[Funland] Tư vấn treo tranh phòng khách

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em là người thích nội thất đồ gỗ, và đồ cổ, mà em còn ko thích mấy thể loại tranh như cụ vừa nêu. Bản thân mấy tích đó rất hay, ý nghĩa. Tuy nhiên thợ đục các làng nghề cứ học nhau. Mỗi ông lại sáng tác thêm một tí, có phần xấu dần đi do thợ đục chỉ thuần tư duy theo chủ quan của mình mà ko chịu học hỏi. Thợ đục với nghệ nhân đục khác nhau ở cái tầm tư duy, sự tinh tế khi chuyển tải ý vào hình. Nhìn con ngựa của nghệ nhân nó thanh thoát, rắn rỏi, khí thế lao đi. Còn con ngựa của thợ đẽo nó như con lừa bị tật, ngáo ngơ chạy vô thức đến đâu thì đến.
vì thế những bức tranh đục gỗ, trạm khảm của Việt Nam bị "ghét" vì chất lượng nghệ thuật của chúng. Tuy nhiên không phải tất cả. Vẫn có những siêu phẩm được đặt hàng và làm bởi những nghệ nhân được treo ở những nhà người chơi có tầm. Chúng khá đắt tiền, và những người chơi đó ít khi thích "khoe" đồ quý bởi họ có nhiều lý do khác nhau : sợ mất mẫu, không thich bị nhiều người biết đến, không thích cho người lạ ngắm đồ quý...
Vài ý kiến chủ quan của em. Mong các cao nhân góp ý thêm!
Nhà người quen em có 1 bức tranh do nghệ nhân đục trong 1 năm mới xong , chi phí tiền công khá lớn ...đúng là ngắm ko biết chán cụ ạ

favorit

Xe buýt
Theo em mệnh hỏa thì chả cần tranh. Cứ làm bó rơm. Hay bó củi.. treo lên là vượng nhật ạ.. kaka

ford focus 2010

Xe điện
Tranh của cụ bức nào em cũng muốn bê về nhà treo. Bức này cụ cho em xin cái giá đi xem em có khiêng nổi không
Em tặng khách hàng tân gia bức đó rồi ạ :) Giá trị cũng vừa phải, không đắt đâu thưa cụ.

ford focus 2010

Xe điện
Theo em mệnh hỏa thì chả cần tranh. Cứ làm bó rơm. Hay bó củi.. treo lên là vượng nhật ạ.. kaka
Thay vì rơm với củi, cụ treo ảnh người đốt lò có hơn không :) vừa vượng vừa đẹp nhà. Cụ trả em phí tư vấn ngay nhé hihi.

114hangbong

Xe lăn
Khu vực bàn ăn treo bức này được không mợ?
Thế lại đẹp quá cụ à. Em chỉ gợi ý tranh hồn nhiên trẻ con thôi cụ lại cho cái tĩnh vật siêu thế này.
À mà ngày trước cụ cũng trẻ trâu nhỉ. :)

ford focus 2010

Xe điện
Thế lại đẹp quá cụ à. Em chỉ gợi ý tranh hồn nhiên trẻ con thôi cụ lại cho cái tĩnh vật siêu thế này.
À mà ngày trước cụ cũng trẻ trâu nhỉ. :)
Em ngày bé siêu quậy. Lớn lên siêu trẻ trâu. Giờ toan về già hiền ngoan nhút nhát hẳn ạ :)

Anita Emi

Xe điện
Có một họa sỹ nữ nào sinh năm 7x ở Hà Nội vẽ tĩnh vật theo kiểu rất thực, rất chi tiết mà lại có nét phiêu linh huyền ảo. Em xem tranh một lần ấn tượng, muốn tìm lại mà không nhớ tên.

