[Funland] Tư vấn tranh chấp đất

taiadau

Xe điện
Sống như cụ thì em tin chả bao giờ phải xung đột với ai 👍.

Thật may mình ko có hàng xóm như anh ý cụ nhỉ 😁
Thực ra em hiểu cụ ấy nói ở cương vị người bị hại thì có thể xử lý abcxyz đại loại dĩ hòa vi quý. Tuy nhiên, nó phụ thuộc từng người, phụ thuộc vào thái độ của người vi phạm, tính chất của từng sự việc và người ta ko dĩ hòa vi quý thì cũng chẳng thể trách được. Em chỉ dị ứng với cái câu "phải làm sao nó mới chửi...", đây là kiểu câu làm khổ nhiều trường hợp là nạn nhân trên mạng xã hội cụ ạ.

Eagle No.1

Xe buýt
Thực ra em hiểu cụ ấy nói ở cương vị người bị hại thì có thể xử lý abcxyz đại loại dĩ hòa vi quý. Tuy nhiên, nó phụ thuộc từng người, phụ thuộc vào thái độ của người vi phạm, tính chất của từng sự việc và người ta ko dĩ hòa vi quý thì cũng chẳng thể trách được. Em chỉ dị ứng với cái câu "phải làm sao nó mới chửi...", đây là kiểu câu làm khổ nhiều trường hợp là nạn nhân trên mạng xã hội cụ ạ.
Vâng, em hiểu ý của cụ. Nếu sống được theo cách "tiên trách kỷ, hậu trách nhân" cuộc sống sẽ thoải mái và vui vẻ hơn rất nhiều. Và câu "dễ người, dễ ta" cũng khá đúng trong nhiều trường hợp. Ai chẳng có lúc sai và quan trọng thái độ ứng xử thế nào để có thể được chấp nhận và cùng vui vẻ.

Linux1987

Xe tải
Vâng, em hiểu ý của cụ. Nếu sống được theo cách "tiên trách kỷ, hậu trách nhân" cuộc sống sẽ thoải mái và vui vẻ hơn rất nhiều. Và câu "dễ người, dễ ta" cũng khá đúng trong nhiều trường hợp. Ai chẳng có lúc sai và quan trọng thái độ ứng xử thế nào để có thể được chấp nhận và cùng vui vẻ.
Tiếc là nhà em gặp phải đứa Chí Phèo,
Em tính r ạ, nó đã ko biết nhận lỗi, kể cả nó trát xong mà nhà em ko biết, và nó vẫn để cửa sổ sang, em sẽ làm đơn lên dần bao h xong thì thôi, ông xã nào mà nhây k xử em làm rõ r lên huyện, em ko tin nhà nó nghĩ cứ Chí Phèo cứ xong là xong.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cửa nào cũng vi phạm hết cụ nhé, lỗ thông gió còn không được chứ không phải lùa với không lùa.
Xây gạch kính mờ lấy ánh sáng thì vẫn được nhưng nếu làm cửa, dù là cửa gì trong phạm vi 2m với nhà hàng xóm và nhìn sang bên họ thì không được

wildness

Xe điện
Tiếc là nhà em gặp phải đứa Chí Phèo,
Em tính r ạ, nó đã ko biết nhận lỗi, kể cả nó trát xong mà nhà em ko biết, và nó vẫn để cửa sổ sang, em sẽ làm đơn lên dần bao h xong thì thôi, ông xã nào mà nhây k xử em làm rõ r lên huyện, em ko tin nhà nó nghĩ cứ Chí Phèo cứ xong là xong.
Cụ này nhát thế, cần gì đơn từ cho mệt.
Cứ chửi té tát đội thợ làm sai, chúng nó không dám làm căng đâu.

atti_vn

Xe tải
Cửa nào cũng vi phạm hết cụ nhé, lỗ thông gió còn không được chứ không phải lùa với không lùa.
Đang làm mà xây gạch kính cầu thang tầng 2, 3 (mỗi tầng 1 ô 5x4 viên) lấy sáng hàng xóm làm đơn ra phường còn phải dỡ đấy cụ ạ.

kites1

Xe điện
Có tham thì nên tham nhiều, 2cm đất chẳng đáng để tham

0962226789

Xì hơi lốp
Cụ này coi thường nhau quá. 2cm không làm giàu hay nghèo đi 1 gia đình, nhưng sống là phải biết điều cụ ạ. Mới xây nhà mà nó đã chẳng coi mình ra gì, thì mai sau ở cùng nhau sẽ còn nhiều phiền phức.

