[HĐCĐ] Tư vấn xuyên nửa Việt Hà Nội - Đà Nẵng dịp tết 2024

BINH MINH 07

Xe điện
Kế hoạch 01 đêm ở Bà Nà cũng rất đánh để trải nghiệm, mình đã từng ở lại đêm 2 lần cùng với nhóm bạn rất vui.
Tuyến cao tốc La Sơn - Tuý Loan mà đi trời tối thì cần cẩn thận vì đường ko có CA và dải phân cách nên một số xe chạy khá ẩu.
Nếu đi mà có nhóm nữa thì tuyệt vời, ngày chơi các trò chơi, tối đến ra ôm vại bia 1 lít ngồi nhâm nhi với nhau thì hết nước chấm cụ ạ.
Cái thích nhất ở đây là ngày càng nhiều chỗ để người lớn và trẻ em vui chơi, đi vào dịp tết rất hợp lý vì vắng không phải xếp hàng, mấy đứa trẻ nhà em chơi cả ngày không chán.

hieutd2

Xe tăng
Tết năm rồi sáng mùng 2 e cũng chạy từ HN lúc 6h00 và đến ĐN lúc 20h (đường vắng nên chạy the khả năng và may đi quen nên không dính phạt nguội) :) Mùng 2 hàng quán chưa mở nên cụ chuẩn bị dự phòng đồ ăn sáng + ăn trưa trên đường; còn tối mùng 2 thì hàng quán ở ĐN mở nhiều rồi nên không phải lo, nhưng tốt nhất nên chọn và đặt quán trước để đến là có chỗ ăn luôn.
Ngày 4 cụ nghiên cứu đà nẵng - huế, chơi và ngủ Huế; Ngày 5 huế - quảng bình, dành vài tiếng thăm thú QB vì trời không tắm được, ngủ QB.
Còn xe cộ thì cụ bảo dưỡng trước khi đi, đi đường để ý biển báo và phạt nguội từ khu vực Nghệ An vào đến Quảng Trị

ciso93

Xe đạp
Nếu đi mà có nhóm nữa thì tuyệt vời, ngày chơi các trò chơi, tối đến ra ôm vại bia 1 lít ngồi nhâm nhi với nhau thì hết nước chấm cụ ạ.
Cái thích nhất ở đây là ngày càng nhiều chỗ để người lớn và trẻ em vui chơi, đi vào dịp tết rất hợp lý vì vắng không phải xếp hàng, mấy đứa trẻ nhà em chơi cả ngày không chán.

nghe cụ kể em ham quá. Để em nghía thử xem nếu được thì làm 1 đêm ở Bà Nà xong hôm sau đi Quảng Bình luôn.

ciso93

Xe đạp
Tết năm rồi sáng mùng 2 e cũng chạy từ HN lúc 6h00 và đến ĐN lúc 20h (đường vắng nên chạy the khả năng và may đi quen nên không dính phạt nguội) :) Mùng 2 hàng quán chưa mở nên cụ chuẩn bị dự phòng đồ ăn sáng + ăn trưa trên đường; còn tối mùng 2 thì hàng quán ở ĐN mở nhiều rồi nên không phải lo, nhưng tốt nhất nên chọn và đặt quán trước để đến là có chỗ ăn luôn.
Ngày 4 cụ nghiên cứu đà nẵng - huế, chơi và ngủ Huế; Ngày 5 huế - quảng bình, dành vài tiếng thăm thú QB vì trời không tắm được, ngủ QB.
Còn xe cộ thì cụ bảo dưỡng trước khi đi, đi đường để ý biển báo và phạt nguội từ khu vực Nghệ An vào đến Quảng Trị
năm ngoái là bác chạy đường ven biển ạ? Em search thử lộ trình Google map thì chỉ thấy đi dọc ven biển, không thấy suggest đi qua cao tốc Cam Lộ - La Sơn - Túy Loan.
Mà ngày 2 chạy từ 6h thì ct Pháp Vân có đông không bác? Bọn em còn tính phương án dọc đường không có hàng quán gì, tối mùng 1 chuẩn bị sẵn bánh trưng với giò với cơm nắm trên đường vừa đi vừa ăn bác ạ :D

