass bios tháo hdd ra lắp máy khác vẫn lấy đc dữ liệu. Ví dụ trong hdd toàn video cụ chủ làm diễn viên chính mà bị trộm thì tèo mai lại thấy thành người nổi tiếng

Kool2k3

Xe tải
Hế hế, em mà đc làm diễn viên chính thì đã sướng, ngại gì ko share tí cho cả nhà cùng vui. Nhiều khi cả cái báo cáo tổng kết nghiên cứu cả tháng mà có "người lạ" vào múc mất rồi in ra nộp cho sếp sớm thì mới ức các cụ ạ.

dao_hung

Xe máy
Cụ dùng cái Bitlocker này cũng hay lắm, e nghĩ cụ dùng pass của windows user để bảo vệ đăng nhập và dùng cái Bitlocker để bảo vệ file như thế là an toàn lắm rồi ạ. Cụ muốn an toàn nữa mà cụ chưa nắm rõ về máy tính lắm thì có thể lúc nào đó cụ lại tự buộc chân cụ đấy :D
- Laptop bây giờ đều có chức năng đặt mật khẩu khi khởi động (mật khẩu được đặt từ BIOS, trước khi bắt đầu khởi động vào Windows)
- Với hệ điều hành thì nên chọn Windows7 Enterprise trở lên sẽ hỗ trợ Bitlocker giúp khóa và mã hóa thư mục hoặc tập tin. <= Kể cả tháo ổ cứng lắp sang máy khác cũng không truy cập được dữ liệu này.

Còn cũng có nhiều tool giúp mã hóa dữ liệu nhưng mình thấy với hai lớp trên là đủ rồi. :D

Nếu bác chủ cần mình sẽ tư vấn thêm.

Mer_S66_AMG

Xe tăng
Cụ làm thế này cho em:
1/ Đặt pass để truy cập vào BIOS
2/ Đặt pass truy cập HDD
3/ Dùng bitlocker như các cụ ở trên nói

Cái số 1 và 2 thì tùy chỉnh trong BIOS nhé