Có cụ mợ nào giúp em được không? Xin lỗi vì thông tin... mơ hồ quá :D

favorit

Xe buýt
Thay vì rơm với củi, cụ treo ảnh người đốt lò có hơn không :) vừa vượng vừa đẹp nhà. Cụ trả em phí tư vấn ngay nhé hihi.
Người đốt lò còn liên quán đến mệnh cụ ơi. Chỉ có rơm và củi thôi.

favorit

Xe buýt
Em có bức này. Đảm bảo treo vượng

ford focus 2010

Xe điện
Có tranh đẹp mới chỉ là 50% câu chuyện.
50% còn lại là cách treo, chỗ treo, ánh sáng, nội thất và đồ liên quan gần nó....
Em thấy vậy ạ. Cùng một bức, treo đúng chỗ nó đẹp hết nấc, và chỗ treo cũng đẹp lên rất nhiều nhờ bức tranh.
tối em vừa tư vấn cho một người bạn, dân buôn bất động sản , đang nhờ em sửa lại nội thất nhà. Đến đoạn treo tranh, thì bạn ấy hoãn binh "muốn treo tranh vừa tiền thôi chứ không treo tranh xịn". Mà bức tranh em tư vấn giá cao nhất chỉ dưới 30 triệu, chưa có bức nào đến 50-100 triệu cả.
Nhiều người muốn đẹp, sang, nhưng đầu tư thì chưa đúng chỗ và hợp lý với số tiền họ định bỏ ra.
công tắc, ổ cắm, vòi sen, bồn tắm, xí bệt, đèn chùm tiền tỉ không tiếc. Nhưng tranh thì loại 2-5 triệu thôi :)

Rantarox

Xe hơi
Em đang xây nhà ạ, thợ hôm nay đổ dầm và mấy hôm nữa là bắt đầu xây phòng khách
Phòng khách nhà em là dài rộng là 5x4,5 chưa tính tường.
1 bên tường em ốp tivi, bên còn lại em tính kiếm bức tranh treo ạ, các cụ tư véo giúp em.

1. Em xây tường đôi tầng 1 thì khi lấy kích thước chỗ treo tranh em để tường 1 có hợp lý không ạ, và kích thước bao nhiêu cho đủ và phù hợp với phòng khách?

2. Em mệnh hoả thì treo tranh gì hợp ạ, nhà em thì em tính sơn màu ghi sáng or sáng xanh ạ.

Ngoài ra các cụ có ý kiến gì khác cho em tham khảo vs ạ :)
Em thì luôn vote cho tranh sáng tác, cụ thử vào mấy group hội họa này xem, thấy bức nào ưng thì nhắn cho họa sĩ hỏi giá. Trên này em thấy giá tranh cũng hợp lý, trừ 1 số họa sĩ vẽ trội hẳn có giá cao thì phần lớn cũng giao động khoảng 10-20tr bức cụ ạ.

thanhsu

Xe tải
Tranh treo ntn cho đẹp thì phải học mỹ thuật cơ bản càng già càng phải học, chứ e thấy toàn thợ vào lùa gà bán đồ :D

ford focus 2010

Xe điện

Em cần tư vấn và mua 2 bức ở chỗ bên dưới ( sorry lúc trước treo tạm mấy bức kia cho đỡ trống :)
Cụ chụp toàn cảnh 4 bức tường phòng khách nhà cụ gửi em tư vấn cụ nhé. Và n ói sơ qua sở thích về tranh của cụ.