ciso93

Xe đạp
Kế hoạch 01 đêm ở Bà Nà cũng rất đánh để trải nghiệm, mình đã từng ở lại đêm 2 lần cùng với nhóm bạn rất vui.
Tuyến cao tốc La Sơn - Tuý Loan mà đi trời tối thì cần cẩn thận vì đường ko có CA và dải phân cách nên một số xe chạy khá ẩu.
em tính chạy đường ven biển chứ không định chay cao tốc mới La Sơn Túy Loan bác ạ. phần vì đường cao tốc này mới chỉ có 2 làn, cũng không có vạch mà dự kiến cũng phải nhập nhoạng tối bọn em mới tới được đoạn này thì chạy hơi rén.
Em tính chạy QL1 thôi bác ạ.
Còn Bà Nà 1 đêm thì em cũng đang lên kế hoạch để chuyển đổi plan tí. Ở lại qua đó 1 đêm cũng hay, bọn em chưa trải nghiệm bao giờ

noname311

Xe hơi
Lịch đi thế là ok chỉ có điều đi và về Bà Nà trong ngày thì hơi phí, nếu cụ ở trên đó 1 đêm trả nghiệm sẽ rất hay và còn được giảm giá nữa), năm ngoái em lên cáp cả nhà 4 người 1 khoang luôn ko phải ngồi với ai, trẻ con thì rất thích, giờ nhiều chỗ chơi lắm.
Về đi thì nên xuất phát sớm hơn chút, khoảng 5 giờ thì sẽ ăn trưa ở Hà Tĩnh hoặc ăn muộn ở đầu QB (ăn ở Đá Nhảy), khoảng 7 giờ đến ĐN nhận phòng và ăn tối luôn, từ Đồng Hới vào đường HCM đi 110km hết đường HCM là gặp đường 9 cắt ngang thì cụ rẽ trái 1km là nhìn thấy biển cao tốc Cam Lộ-La Sơn-Tuý Loan chứ rẽ vào Huế làm gì cho mất thời gian vì đường không tiện lắm (ở Đồng Hới cứ maps là nó sẽ auto đi đường này vừa nhanh còn miễn phí vài trăm k).
Tết 2023 em cũng đi ĐN, 11 giờ sau khi ăn trưa ngày 1 tết xuất phát (lý do đi muộn vì đêm vừa đón giao thừa với đi đầu năm cũng muốn thong thả) tối đến Mường Thanh Nhật Lệ ăn tối luôn.
Ngày 2 từ Đồng Hới nhập luôn đường HCM đi một mạch đến Đà Nẵng nhận phòng ngủ 1 đêm ở KS Melia Vinperl, sáng 3 tết lên Bà Nà ở 1 đêm ks Mercure (chơi từ sáng đến chiều ngày hôm sau) chơi đêm ở đây rất hay vì có rất nhiều chỗ cho trẻ nhỏ, những ngày đầu năm chưa đông nên không phải xếp hàng nên chơi gần như tất cả các trò chơi, tối lượn nhà thờ và ra quảng trường ngồi uống bia rất phê.
Chiều tối về ĐN nghỉ 1 đêm sáng hôm sau về HN vì em chỉ có 5 ngày.
Về đường đi thì giờ quá dễ, đi mấy ngày đầu lại rất vắng, chỉ lưu ý đoạn ăn uống trên đường nhất là ngày 1 tết, nơi khác em không biết chứ ở Quảng Bình trên bờ biển trước ks Mường Thanh là bán hải sản rồi. Năm nay em lại đi ĐN nhưng sẽ đi từ 30 tết để tối đón giao thừa (đặt phòng sớm để chọn phòng viwe xem pháo hoa), hôm sau lên Bà Nà 1 đêm nữa, tiếp sẽ về Hội An, tổng chuyến đi sẽ là 6 ngày, với em lái HN-ĐN là rất đơn giản, giờ thì càng dễ, lái trong ngày mấy năm nay đi xuyên Việt em toàn phi đến Quảng Ngãi hơn 900 luôn.
Đi nhiều nơi nhưng tết ở ĐN rất dễ đi, dịch vụ tốt.
Tết này e cũng định trốn đi từ 29-30, đón Tết ở ĐN chắc cũng đầy đủ ko lo ăn uống gì đâu cụ nhỉ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ chạy chậm quá, gì mà tận 22h mới tới ĐN, nếu 6h sáng đi thì 12h chắc ăn trưa QB được rồi vì cao tốc tận Diễn Châu rồi, sau đó cụ đi ven biển Cửa Lò- Cửa hội- Kỳ Anh ra Quảng Bình, từ QB sang Quảng trị rồi vào đầu cao tốc CAM Lộ- La Sơn-Túy Loan thì chỉ 6h-7g chiều đến ĐN ăn tối:)
Cụ lạc quan tếu kinh, cho cụ thêm 1 tiếng nữa và nhịn ăn sáng thì may ra đến được Đồng Hới.

