tư vấn về phanh tay m3

luxin88

Xe hơi
e mới cưới mazda 3 hatchback 2010 nhập khẩu đài loan . nhưng sang nay lúc lên xe e quên hạ phanh tay . đi được 1 đoạn bánh sau bị bốc khói . e mới mua xe được 1 hôm . xin ý kiến có nên đổi cái khác k a. đấy là do xe lỗi hay do mình thao tác sai . e mới bập bẹ đi xe lại là nữ nên k biết nhiều về xe cộ mọi người tư vấn giúp . nếu đổi phai chờ mất 2 tuần mà sau khi hạ phanh tay đi bth . liêu có hậu quả j k ?

Chỉnh sửa cuối:

Cuong762001

Xe buýt
e mới cưới mazda 3 hatchback 2010 nhập khẩu đài loan . nhưng sang nay lúc lên xe e quên hạ phanh tay . đi được 1 đoạn bánh sau bị bốc khói . e mới mua xe được 1 hôm . xin ý kiến có nên đổi cái khác k a. đấy là do xe lỗi hay do mình thao tác sai . e mới bập bẹ đi xe lại là nữ nên k biết nhiều về xe cộ mọi người tư vấn giúp . nếu đổi phai chờ mất 2 tuần mà sau khi hạ phanh tay đi bth . liêu có hậu quả j k ?
Nghiêm trọng đấy ạh , mợ để đến khi bốc khói mới phát hiện ra , tốt nhất mợ nên vào hãng kiểm tra lại cho nó chắc . Đây là do thao tác sai chứ xe nó chẳng có lỗi gì hết .
P/s : Suýt quên mất mợ có thể PM riêng cho kụ Vietqv chuyên về các loại phanh cảu Mazda từ loại Maz chuồng gà đến Maz khác :D

Chỉnh sửa cuối:

Dogia

Xe điện
11 h trưa thứ 7 ngày 20/3/2010 đại diện hãng Mazda Japan sẽ tham dự và tư vấn cũng như cung cấp thẻ VIP cho thành viên MazClub. (đáng nhẽ sang đầu tháng 4, nhưng các Kụ Mợ nhà Maz yêu cầu nên sang sớm hơn)
Mợ mà rảnh thì ghé qua TREPLACE (nhà hàng Tre Việt) vào thời gian trên, hỏi gặp anh CU-VÊ hoặc anh CƯƠNG-THẤT-LỤC nhé (xin lỗi tên tiếng Nhật khó đọc quá, em dịch ra thế)
Welcome :41::41::41:

dino2910

Xe tải
11 h trưa thứ 7 ngày 20/3/2010 đại diện hãng Mazda Japan sẽ tham dự và tư vấn cũng như cung cấp thẻ VIP cho thành viên MazClub. (đáng nhẽ sang đầu tháng 4, nhưng các Kụ Mợ nhà Maz yêu cầu nên sang sớm hơn)
Mợ mà rảnh thì ghé qua TREPLACE (nhà hàng Tre Việt) vào thời gian trên, hỏi gặp anh CU-VÊ hoặc anh CƯƠNG-THẤT-LỤC nhé (xin lỗi tên tiếng Nhật khó đọc quá, em dịch ra thế)
Welcome :41::41::41:
sao không đọc từ bên trái sang nhể ? :))

dino2910

Xe tải
bốc khói là thành drif roài còn giề nữa :21:

anhthanh1008

Xe tải
cụ định trình diễn drip ah, chắc cụ phai đi kiểm tra thôi

Silent Hunter

Xe tải
Hậu quả là mòn má phanh và có thể cháy hoặc xước đĩa phanh. Nếu sau đó phanh vẫn bình thường thì cũng chẳng cần đổi làm gì.

Nghiêm trọng đấy ạh , mợ để đến khi bốc khói mới phát hiện ra , tốt nhất mợ nên vào hãng kiểm tra lại cho nó chắc . Đây là do thao tác sai chứ xe nó chẳng có lỗi gì hết .
P/s : Suýt quên mất mợ có thể PM riêng cho kụ Vietqv chuyên về các loại phanh cảu Mazda từ loại Maz chuồng gà đến Maz khác :D
Ông làm tôi nhớ câu: Muốn ăn gắp bỏ cho người quá. Khổ thân ông Cu Vê.

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Eo ôi, các cụ cứ quảng cáo thế thì ... :'(
P/s: Nói chung theo em là cũng không đến mức nghiêm trọng như cụ Cường nói đâu, khi mợ quên không hạ phanh tay thì má phanh tay nó tác dụng vào vành xe, đi lâu sẽ sinh nhiệt lớn, nóng lan sang lốp và đương nhiên là sẽ sinh khói. Cho nên có ảnh hưởng thì chỉ ảnh hưởng đến vành và lốp thôi. Bình thường mợ đi 3 vạn km thì phải thay lốp hoặc là lên vành + lốp, giờ thì mợ khoảng 2,5 vạn km thay, có thế thôi mà.
Theo em là hôm tới có vụ off ở Tre Place, có rất nhiều cụ đi Mazda, các cụ ấy có kinh nghiệm như cụ Cường, cụ Đồ giả, cụ Sơn nguyễn và nhất là cụ Lông sẽ cùng nhau kiểm tra xe mợ, nếu mà khó khăn quá như phải lộn gầm thì em ra tay :69:

tranvespa

Xe tải
P/s: Nói chung theo em là cũng không đến mức nghiêm trọng như cụ Cường nói đâu, khi mợ quên không hạ phanh tay thì má phanh tay nó tác dụng vào vành xe, đi lâu sẽ sinh nhiệt lớn, nóng lan sang lốp và đương nhiên là sẽ sinh khói. Cho nên có ảnh hưởng thì chỉ ảnh hưởng đến vành và lốp thôi. Bình thường mợ đi 3 vạn km thì phải thay lốp hoặc là lên vành + lốp, giờ thì mợ khoảng 2,5 vạn km thay, có thế thôi mà.
Theo em là hôm tới có vụ off ở Tre Place, có rất nhiều cụ đi Mazda, các cụ ấy có kinh nghiệm như cụ Cường, cụ Đồ giả, cụ Sơn nguyễn và nhất là cụ Lông sẽ cùng nhau kiểm tra xe mợ, nếu mà khó khăn quá như phải lộn gầm thì em ra tay :69:
:)):)):)) Iem bó tay với cụ!

hung6666

Xe tải
hôm tới em đi cụ vietqv nhớ cho em lộn gầm với nhé :)):)):))

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn

Cuong762001

Xe buýt
Các kụ làm mợ ý chạy rơi cả guốc đây này :21::)):21: . Biết ngay thía lào kụ việt cũng mò sang mà , đang cờ ....him con ngựa thụt ở box Mazda club , bỏ đấy đã mò sang box Mazda này nóng hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Các kụ làm mợ ý chạy rơi cả guốc đây này :21::)):21: . Biết ngay thía lào kụ việt cũng mò sang mà , đang cờ ....him con ngựa thụt ở box Mazda club , bỏ đấy đã mò sang box Mazda này nóng hơn :D
Cụ nhớ giữ cái guốc đấy lại nhé, để hôm off tới mình so chân, kỉu như mẹ con nhà Tấm Cám đi thử guốc ấy :21::21::21:

Quyềnh Phở

Xe hơi
theo ý iem, khi đã bị cháy rồi thì có 1 lớp phíp do nhiệt ma sát sinh ra sẽ bám bề mặt của má phanh cũng như lòng tang trống/bề mặt đĩa ma sát -> do đó sẽ làm giảm hiệu quả khi phanh nếu vẫn để thế đi -> không an toàn như trước .

vậy giải pháp: tháo ra bảo dường lại bằng cách đánh nhám cho bay hết bề mặt phíp cháy của 2 b.mặt trên, lúc đầu có thể dùng nhám hơi thô để đánh tẩy, khi gần hết dùng nhám mịn để tránh xước.

ngay cả quy trình thay má phanh hay BD phanh của nhà máy , kể cả lý thuyết cũng thế, nhất là tang trống:trc khi thay má mới phải cầm cái guốc đã dán má mới trà lòng tang trống để phát hiện các điểm tiếp xúc rồi trà cho phẳng đi, đến khi tiếp xúc cả bề mặt má phanh với lòng trống với diện tích bề mặt lớn nhất chấp nhận được mới lắp , điều đó có nghĩa không phải thay má mới , guốc mới là lắp luôn vào, còn các gara mình toàn làm tắt luôn, ai hiểu nhắc thì may ra mới làm

đôi điều thiển ý :P

toanvinh_forever

Xe điện
theo em mợ chủ thớt cứ để em chạy 1 vòng quanh treplace rồi em phán bệnh cho, nếu em chạy mà không bốc khói nữa thì ok, còn nếu bốc khói tiếp thì chuyển cho anh vietqv lộn gầm nhá:))

honglaumong

Xe tăng
Ôi giời! Tưởng gì chứ tật này Gấu nhà em (và cả em nữa) bị mấy lần rồi, cả cây số chứ chẳng ít. Không sao đâu Mợ ơi, gần 6 năm nay em vẫn đi vậy mà cũng chẳng sửa chữa kiểm tra phanh làm gì.
P/S: Em hỏi bọn VMC rồi, xe M3 số tự động khi Mợ kéo cần số về P thì xe của Mợ nó đã tự phanh các loại rồi. Từ ngày đi M3 em quên mất cái phanh tay rồi :69::69::69:

Chỉnh sửa cuối:

honglaumong

Xe tăng
À quên mất: mấy Kụ TAM CA 3A mai nhớ đến kiểm điểm nhá :21::21::21:
Mà em đồ là cứ tình hình các Kụ ở thớt lày gia nhập Bang hội có khi ko p' 3A nữa mà là nA :69::69::69:

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
À quên mất: mấy Kụ TAM CA 3A mai nhớ đến kiểm điểm nhá :21::21::21:
Mà em đồ là cứ tình hình các Kụ ở thớt lày gia nhập Bang hội có khi ko p' 3A nữa mà là nA :69::69::69:
Sặc, em có lỗi gì đâu ạ? Chắc là cụ Cường với cụ Toàn thôi. Hai cụ kia làm bản kiểm điểm đi nhé, mai em đọc giúp :21::21::21: