[Funland] Tư vấn về tiền ảo

ga3chan

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Hình như cụ này đang nhầm lẫn giữa tiền ảo của hệ thống đa cấp với tiền điện tử Bitcoin.
Dạ em đã mua đồng tiền này để thanh toán rồi cụ ạ, nhưng nói chung óc của em nó nhẩy số chậm với em ko có năng khiếu nên chỉ đừng đằng sau chọc gậy bánh xe thôi.

Lão Long

Xe tăng
Dạ em đã mua đồng tiền này để thanh toán rồi cụ ạ, nhưng nói chung óc của em nó nhẩy số chậm với em ko có năng khiếu nên chỉ đừng đằng sau chọc gậy bánh xe thôi.
Tiền ảo của đa cấp thì cụ chỉ mua được hàng hóa trên hệ thống của nó thôi. Còn hiện tại ở VN, tiền điện tử chưa mua được gì ngoài USD và VND :))

ga3chan

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Tiền ảo của đa cấp thì cụ chỉ mua được hàng hóa trên hệ thống của nó thôi. Còn hiện tại ở VN, tiền điện tử chưa mua được gì ngoài USD và VND :))
À em lộn tý, em mua Bảo Kim của bọn Vatgia.com để đăng bài, khổ ngu cứ tỏ ra nguy hiểm.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy hot mà chả hiểu mô tê gì về cái vụ này cả

Thỉnh thoảng qua quan CF thấy các cụ các mợ trung trung tuổi ngồi tư vấn nhau Forex, Tiền ảo,...

Nói thật em không kì thị đa cấp nhưng cái cách nói chuyện thì em không tiêu hoá nổi

Cứ vài ngày, vài tuần có vài nghìn là em đã ớn rồi. Dễ giàu thế sao dân Việt vẫn nghèo

thirellouma

Xe buýt
Tiền ảo: giống như các cụ chơi game online VLTK hay gì gì đấy, là tiền trong thế giới ảo (đỉnh, kim, vàng,.. tùy game nó gọi).
Tiền điện tử: bitcoint hay ETH,... thuộc loại này. Các cụ cứ hiểu nó ban đầu cũng như cái tiền ảo kia. Nhưng tự nhiên một ngày ( nó gọi là "Pizza day"), một thằng dở hơi post lên mạng: ai mua giúp tao cái pizza THẬT, tao trả tiền bitcoin cho. Thế là Bitcoin mang tính chất được thanh toán như 1 loại tiền.

Tiền điện tử (em gọi là Bitcoin tượng trưng cho các cụ dễ hiểu nhé) có thể kiếm bằng sức lao động chân chính như sau: máy tính của cụ, đem cho thằng khác "mượn", nó giải các thuật toán hay làm cái mẹ gì đấy, xong nó trả Bitcoin cho các cụ. Một cỗ máy cày bây giờ ít thì 60tr. Hơn nửa năm thì hoàn vốn.

Bên cạnh đó, tất nhiên có thị trường thứ cấp: mua bán các loại tiền (nó giống như Hà Trung và các ngân hàng, hay như thị trường Chứng khoán). Các cụ nào đầu tư Ck thì biết, thị trường luôn được giám sát: biến động giá ko đc quá 5%, phí phiêc các kiểu cao. Còn thị trường bitcoin "thoáng hơn nhiều", hôm qua 3k9, hôm nay 3k3, chả thằng nào cấm, miễn sao khớp lệnh, phí giao dịch thì thấp, hoạt động 24/7 toàn cầu. Nên nó phát triển rất nóng.

Cụ nào cần hỏi gì nữa ko ạ?

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này BTC giá đang down $ khủng khiếp, cụ nào muón liều muốn tăng thêm số 0 ở ngân hàng thì mua vào, đợi giá lên thì bán :D

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
em mới đọc ở đâu tin bài phân tích về bitcoin, có khá nhiều bài trên diễn đàn nước ngoài rồi, hầu hết là cảnh báo về "bong bóng tiền ảo" cụ ơi.

