[Funland] Tư vấn tranh chấp đất

trantrung22

Xe hơi
Xây lấn 2 cm + trát nữa là thành 6cm. Cụ tính theo giá đất nhân diện tích lên theo hệ số rồi BÁN cho họ cái phần diện tích lấn chiếm ý là vui vẻ 2 bên mà

canhhoabatdiet

Xe container
cụ làm đơn bắt nó phá 2 cm cho chết cm chúng nó đi, em ghét nhất loại sống ko biết điều
loại này chỉ bỏ rọ trôi sông
còn nếu bọn nó thích chơi kiểu xã hội, cụ bỏ ít tiền ra thuê người vào dạy chúng nó 1 bài học
Cụ lại xui dại rồi. Làm như thế dễ dính vào lao lý lắm.

Linux1987

Xe tải
Nhà cháu cũng nhìn nhận sự việc như bác đánh giá.
Vụ này ra chánh quyền, ra tòa thì cũng hòa giải là cùng, nếu xác định được chính xác ranh giới thì lấy 2cm X chiều dài ra diện tích đất rồi buộc bên kia bồi thường cho chủ đất thôi. Mà 2cm sai lệch có thể nằm trong sai số cho phép khi xác định mốc giới bằng máy đo, tức là có thể là hành vi không cố ý..
Nãy em vừa gọi cho bác em ở dưới quê, bác ý nói rằng nhà nó lấn nhiều hơn, nhất là mặt tiền như hình em vẽ ở trên ạ.
Mà kể cả bỏ qua cái này và nó đc phép sai lệch 2cm em cũng sẽ làm đơn tố nó, ko cho nó mở cửa sổ cả 3 tầng sang nhà em, bắt xây lại tường bao đất nhà em lại, ko cho nó mượn đất nữa. Kiểu nhà nó là khôn vặt cụ ak, nãy mẹ em sang bế cháu mà thấy mẹ nghĩ nhiều quá nhìn như già đi mấy tuổi em cay lắm ạ

canhhoabatdiet

Xe container
Nãy em vừa gọi cho bác em ở dưới quê, bác ý nói rằng nhà nó lấn nhiều hơn, nhất là mặt tiền như hình em vẽ ở trên ạ.
Mà kể cả bỏ qua cái này và nó đc phép sai lệch 2cm em cũng sẽ làm đơn tố nó, ko cho nó mở cửa sổ cả 3 tầng sang nhà em, bắt xây lại tường bao đất nhà em lại, ko cho nó mượn đất nữa. Kiểu nhà nó là khôn vặt cụ ak, nãy mẹ em sang bế cháu mà thấy mẹ nghĩ nhiều quá nhìn như già đi mấy tuổi em cay lắm ạ
Cụ cứ bình tĩnh cụ ạ. Mọi việc làm lúc nóng giận thường không chuẩn xác! Cụ tìm đến 1 người trung niên dạn dày trải đời trong cuộc sống, có trí huệ 1 chút. Sau đó lân la hỏi muốn xin ý kiến. Em nghĩ là sẽ có nhiều điều hay đấy.

Vulcan V70

Xe trâu
Chính vì thế từ hôm qua mình mới khuyên bác hãy chọn cách giải quyết sao cho nhẹ nhàng nhất cho ông bà thân sinh.
Không phải là "sợ nó" hay " không làm gì được nó" mà phải chịu nhường nhưng nếu căng tới cùng thì vất vả cho ông bà lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Linux1987

