[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Hôm CN vừa rồi chắc nó đu lên cái bàn rồi đập đồ chơi vào màn hình. Em đoán thế. Cụ có hướng dẫn làm vệ sinh không, chỉ em làm với nhé.
Em không có hướng dẫn cụ ei :D, làm "tay bo" thôi, kiếm lọ cồn, bông...máy sấy tóc....rồi tổ chức tháo dỡ thôi. Mấy em này tháo mệt phết đấy cụ, hàng đời mới cái gì cũng nhỏ và mảnh....loạng quạng bò lành thành bò que đới :D

huyetanhtuxd

Xe tăng
Em không có hướng dẫn cụ ei :D, làm "tay bo" thôi, kiếm lọ cồn, bông...máy sấy tóc....rồi tổ chức tháo dỡ thôi. Mấy em này tháo mệt phết đấy cụ, hàng đời mới cái gì cũng nhỏ và mảnh....loạng quạng bò lành thành bò que đới :D
Úi giời! Cả nhà em mới có 1 cái tv này thôi, toàn để dùng cho thằng con nó ăn cho nhanh. Thế thì cứ chịu khó vậy, em chả dám nghịch nữa. :D.

Tình hình là em xử lý xong mấy cái quạt ở nhà rồi. Hỏng tụ, em mua tụ gần nhà có 8k/con, rẻ giật cả mình Cụ ạ.

ngheokhongbeo

Xe buýt
Kính các cụ/mợ, nhà cũ đã đủ trăm tầng, theo quy định chung của diễn đàn, em mở nhà mới để cùng giúp nhau tiến bộ trong sự nghiệp sửa chữa vặt gia đình :)), các cụ thì lấy le với Gấu, các mợ thì dọa được Sói \m/
Tiêu chí vẫn như cũ:
- Cố gắng hỗ trợ các cụ, các mợ tự khắc phục theo phương án đơn giản nhất có thể được.
- Nếu không làm được thì cũng cố gắng khoanh vùng những chỗ hỏng để các cụ đem ra thợ đỡ bị "chém" :D
- Cụ/mợ nào có chiên môn và bố trí thời gian được thì hỗ trợ các cu/mợ khác \m/
- Cụ/mợ nào biết chỗ sửa uy tín thì giới thiệu để các cụ mợ vác đồ ra sửa cho yên tâm.
- Trên tinh thần thì không lợi nhuận, còn nếu các cụ tự thỏa thuận với nhau thì---không phải tại em nhé :))

Link nhà cũ đây cho các cụ tiện theo dõi:
http://www.otofun.net/threads/877518-thot-tu-van-va-ho-tro-cac-cu-sua-chua-thiet-bi-dien-dan-dung?p=24115276#post24115276
Cụ cho em hỏi. Bu e đang dùng cái tủ của Daewoo gì em không nhớ model nhưng em thấy ngăn đá vẫn đóng bình thường. Còn ngăn mát e để max mức làm lạnh và không có thấy mát gì cả mặc dù gần như không có đồ để trong ngăn mát.

ngheokhongbeo

Xe buýt
em cần một chú switch 3 vị trí (3NO)
Hãng nào cũng được chỉ cấn gắn vô tủ gia đình
Dùng để chuyển nguồn bằng tay ấy mà

để kết hợp với chú này cho đẹp
http://www.schneider-electric.com/products/ww/en/1600-din-rail-modular-devices/1640-acti-9-electrical-circuit-control/7563-ict/

chơi tủ kiểu E nhất thì chuối quá
Cụ có thể ngâm cứu cái này xem xài được không. http://www.schneider-electric.com/en/product-range-selector/63054-pushbuttons-switches-pilot-lights/?p_url=http://www.ops-ecat.schneider-electric.com/ecatalogue/browse.do?el_typ=product&cat_id=BU_CHA_OEM_C3_63054_L3&prd_id=XB5AD33&scp_id=Z000

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ cho em hỏi. Bu e đang dùng cái tủ của Daewoo gì em không nhớ model nhưng em thấy ngăn đá vẫn đóng bình thường. Còn ngăn mát e để max mức làm lạnh và không có thấy mát gì cả mặc dù gần như không có đồ để trong ngăn mát.
Cụ cố tìm model của nó thì mới biết được, vì cách làm lạnh ngăn mát mỗi dòng 1 khác nên em không phán bừa được :D

suakhoatainha

Xe hơi
Website
suakhoanhanhhanoi.com
cụ mua cái đổi nguồn là ok họ bán ở cửa hàng đồ điện và siêu thị điện máy nhiều lắm

suakhoatainha

Xe hơi
Website
suakhoanhanhhanoi.com
cụ thử kiểm tra cái quạt gió hay cái đường làm mát từ ngăn lạnh xuống ngăn mát có bi tăc không

1.6gli

Xe container
chắc nó mới bị mất mát từ chiều tối nay thôi, em vừa hì hụi cả tối mà chẳng thấy nó mát gì cả, ngăn đá vẫn chạy bình thường, quạt ngăn lạnh chạy ro ro :D
Dạ, nó đây ạ! HITACHI R-Z190S

Cụ để nút chỉnh nhiệt hai ngăn về giữa cho em. (middle hoặc normal)

Nhật Hạ

Xe tải
Hôm CN vừa rồi chắc nó đu lên cái bàn rồi đập đồ chơi vào màn hình. Em đoán thế. Cụ có hướng dẫn làm vệ sinh không, chỉ em làm với nhé.
Tháo thì dễ,nhưng vs không cẩn thận là đầu cáp mỏng nhưng dán vào miếng nhựa cứng do tác dụng của hóa chất nó bong ra là mệt lắm,em bị 1 lần rồi.
Lý do lấy Butin lau cáp,lắp vào mất 1/2 màn hình bị rỗ nhìn phát kinh.Điều chỉnh mãi mới được,vậy nên cụ Huyetanhtuxd không nên tự xử.

