[Funland] Tư vấn tranh chấp đất

Linux1987

Xe tải
Mua cái sào tre, thằng nào ra ngoài trát thì chọc đít =))
Fun thôi nhưng cụ cứ to mồm là thợ họ không trèo giáo trát ngoài đâu,
Thợ cũng con cháu ở quê, bố láo lắm.

Hôm qua 2 mẹ con cũng lên nhà gặp bố mẹ em xin lỗi ( nhưng thằng chồng chửi ông bà như hát thì k thấy đâu) bố mẹ em bảo có gì ra xã nói chuyện
Mà có vẻ ý nhà nó vẫn đang nhìn nhận vụ khoảng 2cm mà ko nhìn nhận chuyện trổ cửa phá tường nhà em là sai ạ.

Cún em

Xe buýt
Thợ cũng con cháu ở quê, bố láo lắm.

Hôm qua 2 mẹ con cũng lên nhà gặp bố mẹ em xin lỗi ( nhưng thằng chồng chửi ông bà như hát thì k thấy đâu) bố mẹ em bảo có gì ra xã nói chuyện
Mà có vẻ ý nhà nó vẫn đang nhìn nhận vụ khoảng 2cm mà ko nhìn nhận chuyện trổ cửa phá tường nhà em là sai ạ.
Trổ cửa sổ là sai luật xây dựng rồi, người không hiểu biết thì bảo đất nhà tao, tao muốn xây thế nào kệ tao. Nhưng luật người ta có cho thế đâu.

canhhoabatdiet

Xe container
Trổ cửa sổ là sai luật xây dựng rồi, người không hiểu biết thì bảo đất nhà tao, tao muốn xây thế nào kệ tao. Nhưng luật người ta có cho thế đâu.
Có được mở cửa sổ trổ sang nhà người khác khi xây nhà?
Theo quy định tại (Điều 178 Bộ luật Dân sự 2015) quy định về hạn chế quyền trổ cửa:
“Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng”.
Theo quy định xây nhà liền kề của pháp luật có liên quan đến lĩnh vực xây dựng, muốn làm cửa sổ nhìn sang nhà người khác cần có một số điều kiện như:
  • Cửa sổ được mở khi không sát với ranh giới với nhà liền kề.
  • Khoảng cánh giữa tường nhà mở cửa sổ với đất nhà liền kề là 2m.
  • Mở cửa sổ cần có biện pháp phòng tránh nhìn trực tiếp vào nội thất nhà đối diện, kích thước phù hợp.
Căn cứ theo quy định của quy chuẩn Việt Nam trong lĩnh vực xây dựng nhà ở số (QĐ 04/2008 QĐ-BXD):
  • Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi
  • Chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m
  • Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.
  • Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.
Bên cạnh đó, tại (Điểm 3, khoản 7.12.2, Điều 7.12) còn nêu:
  • Trong trường hợp có thỏa thuận được mở cửa thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể được mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà.
  • Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép dưới cao hơn mặt sàn ít nhất 2 m.
  • Khi thỏa thuận bị hủy bỏ, việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử
Mặt khác, theo Tiêu chuẩn thiết kế nhà ở riêng lẻ 9411 năm 2012, cụ thể tại mục 6.4.3 quy định:
“Không được phép mở cửa đi, cửa sổ, cửa thông gió nếu tường nhà xây sát với ranh giới lô đất hoặc ranh giới nền nhà thuộc quyền sử dụng của người khác. Chỉ được phép mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi nếu tường xây cách ranh giới lô đất, ranh giới nền nhà bên cạnh từ 2,0 m trở lên.”
Như vậy chúng ta có thể mở trổ cửa sổ sang phía nhà liền kề tuy nhiên phải tuân thủ các quy định về xác định khoảng cách, hướng đặt cửa theo quy định.

wildness

Xe điện
Như em là dằn mặt chủ thầu và mấy thằng thợ trước, chúng sợ làm gì cũng rón rén.
Chứ để chúng coi nhà cụ như đám trẻ vậy là không được rồi.