Lão Long

Xe tăng
Đợt này BTC giá đang down $ khủng khiếp, cụ nào muón liều muốn tăng thêm số 0 ở ngân hàng thì mua vào, đợi giá lên thì bán :D
Nó lên nó xuống thì mới có cái cho các cụ mua bán chứ, đứng im thì mua bán kiểu gì được. Em vừa mới mua 1 BTC xem mấy hôm nữa kiếm dc vài trăm $ k :))
https://coinmarketcap.com/ Trang này tổng hợp các coin trên thị trường cho cụ nào muốn tìm hiểu.
Lúc đầu e thấy nó mơ hồ, vớ vẩn nhưng khi VCB nổi tiền mới định nghĩa lại. VN cũng có nhiều người giỏi kiếm tiền tỷ/tháng, nhìn ngưỡng mộ vcd.

tfx

Đi bộ
Tiền ảo có nhiều loại lắm cụ. Cụ phải nói chính xác loại nào như: Bitcoin (BTC), LiteCoin (LTC), Ripple (XRP), DASH,... Mỗi đồng tiền ảo đều có giá trị khác nhau.

Tiền ảo chẳng phải đa cấp hay lừa đảo gì đâu các cụ, người ta chỉ sử dụng chúng vào mục đích đa cấp hoặc lừa đảo.

Em đọc được một câu rất hay:

"Bản chất tiền là thứ do chúng ta tạo ra để giúp làm phương tiện trao đổi hàng hoá. Nếu chỉ coi "tiền thật" là tờ giấy chúng ta vẫn cầm thì internet banking đang chuyển tiền ảo ah? Bản chất của tiền là phương tiện trao đổi mọi thứ trong hệ sinh thái. Trước đây 10000 btc mới đổi được 1 cái pizza. Giờ thì chắc phải 300 cái pizza mới đổi được 1 Btc. Đơn giản vì nó đã thuyết phục được xã hội về tính chất của nó tốt hơn tiền truyền thống. Nó đơn giản là sự tiến hoá của tiền tệ. Nói rộng hơn thì nó là sự tiến hoá của lĩnh vực tài chính. Còn nó tác động vào kinh tế hay không thì sẽ do thị trường quyết định."

Bác có thể kiếm tiền bằng tiền bảo bằng cách: đào hoặc đầu tư.

- Đào tiền ảo, đầu tư công cụ, máy tính để đào. Đào xong bán ra liền hoặc để giành, đầu cơ.
- Đầu tư, mua giá thấp rồi chờ giá cao bán ra

Dù là hình thức kiếm tiền bằng tiền ảo nào thì vấn đề bảo mật là rất quan trọng, nếu cụ sơ hở thì tiền ảo rất dễ bị đánh cắp bởi hacker.

Smowtion

Xe hơi
BTC đang quay lên rồi, xuống 3k được mấy giờ. giờ đang lên lại rồi .

kts.duybinh

Xe hơi
Chưa kịp mua nó lại quay lên hả cụ@@

Sent from my iPhone using Tapatalk

hung303

Xe điện
Mời các cụ đọc bài của Đỗ Hoài Nam!
----------------

Crypto Curency và sự sụp đổ của quyền lực hiện tại!

Dạo này Crypto Currency đang là tâm điểm của sự chú ý toàn cầu. Cũng đơn giản thôi, vì nó Sẽ thay thế đồng tiền hiện tại. Để hiểu về nó, chúng ta cần hiểu về lịch sử của đồng tiền.

Trước đây, loài người sản xuất ra các loại hàng hoá và trao đổi trực tiếp với nhau. Sau này đổi gà lấy bò nó khó vì giá trị nó khác nhau nên người ta mới phải dùng đến curency! Vàng và bạc được dùng rộng rãi như một loại currency vì nó hiếm, vàng làm Được nhiều thứ và ai cũng muốn vàng. Thêm vào đó, chẳng ai chế đc vàng, chỉ có mỗi cách đào lên. Ai thích thì đều có thể đi đào vàng và ko ai có thể tự tạo ra vàng cả. Thế nên quyền lực ko thuộc về ai mà đc "distributed" cho cả nền kinh tế!

Chỉ từ tầm hơn 100 năm trở lại đây thế giới nó mới sinh ra cái gọi là "chính phủ". Và cái ông chính phủ này mới quyết định in mịe nó tờ giấy ra để thay cho vàng! Tất nhiên là chả ai tin ông, đang cầm vàng giờ chuyển sang cầm giấy, điên! Thế nên các ông ấy mới phải làm cái gọi là "bản vị vàng", cứ in ra tiền là phải có số vàng tương ứng đem cất! Và cứ mang tiền giấy ra là các ông ấy phải đổi số vàng tương đương cho mình! Có thế người dân mới chịu dùng tiền giấy!

