[Funland] Tư vấn tranh chấp đất

kimma

Xe điện
Cửa nào cũng vi phạm hết cụ nhé, lỗ thông gió còn không được chứ không phải lùa với không lùa.
Gần như đúng toàn bộ. Mình chỉ đc phép mở cửa sổ nếu cách nhà HX 2m

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em đã về và gặp ông ck vs đội thợ, đồ đạc các thứ vẫn đầy bên nhà em, hôm trc chửi bới nói hỗn vs bố mẹ em mà nay em về như k có chuyện gì ạ chối bay chối biến. Em đi vào vc chính thì bảo sáng mai 2vc lên xin lỗi bố mẹ em, em thì có về kể vs ông bà vụ cãi ông bà cũng bực lắm, nếu nó k nhận lỗi thì thôi k nói chuyện tiếp nữa ạ

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Nó xl cho thi công xong thì nó kệ, có làm j dc nó đâu. Bản tính nó láo từ sớm rồi!!!

agrimeco

Xe lăn
Đây là hình ảnh nhà nó trổ cửa sổ sang nhà em
Các cụ có thể thấy đất nhà em chẳng khác gì cái sân nhà họ cả.
Phá hết tường nhà em, chưa làm xong ko hỏi han gì còn trồng rau luôn ạ
View attachment 6843613 View attachment 6843620 View attachment 6843622 View attachment 6843623
Sao nó trổ lắm cửa thế nhỉ, hình như cả cửa ngách, dư lày là muốn thôn tính nốt mảnh vườn nhà cụ rồi:D

Linux1987

Xe tải
Sao nó trổ lắm cửa thế nhỉ, hình như cả cửa ngách, dư lày là muốn thôn tính nốt mảnh vườn nhà cụ rồi:D
Lúc đầu nó cũng tính mượn luôn đất nhà em làm sân nhà nó, nhưng nhà e k cho, hiện do đang làm nhà nên bố mẹ em xuề xoà để nó làm cho tiện bố mẹ em còn nghĩ đến là cháu chắt cho cả trổ cửa sổ nữa đấy ạ( sau vụ lấn đất vs chửi láo 2 cụ thì nghỉ hết)

agrimeco

Xe lăn
Lúc đầu nó cũng tính mượn luôn đất nhà em làm sân nhà nó, nhưng nhà e k cho, hiện do đang làm nhà nên bố mẹ em xuề xoà để nó làm cho tiện bố mẹ em còn nghĩ đến là cháu chắt cho cả trổ cửa sổ nữa đấy ạ( sau vụ lấn đất vs chửi láo 2 cụ thì nghỉ hết)

Xem ra giữ lại miếng đất cũng chẳng vui vẻ gì mà rồi thì mâu thuẫn càng nặng. Xem nó còn tiền nữa thì bán cho nó luôn, hoặc bán cho người khác đỡ đau đầu và tranh chấp kéo dài.

Linux1987

Xe tải
Ôi, thế thì nhẹ nhàng cho nó quá. Cụ cứ làm quả cho nó dừng thi công đến hết Tết đã, bắt nó dọn hết đống đồ bên nhà về. Qua Tết rồi tính.
Vâng, em ngồi nghĩ lại, vs hình ảnh bên trên thì mình bảo nó cũng ko nghe, đàn gảy tai trâu thôi, mai em ra 1 cửa ở xã nộp đơn

Đây là hình ảnh nhà nó trổ cửa sổ sang nhà em
Các cụ có thể thấy đất nhà em chẳng khác gì cái sân nhà họ cả.
Phá hết tường nhà em, chưa làm xong ko hỏi han gì còn trồng rau luôn ạ
View attachment 6843613 View attachment 6843620 View attachment 6843622 View attachment 6843623
Mẹ nó mở cửa sổ to, nhiều như cửa mặt tiền thế kia á, mà em thấy cả cửa phụ kia kìa, ko biết xây xong có định bịt ko, rõ là đất nhà cụ là sân sau nhà nó thật :))

OneMoreNight

Xe tải
Vâng, em ngồi nghĩ lại, vs hình ảnh bên trên thì mình bảo nó cũng ko nghe, đàn gảy tai trâu thôi, mai em ra 1 cửa ở xã nộp đơn

Nó làm thế khác gì coi đất nhà cụ là sân của nhà nó đâu. Phải dập cho 1 trận. Bắt bịt hết lại. Giờ cứ xuề xòa cho qua để nó được việc. Sau nó xây xong rồi nó đếch thèm. Lúc ấy tức nhau cũng chả làm gì được nó. Rồi lại bảo biết thế....😅

agrimeco

Xe lăn

Tết nhất đến nơi rồi họ ko giải quyết đâu, nhất là ở quê chính quyền ngại va chạm làm mất uy tín lờ đờ lắm. Tốt nhất bắt nó dọn sạch trả lại khu đất rồi lập tức quây tol kín lại cho chắc ăn.