Linux1987

Xe tải
Như em là dằn mặt chủ thầu và mấy thằng thợ trước, chúng sợ làm gì cũng rón rén.
Chứ để chúng coi nhà cụ như đám trẻ vậy là không được rồi.
Cái này là do vk ck họ là con cháu, lúc đầu bố mẹ em cũng tính cho mượn đất để làm hàng quán các kiểu nữa đấy ạ, cũng may biết đc tính cách nó trc khi quá muộn
Em ko hiểu ý cụ

jaypark

Xe hơi
Cái này là do vk ck họ là con cháu, lúc đầu bố mẹ em cũng tính cho mượn đất để làm hàng quán các kiểu nữa đấy ạ, cũng may biết đc tính cách nó trc khi quá muộn

Em ko hiểu ý cụ
Hóng kết quả của cụ chủ ạ, thằng cu cháu nhà cụ nó đã bịt cửa sổ lại và xin lỗi nhà cụ chưa? . Vụ việc gần 2 năm rồi, e xin phép đào lên ạ. Nhà e cũng đang tình trạng tương tự cụ chủ đây :)))

Vanh234

Xe buýt
Có 2cm mà cụ cũng tính toán thế. Cụ cũng nên xem lại thái độ ăn ở của mình như nào để người ta không tôn trọng.
Xử lý: cho người ta trát mái thoải đi để đẹp nhà họ và nhà mình. Còn cửa sổ nếu cảm thấy bất tiện thì bảo nó xây bịt lại cho lịch sự. Nếu thấy không vấn đề gì thì để cũng chẳng sao.
Em là ghét nhất thể loại hàng xóm xây ko cho trát kiểu cụ đấy :-L
Không biết cụ này có đang xây nhà không nhỉ?

• Vodka
Reactions: Xep

Kiabuoisang

Xe container
Không biết cụ này có đang xây nhà không nhỉ?
Em mới xây nhà xong. Lúc xây nhà hàng xóm cũng bị ảnh hưởng nặng nề bởi vật liệu bên em rơi sang. 2 bên bảo nhau và em sửa đền, sơn đền vui như tết.
Nhà trước của em phần móng cũng bị lấn sang hàng xóm mất 1 hàng gạch xây be. Khi họ khoan thấy cũng có nói lại cho em biết. Nhưng mọi cái cũng chả vấn đề gì vì em cũng có nhất trí nếu cần thiết thì để bới lên cho máy đục bỏ, chi phí em trả vì do lúc thợ bên này làm em ko để ý chứ ko cố tình. Sau do ko ảnh hưởng gì phía trên mặt đất nên ai về nhà đó và giờ vẫn trà chén với nhau hàng ngày.

Chỉnh sửa cuối:

Vanh234

Xe buýt
Cứ như quan điểm của cụ thì bảo sao chẳng đánh, cãi, chửi nhau, chém nhau rồi sống cả đời với nhau trong hận thù. Người có lỗi mà cứ bới sâu thêm lỗi của họ thì chỉ mang vạ vào thân thôi.
Như các cụ x
Em mới xây nhà xong. Lúc xây nhà hàng xóm cũng bị ảnh hưởng nặng nề bởi vật liệu bên em rơi sang. 2 bên bảo nhau và em sửa đền, sơn đền vui như tết.
Nhà trước của em phần móng cũng bị lấn sang hàng xóm mất 1 hàng gạch xây be. Khi họ khoan thấy cũng có nói lại cho em biết. Nhưng mọi cái cũng chả vấn đề gì vì em cũng có nhất trí nếu cần thiết thì để bới lên cho máy đục bỏ, chi phí em trả vì do lúc thợ bên này làm em ko để ý chứ ko cố tình. Sau do ko ảnh hưởng gì phía trên mặt đất nên ai về nhà đó và giờ vẫn trà chén với nhau hàng ngày.
Chúc mừng cụ có hàng xóm tốt, thân thiện. Cái chính là cụ “biết điều” chứ không như ca nhà cụ chủ 😀