Xe tải
Cụ cứ bình tĩnh cụ ạ. Mọi việc làm lúc nóng giận thường không chuẩn xác! Cụ tìm đến 1 người trung niên dạn dày trải đời trong cuộc sống, có trí huệ 1 chút. Sau đó lân la hỏi muốn xin ý kiến. Em nghĩ là sẽ có nhiều điều hay đấy.
Chính vì thế từ hôm qua mình mới khuyên bác hãy chọn cách giải quyết sao cho nhẹ nhàng nhất cho ông bà thân sinh.
Không phải là "sợ nó" hay " không làm gì được nó" mà phải chịu nhường nhưng nếu căng tới cùng thì vát cả cho ông bà lắm.
Dạ vâng cảm ơn 2 cụ ạ,
Chiều nay em sẽ về nói chuyện nhân tiện chụp ảnh quay lại hiện trường để làm thủ tục gửi xã đúng quy trình
Nếu nhà họ mà vẫn cứ chí phèo bất cần và ko xin lỗi bố mẹ em vì đã chửi ông bà thì em sẽ nói chuyện pháp lý vs họ.
Em tuổi đời ít va chạm nên cũng biết lắng nghe, trên này có nhiều ng đáng tuổi cha tuổi chú, kinh nghiệm và cuộc sống trải đời hơn em nhiều nên đây cũng là nguyên nhân em mang lên đây xin ý kiến ạ

Cuongnh5256

Xe điện
Xây lấn 2 cm + trát nữa là thành 6cm. Cụ tính theo giá đất nhân diện tích lên theo hệ số rồi BÁN cho họ cái phần diện tích lấn chiếm ý là vui vẻ 2 bên mà
Ghét cái thái độ thì còn lâu em mới bán, giữ nguyên trạng ko đẽo đi nhưng ko được chát nữa là may cho nhà nó rồi

Cún em

Xe buýt
Theo quan điểm của em: 2cm thôi cho qua, vừa tình làng nghĩa xóm, vừa là anh em họ mạc. Còn cửa sổ thì bắt xây bịt lại, cửa lùa hay cửa mở gì cũng phải xây bịt lại cả, nếu nó không xây bịt là nó vi phạm luật xây dựng, cụ kiện nó ra tòa. Từ nay cạch mặt nhà nó ra thôi.

canhhoabatdiet

Xe container
Dạ vâng cảm ơn 2 cụ ạ,
Chiều nay em sẽ về nói chuyện nhân tiện chụp ảnh quay lại hiện trường để làm thủ tục gửi xã đúng quy trình
Nếu nhà họ mà vẫn cứ chí phèo bất cần và ko xin lỗi bố mẹ em vì đã chửi ông bà thì em sẽ nói chuyện pháp lý vs họ.
Em tuổi đời ít va chạm nên cũng biết lắng nghe, trên này có nhiều ng đáng tuổi cha tuổi chú, kinh nghiệm và cuộc sống trải đời hơn em nhiều nên đây cũng là nguyên nhân em mang lên đây xin ý kiến ạ
Vâng. Ở đời nhiều khi tưởng thắng nhưng bản chất là thua. Em thỉnh thoảng ngồi nc với mấy cụ lớn tuổi có trình độ: nghe họ nói vỡ ra nhiều điều. Dần dần cũng bớt húng.

atti_vn

Xe tải
cụ đùa hay thật vậy??? và hàng xóm nó dựa vào luật j ah???
Thật đó cụ, đang xây trật tự phường vào nói bỏ đi cho yên ổn xây tiếp không thì dừng công trình, nhà xây có xin phép đàng hoàng nhưng cũng có vài chỗ ban công với chiều cao họ cấp phép cho mình kiểu gọi có không đúng thực tế nên phải chịu.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Thật đó cụ, đang xây trật tự phường vào nói bỏ đi cho yên ổn xây tiếp không thì dừng công trình, nhà xây có xin phép đàng hoàng nhưng cũng có vài chỗ ban công với chiều cao họ cấp phép cho mình kiểu gọi có không đúng thực tế nên phải chịu.
he he bản chất như thế là đúng luật về vụ này, còn sai về vụ kia! thế thì khi hoàn thiện xong rồi quay ra làm thì lại OK.

zonet

Xe tăng
Nên làm căng, dù là 2cm. Nhiều đứa không biết điều đâu, càng dễ nó càng lấn tới