fadco

Xe container

j23

Xe container
Cty e vừa đi Đồng Hới tuần trước, 9h sáng đi có mặt cầu Nhật Lệ lúc 5h10 chiều, nghỉ ăn 2 lần dọc đường, đi full cao tốc mới, lái xe chuyên nghiệp nên phóng tít

BINH MINH 07

Xe điện
em tính chạy đường ven biển chứ không định chay cao tốc mới La Sơn Túy Loan bác ạ. phần vì đường cao tốc này mới chỉ có 2 làn, cũng không có vạch mà dự kiến cũng phải nhập nhoạng tối bọn em mới tới được đoạn này thì chạy hơi rén.
Em tính chạy QL1 thôi bác ạ.
Còn Bà Nà 1 đêm thì
Cách đây 4 năm 4h30 sáng em từ Hn chạy và ôm phản lao ra biển Mỹ Khê lúc 6h chiều:)
HN-ĐN 13 tiếng thì chạy được, nhưng cụ trên bảo từ HN xuất phát 6 giờ vào Đồng Hới 12 giờ thì không thể, HN - ĐH là 500km, ai chạy giỏi thì 8 tiếng, em đi mấy chục lần rồi thì chưa bao giờ <8 tiếng.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
HN-ĐN 13 tiếng thì chạy được, nhưng cụ trên bảo từ HN xuất phát 6 giờ vào Đồng Hới 12 giờ thì không thể, HN - ĐH là 500km, ai chạy giỏi thì 8 tiếng, em đi mấy chục lần rồi thì chưa bao giờ <8 tiếng.
HN - ĐN 8 tiếng là không thể, nhất là bây giờ cam phạt nguội khá nhiều, ngay cả đường HCM.
Báo cáo các cụ em mới chạy đầu tháng 10, tròn 12 tiếng. Lộ trình của em: HN - cao tốc Cầu Giẽ, Ninh Bình - cao tốc QL45 rẽ ra Diễn Châu - đi Cửa Lò, đường ven biển, rẽ ra Kỳ Anh - Đồng Hới - qua Đồng Hới rẽ đi đường HCM - QL9 - cao tốc Cam Lộ, La Sơn.

Em chạy 1 tài, tròn 12 tiếng

Đây là tuyến ít phí đường bộ nhất

Em có mấy ảnh làm 'bằng' :D

HN - NB

Cao Bồ - QL45

QL45 - Diễn Châu

Đường ven biển

Cao tốc Cam Lộ - La Sơn

Và ...

Chỉnh sửa cuối:

banhran_13

Xe hơi
Chào các bác,

Em đang lên kế hoạch tết năm nay đi xuyên nửa Việt từ Hà Nội vào Đà Nẵng và thăm thú loanh quanh đón tết âm năm nay. Em muốn nhờ các bác góp ý giúp em xem với kế hoạch như này thì có ổn không và có những lưu ý gì trong dịp tết khi di chuyển như này.
Xe pháo: Toyota Corolla Cross
Thành viên đoàn: 4 người lớn 1 trẻ em (trẻ 2 tuổi hơn, 1 người biết lái)
Kế hoạch: đi từ mùng 2 - mùng 8 tết
Lộ trình:
Ngày 1 - Hà Nội Đà Nẵng: Di chuyển lúc 6h sáng, ăn sáng tại trạm nghỉ Cao Bồ. Trưa ăn tại Nghệ An hoặc Quảng Bình. Tối ăn tại Huế. Tầm 22h tới Đà Nẵng
Ngày 2 - Đà Nẵng Hội An: Sáng nghỉ. Chiều di chuyển về Hội An chơi đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 3 - Bà Nà Hill: Sáng ăn tại Ks. Sau đó đi chơi Bà Nà đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 4 - Đà Nẵng Quảng Bình: Sáng di chuyển đi Quảng Bình. Trên đường đi ghé Hải Vân Quan và Huế chơi loăng quăng cho biết. Tối tầm 16-17h về đến ks Quảng Bình
Ngày 5 - Quảng Bình: Đi chơi Bãi đá Nhảy, cồn cát Phú Quang, loăng quăng ở Quảng Bình
Ngày 6 - Quảng Bình Hà Nội: Sáng ăn sáng trả phòng xong phi về Hà Nội.

Các bác góp ý giúp em xem lộ trình như vậy đã ok chưa và liệu trong dịp tết thì có cần lưu ý điểm nào không với nhé ạ.
Với cả với một chuyến đi dài như vậy thì xe cộ nên chuẩn bị những đồ gì để đảm bảo di chuyển cho an toàn ạ.

Em cảm ơn các bác.
Ngày 1 mà bác lái từ HN vào Đà Nẵng thì quá tải. Nên nghỉ tại Đồng Hới 1 đêm bác ạ

Langthang_Mercedes

Xe container
Em bảo vừa đi vừa ăn sáng trên xe, không dừng đái nghỉ + thêm 1 tiếng nữa là 7 mà đến được Đồng Hới là rất giỏi.

BINH MINH 07

Xe điện
Em bảo vừa đi vừa ăn sáng trên xe, không dừng đái nghỉ + thêm 1 tiếng nữa là 7 mà đến được Đồng Hới là rất giỏi.
Đi kiểu tự sát thì được hoặc sau 1 tháng nhận vài vé phạt.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ngày 1 mà bác lái từ HN vào Đà Nẵng thì quá tải. Nên nghỉ tại Đồng Hới 1 đêm bác ạ
Giờ đường xá khá tốt, chạy được cụ ạ, em vừa chạy đầu tháng 10, ~ 12 tiếng (tuân thủ đúng tốc độ). Nhiều cụ chạy cao tốc Cao Bồ - Mai Sơn - QL45 chủ quan chưa bắn tốc độ, chạy khủng lắm, toàn trên trăm cây)

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đi kiểu tự sát thì được hoặc sau 1 tháng nhận vài vé phạt.
Giờ đa số các tỉnh đặt cam phạt nguội, hôm đầu tháng 10 em đi, thấy đường HCM cũng đã có cam phạt nguội.

BINH MINH 07

Xe điện
Giờ đa số các tỉnh đặt cam phạt nguội, hôm đầu tháng 10 em đi, thấy đường HCM cũng đã có cam phạt nguội.
Hai năm nay em nhận 2 vé phạt chạy tốc độ 60/50 dù đi rất từ tốn, xe có đủ cảnh báo nhưng chạy cả ngàn km thì không thể lúc nào cũng thấy hết. Túm lại là phải tuân thủ biển báo tốc độ, câng mắt căng tai ra thôi chứ chẳng có cách nào khác.
Nói chung qua 15 năm em chạy xe bị 3 lần quá tốc độ từ 10-20km và 2/3 lần đó là phạt nguội gần đây nên giờ sợ và rất thận trọng mà vẫn dính.

banhran_13

Xe hơi
Cứ từ từ chạy cụ ạ; không quen đường trường nên đi chậm chút. Đi nhớ mang theo giò, bánh chưng cho chủ động cụ nhé.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chào các bác,

Em đang lên kế hoạch tết năm nay đi xuyên nửa Việt từ Hà Nội vào Đà Nẵng và thăm thú loanh quanh đón tết âm năm nay. Em muốn nhờ các bác góp ý giúp em xem với kế hoạch như này thì có ổn không và có những lưu ý gì trong dịp tết khi di chuyển như này.
Xe pháo: Toyota Corolla Cross
Thành viên đoàn: 4 người lớn 1 trẻ em (trẻ 2 tuổi hơn, 1 người biết lái)
Kế hoạch: đi từ mùng 2 - mùng 8 tết
Lộ trình:
Ngày 1 - Hà Nội Đà Nẵng: Di chuyển lúc 6h sáng, ăn sáng tại trạm nghỉ Cao Bồ. Trưa ăn tại Nghệ An hoặc Quảng Bình. Tối ăn tại Huế. Tầm 22h tới Đà Nẵng
Ngày 2 - Đà Nẵng Hội An: Sáng nghỉ. Chiều di chuyển về Hội An chơi đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 3 - Bà Nà Hill: Sáng ăn tại Ks. Sau đó đi chơi Bà Nà đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 4 - Đà Nẵng Quảng Bình: Sáng di chuyển đi Quảng Bình. Trên đường đi ghé Hải Vân Quan và Huế chơi loăng quăng cho biết. Tối tầm 16-17h về đến ks Quảng Bình
Ngày 5 - Quảng Bình: Đi chơi Bãi đá Nhảy, cồn cát Phú Quang, loăng quăng ở Quảng Bình
Ngày 6 - Quảng Bình Hà Nội: Sáng ăn sáng trả phòng xong phi về Hà Nội.

Các bác góp ý giúp em xem lộ trình như vậy đã ok chưa và liệu trong dịp tết thì có cần lưu ý điểm nào không với nhé ạ.
Với cả với một chuyến đi dài như vậy thì xe cộ nên chuẩn bị những đồ gì để đảm bảo di chuyển cho an toàn ạ.

Em cảm ơn các bác.
Ngày 1 nên xuất phát sớm hơn, tầm 4h sáng, canh ăn trưa ở Đồng Hới lúc 12h, đến Đà Nẵng tầm 7h, ăn tối là đẹp.

Ở Đà Nẵng thu xếp ở Bà Nà Hill 1 đêm, vừa trải nghiệm đỉnh Bà Nà về đêm, ban ngày chơi lại được dài.

hieutd2

Xe tăng
năm ngoái là bác chạy đường ven biển ạ? Em search thử lộ trình Google map thì chỉ thấy đi dọc ven biển, không thấy suggest đi qua cao tốc Cam Lộ - La Sơn - Túy Loan.
Mà ngày 2 chạy từ 6h thì ct Pháp Vân có đông không bác? Bọn em còn tính phương án dọc đường không có hàng quán gì, tối mùng 1 chuẩn bị sẵn bánh trưng với giò với cơm nắm trên đường vừa đi vừa ăn bác ạ :D
lúc mình đi mùng 2 đường bắt đầu đông từ hn đến ninh bình vì cung này đi đền chùa mà bác. năm nay thông cao tốc đến diễn châu rồi nên bác sẽ đi nhanh hơn; đến diễn châu bác xuống đi lại QL1 và khi có biển chỉ rẽ Cửa Lò thì bác rẽ và đi qua cầu Cửa Hội để đi dọc đường ven biển đến hết Kỳ Anh-Hà Tĩnh, sau đó lại nhập QL1 để đi đến TP Đông Hà - Cao tốc Cam Lộ La Sơn và đến đầu Túy Loan là rẽ vào TP Đà Nẵng. E nghĩ bữa sáng + trưa mùng 2 nên chuẩn bị đồ ăn dự phòng vì tầm đó hàng quán khu vực ngoài bắc chưa mở bác ạ