[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Muon_biet

Xe cút kít
Quạt nhà em vẫn còn sáng đẹp lắm các sếp ạ. Hóa ra tiếng rột rột đó là do phần trên bầu cọ vào phần nhựa che ti :D.
Mà lắc có lẽ do cánh phải không ah? Liệu có khả năng do cái khác không ạ?
(Món này khi lắp cánh vào quay thử khoai thật :((

Lắc chắc chắn là do cánh thôi, cụ chỉnh cánh khi bắt vít là ngon ngay.

Thuoc lao

Xe tăng
Mỗi người một sở trường sở đoản cụ ơi, em hỏi có nghĩa là em không biết cũng như không muốn làm việc này, em cám ơn cụ đã đưa ra ý kiến.
Ý cụ ấy là động viên cụ thử mày mò xem sao, không quá phức tạp đâu, cứ thử đi có gì (các) cụ ấy giúp cho.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Mỗi người một sở trường sở đoản cụ ơi, em hỏi có nghĩa là em không biết cũng như không muốn làm việc này, em cám ơn cụ đã đưa ra ý kiến.
Đúng thế Cụ ợ, mỗi người có sở thích và sở trường riêng. Vì Cụ đã nói rõ là Cụ không muốn làm cái việc (sửa chữa) đó nên E cũng không có ý kiến gì thêm nữa. Chỉ là vì thấy Cụ hỏi (tìm) thợ có vẻ khó khăn, ít người nhận làm nên E mới "động viên" Cụ mạnh dạn lên thôi.

Ý cụ ấy là động viên cụ thử mày mò xem sao, không quá phức tạp đâu, cứ thử đi có gì (các) cụ ấy giúp cho.
Cảm ơn Cụ Thuoc lao đã hiểu và thông cảm....

Rickyman

Xe điện
Em có cái quạt lửng National, hôm trước tháo ra "em yêu khoa học" đến lúc lắp lại nó dôi ra cái lò xo đẩy bầu quạt lên xuống, không nghĩ cách nào lắp lại được, cụ nào chuyên món này giúp em phát, tối về e chụp ảnh nhờ các cụ :D

Rickyman

Xe điện
Cụ Ngo Rung cho em hỏi chút là nhà em có cái nồi cơm Cuchen IH Áp suất điện 220 bị hỏng chức năng áp suất, hiện giờ thì nấu cơm kg ra gì vì kg có áp suất (khi sôi nó phì phì hơi ra xung quanh dù khi bắt đầu chạy cũng có tiếng tạch kiểu đóng van) thì bệnh là gì Cụ nhỉ! Và ở đâu ở HN có thể xử lý được ạ?
Em thú thực là (khổ là) đã bị mấy ông thợ Điện lạnh BK chọc ngoáy mấy lần rồi!:((:(( Em cũng xem kỹ Gioăng Cao su vẫn ổn (theo cảm nhận của em)!
Cảm ơn Cụ!
Em không biết nồi cụ có áp suất không vì nhìn trên hình không có khóa vung. Nồi cụ bỉ hở gioăng do nắp và nồi không đồng tâm hoặc ko còn chính xác so với nguyên bản, mặc dù gioăng vẫn đẹp. Tuy nhiên có mất áp suất thì cơm nấu vẫn ngon chữ ko đến nỗi tệ, ko biết mấy bác thợ có chọc vào phần công suất không>.

Skoda_Favorit

Xe container
Em không biết nồi cụ có áp suất không vì nhìn trên hình không có khóa vung. Nồi cụ bỉ hở gioăng do nắp và nồi không đồng tâm hoặc ko còn chính xác so với nguyên bản, mặc dù gioăng vẫn đẹp. Tuy nhiên có mất áp suất thì cơm nấu vẫn ngon chữ ko đến nỗi tệ, ko biết mấy bác thợ có chọc vào phần công suất không>.
Em cảm ơn Cụ! Nồi này có áp suất, có khóa vung mà! Khi chưa hỏng thì chu trình nấu có công đoạn "xả/xì hơi" khoảng 7 phút trước khi kết thúc! Cái dở của em là để cho mấy ông thợ "Bách Khoa" chọc ngoáy mấy lần! Lần cuối sửa lỗi chỗ nguồn là bác Hiền trên chỗ 23 Bát Sứ! Giờ vứt đó cũng phí tuy nấu cơm bình thường vẫn được nhưng không ngon!
Tks Cụ again!

