[Funland] Tư vấn treo tranh phòng khách

vovan3455

Xe tăng
Tranh của các họa sỹ Đức đây các cụ ! Chuyển cả khung về khá tốn cước phí

Nhà em trước khá nhiều tranh kiểu này của Nga, sau tháo dần treo tranh của các F1 tô mầu :D

Em xin chia sẻ một chút với CCCM về quan điểm "chơi tranh/bức họa" trong nhà (các đồ trang trí khác như ảnh chụp nghệ thuật, tượng, đồng hồ + chân nến.... không nằm trong phạm vi này):

- Tiêu chí thứ nhất: Không treo tranh in sẵn hoặc tranh sản xuất hàng loạt.

- Tiêu chí thứ hai: Phân loại cho tranh treo phòng khách, phòng ngủ, phòng ăn và một số chỗ khác (Phòng làm việc, WC, tắm rửa...)

- Tiêu chí thứ ba: Cố gắng có chủ đề xuyên suốt trên các bức tranh tại từng khu vực như đã nói ở tiêu chí thứ hai.

- Tiêu chí thứ tư: Cố gắng thống nhất kiểu khung tranh và màu sắc cho phù hợp với thiết kế, bài trí của từng khu vực.

- Tiêu chí thứ năm: Giữ lại một/vài bức tranh độc đáo nhất để treo phòng ngủ hoặc phòng làm việc của bản thân (nếu có).

Em xin giải thích/bình luận thêm về những ý trên:

- Về TC1: tranh họa sỹ vẽ nói chung bao giờ cũng là bản độc nhất và "có bản quyền", không phải bức nào cũng đắt tiền. Ví dụ: em đi công tác nước ngoài bao giờ cũng tranh thủ ngắm nghía tranh của những họa sỹ nhiều khi vô danh. Những bức tranh màu nước khổ A3 nhiều khi chỉ có giá quanh quanh 100-200 Euro. Hoặc như hồi bà xã đi công tác châu Phi mua dòng tranh Tingatinga chỉ vài trăm USD là được tới 2,3 bức khổ 40x60cm (oil panting).

- Về TC2: Tranh phòng khách nói chung kiêng không nên treo cảnh dông tố bão biển, sóng to gió lớn (Kkkk ;) chắc không tốt cho hạnh phúc gia đình! Ngày xưa còn bức tranh "Người đàn bà xa lạ" của Kramskoi cũng được coi là không nên treo ở phòng khách!). Hoặc những tranh có tý "Nuy" cũng không nên để ở đây.

- Về TC3: Ví dụ như phòng khách bài trí kiểu Việt Nam: salon gỗ, tượng gỗ, ấm chén .v.v... thì không nên treo các bức tranh có nguồn gốc hoặc chủ đề châu Âu và ngược lại.

- Về TC4: cái này khá rõ rồi, cố gắng "tông xuyệc tông"!

- Về TC5: cái này là cái mà mình có thể ngẫu hứng theo ý của mình, bất kỳ cái gì mình thích đều có thể được hết!!! ;)
TC 2, 3 cụ phán chuẩn !

114hangbong

Xe lăn

dau-tay

Xe tăng
Em thích bức mẫu đơn to. Có cụ nào coa ko

114hangbong

Xe lăn
Ông chú ruột cháu ( nhà cháu em trai mẹ gọi là chú) vừa tặng nhà cháu. Tranh đầu tiên của ông được triển lãm đấy. Khoe với cccm.

114hangbong

Xe lăn
Không hiểu sao cháu lại post thành 2 lần nữa.

A.Linh

Xe hơi
Nhà trồng được lên tư vấn cụ treo món này lên tường thì quá ok :D

ford focus 2010

Xe điện
Cụ ơi chót bồ kết rồi cụ ạ...
Em thích tranh này hơn cái tranh cũ vì thể loại sen cụ treo nhiều quá. Nhưng em sẽ treo cao hơn để đỡ vướng đồ trên bàn.
Lại chuẩn nữa. Nhưng e ngại khoan, treo đinh cũ nên hơi bị thấp.

114hangbong

Xe lăn
Lại chuẩn nữa. Nhưng e ngại khoan, treo đinh cũ nên hơi bị thấp.
Nhà ông bà ngoại em lại còn không dám khoan để treo nữa cơ vì tường 3D. Ở chung cư mới biết khoan tường ngại lắm cụ ạ.

chuot08

Xe lăn
Về bố cục chung, bức tường tạo hốc gây những vệt tối không cần thiết. Nó không đủ tạo điểm nhấn trang trí, mà trái lại gây cảm giác nát vụn. Các nhà trước làm hốc này, giờ đa số đều lấp vì không thấy đẹp.
Cái cột vẽ giả gỗ vụng quá cụ ạ, nó tạo cảm giác không sang trọng và trang nhã, làm ở quán ăn hay chòi nghỉ, chỗ công cộng thôi. Cái đèn treo trên cột cũng không đẹp về hình thức, sai về vị trí.
Cái quạt xoè ra quá cột, dưới cái đèn rất lủng củng.
Bức tranh gỗ bố cục quá bí bách, không tạo cảm giác khoáng đạt, thuận buồm xuôi gió. Viền bo khung tranh đục thủng rối dắm, tranh chấp với nội dung bức tranh cụ ạ.
Đây là bức tranh em khá ưng, nó khá thoáng. Treo tường hay làm giá để bàn đều đẹp.
Vài lời chân thành, cụ đừng giận nhé!