Linux1987

Xe tải
Nó làm thế khác gì coi đất nhà cụ là sân của nhà nó đâu. Phải dập cho 1 trận. Bắt bịt hết lại. Giờ cứ xuề xòa cho qua để nó được việc. Sau nó xây xong rồi nó đếch thèm. Lúc ấy tức nhau cũng chả làm gì được nó. Rồi lại bảo biết thế....😅
vâng cụ, em vẫn nghĩ cho nó, để xem nó lên xin lỗi 2 cụ nhà em xong r tính, nhưng em cũng nhầm, loại này là nó vẫn không muốn bịt cửa sổ lại và dình dình trát đc tí nào hay tí đấy. kết quả tí nữa nếu nó lên cũng chẳng đi đến đâu

Chiều này em về xã nộp đơn ở 1 cửa cho địa chính xã + cho ông phó chủ tích xã làm trưởng bên TTXD như cụ nói ạ

a_bờ_cờ

Xe tải
Cu cháu nhà cụ có ý tưởng biến đất nhà cụ thành sân nhà nó rồi. Việc ngọt nhạt, xin lỗi chỉ là để nhà cụ hạ hoả và cho nó tiếp tục thực hiện ý định đó thuận lợi thôi. Thà cứ thẳng băng, mất lòng luôn bây giờ cho rõ ràng và đỡ phức tạp mệt mỏi sau này.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Tết nhất đến nơi rồi họ ko giải quyết đâu, nhất là ở quê chính quyền ngại va chạm làm mất uy tín lờ đờ lắm. Tốt nhất bắt nó dọn sạch trả lại khu đất rồi lập tức quây tol kín lại cho chắc ăn.
Chuẩn là quây mẹ tôn lại cho chắc, nếu ko có ai trông thì lắp cái camera xem online

Linux1987

Xe tải
Chuẩn là quây mẹ tôn lại cho chắc, nếu ko có ai trông thì lắp cái camera xem online
2 cụ nhà em hôm nó chửi và hôm sau đó có bảo nó dọn sạch nó còn ko dọn đấy ạ, dàn giáo bắc sang nhà nó cũng k dọn, mấy thằng thợ xây thì cứ hoãn. CHúng nó chơi bài cùn kiểu ông bà thích thì ông bà tự dọn
bố láo mất dạy thật
Cũng do nhà em lúc đầu tình cảm và nhẹ nhàng quá để nhà chúng nó đè lên đầu lên cổ :(

wildness

Xe điện
2 cụ nhà em hôm nó chửi và hôm sau đó có bảo nó dọn sạch nó còn ko dọn đấy ạ, dàn giáo bắc sang nhà nó cũng k dọn, mấy thằng thợ xây thì cứ hoãn. CHúng nó chơi bài cùn kiểu ông bà thích thì ông bà tự dọn
bố láo mất dạy thật
Cũng do nhà em lúc đầu tình cảm và nhẹ nhàng quá để nhà chúng nó đè lên đầu lên cổ :(
Phải em mà thế thì thằng cai thầu ăn đủ.
Mà cụ cũng tính dần đi, để nó mở nhiều cửa như kia sau này mệt đấy.
Như em là kiểu gì cũng dằn mặt bọn thợ cho nó vãi đái ra luôn. Và quây tôn không để cho sau này nó lấn tới được.
Em tin chắc cụ không làm căng và quây tôn, sau này làm sẽ rất mệt đấy không đùa được đâu.

Linux1987

Xe tải
Phải em mà thế thì thằng cai thầu ăn đủ.
Mà cụ cũng tính dần đi, để nó mở nhiều cửa như kia sau này mệt đấy.
Như em là kiểu gì cũng dằn mặt bọn thợ cho nó vãi đái ra luôn. Và quây tôn không để cho sau này nó lấn tới được.
Em tin chắc cụ không làm căng và quây tôn, sau này làm sẽ rất mệt đấy không đùa được đâu.
Hôm qua em đã về nói chuyện, nó bảo 2vc sẽ lên xin lỗi và xin xỏ 2 cụ nhà em, em cũng tính nếu về nói vs 2 cụ nếu nó xin lỗi và thái độ thành khẩn thì sẽ bỏ qua chỉ bắt nó xây lại tường bao quanh đất và bịt hết cửa sổ lại. Nhưng các cụ nhà e đã đúng, mình không thể nghĩ đến cảnh tốt đẹp đấy vs những loại con cháu như thế đc, nó ko những k lên mà cũng chẳng đả động gì luôn. Nhà em cho nó cơ hội mà k biết điều thì nay em soạn xong giấy tờ em ra trình xã r ạ, gặp ông phó chủ tịch trực tiếp quản lý mảng xây dựng nói chuyện, ông này cũng hiểu nhà nó sai và nói tuần sau sẽ sắp xếp để hoà giải cho 2 gia đình