Dùng dần nó quen, vì tiện hơn là đi đâu cũng phải mang bịch vàng, rồi ng dân Quên mịe nó mất là tiền giấy là "tượng trưng" cho vàng! Thế là chính phủ bỏ mịe nó "bản vị vàng" đi, chỉ in tiền giấy! Hình như Mỹ cũng mới bỏ cái này hôi đầu những năm 70 thôi chứ chẳng phải lâu gì lắm đâu.

Khi đã bỏ bản vị vàng rồi thì tự nhiên chính phủ lại thành oai vì họ là ng duy nhất có thể in ra tiền! Họ in vô tội vạ để giải quyết nhu cầu chi phối nền kinh tế của mình! Lạm phát bắt đầu từ đó. Còn người dân giờ đã quá quen với tiền giấy, quá quen với việc tiền là "centralised" nên quên hoàn toàn việc currency used to be "decentralised"! Thế là như những con cừu ngoan ngoãn, họ bị chịu chi phối về tài chính của chính phủ.

Thế rồi năm 2009, với sự phát triển kinh hoàng của công nghệ trong suốt nửa thế kỷ, tất cả các thành tựu từ máy tính đến Internet, đi động ... đã hội tụ để mấy anh (hình như là sống lộn ngược ở Úc với cái tên rất Nhật) nghĩ ra cái mà chúng ta biết đến ngày hôm nay là Bitcoin!

Bitcoin, Ethereum, Litecoin... là các loại crypto curencies khác nhau Nhưng cùng chung một mục đích đó là "decentralised" đồng tiền. Nói nôm na nó như thế này:

Đồng tiền crypto có thể hiểu như đưa chúng ta trở lại với thời kỳ dùng vàng. Nó là vàng đc lập trình dưới dạng một cái chương trình máy tính, dựa trên các công thức toán học đc các ông gọi Newton bằng chú nghĩ ra từ rất lâu rồi! Cái công thức toán học này thì mở, ai cũng biết, và được dùng để "đào vàng" từ một cái mỏ vàng hữu hạn! Có nghĩa là có cái mỏ tiền crypto định sẵn, ai cũng có thể dùng cái công thức đc công bố cho tất cả mọi người để "đào" đc tiền crypto, và quan trọng là chả ông nào "in" ra đc một Đống tiền với tội vạ bằng cách khác đc cả! Điều đó có nghĩa là đồng tiền đã đc "decentralised", ko phụ thuộc vào một cá nhân, tổ chức hay chính phủ nào nữa! Và điều đó có nghĩa chúng ta sẽ không có lạm phát!

Khi đã "decentralised" được đồng tiền, thì vấn đề nằm ở chỗ ai Sẽ là người đảm bảo cho đồng tiền đó? Thế nên tiền crypto rất khôn, nó dùng công nghệ blockchain và distributed computing để đảm bảo việc chứng thực! Nôm na là thay vì đồng tiền được đảm bảo bởi chính quyền và central banks thì nó được đảm bảo bởi toàn dân! Chắc hơn vàng!

Không chỉ dừng lại ở đó, tiền crypto còn thông minh đến độ nó tự "execute" đc thông qua cái gọi là "smart contract"! Nôm na là hai ông cá độ với nhau trưa mai mưa, đến chưa mai thời tiết ra sao tiền nó tự chuyển từ túi ông thua sang túi ông thắng chẳng cần ông đứng giữa phân giải!

Một đồng tiền vừa đc "decentralised" vừa "self execute", lại đc chứng thực bởi toàn dân, thì là một đồng tiền ưu việt hơn hẳn tiền giấy chúng ta đang tiêu! Mà lịch sử loài người cho thấy, cái gì ưu Việt hơn Sẽ chiến thắng dù ai có cố gắng ngăn chặn sự phát triển của nó đến đâu! Kể cả các chính phủ, công nhận hay ko công nhận tiền crypto thì đều dẫn đến chung một kết quả, mất kiểm soát tài chính! Nếu họ công nhận tiền crypto là một loại tiền, thì các chính sách tiền tệ của họ ko còn hiệu lực nữa vì họ đã mất đi công cụ mạnh nhất, đó là in ra tiền! Còn nếu họ ko chấp nhận, thì mọi ng khi bán bất kể cái gì đều chuyển sang nhận tiền crypto, và vì crypto ko phải là tiền, tức là ko có "moneytisation" nên họ ko phải đóng thuế, chính phủ lại ko thu đc thuế! Mệt phết!

