[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi chút về tivi với ạ, hôm nọ cái tivi Sony nhà em nó bị hai, ba cái sọc nhỏ ngang màn hình em định lên đây hỏi các cụ rồi nhưng mà ông bà ở nhà lại gọi người quen mang đi sửa mất rồi, ông bà cũng bảo ngâm cứu xem mua loại nào nhỡ đâu cái kia nó không sửa được, chú người quen bán hàng điện máy thì tư vấn là không nên mua Sony vì bây giờ nhiều cái bị lỗi sọc màn lắm, em định chuyển qua Samsung mà lên đây thấy các cụ cũng kêu nhiều quá, còn mỗi LG là các cụ thấy được nhưng hãng này em lại không máu lắm, không biết model mới của Sony năm nay nó có đỡ lỗi không ạ các cụ cho em ít ý kiến với.
Mà nhà bà chị em cũng mua Sony trước đấy vài tháng thì vẫn dùng ngon, nhà có trẻ con dùng còn phá hơn nhà em mà chẳng bị sao.
Giống nhau hết, cụ thích cái nào mà cảm thấy thoải mái là được, xác suất hỏng các hãng như nhau....vì linh kiện giống nhau cả mà \m/

ALTIS 98

Xe buýt
Giống nhau hết, cụ thích cái nào mà cảm thấy thoải mái là được, xác suất hỏng các hãng như nhau....vì linh kiện giống nhau cả mà \m/
Giờ hên xui cụ nhỉ, mà cụ cho em hỏi ví dụ hai model có giá same same nhau là Sony 55W650D (sx 2016) và 55W800C (sx 2015) thì nên lấy con nào ạ, con 800c thì em thấy có cái Android TV hay hơn Internet TV của 650D còn cái chế độ 3D của nó em không quan tâm lắm và nó có tần số quét lớn hơn thì phải, nhưng model của nó lại cũ hơn thì không biết nên thế nào ạ.

Chỉnh sửa cuối:

huyetanhtuxd

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút về tivi với ạ, hôm nọ cái tivi Sony nhà em nó bị hai, ba cái sọc nhỏ ngang màn hình em định lên đây hỏi các cụ rồi nhưng mà ông bà ở nhà lại gọi người quen mang đi sửa mất rồi, ông bà cũng bảo ngâm cứu xem mua loại nào nhỡ đâu cái kia nó không sửa được, chú người quen bán hàng điện máy thì tư vấn là không nên mua Sony vì bây giờ nhiều cái bị lỗi sọc màn lắm, em định chuyển qua Samsung mà lên đây thấy các cụ cũng kêu nhiều quá, còn mỗi LG là các cụ thấy được nhưng hãng này em lại không máu lắm, không biết model mới của Sony năm nay nó có đỡ lỗi không ạ các cụ cho em ít ý kiến với.
Mà nhà bà chị em cũng mua Sony trước đấy vài tháng thì vẫn dùng ngon, nhà có trẻ con dùng còn phá hơn nhà em mà chẳng bị sao.
Cụ mua Sharp cho em. Màu đẹp, giá lại rẻ nữa.
Mua thì mua loại nào có tần số quét cao thì xem sẽ sướng và không bị nhòe hình.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Miếng dạ giữ dầu trong quạt điện thì mua được ở đâu ạ? Miếng trong quạt nhà em nó mủn hết cả rồi. :(

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ cho em hỏi nếu em phân vân hai model như trên thì nên lấy loại nào ạ.
Vụ Androi hay Internet thì em không để ý, vì em chưa dùng 2 loại này. Tuy nhiên, theo em cụ lấy em có tần số quét cao hơn thì hình ảnh sẽ đẹp hơn.
Còn độ bền thì may rủi thôi :D

barcamylove

Xe hơi
Các cụ giải giúp e bài toán sao này với. Tự nhiên đường nước nhà em đường nóng biến thành đường lạnh và ngược lại làm em hôm trước tí nữa thì tái chín. Các cụ chỉ giúp d nguyên nhân có thể là gì ạh

huyetanhtuxd

Xe tăng

Bếp từ Romachbach CT3410 bị 1 bên vòng nấu 2000W không hoạt động là bị sao Cụ Ngo Rung ơi. Bật lên điện nhưng quạt tản nhiệt không quay.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Đầu tiên phải xem phần nguồn đã. Xem nguồn điều khiển còn không?
Bếp nhà bà chị. Dùng được thời gian thì thấy khét, chả dung được bên vòng to nữa. Mua xách tay từ Đức về chả nhẽ nó kém thế nhể. :D

Ngo Rung

Xe lăn
Bếp nhà bà chị. Dùng được thời gian thì thấy khét, chả dung được bên vòng to nữa. Mua xách tay từ Đức về chả nhẽ nó kém thế nhể. :D
Đô điện tử thì không nói mạnh được, cái nào đã bền thì rất bền, còn số đen thì phải chịu :P