OneMoreNight

Xe tải
Hôm qua em đã về nói chuyện, nó bảo 2vc sẽ lên xin lỗi và xin xỏ 2 cụ nhà em, em cũng tính nếu về nói vs 2 cụ nếu nó xin lỗi và thái độ thành khẩn thì sẽ bỏ qua chỉ bắt nó xây lại tường bao quanh đất và bịt hết cửa sổ lại. Nhưng các cụ nhà e đã đúng, mình không thể nghĩ đến cảnh tốt đẹp đấy vs những loại con cháu như thế đc, nó ko những k lên mà cũng chẳng đả động gì luôn. Nhà em cho nó cơ hội mà k biết điều thì nay em soạn xong giấy tờ em ra trình xã r ạ, gặp ông phó chủ tịch trực tiếp quản lý mảng xây dựng nói chuyện, ông này cũng hiểu nhà nó sai và nói tuần sau sẽ sắp xếp để hoà giải cho 2 gia đình

Như vậy thì chưa ăn thua rồi cụ. Đáng ra nếu ông PCT kia mà quyết liệt ấy, thì phải gọi quân xuống nc với nhà kia, bảo nó tạm dừng thi công vài hôm, sang tuần hòa giải như nào rồi mới tính tiếp. Chứ còn kiểu trả lời vậy thì cụ phải xem lại tính quyết liệt của cụ rồi.

Linux1987

Xe tải
OneMoreNight cụ ơi cho em hỏi chút, em đã gặp xã và có nhiều tình tiết họ lúc đầu cũng tránh nhưng sau luật pháp thì họ cũng chấp nhận nhà kia sai, chỉ có điều em nói về vấn đề giấy phép xây dựng thì họ nói khu vực đấy xây nhà ở nông thôn vẫn chưa có chỉ thị yêu cầu cần giấy phép xây dựng lên họ xây k phạm luật nếu k lấn chiếm ra ngòi diện tích sổ, ko biết ông phó ct xã nói vậy có đúng ko cụ nhỉ

đây là đơn của em

Linux1987

Xe tải
Như vậy thì chưa ăn thua rồi cụ. Đáng ra nếu ông PCT kia mà quyết liệt ấy, thì phải gọi quân xuống nc với nhà kia, bảo nó tạm dừng thi công vài hôm, sang tuần hòa giải như nào rồi mới tính tiếp. Chứ còn kiểu trả lời vậy thì cụ phải xem lại tính quyết liệt của cụ rồi.
Em cũng định quyết liệt làm căng nhưng họ cũng nói nhiều cái em nghe có lý lên em chấp nhận ạ
Họ nói về chuyện làng xã nông thôn giống ý cụ Vulcan V70 , em thấy vậy lên thôi ạ,
Em nghĩ sang tuần theo ý họ gọi lên hoà giải em sẽ làm 3 điều trong đơn kia vì hiển nhiên nó quá đúng
Nếu ko chấp nhận thì khi hoà giải sẽ có biên bản đi kèm, em sẽ dùng biên bản đấy để lên huyện.
Hôm nay em cũng hỏi ông xã này rằng biết rõ họ sai phạm như trên, xã có xử lý vi phạm đc ko, ông ý nói xã k có thẩm quyền, chỉ tổ chức hoà giải đc thôi và huyện cũng k có thẩm quyền, chỉ có thể ra toà cụ ạ ( cái này em nghe có mùi làm cho mình chán mà bỉ cuộc.. moá nó)

OneMoreNight

Xe tải
Em cũng định quyết liệt làm căng nhưng họ cũng nói nhiều cái em nghe có lý lên em chấp nhận ạ
Họ nói về chuyện làng xã nông thôn giống ý cụ Vulcan V70 , em thấy vậy lên thôi ạ,
Em nghĩ sang tuần theo ý họ gọi lên hoà giải em sẽ làm 3 điều trong đơn kia vì hiển nhiên nó quá đúng
Nếu ko chấp nhận thì khi hoà giải sẽ có biên bản đi kèm, em sẽ dùng biên bản đấy để lên huyện.
Hôm nay em cũng hỏi ông xã này rằng biết rõ họ sai phạm như trên, xã có xử lý vi phạm đc ko, ông ý nói xã k có thẩm quyền, chỉ tổ chức hoà giải đc thôi và huyện cũng k có thẩm quyền, chỉ có thể ra toà cụ ạ ( cái này em nghe có mùi làm cho mình chán mà bỉ cuộc.. moá nó)
Đúng là cái vấn đề GPXD kia nếu ở nông th ôn thì ông PCT kia nói đúng. Nhiệm vụ, thẩm quyền giải quyết của xã cũng vậy. Nhưng điều cụ làm được ở đây là tạo áp lực. Cụ không cho nó làm gì bên đất nhà cụ (để nguyên vật liệu, thợ không trát được). Kéo dài thời gian thi công (hòa giải trong vòng 45 ngày). Ép dừng thi công, bịt hết cửa trổ sang phần đất của cụ. Và quy trình sau 3 lần hòa giải không thành (trong 45 ngày làm việc) thì thẩm quyền giải quyết ra Tòa. Lúc ấy cụ cứ vứt đấy, cho nó lưu thành hồ sơ tranh chấp đất đai. Xem đứa nào sốt ruột hơn.