Ngo Rung

Xe lăn
Quạt nhà em vẫn còn sáng đẹp lắm các sếp ạ. Hóa ra tiếng rột rột đó là do phần trên bầu cọ vào phần nhựa che ti :D.
Mà lắc có lẽ do cánh phải không ah? Liệu có khả năng do cái khác không ạ?
(Món này khi lắp cánh vào quay thử khoai thật :((

Đảo do cánh nhé :)

Muon_biet

Xe cút kít
Ơ, thế chưa chắc đâu ạ, biết đâu cánh méo, cánh cong thì sao ạ :D
Nếu cánh méo, cánh cong thì phụ nữ "sâu sắc như cơi đựng trầu" cũng biết luôn nguyên nhân do nó gây nên nhé, đâu cần đến các chiên gia nhất là....cụ Thuoc lao?

Thuoc lao

Xe tăng
Nếu cánh méo, cánh cong thì phụ nữ "sâu sắc như cơi đựng trầu" cũng biết luôn nguyên nhân do nó gây nên nhé, đâu cần đến các chiên gia nhất là....cụ Thuoc lao?
Cụ tranh luận khéo quá. :))
Em tò mò không biết cái lẫy chỗ Do not remove có tác dụng gì? Em đoán là để cân chỉnh cánh.
Update: nguyên nhân chính không phải do cánh lắc mà do che ti thấp quá :D

Chỉnh sửa cuối:

papa2nhoc

Xe tải
Hi các cụ, hi cụ Ngo Rung

E được thừa kế của ông bà cái quạt bàn Sanyo cũ (Xưa hay gọi là quạt bảy mầu), là đồ kỷ niệm. Qua vài chục năm từ khi mua đập hộp lúc em còn nhỏ, đến giờ tóc em đã bạc nhiều thì cái quạt này vẫn chạy, nhưng chắc cần được bảo dưỡng và spa cho đẹp đẽ.

Các cụ biết ở HN nơi nào uy tín để em có thể gửi gắm nhờ làm giúp được không ạ, em xin cảm ơn rất nhiều.
Cái của cụ có phải loại này không?

Nếu đúng là nó thì cũng dễ làm thôi.

ACDELCO434

Xe điện
Em nhờ các chuyên gia giúp phán bệnh em máy giặt elec giúp cái.
Bệnh: Giặt kêu to và khói nghi ngút. Em nghi nó bị cháy gì đấy. Lúc khói và kêu to thì em không ở nhà, u em kể lại ạ.
Hiện giờ vẫn giặt bình thường. Khi vắt thì lắc và kêu kèn kẹt ạ.
Cho vắt không tải thì bình thường, không kêu gì.
Thư vặn quay lồng giặt thì cảm giác không trơn như trước, có độ giơ và hơi nặng.

Bigmoto

Xe container
Em nhờ các chuyên gia giúp phán bệnh em máy giặt elec giúp cái.
Bệnh: Giặt kêu to và khói nghi ngút. Em nghi nó bị cháy gì đấy. Lúc khói và kêu to thì em không ở nhà, u em kể lại ạ.
Hiện giờ vẫn giặt bình thường. Khi vắt thì lắc và kêu kèn kẹt ạ.
Cho vắt không tải thì bình thường, không kêu gì.
Thư vặn quay lồng giặt thì cảm giác không trơn như trước, có độ giơ và hơi nặng.
Khả năng giơ bi bạc gì đó làm lồng bị lắc va chạm đâu đó òi :|