Với e quan điểm rất rõ ràng, tử tế thì đối tốt, không tử tế thì sẵn sàng ăn thua cho đủ, nhưng trước hết mình nên xem lực của mình có ăn thua đến cùng được không?:D:D:D

Và e nói thật, nếu là người biết sống, khi bắt đầu xây nhà, họ cũng dặn thợ rất cẩn thận về khuôn đất để tránh phiền phức cho tất cả về sau rồi.
E chả coi thường ai cả ! Còn đã vì vài đồng bạc kiện tụng thì mút mùa cũng không giải quyết được mà vớ vẩn có án mạng ! Sân si làm gì vài ba cm đất. Cụ cues việc ăn thua đủ với hàng xóm nhà cụ vì vài ba triệu, đấy là lối sống , cuộc sống của cụ ! Chứ vác đơn lên chính quyền vì 2 cm đất thì chả phải ở quê mà có họ , kể cả thành phố góa trị cao cũng chat ai giải quyết mag cũng khó tìm đc tiếng nói đồng cảm. Xin chia buồn với hàng xóm nhà cụ !!

Linux1987

Xe tải
Cụ này nhát thế, cần gì đơn từ cho mệt.
Cứ chửi té tát đội thợ làm sai, chúng nó không dám làm căng đâu.
Dạ mai em mới về giải quyết giúp 2 cụ nhà em, nhưng em biết chúng nó chí phèo r ạ, có 2 cụ nhà e ở đấy nói thì chúng nó vâng dạ ko làm, nhưng nếu không có là chúng nó sẽ làm ạ, bọn rất bố láo, em cũng không nhịn với thái độ chúng nó như thế nữa… chỉ nghĩ thương 2 cụ nhà em hơn 60 tuổi r mà vẫn lóc cóc đi hơn 20km vì chúng nó. Cay

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

HI_CLASS

Xe điện
Lấn 2cm đất thì có thể tạm bỏ qua dc vì hàng xóm còn sống lâu dài nhưng tự ý trổ cửa lại còn bố láo chửi ông bà già thì k bênh nổi. Luật k cho phép trổ cửa khi khoảng cách sag đất nhà bên cạnh dưới 2m và nếu có thì cửa phải cao trên tầm nhìn. Nhà e hồi xây cũng muốn trổ cửa ra nhà hàng xóm để lấy sáng và thoáng nhưng sag nói chuyện xin phéo vs họ mà họ k cho nên đành chịu. Mà đấy là khi xây móng e đã cho thợ xây hụt 4cm để còn trát vữa.

Linux1987

Xe tải
E chả coi thường ai cả ! Còn đã vì vài đồng bạc kiện tụng thì mút mùa cũng không giải quyết được mà vớ vẩn có án mạng ! Sân si làm gì vài ba cm đất. Cụ cues việc ăn thua đủ với hàng xóm nhà cụ vì vài ba triệu, đấy là lối sống , cuộc sống của cụ ! Chứ vác đơn lên chính quyền vì 2 cm đất thì chả phải ở quê mà có họ , kể cả thành phố góa trị cao cũng chat ai giải quyết mag cũng khó tìm đc tiếng nói đồng cảm. Xin chia buồn với hàng xóm nhà cụ !!
Em thấy cụ Chuotluoi nói đúng đấy ạ, nếu cụ có thời gian cụ đọc hết còm của em cụ sẽ hiểu thế nào ạ,
Nếu giả sử cụ là ng bán và em mua đất xây nhà từ cụ, em đào móng tiện phá luôn tường phần đất nhà cụ để tiện để vật liệu vs đồ đạc mà em ko hỏi cụ. Sau đó em cho địa chính về đo khi đào móng, đo xong em vẫn lấn 2 phân em coi nó là hiển nhiên, cụ nhắc nhở em cứ vâng dạ qua quýt r em chổ cửa sổ cả 3 tầng sang nhà cụ thì cụ trả lời thực lòng xem liệu thế cụ chấp nhận đc ko? Hay cụ giống thằng đang xây nhà mà em đang nói?

OneMoreNight

Xe tải
Nói thật là 2cm nó không đáng.
Cụ có làm đơn ra xã phường thì bên Địa chính họ cũng chỉ xuống lập biên bản, hòa giải 3 lần không thành thì mời ra Tòa.
Nhưng điều quan trọng nhất là bên đội QLXD sẽ nhảy vào tạm đình chỉ thi công, lúc ấy nhà nó sẽ mệt hơn (nếu nó đang xây dưng nhà dở)

Linux1987

Xe tải
Nói thật là 2cm nó không đáng.
Cụ có làm đơn ra xã phường thì bên Địa chính họ cũng chỉ xuống lập biên bản, hòa giải 3 lần không thành thì mời ra Tòa.
Nhưng điều quan trọng nhất là bên đội QLXD sẽ nhảy vào tạm đình chỉ thi công, lúc ấy nhà nó sẽ mệt hơn (nếu nó đang xây dưng nhà dở)
Mai em về em làm mấy cái đơn:
Đơn khiếu nại về quyền sử dụng đất trái phép nhà em để tập kết vật liệu ….
Đơn tố cáo xây nhà không có giấy phép xây dựng
Còn cái đơn nó trổ cửa sổ sang nhà em nữa thì em chưa nghĩ nó là đơn gì?
Đơn về tranh chấp đất đai thì 2 cụ nhà em làm hôm qua r
Để xem nó chí phèo ok hay xã giúp nó ok đc

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đíu phải ở quê, ở phố cổ có thằng éo nào nó về xây cái lâu đài ở thạch thất đồng trúc, nó phá mẹ tường nhà e để nắn đất nó cho thẳng, chỉ vì mình ko có ở đó, lại còn dọa e mới kinh chứ tổ sư, e cho cái đơn ra phường luôn. toàn bọn ở Hà nội cứ tham vài cm đất mà cư xử như cái đầu bòi ý.