Nhà cháu cũng nhìn nhận sự việc như bác đánh giá.
Vụ này ra chánh quyền, ra tòa thì cũng hòa giải là cùng, nếu xác định được chính xác ranh giới thì lấy 2cm X chiều dài ra diện tích đất rồi buộc bên kia bồi thường cho chủ đất thôi. Mà 2cm sai lệch có thể nằm trong sai số cho phép khi xác định mốc giới bằng máy đo, tức là có thể là hành vi không cố ý..
Sai là sai lúc đo thôi chứ đo xong cắm mốc thì sai do người rồi đâu phải kỹ thuật nữa cụ :)

atti_vn

Xe tải
he he bản chất như thế là đúng luật về vụ này, còn sai về vụ kia! thế thì khi hoàn thiện xong rồi quay ra làm thì lại OK.
Chấp nhận bỏ và cạch mặt làm hàng xóm tốt chỉ quan hệ xã giao thôi cụ, chứ hoàn thiện xong dục ra gắn vào cũng mệt mà chưa chắc nó đã để yên.

Linux1987

Xe tải
Đưa thế không được đâu cụ. Vậy là bọn xã nó khinh người rồi.
Nếu làm chuẩn thì phải làm đơn tranh chấp đất đai, nộp hồ sơ bên bộ phận 1 cửa, đơn trình bay nêu rõ các vấn đề nóng, kèm giấy tờ, sổ đỏ.... Quy trình thường là trong 3 ngày nó phải xuống ghi nhận, rồi tạm dừng thi công. Cái 45 ngày kia là toàn bộ thời gian giải quyết (bao gồm cả hòa giải)
Ngoài ra hôm sau cụ hỏi bên TTXD xem các chú định thế nào để a biết đường mà làm tiếp. Không được thì làm tiếp 1 cái đơn lên quận, huyện bên bộ phận 1 cửa của xây dựng.
Không biết cụ ở đâu, chứ ở HN chỉ cần ông tổ trưởng dân phố báo, chỉ đợi chủ sử dụng ra trình bày phát là ae vào việc luôn rồi. Tất nhiên động vào nhà cơ to thì cũng nể đôi phần, cơ mà quy trình thì vẫn phải thực hiện cho có. Tác động ở cái lúc hòa giải thôi.
Em đã về và gặp ông ck vs đội thợ, đồ đạc các thứ vẫn đầy bên nhà em, hôm trc chửi bới nói hỗn vs bố mẹ em mà nay em về như k có chuyện gì ạ chối bay chối biến. Em đi vào vc chính thì bảo sáng mai 2vc lên xin lỗi bố mẹ em, em thì có về kể vs ông bà vụ cãi ông bà cũng bực lắm, nếu nó k nhận lỗi thì thôi k nói chuyện tiếp nữa ạ

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Linux1987

Xe tải
Nghe lời các cụ nên em cũng ko muốn đánh kẻ chạy lại ạ

OneMoreNight

Xe tải
Em đã về và gặp ông ck vs đội thợ, đồ đạc các thứ vẫn đầy bên nhà em, hôm trc chửi bới nói hỗn vs bố mẹ em mà nay em về như k có chuyện gì ạ chối bay chối biến. Em đi vào vc chính thì bảo sáng mai 2vc lên xin lỗi bố mẹ em, em thì có về kể vs ông bà vụ cãi ông bà cũng bực lắm, nếu nó k nhận lỗi thì thôi k nói chuyện tiếp nữa ạ

Ôi, thế thì nhẹ nhàng cho nó quá. Cụ cứ làm quả cho nó dừng thi công đến hết Tết đã, bắt nó dọn hết đống đồ bên nhà về. Qua Tết rồi tính.

Linux1987

Xe tải
Đây là hình ảnh nhà nó trổ cửa sổ sang nhà em
Các cụ có thể thấy đất nhà em chẳng khác gì cái sân nhà họ cả.
Phá hết tường nhà em, chưa làm xong ko hỏi han gì còn trồng rau luôn ạ