Nói chung, crypto currency đang dần chuyển quyền lực từ chính quyền sang nhân dân một cách thực thụ. Khi đó chúng ta có thể sẽ bắt đầu một thời kỳ mới, thời kỳ kinh tế giảm phát thay vì lạm phát! Một đồng bitcoin mấy năm trước chưa uống được cốc trà đá, giờ này đã mua được cái xe SH.

Welcome to a truly free ecconomy where govt is not in control!

PS: bài này cố gắng dùng ngôn ngữ người thường để giải thích một vấn đề rất phúc tạp và complex một cách đơn giản nhất nên mong các bạn chuyên gia đọc thấy chưa chính xác thì bỏ qua cho!

PS2: tiền crypto nó tăng giá thế nào, Sẽ ảnh hưởng đến những ngành gì trong tương lai và "bong bóng" ra làm sao Sẽ cố viết trong một kỳ sau

hung303

Xe điện
BTC xuống giá do quyết định của chính phủ TQ tác động lên các sàn giao dịch tiền số tại TQ (một thị trường chiếm gần 40% giao dịch BTC toàn cầu).

hung303

Xe điện
Em thì em chia sẻ thế này. Có 1 bà chị trước kia làm ăn đang yên đang lành quay sang chơi với đa cấp, để rồi thê thảm, suốt ngày gọi điện cho chị em chèo kéo tham gia đa cấp, chị em từ chối tham gia thì lại bảo em không tham gia cũng được nhưng em lập 1 cái tài khoản đi ví dụ: Dùng tiền thật 10 triệu mua được bao nhiêu cái bitcoin ấy, rồi lại dùng cái bicoin ấy mua đồ hàng hóa... nói chung linh tinh lằng nhằng. Chị em bảo, tiền thật còn chả ăn ai, ngu gì chơi tiền ảo.
Cụ hiểu hoàn toàn sai về tiền ảo và nhầm lẫn giữa đa cấp và tiền ảo rồi ! :)

laika207

Xe tải
Mà lịch sử loài người cho thấy, cái gì ưu Việt hơn Sẽ chiến thắng dù ai có cố gắng ngăn chặn sự phát triển của nó đến đâu! Kể cả các chính phủ, công nhận hay ko công nhận
Lịch sử loài người cho thấy quyền lực không nằm trong tay số đông. Tất cả chỉ là trò chơi chính trị của 1 lũ người tay to. Vì thế, cái gì không có lợi cho lũ người này, sẽ rất khó mà tồn tại được.
Ngắn gọn lại thì: Đừng mơ đến một tương lai mà kinh tế không có sự kiểm soát của chính phủ.

Lão Long

Xe tăng
Lịch sử loài người cho thấy quyền lực không nằm trong tay số đông. Tất cả chỉ là trò chơi chính trị của 1 lũ người tay to. Vì thế, cái gì không có lợi cho lũ người này, sẽ rất khó mà tồn tại được.
Ngắn gọn lại thì: Đừng mơ đến một tương lai mà kinh tế không có sự kiểm soát của chính phủ.
Cụ nói chính xác. Bên TQ nó đã cấm rồi, VN thì chú phỉnh cũng đang dòm ngó và xem xét. Tranh thủ kiếm tí chứ mai nó cũng cấm thì hết chơi :))

kts.duybinh

Xe hơi
Cụ nói chính xác. Bên TQ nó đã cấm rồi, VN thì chú phỉnh cũng đang dòm ngó và xem xét. Tranh thủ kiếm tí chứ mai nó cũng cấm thì hết chơi :))
Nghe đồn sập rồi hử cụ. E thấy hoang cmn mang quá. E vẫn chưa mua dc tí nào:-)

Lão Long

Xe tăng
Nghe đồn sập rồi hử cụ. E thấy hoang cmn mang quá. E vẫn chưa mua dc tí nào:-)

Sập đâu cụ, bọn Tàu khựa nó thâm lắm. Htrc nó thông báo sẽ dừng hoạt động tại TQ làm giá rớt thê thảm, bọn nó gom hàng vào. Hôm sau nó lại thông báo là chỉ đổi tên miền từ .cn thành .com, giá lại tăng lên là bọn nó xả hàng.
Bản thân em k sợ vì nếu TQ nghỉ chơi thì cả tg vẫn cứ chơi bth nên em lướt sóng 3 ngày dc ngót chục củ (Lúc người khác sợ hãi thì mình hãy tham lam :)) )