OneMoreNight

Xe tải
Mai em về em làm mấy cái đơn:
Đơn khiếu nại về quyền sử dụng đất trái phép nhà em để tập kết vật liệu ….
Đơn tố cáo xây nhà không có giấy phép xây dựng
Còn cái đơn nó trổ cửa sổ sang nhà em nữa thì em chưa nghĩ nó là đơn gì?
Đơn về tranh chấp đất đai thì 2 cụ nhà em làm hôm qua r
Để xem nó chí phèo ok hay xã giúp nó ok đc

Cụ cứ làm cái đơn tranh chấp đất đai ra bảo trực tiếp với bên Địa chính, chayn ra cả bên TTXD rồi họ xem cách giải quyết. Quy trình thường là sẽ cho tạm dừng thi công. Nếu nó chưa có giấy phép XD thì cứ xác định. Lúc hòa giải ngoan thì cho trát, ghét thì bắt đập bỏ cái tường, xòn xuôi rồi mới cho xây tiếp.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Cụ chủ con hiền
- Phải em mà nói láo với ông bà già . Thì thằng cháu kia ăn bạt tai . Xấc tiếp thì còn nặng nữa .

Linux1987

Xe tải
Cụ cứ làm cái đơn tranh chấp đất đai ra bảo trực tiếp với bên Địa chính, chayn ra cả bên TTXD rồi họ xem cách giải quyết. Quy trình thường là sẽ cho tạm dừng thi công. Nếu nó chưa có giấy phép XD thì cứ xác định. Lúc hòa giải ngoan thì cho trát, ghét thì bắt đập bỏ cái tường, xòn xuôi rồi mới cho xây tiếp.
Đơn tranh chấp đất đai ông cụ nhà em làm hôm qua r ạ, đưa cho thằng địa chính là anh em của nó thì nó ko nhận, bố em đưa tạm cho ông chủ tịch xã ( bố em bảo vậy ) sau đấy họ bảo bố em về đi đợi họ xác minh 3-5 ngày, em thấy có vẻ k khả thi lắm, nhưng mai em sẽ về làm thay cho 2 cụ nhà em để xem xã họ giải quyết thế nào?

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đang làm mà xây gạch kính cầu thang tầng 2, 3 (mỗi tầng 1 ô 5x4 viên) lấy sáng hàng xóm làm đơn ra phường còn phải dỡ đấy cụ ạ.
cụ đùa hay thật vậy??? và hàng xóm nó dựa vào luật j ah???

0962226789

Xì hơi lốp
Em thấy cụ Chuotluoi nói đúng đấy ạ, nếu cụ có thời gian cụ đọc hết còm của em cụ sẽ hiểu thế nào ạ,
Nếu giả sử cụ là ng bán và em mua đất xây nhà từ cụ, em đào móng tiện phá luôn tường phần đất nhà cụ để tiện để vật liệu vs đồ đạc mà em ko hỏi cụ. Sau đó em cho địa chính về đo khi đào móng, đo xong em vẫn lấn 2 phân em coi nó là hiển nhiên, cụ nhắc nhở em cứ vâng dạ qua quýt r em chổ cửa sổ cả 3 tầng sang nhà cụ thì cụ trả lời thực lòng xem liệu thế cụ chấp nhận đc ko? Hay cụ giống thằng đang xây nhà mà em đang nói?

Thế thì đi kiện đi mếu thấy là đúng ! Thậm chí đục phá luôm chỗ nó xây lòi ra đi ! Cửa sổ thì yêu cầu nó phải bịt lại !

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Đơn tranh chấp đất đai ông cụ nhà em làm hôm qua r ạ, đưa cho thằng địa chính là anh em của nó thì nó ko nhận, bố em đưa tạm cho ông chủ tịch xã ( bố em bảo vậy ) sau đấy họ bảo bố em về đi đợi họ xác minh 3-5 ngày, em thấy có vẻ k khả thi lắm, nhưng mai em sẽ về làm thay cho 2 cụ nhà em để xem xã họ giải quyết thế nào?

- Cán bộ xã rất sợ kiện vượt cấp . Cụ cứ nói hết các vấn đề rồi nhắn với cán bộ xã . Em thì không tiếc đất nhưng em ghét cái thái độ . Vụ này các anh cứ làm đúng luật giúp em .
- Bằng không em gửi lên huyện lên tỉnh tới khi nào được giải quyết thì thôi .
- Xã em trước có ông chủ tịch đứt ghế chỉ vì không chịu nhận đơn của dân . Dân cay gửi lên huyện rồi live tream rồi đăng các nhóm fb cư dân huyện tỉnh . :)))))