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Không nên quá kỳ vọng, thần tượng vào cái xuất xứ đó Cụ ei. Kỹ thuật, công nghệ của Đức thì không có gì nghi ngờ về đẳng cấp rồi. Nhưng trong thời buổi toàn cầu hóa này thì các hàng gia dụng, thậm chí đến cả thiết bị (y tế, chăm sóc sức khỏe v.v...) mang thương hiệu từ Đức nhưng lại được chế tạo OEM từ các nước thứ ba (ví dụ Taiwan là hàng xịn, còn tệ hơn thì có thể là Tàu lục địa...). Cái bếp từ hay là các đồ gia dụng gì đó không có gì cao siêu về kỹ thuật cả, Cụ cứ chấp nhận đau thương và bình tĩnh tìm hiểu rồi sẽ có cách xử lý hết thôi...:))

huyetanhtuxd

Xe tăng
Đô điện tử thì không nói mạnh được, cái nào đã bền thì rất bền, còn số đen thì phải chịu :P
Không nên quá kỳ vọng, thần tượng vào cái xuất xứ đó Cụ ei. Kỹ thuật, công nghệ của Đức thì không có gì nghi ngờ về đẳng cấp rồi. Nhưng trong thời buổi toàn cầu hóa này thì các hàng gia dụng, thậm chí đến cả thiết bị (y tế, chăm sóc sức khỏe v.v...) mang thương hiệu từ Đức nhưng lại được chế tạo OEM từ các nước thứ ba (ví dụ Taiwan là hàng xịn, còn tệ hơn thì có thể là Tàu lục địa...). Cái bếp từ hay là các đồ gia dụng gì đó không có gì cao siêu về kỹ thuật cả, Cụ cứ chấp nhận đau thương và bình tĩnh tìm hiểu rồi sẽ có cách xử lý hết thôi...:))
Vâng. Để lúc nào bếp nó chết hẳn thì em nghịch sau vậy. :D

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Vâng. Để lúc nào bếp nó chết hẳn thì em nghịch sau vậy. :D
Được Cụ Ngo Rung động viên, mời rượu nhà cháu cũng muốn dẫn chứng để giải thích thêm cho rõ cái ý trong #1215 ở trên kia. Thực ra, trong mua sắm tiêu dùng nhiều Cụ, Mợ có điều kiện vẫn thường hay mua sắm từ các nguồn Châu Âu (Đức, Bỉ, Hà Lan v.v...). Tuy nhiên, các Cụ, Mợ thường chỉ nhìn THƯƠNG HIỆU mà thường ít để ý cái xuất xứ chi tiết trên nhãn hàng hóa nên đôi khi vẫn nhầm tưởng là hàng châu Âu, đẳng cấp châu Âu. Ví dụ cụ thể như sau:
1 máy đo huyết áp điện tử, thương hiệu Weinberger đặc sệt Đức Quốc, xuất xứ từ Weinberger GmbH & Co. KG, một công ty Đức chính hiệu, và được xách tay từ bển về. Tài liệu (sách hướng dẫn sử dụng) của nó ở đây:

https://cdn-reichelt.de/documents/datenblatt/X100/43730BMGKP-6241-GB.pdf

Nhưng ít ai để ý đến mấy dòng chữ (chữ in khá nhỏ) ở phần cuối cùng của tài liệu rằng nó là hàng OEM của K-Jump Health Co Ltd (Taiwan) và thậm chí còn được sản xuất tại nhà máy ở Quảng Đông. Và nếu tháo ra để so sánh thì chúng chỉ khác nhau ở cái decal (tem nhãn) và vỏ hộp bên ngoài...

Với các sản phẩm, thiết bị đồ gia dụng nhiều trường hợp cũng tương tự, mong các Cụ, Mợ lưu tâm khi mua sắm...

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi cái bóng cao tần của lò vi sóng các hãng nó có khác nhau không a? Cái lò lúc lắc nhà em nó tèo cái này, em định thay.

conbimbip

Xe tải
Website
chothuemayphatdien.com.vn
EM có cái loa thùng bia chả hiểu sao lâu ko dùng bây h cắm usb vào nghe nhạc không được. Nó cứ phát ra tiếng zè zè zè. có cụ nào biết nguyên nhân khắc phục thế nào chỉ em với

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ cho em hỏi cái bóng cao tần của lò vi sóng các hãng nó có khác nhau không a? Cái lò lúc lắc nhà em nó tèo cái này, em định thay.
Chỉ gần giống nhau về thông số điện, nhưng khác nhau về mặt cơ khí. Cụ xem mã đèn rồi mua mã giống thế là lắp được. Mua loại khác mã có thể phải chế cháo về cơ khi mới lắp được :|

Ngo Rung

Xe lăn
EM có cái loa thùng bia chả hiểu sao lâu ko dùng bây h cắm usb vào nghe nhạc không được. Nó cứ phát ra tiếng zè zè zè. có cụ nào biết nguyên nhân khắc phục thế nào chỉ em với
Loa gì cụ? cụ thử ấn nhẹ tay vào màng loa xem có cảm giác bị kẹt không?