ford focus 2010

Xe điện
Chung cư Cụ ạ, giờ đến Tết muốn treo 03 bức Sơn dầu cho nó tươm tất chút. Em thích hiện đại chút chứ cũng ko cầu kì :)
1.Chỗ bàn ăn, cụ nên treo tranh dọc. Kích thước tầm 700*1000. Cụ nên lùi bàn ăn sang bên phải. Ghế có chờm ra lối đi hành lang chut cũng ko sao. Thế đỡ khó chịu mắt hơn là cả cụm bàn ghế ăn bị đè vào cánh tủ bên trái. Và tranh treo theo vị trí trùng tâm bàn ăn. quên cái cục điều hoà đi, cụ ko quan tâm.
2. Chỗ sofa nên treo 1 bức tranh ngang hoặc vuông. Kích thước tầm 900*1400 hoặc 1200*1200
3. Mảng tường trống e chưa dám tư vấn, vì nếu phái dưới cụ bày thêm gì, hoặc ko bày gì sẽ quyết định đến bức tranh sẽ treo. Cả bức ấy,mđa số mọi người chọn treo 3 bức nhỏ xếp hàng ngang. Nhưng cá nhân em lại ko thích bố cục kiểu đó. Nó gây cảm giác "lắm thứ", trái ngược với phong cách nội thất đơn giản, tối giản mà cụ đang có. Tối giản nó phải tận cùng. Và kết quả cuối cùng của sự tối giản để làm nền cho cái khác, mà ít ai để ý.
đa số các bức tranh cụ đang treo có xu hướng bị cao. Chiều cao treo hết sức để ý nhé cụ. Màu sác và chủ đề tranh qua đây e cũng khó tư vấn cụ thể hơn. Có gì cụ inbox e nhé.
vài điều chia sẻ theo kiến thức hạn hẹp của em ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Em xin chia sẻ một chút với CCCM về quan điểm "chơi tranh/bức họa" trong nhà (các đồ trang trí khác như ảnh chụp nghệ thuật, tượng, đồng hồ + chân nến.... không nằm trong phạm vi này):

- Tiêu chí thứ nhất: Không treo tranh in sẵn hoặc tranh sản xuất hàng loạt.

- Tiêu chí thứ hai: Phân loại cho tranh treo phòng khách, phòng ngủ, phòng ăn và một số chỗ khác (Phòng làm việc, WC, tắm rửa...)

- Tiêu chí thứ ba: Cố gắng có chủ đề xuyên suốt trên các bức tranh tại từng khu vực như đã nói ở tiêu chí thứ hai.

- Tiêu chí thứ tư: Cố gắng thống nhất kiểu khung tranh và màu sắc cho phù hợp với thiết kế, bài trí của từng khu vực.

- Tiêu chí thứ năm: Giữ lại một/vài bức tranh độc đáo nhất để treo phòng ngủ hoặc phòng làm việc của bản thân (nếu có).

Em xin giải thích/bình luận thêm về những ý trên:

- Về TC1: tranh họa sỹ vẽ nói chung bao giờ cũng là bản độc nhất và "có bản quyền", không phải bức nào cũng đắt tiền. Ví dụ: em đi công tác nước ngoài bao giờ cũng tranh thủ ngắm nghía tranh của những họa sỹ nhiều khi vô danh. Những bức tranh màu nước khổ A3 nhiều khi chỉ có giá quanh quanh 100-200 Euro. Hoặc như hồi bà xã đi công tác châu Phi mua dòng tranh Tingatinga chỉ vài trăm USD là được tới 2,3 bức khổ 40x60cm (oil panting).

- Về TC2: Tranh phòng khách nói chung kiêng không nên treo cảnh dông tố bão biển, sóng to gió lớn (Kkkk ;) chắc không tốt cho hạnh phúc gia đình! Ngày xưa còn bức tranh "Người đàn bà xa lạ" của Kramskoi cũng được coi là không nên treo ở phòng khách!). Hoặc những tranh có tý "Nuy" cũng không nên để ở đây.

- Về TC3: Ví dụ như phòng khách bài trí kiểu Việt Nam: salon gỗ, tượng gỗ, ấm chén .v.v... thì không nên treo các bức tranh có nguồn gốc hoặc chủ đề châu Âu và ngược lại.

- Về TC4: cái này khá rõ rồi, cố gắng "tông xuyệc tông"!

- Về TC5: cái này là cái mà mình có thể ngẫu hứng theo ý của mình, bất kỳ cái gì mình thích đều có thể được hết!!! ;)
Nhờ bác tư vấn hộ em về tranh treo phòng khách được không ạ, em cũng phân vân ,,,,