1.6gli

Xe container
Con nhà cụ dứt bệnh chưa ạ
con tổ sư bà nhà em cũng bị. thợ đến thay quạt cũng không được. Rút điện cho tan đá vài lần rồi, cha thợ này đến mấy lần, giờ gọi chặn số em luôn rồi. Em thì đoán chắc cánh quạt quay ngược, lọ mọ tháo ra cho quạt quay ngược lại mà vẫn thế, ức chế. Đã thế cái ngăn đá lạnh đến đóng băng mà tủ vẫn không ngắt, cứ chạy cả ngày, vừa hại tủ, vừa tốn điện. Vợ nó rên rỉ cả tuần rồi -,-
Tủ nhà cụ die hệ thống phá băng dàn lạnh roài. Cái này phải gọi thợ kiểm tra xem die chú nào: điện trở nhiệt,
(con dương) công tắc âm (con âm) dây nhiệt hoặc thanh đốt, bộ định thời gian phá băng. Chết con nào thì thay là ổn thôi.

1.6gli

Xe container
Máy lọc nước nhà e cứ bật van khóa nước là bị áp lực đẩy bay 01 cái van dẫn đến bắn nước ra ngoài, cụ thể là nó bay cái van màu xanh này:

e cứ gắn vào bật van nước là lại bị đẩy bay ra, rồi nước theo lỗ van này bắn ra.

Nhờ bác giúp!
Cụ cắt ống gắn lại van bị bật ra, thay thử van cao áp ( van này một đầu gắn với đầu ra của cục RO. van này hay chết công tắc) xem sao? Nếu vẫn bị cụ thay thử thanh flow 450 xem sao nhưng thanh này ít khi chết (tắc)

nvk155

Xe điện
Yêu cụ quá. Chuẩn bệnh.
Tủ nhà cụ die hệ thống phá băng dàn lạnh roài. Cái này phải gọi thợ kiểm tra xem die chú nào: điện trở nhiệt,
(con dương) công tắc âm (con âm) dây nhiệt hoặc thanh đốt, bộ định thời gian phá băng. Chết con nào thì thay là ổn thôi.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Tháo thì dễ,nhưng vs không cẩn thận là đầu cáp mỏng nhưng dán vào miếng nhựa cứng do tác dụng của hóa chất nó bong ra là mệt lắm,em bị 1 lần rồi.
Lý do lấy Butin lau cáp,lắp vào mất 1/2 màn hình bị rỗ nhìn phát kinh.Điều chỉnh mãi mới được,vậy nên cụ Huyetanhtuxd không nên tự xử.
Chưa có hướng dẫn nên em chả dám thử.
Em hay thấy thợ dùng cồn thôi. Chưa thấy ai dùng bu-tin bao giờ.:D. Bu-tin bay rất nhanh và mạnh nên dùng nhiều cho ngành sơn hơn.

Ngo Rung

Xe lăn
Chưa có hướng dẫn nên em chả dám thử.
Em hay thấy thợ dùng cồn thôi. Chưa thấy ai dùng bu-tin bao giờ.:D. Bu-tin bay rất nhanh và mạnh nên dùng nhiều cho ngành sơn hơn.
Dùng bu-tin là dễ bay hết các phần nhựa đấy :D. Mặt khác khi lau xong kể cả sấy hết thì vẫn còn hơi bu-tin trong máy, đóng máy lại dùng 1 thời gian thì hơi bu-tin sẽ phá các chi tiết khác trong máy, nguy hiểm lắm :))

huyetanhtuxd

Xe tăng
Dùng bu-tin là dễ bay hết các phần nhựa đấy :D. Mặt khác khi lau xong kể cả sấy hết thì vẫn còn hơi bu-tin trong máy, đóng máy lại dùng 1 thời gian thì hơi bu-tin sẽ phá các chi tiết khác trong máy, nguy hiểm lắm :))
Chuẩn ạ.

appco

Xe buýt
Hôm nay em đã qua bên cụ "dòm" cái vụ màn hình với CAM. Vụ màn hình có vẻ khoai hơn dự kiến, của cụ là loại RGB/HV nhưng đường G nó còn trộn luôn xung đồng bộ vào - đường xung đồng bộ rời vẫn có riêng - thế mới đểu :D.
Như vậy khả năng nếu đưa thẳng tín hiệu G vào chân VGA thì các màn máy tính nó không hiểu, phải tìm cách tách bỏ xung đồng bộ khỏi tín hiệu màu G mới được. Mạch này về nguyên lý thì đơn giản, nhưng lắp thực tế khá "khoai" :(( vì hiệu chỉnh không chuẩn là màu bị sai be bét, lem nhem như "học sinh vỡ lòng tập viết" ngay :D.
Để em ngâm kiú thêm chút rồi báo cụ nhé \m/
Tình hình thế nào rồi cụ?