Kiabuoisang

Xe container
Như các cụ x

Chúc mừng cụ có hàng xóm tốt, thân thiện. Cái chính là cụ “biết điều” chứ không như ca nhà cụ chủ 😀
Vâng cụ. Em cũng may mắn là gặp hàng xóm tốt. Em làm nhà khi sơn họ còn sang bảo sơn 2 nhà màu như nhau cho đẹp, phần tường đã sơn của họ cạnh mặt tiền nhà em có màu xi măng, họ đề nghị em sơn như màu mặt tiền của em…báo hại em mất thêm mấy củ tiền sơn :D

Tv1912

Xe tải
Em cũng hóng kết quả! Người Việt Nam khôn quá đâm ra nhiều khi tham những thứ vụn vặt, thứ đó chả làm họ khá hơn tý nào nhưng lại làm người khác khó chịu!
Em ở nông thôn, nhà toàn 3~400 m2 đất ở, vậy mà nhiều người cứ thích lấn "thêm tý nào hay tý ấy". Phố xá tấc đất tấc vàng, độ 30~40m2 thêm được 1~2m2 còn có tý giá trị, chứ ở quê 300~400m2 thêm được 1~2m2 thì khác cm gì?! :))

jaypark

Xe hơi
Em cũng hóng kết quả! Người Việt Nam khôn quá đâm ra nhiều khi tham những thứ vụn vặt, thứ đó chả làm họ khá hơn tý nào nhưng lại làm người khác khó chịu!
Em ở nông thôn, nhà toàn 3~400 m2 đất ở, vậy mà nhiều người cứ thích lấn "thêm tý nào hay tý ấy". Phố xá tấc đất tấc vàng, độ 30~40m2 thêm được 1~2m2 còn có tý giá trị, chứ ở quê 300~400m2 thêm được 1~2m2 thì khác cm gì?! :))
E còn có thằng hàng xóm già sắp đi rồi giờ xây nhà còn tham cái khe khoảng 10-15cm giữa 2 nhà. Nó xây chờm hết lên cái khe đấy mục đích để chiếm dụng. Xong còn trổ hết cửa sổ to như cái cửa chính sang nhà e. E đã nhân nhượng rất nhiều lần rồi, nhưng càng nhân nhượng nó càng lấn tới. Nó tưởng e dễ ăn thịt. E đang tính làm cái đơn cho nó khỏi hoàn công, xong cắt đứt luôn loại hàng xóm quá bửa. Ko thể chấp nhận loại ko biết điều.

Kiabuoisang

Xe container
E còn có thằng hàng xóm già sắp đi rồi giờ xây nhà còn tham cái khe khoảng 10-15cm giữa 2 nhà. Nó xây chờm hết lên cái khe đấy mục đích để chiếm dụng. Xong còn trổ hết cửa sổ to như cái cửa chính sang nhà e. E đã nhân nhượng rất nhiều lần rồi, nhưng càng nhân nhượng nó càng lấn tới. Nó tưởng e dễ ăn thịt. E đang tính làm cái đơn cho nó khỏi hoàn công, xong cắt đứt luôn loại hàng xóm quá bửa. Ko thể chấp nhận loại ko biết điều.
Cái khe ấy mà ko xử lý tốt việc chống nước thì còn ngấm be bét cả 2 nhà. Tham làm khỉ gì nhỉ , đất đến đâu làm đến đó thôi. Người làm sau đa phần sẽ thiệt ở chỗ chi phí chống thấm 2 tường, dọn vệ sinh và sửa lại nhà hàng xóm nếu làm bẩn, hư hỏng. Em làm nhà xong thấy cô hàng xóm còn bảo a chị về ở đi cho bọn em đỡ buồn vì vắng quá ;))

HH1993

Xe điện
Làm đơn hay gì thì gì,bác phải dẫn luật ra và tất cả phải trả lời,giải thích a,b,c trên văn bản. Sẽ mệt mỏi nhưng chắc sẽ thắng. Và bác xác định như vậy thì nên làm.