Cái hốc và cột, cả cái quạt treo nhà cụ trên thì cụ nhận xét chuẩn. Riêng về hốc thì e nghĩ còn tuỳ ở vị trí trong ko gian, tuỳ mục đích sử dụng và đôi khi là do kỹ thuật. Nhà em hốc này do hộp kỹ thuật nổi ra mà tận dụng làm hốc. Ý đồ thì em sẽ đặt các đợt gỗ để sách và đồ trang trí nhỏ, vừa có chức năng sử dụng vừa tiêu bớt vang khi nghe nhạc; cơ mà chưa làm được, treo tạm cái tranh cũ.

114hangbong

Xe lăn
Cái hốc và cột, cả cái quạt treo nhà cụ trên thì cụ nhận xét chuẩn. Riêng về hốc thì e nghĩ còn tuỳ ở vị trí trong ko gian, tuỳ mục đích sử dụng và đôi khi là do kỹ thuật. Nhà em hốc này do hộp kỹ thuật nổi ra mà tận dụng làm hốc. Ý đồ thì em sẽ đặt các đợt gỗ để sách và đồ trang trí nhỏ, vừa có chức năng sử dụng vừa tiêu bớt vang khi nghe nhạc; cơ mà chưa làm được, treo tạm cái tranh cũ.

Cụ làm mấy cái đợt gỗ thông sơn trắng rồi bày sách vở lên là đẹp. Chỗ cao thì bày lọ bình.
Ngày xưa nhà em ở cái biệt thự cũ của Pháp tường xây dày 33 mà rất nhiều cửa đi. Nhà em xây bịt bớt của rồi làm các giá sách âm tường mà vẫn giữ cánh của đi cũ làm cánh tủ tường luôn.

quynhdiem

Xe tăng
Nhà em có 3 lỗ cửa phòng kho lửng cỡ 60 x85 cm ngay phòng khách , các lỗ cao cách sàn 1,7 m ( làm thế để tiện cất và lấy đồ các Cụ ạ ). Giờ em muốn treo vào đó 3 bức tranh để thay cửa che đi cho thẩm mỹ. Để tiện đóng mở thì phải làm như cửa tủ 1 cánh, khi đóng vào thì như 1 bức tranh treo tường. Em chưa biết chọn loại nào cho nhẹ bền và đẹp và phải làm bản lề ra sao? Giúp em với.

Jenifer Le

Xe đạp
Chào các cụ mợ, chả là em sắp có nhà mới,

chỗ đằng sau sofa nhà em sẽ có 1 hệ tủ dài 4m, cao 2.5m, trơn, em định vé hoặc dán tranh lên cánh tủ đó, để tạo ko gian xanh mát và rộng hơn cho Phòng khách

1) Em băn khoăn ko biết gỗ An cường, melamine hoặc laminate mà em dán tranh 3 D lên mặt thì có bám tốt ko ?
2) Em nên dán tranh hay nên gọi người vễ vẽ lên gỗ, vì tủ đó em chưa chốt màu, nếu là vẽ thì em nên chọn cánh tủ màu gỗ hay màu trắng hả các cụ ? Màu sơn dầu có bám tốt trên gỗ An cường ko ạ ?

Cụ/mợ giới thiệu hộ em chỗ nào cung cấp 2 món tranh dán và vẽ tranh này uy tín ạ.

Em demo mấy ảnh tranh dán mà em thích, nhưng đây là họ dán lên tường, em thì lại dán lên cánh tủ gỗ ko biết có ăn ko các bác ( tủ em làm trơn, ko tay cầm)

Em cám ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Cụ làm mấy cái đợt gỗ thông sơn trắng rồi bày sách vở lên là đẹp. Chỗ cao thì bày lọ bình.
Ngày xưa nhà em ở cái biệt thự cũ của Pháp tường xây dày 33 mà rất nhiều cửa đi. Nhà em xây bịt bớt của rồi làm các giá sách âm tường mà vẫn giữ cánh của đi cũ làm cánh tủ tường luôn.
Cái hốc đấy thành ra thế này rồi đây. Em sẽ làm đợt và hộp gỗ trang trí che cục đổi nguồn. Mua decan vân gỗ cùng tông về dán cục lạnh.

chuot08

Xe lăn
Ông chú ruột cháu ( nhà cháu em trai mẹ gọi là chú) vừa tặng nhà cháu. Tranh đầu tiên của ông được triển lãm đấy. Khoe với cccm.

Đẹp quá! Phong cách hơi Tây. Tuy nhiên em đề nghị phạt hội GTCC kẻ vạch sai rồi; đi theo vạch này tai nạn chết! :))